หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 307875 ครั้ง)
k_tem
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:32:01 PM »

สวัสดีครับ
  สอบถามให้หายข้องใจหน่อยครับ วันนี้ไปขอไฟมา ขอ30/100 3เฟส 4 สาย  โดยที่หน้าบ้านผมติดถนนใหญ่ ห่างเสาไฟฟ้าเพียงแค่ 2 เมตร(ติดแบบสุดๆ)  และมีสายไฟบนเสาสองแบบคือ บนสุดเป็นสายแรงสูง ตรงกลางเป็น4 สาย (3เฟส 4 สาย)
ตอนไปขอเจ้าหน้าที่บอกว่า ถ้าจะเอา 30/100 ต้องขยายเขต หรือเพิ่มหม้อแปลงใหม่ เป็นแสน แต่ถ้าจะขอแค่ 15/45 นั้นขอได้
ทำให้ผมงงมากว่า ทำไมต้องขยายเขต หรือไม่ก็ต้องเพิ่มหม้อแปลงครับ ทั้งๆที่หน้าบ้านก็มีสาย 4 เส้นอยู่แล้ว และในแบบราคาที่ขอไฟฟ้านั้นก็มีตารางให้ชัดเจนว่า ขอแบบไหนได้บ้าง ไม่ได้มีหมายเหตุบอกไว้เลยว่าถ้าจะเอา 30/100 นั้น จะต้องเพิ่มหม้อแปลง ทำให้ผมไม่เข้าใจมากๆ ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
ปล.ที่จะขอ 30/100 นั้นก็เผื่อไว้ครับ เพราะเสียเงินแล้วก็เพิ่มอีกนิดหน่อย และอุปกรณ์ที่ลงไปแล้วเป็นแบบ 100 แอมป์หมดเลยครับ

Liked By: Numdoitung

art2516
*

« ตอบ #337 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:03:11 AM »

ขอถามผู้รู้ ถ้าเราต้องการติดตั้งโซล่าเซลใช้แทนไฟฟ้าไปก่อนสัก1-2ปีค่าใช้จ่ายรวมประมาณเท่าไหร่ครับ

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #338 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 01:50:44 PM »

ที่ดินเป็นของพ่อตาครับ  แต่แบ่งแยกเป็นเอกสารให้แฟนแล้วยังไม่ได้โอนเป็นชื่อแฟน  ถ้าขอเป็นไฟเกษตรต้องทำยังไงครับ  และเสาสุดท้ายอยู่หน้าสวนแต่จากจุดนี้ต้องเดินเองถึงจุดที่เราต้องการใช่ไหมครับ ระยะประมาณ 300 เมตร ครับควรจะใช้สายเท่าไหร่ครับถึงจะเหมาะ   ( และถ้าสร้างบ้านจะมีผลต่อการต่อเครื่องเชื่อมเหล็กด้วยไหมครับเพราะแฟนอยากให้เป็นโครงหลังคาเหล็กนะครับ  อันนี้ถามเผื่อครับ )   ขอบคุณครับ
ให้พ่อตาไปขอก่อนได้ครับ เพราะเป็นเจ้าของบ้าน หรือแม่ยายก็ได้ครับ  สายปกติก็ สาย 25 Sqmm. เป็นสายอลูมิเนียมหุ้ม ครับ ใช้ขนาดเท่ากันกับของการไฟฟ้า ลองคุยแบบขอจั๊มสายไปจากเสาไฟฟ้าต้นสุดท้ายเดินสายไปถึงเสาของเราที่ติดกับบ้านแล้วค่อยต่อเข้าหม้ออีกที จะได้ไหมเพื่อป้องกันไฟตกปลายสาย (แต่ยากหน่อย กลัวไฟฟ้าบอกต้องขอขยายเขต) ถ้าไม่ได้ก็เอาหม้อไฟลงที่เสาต้นสุดท้ายของการไฟฟ้าแล้วต่อสายไปที่บ้านเลยครับ ใช้สาย 25 ถ้าสาย 16 มันก็ได้เหมือนกันแต่ผมไม่แน่ใจไฟมันจะตกหรือเปล่าลองปรึกษาจนท.การไฟฟ้าได้ครับ ส่วนเรื่องเครื่องเชื่อมถ้าเป็นหม้อ 15 แอมป์ก็รับไหว ครับมันดึงได้ถึง 45 แอมป์ ไม่มีปัญหาครับ

nui+
*

« ตอบ #339 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 04:41:55 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ 

samith
*

« ตอบ #340 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 09:54:36 AM »

