หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 318421 ครั้ง)
solid
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:23:52 PM »

ที่บ้านผมห่างจากถนนหมู่บ้านที่มีไฟฟ้าประมาณ 1,400 เมตร ไฟฟ้าบอกว่างบ 6 แสน แต่ถ้าหากสายนั้นมี 12 ครัวเรือนขึ้นไปและขอไฟฟ้าพร้อมกัน ก็ไม่ต้องจ่าย หลวงครึ่งไฟฟ้าครึ่งที่ช่วย แต่ 12 ครัวเรือนขอใช้พร้อมกันในระยะ 1,400 เมตรในพื้นที่เกษตร หาไม่ง่ายนะ ทุกครัวเรือนต้องมีบ้านเลขที่และห้องสุขาที่รับรองโดยอนามัยตำบล

*จำปาโมง บ้านผือ อุดรฯ

A.Phadthana Kaset
*

« ตอบ #305 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 09:33:17 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ rerk และ บ้านสวนศิริสาคร มาครับ ผมจะลองพิจรณาดูครับ อายจัง
A.Phadthana Kaset
*

« ตอบ #306 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 09:35:11 PM »

ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็คงต้นใช้พลังงานจากธรรมชาติแทน โกรธ

Liked By: jack99
PRAJAKM
*

« ตอบ #307 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 02:47:47 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน
ขอระบายประสบการณ์ตรงที่พึ่งผ่านมาประมาณ 1 สัปดาห์ผมเอือมระอากับการไฟฟ้า ขอเอยนามเลยนะครับเพราะผมไปเดินเรื่องเสียเวลามากและค่อนข้างเสียความรู้สึกกับเจ้าหน้าที่ อ.หนองกุงศรี จ.กาฬสินธุ์ วันที่ 27 เมษายน 55 ไปกรอกเอกสารขอขยายการใช้ไฟฟ้าที่การไฟฟ้าครับ ก็มีน้องเขาสอบถามพิกัดซึ่งผมก็อธิบายว่า สวนอยู่ที่ถนนใหญ่มีไฟฟ้าผ่านและมีเดินเสาไฟฟ้ามาที่หน้าไร่เรียบร้อยแต่ไม่มีเพียงหม้อแปลง แต่เราอยากขอให้การไฟฟ้ามาเดินไฟฟ้าชั่วคราวให้หน่อย น้องที่รับเรื่องก็บอกว่าถ้ามีตามที่อธิบายก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรเดี๋ยวจะส่งเจ้าหน้าที่ไปดูให้ ผ่านไป 2 วันเจ้าหน้าที่เข้าไปดูแต่ผมไม่ได้อยู่เพราะเจ้าหน้าที่ผิดนิดซึ่งตอนแรกวัดเราว่าจะมา 30 เมษา รอทั้งวันไม่มา แต่มาอีกวันซึ่งแฟนออกไปดูร่วมกับการไฟฟ้าแต่บอกเพียงสั้นๆว่าเดินไฟฟ้าไม่ได้ และก็ไม่ได้แนะนำอะไร ต้องทำอย่างไรต่อไป ผมจึงโทรจากอยุธยาไปถามก็ตอบไม่ได้เดี๋ยวจะให้เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบโทรกลับมาหารอมา 3 วันแล้วครับ สรุปแล้วไม่รู้ติดอะไร
เบื่อมากตอนนี้คงต้องใช้ Solar Sale แล้วล่ะครับ

Liked By: Tommy_LA, jack99
น้าหริ
*

« ตอบ #308 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 06:04:24 PM »