สวัสดีครับ
  สอบถามให้หายข้องใจหน่อยครับ วันนี้ไปขอไฟมา ขอ30/100 3เฟส 4 สาย  โดยที่หน้าบ้านผมติดถนนใหญ่ ห่างเสาไฟฟ้าเพียงแค่ 2 เมตร(ติดแบบสุดๆ)  และมีสายไฟบนเสาสองแบบคือ บนสุดเป็นสายแรงสูง ตรงกลางเป็น4 สาย (3เฟส 4 สาย)
ตอนไปขอเจ้าหน้าที่บอกว่า ถ้าจะเอา 30/100 ต้องขยายเขต หรือเพิ่มหม้อแปลงใหม่ เป็นแสน แต่ถ้าจะขอแค่ 15/45 นั้นขอได้
ทำให้ผมงงมากว่า ทำไมต้องขยายเขต หรือไม่ก็ต้องเพิ่มหม้อแปลงครับ ทั้งๆที่หน้าบ้านก็มีสาย 4 เส้นอยู่แล้ว และในแบบราคาที่ขอไฟฟ้านั้นก็มีตารางให้ชัดเจนว่า ขอแบบไหนได้บ้าง ไม่ได้มีหมายเหตุบอกไว้เลยว่าถ้าจะเอา 30/100 นั้น จะต้องเพิ่มหม้อแปลง ทำให้ผมไม่เข้าใจมากๆ ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
ปล.ที่จะขอ 30/100 นั้นก็เผื่อไว้ครับ เพราะเสียเงินแล้วก็เพิ่มอีกนิดหน่อย และอุปกรณ์ที่ลงไปแล้วเป็นแบบ 100 แอมป์หมดเลยครับ

แสดงว่าหม้อแปลงลูกที่จ่ายไฟผ่านหน้าบ้านคุณ มันเต็มแล้วครับ การไฟฟ้าเลยให้ได้แค่สูงสุด 45A เพราะถ้าติด 30/100 A มีโอกาสที่จะทำให้บ้านข้างเคียงที่ใช้ไฟ กระแสไฟฟ้าตกไปด้วย  เราคงไม่ Happy ถ้าช่วงหัวค่ำ ไฟฟ้าใช้กันเยอะแล้วไฟตก  การไฟฟ้ากลัวโดนร้องเรียนครับ 
 ซึ่งการที่จะขอ 30/100 A การไฟฟ้าเลยตัดปัญหาที่จะถูกร้องเรียน เลยต้องให้เราจ่ายเพิ่มขยายหม้อแปลง

แต่ถ้าติดมิเตอร์ไปแล้วไฟตก มีตั้ง 3 เฟส ลองย้ายเฟสดูครับ ผมก็เคยเป็น ผู้รับเหมาการไฟฟ้าจั้มไฟจากเฟสเดียวกันในระแวกนั้นเลย ซึ่งอีกสองเฟส ไม่มีใครใช้สักบ้าน พอย้ายแล้วก็หายไฟตก

samith
*

« ตอบ #341 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 09:56:05 AM »

ขอถามผู้รู้ ถ้าเราต้องการติดตั้งโซล่าเซลใช้แทนไฟฟ้าไปก่อนสัก1-2ปีค่าใช้จ่ายรวมประมาณเท่าไหร่ครับ

ต้องระบุจำนวนไฟฟ้าที่ต้องการใช้ครับ ว่ากี่วัตต์ ถ้าบอกมาแบบนี้ ประมาณกันไม่ถูก

Tommy_LA
*

« ตอบ #342 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 01:29:59 AM »

อันนี้คิดในใจแบบดังๆ
สรุปจากที่ได้อ่านมา ถึงคราวผมขอใช้ไฟฟ้า คงต้องเตรียมเก็บหลักฐาน เอา จนท. การไฟฟ้าออกไปเตะฝุ่นซักชุดนึง
หน่วยงานอะไรก็ไม่รู้ เงินเดือนก็สูง ชอบกลับก่อนเวลา แต่ผลงานกลับตรงกันข้าม ของใช้ในหน่วยก็ซื้อแพง ยังมีหน้ามารับไซท์ไลน์อีก