ขอระบายด้วยคนครับ
                           ผมทำสวนที่หมู่บ้านวังตะเคียน อ.ปักธงชัย โคราช เมื่อ19 เม.ย.55เร็วๆนี้ลมแรง พัดต้นไม้เหวี่ยงสายขาด(N) ดีที่ไม่ใชสาย L ไม่งั้นมีโศกฯ แจ้งไปที่ Call Center การไฟฟ้าส่วนภูมิภาครับเรื่อง  ส่งต่อการไฟฟ้าปักธงชัย(ในระหว่างนี้ให้ผญบ.ช่วยบอกเทศบาลให้ด้วย) ดีครับเรื่องเงียบไปอีก 2วัน
  21เม.ย.55 ต้องตีรถกลับ โคราชเพื่อลากสาย N ไปให้ถึงหม้อแปลง เพื่อให้ไฟครบเฟลสให้ปั๊มน้ำทำงาน เช้า 23/4/55โทรแจ้งการไฟฟ้าปักธงชัยอีกรอบ รับแจ้ง เดี๋ยวเข้าไปดูให้ แต่ผมตามงานแจ้งกลับว่าหาตำแหน่งไม่เจอ(บอกไปแล้วนะ)
 24/4/55ก่อนกลับ กทม.โทรตาม จะส่งช่างเข้าไป  ส่งจริงๆ  ชมแล้วกลับ เรื่องเงียบ
ในระหว่าง 24-26/4/55 เทศบาลตำบลตะขบเข้าไป พบว่าต้นไม้ที่เหวี่ยงสายเกะกะ  เทศบาลตัดให้(ขอบคุณ)
29-30/4/55ต้องถ่อสังขาลไปโคราชอีก ต่อไฟ ปั๊มน้ำเหมือนเดิม
  จนถึง ณ.บัดนี้การไฟฟ้าปักธงชัย ไม่ได้ดำเนินการไดๆ ผมต้องรอ วันที่8/5/55 วันทำการตามเรื่องอีก 
 ผมควรร้องเรียนหน่วยงานใหนดี ช่วยPMบอกที  ที่ผมตามเรื่องห่างเพราะเกรงงานของการไฟฟ้าจะยุ่ง
 หรือใครที่ทำงานในการไฟฟ้า ช่วยกระทุ้งการไฟฟ้าที่ อ.ปักธงชัยให้ด้วย สงสารต้นไม้เพราะที่นั่นฝนไม่ตก
หน่วยซ่อมบำรุงการไฟฟ้าปักฯ  044-441180 ผมศิริชัย 081-845-5987บ้านวังตะเคียน อ.ปักธงชัยโคราช สายไฟขาดบริเวณ เมรุวัดบ้านวังตะเคียน เสาไฟต้นที่3 นับจากต้นสุดท้ายเป็นสายN
                                              ขอบคุณครับ

Liked By: Tommy_LA

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #309 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:17:08 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน
ขอระบายประสบการณ์ตรงที่พึ่งผ่านมาประมาณ 1 สัปดาห์ผมเอือมระอากับการไฟฟ้า ขอเอยนามเลยนะครับเพราะผมไปเดินเรื่องเสียเวลามากและค่อนข้างเสียความรู้สึกกับเจ้าหน้าที่ อ.หนองกุงศรี จ.กาฬสินธุ์ วันที่ 27 เมษายน 55 ไปกรอกเอกสารขอขยายการใช้ไฟฟ้าที่การไฟฟ้าครับ ก็มีน้องเขาสอบถามพิกัดซึ่งผมก็อธิบายว่า สวนอยู่ที่ถนนใหญ่มีไฟฟ้าผ่านและมีเดินเสาไฟฟ้ามาที่หน้าไร่เรียบร้อยแต่ไม่มีเพียงหม้อแปลง แต่เราอยากขอให้การไฟฟ้ามาเดินไฟฟ้าชั่วคราวให้หน่อย น้องที่รับเรื่องก็บอกว่าถ้ามีตามที่อธิบายก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรเดี๋ยวจะส่งเจ้าหน้าที่ไปดูให้ ผ่านไป 2 วันเจ้าหน้าที่เข้าไปดูแต่ผมไม่ได้อยู่เพราะเจ้าหน้าที่ผิดนิดซึ่งตอนแรกวัดเราว่าจะมา 30 เมษา รอทั้งวันไม่มา แต่มาอีกวันซึ่งแฟนออกไปดูร่วมกับการไฟฟ้าแต่บอกเพียงสั้นๆว่าเดินไฟฟ้าไม่ได้ และก็ไม่ได้แนะนำอะไร ต้องทำอย่างไรต่อไป ผมจึงโทรจากอยุธยาไปถามก็ตอบไม่ได้เดี๋ยวจะให้เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบโทรกลับมาหารอมา 3 วันแล้วครับ สรุปแล้วไม่รู้ติดอะไร
เบื่อมากตอนนี้คงต้องใช้ Solar Sale แล้วล่ะครับ