อันนี้เริ่มหาเหตุ(คิดในใจ)
ผมเห็นว่า การเข้าถึงสาธารณูปโภค เป็นสิทธิ์ขั้นพื้นฐานของปวงชนชาวไทย ตามรัฐธรรมนูญ ปี 2550
หน่วยงานไหน ไม่ปฏิบัติหน้าที่ ไม่รับใช้ประชาชน ย่อมเป็นปฏิปักษ์กับประชาชน และขัดต่อรัฐธรรมนูญ ตามมาตรา 4  6 และ มาตรา 26
และ กฟฝ. อาจโดนฟ้องศาล ตามที่มาตรา 28  ได้ให้อำนาจไว้

อันนี้เริ่มวางแผนปฏิบัติการ(คิดในใจ)
แต่ต้องวางรูปสำนวนสวยๆหน่อย แบบทีเดียวอยู่  คาดว่าเร็วๆนี้ คงหวยออกที่กาญจนบุรีล่ะ เตรียมรับมือได้เลย 5555
เดี๋ยวลองแหย่ไปก่อน ให้ชี้แจง ว่าไม่มีการกระทำที่เกินอำนาจ ขาดดุลยพินิจ หรือทำผิดข้อบังคับในเขตพื้นที่
แล้วให้ ผู้อำนวยการเขต ตอบยืนยันมาก่อน ว่าบริสุทธิ์ผุดผ่อง เอาช่วงเปลี่ยนผู้ว่าการไฟฟ้าคราวหน้านี่แหละ 5555

ใครได้ยินแสดงว่ากระแสจิตดีเยี่ยม 5555

Liked By: rerk
Degreelanna
*

« ตอบ #343 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 11:17:14 AM »

ขอบคุณคุณ kong51@ขุนดง เจ้าของกระทู้ & ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้ประสบการณ์ในบอร์ดนี้ มีประโยชน์มากครับเชื่อว่าชาวสวนจำนวนไม่น้อยประสบปัญหานี้

ผมมีสวนลำไยอายุ 6 ปี กับสวนยางปลูกที่เพิ่งปลูกปีนี้ อยู่ อ.พาน จ.เชียงราย สวนอยู่ห่างจากเสาไฟฟ้าต้นสุดท้าย 300 เมตร ตอนนี้กำลังสร้างบ้านสวนหลังเล็กๆ วางแผนว่าต้นปีหน้าจะสร้างบ้านอยู่กันที่นี่เลย

ไฟฟ้า... เป็นเรื่องสำคัญและจำเป็นมากครับ ผมศึกษาหัวข้อนี้จนจบ เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาไปติดต่อขอใช้ไฟฟ้าแบบชั่วคราว ที่การไฟฟ้า จนท.ได้ให้คำแนะนำที่ดีมาก แนะนำให้ยื่นขอขยายเขตเพื่อใช้ไฟถาวร - ไฟฟ้าเพื่อการเกษตร อย่างสุภาพและเห็นใจ ซึ่งผมต้องกลับไปทำตามคำแนะนำแน่นอน

แต่ผมต้องการไฟฟ้าแบบชั่วคราวไปก่อนตามความตั้งใจแต่แรก จึงเลือกขอหม้อ 15 แอมป์ + ซื้อเสาไฟ 8 เมตร 7 ต้น + สายเบอร์ 25 / 600 เมตร + อุปกรณ์ครบชุดรวมค่าแรง ด้วยงบประมาณผมเอง ทั้งหมด 43,120 บาท

ยื่นขอเช้าวันที่ 22 ต.ค. ตกบ่าย จนท.มาสำรวจ เมื่อวาน(23 ต.ค.) มาติดตั้งให้พร้อมสรรพ + ไฟโคมถนนอีก 2 ชุด พอใจมากครับ

Liked By: KENETIC_E®, JJJJ, jack99, seri
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #344 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 11:40:26 AM »

เดี๋ยวนี้ กฟภ.(การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค) เค้าใช้บริการรับเหมาเอกชนครับ จึงทำให้รวดเร็วมาก
(แม้กระทั้งการตัดไฟฟ้า เมื่อลิมจ่ายค่าบิล...)
แม้กระทั่งวันหยุดก็ยังมาทำครับ ผู้รับเหมาเค้าก็ต้องปฎิบัติตามมาตรฐานของ กฟภ. อยู่แล้วครับ
ยินดีด้วยครับ กับแสงสว่างแรกแห่งทางสายนี้(ก่อนนี้มืดมิดเลยครับ)
ผลานิสงส์ หรือผลอานิสงส์ ที่เกิดกับที่ดินใกล้เคียง(ที่ท่านขยายเขตมา) ขอให้ท่านเจริญยิ่งๆ ขึ้นนะครับ.... อายจัง

ปล.ตี้ดินงามแต้ๆ เนาะ น้ำไฟพร้อมสมบูรณ์แล้วครับ ....คนแม่จัน แวะมาแอ๋วเน้อครับ....