ผมเดาเอานะครับ สายเสาไฟฟ้าที่ผ่านน่าจะเป็นระบบจำหน่ายแรงสูงหรือปล่าวครับ(ต้องติดตั้งหม้อแปลง) กรณีถ้าจะขอใช้ไฟชั่วคราว กรณีไม่มีระบบจำหน่ายแรงต่ำ ก็ติดต่อเช่าหม้อแปลงชั่วคราว และขยายเขตฯ ครับ
ป.ล.หม้อแปลงนี่หมายถึงมิเตอร์ไฟฟ้า หรือปล่าวครับ บางคนจะเรียกสลับกัน ขั้นตอนจะคนละแบบครับ ยิ้มเท่ห์
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #310 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:26:55 PM »

ขอระบายด้วยคนครับ
                           ผมทำสวนที่หมู่บ้านวังตะเคียน อ.ปักธงชัย โคราช เมื่อ19 เม.ย.55เร็วๆนี้ลมแรง พัดต้นไม้เหวี่ยงสายขาด(N) ดีที่ไม่ใชสาย L ไม่งั้นมีโศกฯ แจ้งไปที่ Call Center การไฟฟ้าส่วนภูมิภาครับเรื่อง  ส่งต่อการไฟฟ้าปักธงชัย(ในระหว่างนี้ให้ผญบ.ช่วยบอกเทศบาลให้ด้วย) ดีครับเรื่องเงียบไปอีก 2วัน
  21เม.ย.55 ต้องตีรถกลับ โคราชเพื่อลากสาย N ไปให้ถึงหม้อแปลง เพื่อให้ไฟครบเฟลสให้ปั๊มน้ำทำงาน เช้า 23/4/55โทรแจ้งการไฟฟ้าปักธงชัยอีกรอบ รับแจ้ง เดี๋ยวเข้าไปดูให้ แต่ผมตามงานแจ้งกลับว่าหาตำแหน่งไม่เจอ(บอกไปแล้วนะ)
 24/4/55ก่อนกลับ กทม.โทรตาม จะส่งช่างเข้าไป  ส่งจริงๆ  ชมแล้วกลับ เรื่องเงียบ
ในระหว่าง 24-26/4/55 เทศบาลตำบลตะขบเข้าไป พบว่าต้นไม้ที่เหวี่ยงสายเกะกะ  เทศบาลตัดให้(ขอบคุณ)
29-30/4/55ต้องถ่อสังขาลไปโคราชอีก ต่อไฟ ปั๊มน้ำเหมือนเดิม
  จนถึง ณ.บัดนี้การไฟฟ้าปักธงชัย ไม่ได้ดำเนินการไดๆ ผมต้องรอ วันที่8/5/55 วันทำการตามเรื่องอีก 
 ผมควรร้องเรียนหน่วยงานใหนดี ช่วยPMบอกที  ที่ผมตามเรื่องห่างเพราะเกรงงานของการไฟฟ้าจะยุ่ง
 หรือใครที่ทำงานในการไฟฟ้า ช่วยกระทุ้งการไฟฟ้าที่ อ.ปักธงชัยให้ด้วย สงสารต้นไม้เพราะที่นั่นฝนไม่ตก
หน่วยซ่อมบำรุงการไฟฟ้าปักฯ  044-441180 ผมศิริชัย 081-845-5987บ้านวังตะเคียน อ.ปักธงชัยโคราช สายไฟขาดบริเวณ เมรุวัดบ้านวังตะเคียน เสาไฟต้นที่3 นับจากต้นสุดท้ายเป็นสายN
                                              ขอบคุณครับ

ปกติ กฟภ. จะมีเจ้าหน้าที่แก้กระแสไฟฟ้าขัดข้องตลอด 24 ชม. วันหยุดก็มีครับ แจ้งได้ทุกวันครับ กรณีหาไม่เจอก็อาจเป็นไปได้ครับ(กรณีไม่ชินพื้นที่) ยังไงลองแจ้งไปอีกทีครับ กรณีแจ้งแล้วสายไม่ว่างหรือไม่มีผู็รับ ก็โทรแจ้งCall Center 1129 ครับ(จะเป็นผู้รับแจ้งแล้ว ประสานไปยังการไฟฟ้าที่นั่น ซึ่งการไฟฟ้าที่นั่นต้องดำเนินการ และแจ้งผลการดำเนินการ แบบว่ารับงานและปิดงาน ประมาณนี้ครับ) ยิ้มเท่ห์
น้าหริ
*