Liked By: Degreelanna

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
art2516
*

« ตอบ #345 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 01:46:47 PM »

ผมก่อคนแม่จัน มาฮื้อกำลังใจ๋ครับ ผมก่อกำลังจะย๊ะเกษตรปี๋หน้านี่ละครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: KENETIC_E®
rerk
*

« ตอบ #346 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 07:30:11 AM »

ผลบุญของท่านย่อมส่งผลให้ที่ดินราคาสูงขึ้นอีกเน้อ

Liked By: Tommy_LA
rerk
*

« ตอบ #347 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 12:17:00 PM »

มีเรื่องขำๆ ปนเครียดนิดหน่อยมาเล่าให้ฟัง

ตอนนี้ที่ตรงข้ามกับบ้านผมมีจุดรับซื้ออ้อยของโรงงานน้ำตาล...มาเปิด แล้วต่อไฟไปใช้อย่างสบายใจเฉิบ
ผมก็เข้าใจ ไม่ว่ากันเพราะเตรียมทำใจไว้แล้ว แต่พ่อตา-แม่ยาย แกโมโหสุดๆ เพราะตอนที่ไปขอเงินช่วยเหลือที่ข้างเคียงเพื่อขยายเขตไฟฟ้า ไม่มีใครช่วยสักคน พอมีไฟฟ้าลงแล้ว พากันขายที่ให้ครึ่ม และราคาดีด้วย
ผมว่าจะส่งจดหมายร้องเรียนสักหน่อย ที่สำคัญกลัวไฟมันจะตกนะสิครับ เนื่องจากอยู่ปลายสายด้วย

Numdoitung
*

« ตอบ #348 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 04:25:05 PM »

คนเราทุกวันนี้ทำไมเห็นแก่ตัวกันจังเน๊อะตอนขอให้ช่วยขยายเขตไม่ช่วยพอเค้าขยายเขตมาแล้วกลับชุบมือเปิบ >:(รึคนเรามันคงห่างไกลคำว่าจิตสำนึกที่ดีแล้วมั้ง โกรธ

Liked By: rerk, jack99
rerk
*

« ตอบ #349 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 07:44:08 PM »

ธรรมดาครับ คิดว่าเราเป็นผู้มีบุญก็แล้วกัน

samith
*

« ตอบ #350 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 11:17:47 AM »

มีเรื่องขำๆ ปนเครียดนิดหน่อยมาเล่าให้ฟัง

ตอนนี้ที่ตรงข้ามกับบ้านผมมีจุดรับซื้ออ้อยของโรงงานน้ำตาล...มาเปิด แล้วต่อไฟไปใช้อย่างสบายใจเฉิบ
ผมก็เข้าใจ ไม่ว่ากันเพราะเตรียมทำใจไว้แล้ว แต่พ่อตา-แม่ยาย แกโมโหสุดๆ เพราะตอนที่ไปขอเงินช่วยเหลือที่ข้างเคียงเพื่อขยายเขตไฟฟ้า ไม่มีใครช่วยสักคน พอมีไฟฟ้าลงแล้ว พากันขายที่ให้ครึ่ม และราคาดีด้วย
ผมว่าจะส่งจดหมายร้องเรียนสักหน่อย ที่สำคัญกลัวไฟมันจะตกนะสิครับ เนื่องจากอยู่ปลายสายด้วย

ถ้าไฟตกแจ้งการไฟฟ้าเลยครับเพราะต้องมารับผิดชอบที่จ่ายมิเตอร์จนทำให้ไฟตก เดี๋ยวการไฟฟ้ามาจัดการเอง ครับ บาลานส์เฟสไฟใหม่  ยิ้ม

Numdoitung
*

« ตอบ #351 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 09:27:59 AM »

สินปีนี้ว่าจะไปขอไฟเกษตรมาใช้ไม่รู้ว่าจะต้องเสียค่าใช้จ่ายแพงไหมนะระยะทางจากเสาไฟต้นสุดท้านมาหาที่เรา150เมตรเอง ร้องไห้
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27   ขึ้นบน
  พิมพ์