« ตอบ #311 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 05:44:32 AM »

ขอบพระคุณ  คุณบ้านสวนศิริสาคร เช้านี้จะลองตามเรื่องอีกครั้งครับ

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
dalinple
*

« ตอบ #312 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 08:13:18 AM »

Facebook : Nunkorat
Youtube   :  Nunkorat 

โซล่าเซลล์ เพื่อชาวนา เกษตรกรอีสาน ยังมีน้ำหยด ด้วยโซล่าเซลล์ ราคาชาวนา ไม่ต้องขายนาทิ้ง
  ตัวอย่างการสอน

ชาวนาต้องซ่อมเองได้ ฟื้นแบตเตอรี่ เองเป็น ใช้จนกว่าเแผ่นขั้วแบตจะพังกันไปข้าง 5 ปีขึ้นไป

สอนทำ ไบโอดีเซล ใส่รถกะบะ  จากน้ำมันทอด ด้วยอุปกรณ์ หม้อ กะลัง ในครัว
http://www.youtube.com/playlist?list=PL0D536D6C7D81F74F   คุณไพบูรณ์ เหล่าลดา ใช้จริงในกะบะ
ออกโทรทัศน์ มาแล้ว
น้ำมันปาล์ม ใส่รถกะบะ ด้วยอุปกรณ์ กะทะ ผ้ากรอง ตากแดด ที่บีบคั้น ....หลังครัวทำได้

เกษตรกรไทย จะยืนได้อย่างยังยืน ด้วยการพึ่งตนเอง ได้แท้จริง

ติดตามการอบรม ฟรี ฟรี ทั่วประเทศ Facebook : Nunkorat

Liked By: น้าหริ
PRAJAKM
*

« ตอบ #313 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 08:50:07 AM »

ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ หมอแปลงกระแสไฟแรงสูง อยู่ตรงข้ามกับสวนผมเลยครับ ตามหลักถ้าผมคิดไม่ผิดนะครับคิดว่าบ้านที่อยู่ตรงข้ามกับสวนน่าจะซื้อมาทั้งชุดเลย ถ้าวันนั้นเจ้าหน้าที่เขาแนะนำผมว่าเพื่อความง่ายต่อการดำเนินการและรวดเร็วประหยัดให้คุณคุยกับบ้านตรงข้ามเรื่องการขอใช้หมอแปลงร่วมกับแปลงตรงข้าม นะถ้าได้ยังไงการไฟฟ้าจะต่อแอมป์ ให้ใช้ชั่วคราวจนกว่าคุณจะขอหมายเลขที่บ้านจากอำเภอได้ เท่านนี้ผมคงดำเนินการได้เสร็จเรียบร้อยแล้วล่ะ คือฟังจากหลายๆท่านแนะนำมาก็ไม่ได้ยากครับแต่ไม่สบอารมณ์กับเจ้าหน้าที่ ที่ไม่แนะนำอะไรเราเลย บอกแค่ว่าถ้ามีเงินซื้อหม้อแปลงค่อยมาติดต่อการไฟฟ้า พูดแล้วแค้นจังเลยครับ

ต้องขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ในเนื้อหาการระบายอาจมีสาระให้ท่านอื่นได้เรียนรู้ไปด้วยครับเผื่อเจอเหตุการณ์อย่างผม
ขอบคุณครับ
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #314 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 08:56:17 PM »

ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ หมอแปลงกระแสไฟแรงสูง อยู่ตรงข้ามกับสวนผมเลยครับ ตามหลักถ้าผมคิดไม่ผิดนะครับคิดว่าบ้านที่อยู่ตรงข้ามกับสวนน่าจะซื้อมาทั้งชุดเลย ถ้าวันนั้นเจ้าหน้าที่เขาแนะนำผมว่าเพื่อความง่ายต่อการดำเนินการและรวดเร็วประหยัดให้คุณคุยกับบ้านตรงข้ามเรื่องการขอใช้หมอแปลงร่วมกับแปลงตรงข้าม นะถ้าได้ยังไงการไฟฟ้าจะต่อแอมป์ ให้ใช้ชั่วคราวจนกว่าคุณจะขอหมายเลขที่บ้านจากอำเภอได้ เท่านนี้ผมคงดำเนินการได้เสร็จเรียบร้อยแล้วล่ะ คือฟังจากหลายๆท่านแนะนำมาก็ไม่ได้ยากครับแต่ไม่สบอารมณ์กับเจ้าหน้าที่ ที่ไม่แนะนำอะไรเราเลย บอกแค่ว่าถ้ามีเงินซื้อหม้อแปลงค่อยมาติดต่อการไฟฟ้า พูดแล้วแค้นจังเลยครับ

ต้องขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ในเนื้อหาการระบายอาจมีสาระให้ท่านอื่นได้เรียนรู้ไปด้วยครับเผื่อเจอเหตุการณ์อย่างผม
ขอบคุณครับ

พอเข้าใจครับ ยิ้มเท่ห์ ถ้าไม่ผ่านงานด้านนี้มาตรงๆ ก็คงให้คำแนะนำประมาณหลักการทั่วไปครับ อย่างที่ว่ามาครับ กรณีไม่มีระบบจำหน่ายจริงๆ มีผู้ใช้ไฟที่ติดตั้งหม้อแปลงเฉพาะรายอยู่ใกล้ ถ้าเจ้าขอหม้อแปลงอนุญาติเป็นหนังสือ ก็สามารถขอติดตั้งมิเตอร์ได้ครับ
ป.ล.ออกตัวไว้ซะหน่อยครับ(ถ้าระเบียบยังไม่เปลี่ยนนะครับ อิอิ แต่ส่วนตัวว่าน่าจะยังไม่เปลี่ยนครับ)ไม่ได้ทำด้านนี้มาประมาณ 8 ปีล่ะครับ
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #315 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:12:28 PM »

ยังไงลองติดต่อขอคำแนะนำจาก แผนกบริการลูกค้า กฟจ.กาฬสินธุ์ โดยตรงก็ได้ครับ ยิ้มเท่ห์
PRAJAKM
*

« ตอบ #316 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 08:10:43 AM »

ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวกลับจากอยุธยาจะเข้าไปเดินเรื่องต่อครับ
ผลเป็นอย่างไรจะแจ้งให้ทุกท่านได้รับทราบอีกครั้งครับ
jack99
*

« ตอบ #317 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 12:15:08 PM »

อันนี้แรงสูงหรือแรงต่ำครับ เป้นเสาไฟที่ โรงงานลากเข้าไปยังที่ตนเอง ผมมีที่ดินฝั่งตรงข้าม ขอเชื่อมมาได้ไหมครับ

http://image.ohozaa.com/view2/w3St6IQkaxNhc6NW

ช่วยชี้แนะด้วยครับ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #318 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 12:43:55 PM »

อันนี้แรงสูงหรือแรงต่ำครับ เป้นเสาไฟที่ โรงงานลากเข้าไปยังที่ตนเอง ผมมีที่ดินฝั่งตรงข้าม ขอเชื่อมมาได้ไหมครับ

http://image.ohozaa.com/view2/w3St6IQkaxNhc6NW

ช่วยชี้แนะด้วยครับ

เป็นระบบไฟฟ้าแรงดันสูงน่ะครับ หากว่าต้องการไฟฟ้าแรงดันต่ำคงอาจจะต้องติดต่อขอขยายเขตแบบลงหม้อแปลงเฟสเดียว
(single phase) ขนาดไม่ต้องใหญ่มากนัก เช่น 30 kVA ราคาพร้อมติดตั้งน่าจะราวๆ 80,000-100,000 บาทน่ะครับ
เพราะไม่ต้องเพิ่มเสาไฟฟ้าใหม่ ใช้หม้อแปลงเกาะข้างเสาต้นเดิมแล้วเชื่อมระบบสายแรงสูงมาหาหม้อแปลงน่ะครับ
หน้าตาประมาณนี้ครับ

Liked By: jack99

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
jack99
*

« ตอบ #319 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:10:15 PM »

เป็นแสนคงไม่ไหวครับ

แล้วถ้าลากสายไฟฟ้าจากฝั่งตรงข้ามถนน ใหญ่ล่ะครับ ระยะทางไม่เกิน 1 กม ครับ จะทำได้ไหมครับ
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27   ขึ้นบน
  พิมพ์