หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 318516 ครั้ง)
psit
เกษตรกรมือใหม่
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #272 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 09:44:15 PM »

ทำไมๆ แถวบ้านผม 700 เมตร เรียกช่างการไฟฟ้ามาดู วัดระยะให้ ช่างกลับไปคำนวณ แล้วตอบกลับมาว่า ต้องขยายเขตโดยติดตั้งหม้อแปลงขยายไฟตรงทางเข้าซอยหาที่ว่างให้ด้วย(แล้วทำไมไม่ตั้งที่ฟุตบาท) 300,000 บาท แล้วหลังจากนั้นไปถึงสวนเป็นถนนสาธารณะกว้างประมาณ 3 เมตร ให้ปักเสาเดินสายเองถูกกว่าประมาณ 200,000 บาท รวมเบ็ดเสร็จ 500,000 บาทครับ  โกรธ ถอดใจเลยครับไม่เอาแล้วไฟ คิดในใจว่าถ้าจะทำเกษตรแล้วต้องลงทุนขนาดนี้เมื่อไรจะคืนทุน อีกอย่างสาธารณูปโภคที่เราขยายเขตเนี่ยเสียเงินคนเดียว พอเสร็จแล้วใครจะขอต่อก็ได้ถือเป็นของหลวงแล้ว  โกรธ ถ้าราคาอย่าง คุณtiger กับคุณsweetbamboo49 บอก ผมจะจ้างช่างไฟฟ้าชุดนั้นมาเลยครับ ออกค่าเครื่องบินพร้อมที่พักแถมแพ็กเกจเที่ยวเกาะ สปาน้ำแร่ให้ด้วยเล้ย
ทำไมๆ มานต่างกันขนาดนี้ล่ะครับนี่ราคาเมื่อ 2 ปีที่แล้วนะครับ
เสร็จแล้ว ผมขอจ้างต่อเลยครับ ราคาคนละเวอร์ชั่นแบบนี้
เกษตรกรเป็นงง........... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #273 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 02:29:31 PM »

เห็นคุยกันเรื่องราคาการเดินสายเองกับการขยายเขตของ กฟภ. ว่าทำไมต่างกันมาก ก็เลยเอารูปมาให้ดูพอดีว่าเป็นบริเวณใกล้ที่ผมทำงานอยู่
เป็นซอยเข้าไปประมาณ 200 เมตร แรกๆไม่ค่อยมีบ้านพักอาศัยเจ้าของบ้านที่มาสร้างก่อนเลยต้องปักเสา ลากสายเองเข้าไปหาบ้านตัวเอง
แต่เมื่อมีคนมาอยู่มากขึ้น คนที่มาอยู่ใหม่จึงไปติดต่อ กฟภ. เข้ามาขยายเขตให้(จะด้วยกำลังภายในอย่างไรไม่ทราบได้)ก็เลยเอามาให้ดูกันน่ะครับ แต่ผมไม่รู้ว่างบประมาณในการทำเท่าไหร่นะครับ เพราะไม่ได้สอบถามมา เพียงแค่ถ่ายรูปมาให้ดูเท่านั้นเอง
ซอยที่เขาไป 200 เมตร เป็นถนนลูกรัง ขวามือ:เป็นเสาของเจ้าบ้านเดินเข้าไปเอง ซ้าย:เป็นเสาของ กฟภ. ขยายเขตเข้ามาให้

ลักษณะเสาและการเดินสาย(จำนวนสาย) แบบติดตั้งเอง

มีบ้านสองหลังที่ใช้เสาต้นนี้อยู่

ลักษณะเสาและการเดินสาย(จำนวนสาย) แบบติดตั้งโดย กฟภ.

สามารถรองรับบ้านได้หลายสิบหลัง...

แสดงรายละเอียดมาตรฐานของเสา แบบติดตั้งเอง

แสดงรายละเอียดมาตรฐานของเสา แบบติดตั้งโดย กฟภ.

ก็คงจะพอดูออกนะครับว่าระหว่างเราเดินสายเองกับการขยายเขตของกฟภ.นั้นมีข้อแตกต่างกันอย่างไรบ้าง แบบเราเดินเองนั้นเราจะเดินสายไปเฉพาะบ้านเราเท่านั้น แต่แบบ กฟภ. มาทำการขยายเขตนั้นจะเป็นการทำเพื่ออนาคต ที่จะมีการขยายจำนวนบ้านเพิ่มขึ้นก็สามารถใช้ระบบสายส่งที่มีอยู่นี้ได้เลย ไม่ต้องเดินสายใหม่ นี่เป็นระยะทางแค่ประมาณ 200 เมตรเท่านั้นนะครับ หากมีระยะทางที่ไกลกว่านี้ ก็จะต้องคำนึงถึงปริมาณโหลด(บ้าน)ที่จะเพิ่มขึ้นในอนาคตอีก หากเกินข้อกำหนดที่ออกแบบไว้ ก็จำเป็นต้อง ขยายเขตเป็นระบบแรงดันสูงและลงหม้อแปลงเพิ่มอีก จึงเป็นที่มาของราคาในการขยายเขตในแต่ละพื้นที่นั้นๆใช่ว่าจะสามารถขยายเขตกันได้แบบตามใจผู้บริโภคได้น่ะครับ ต้องอยู่ในแผนและผังที่ได้มีการจัดวางไว้แล้วด้วย ก็ขอเอามาให้ดูตามนี้นะครับ
ปล. กฟภ.=การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tantai nkp
*

« ตอบ #274 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 02:37:19 PM »

หลักแสนนะถูกต้องแล้วครับ การไฟฟ้าไม่ได้ทำเอง ต้องไปจ้างอีกทอดหนึ่ง แต่อุปกรณ์ต้องมาตรฐานการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ส่วนจะกี่แสนอยู่ที่จำนวนเสาและขนาดหม้อแปลงครับ
KENETIC_E®
*

« ตอบ #275 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 02:43:41 PM »

ลูกค้าที่ผมไปทำงานให้(สร้างบ้าน)อยู่ห่างจากถนนหลักที่มีระบบสายส่งอยู่ 2 กม. ยื่นรื่องให้ กฟภ. มาสำรวจแล้ว แจ้งราคามาว่า
1.8 ล้านบาท(+/-2 แสน)รวมหม้อแปลงส่วนตัว(100-160kVA)แล้วแต่โหลดที่เราจะขอ เป็นระบบแรงสูง 12 เมตร

ตอนนี้เจ้าของบ้านก็เลยลังเลอยู่ว่า จะเอาเงินมาสร้างบ้านต่อหรือว่าจะเอามาขยายเขตไฟฟ้ามาบ้านดี..... โกรธ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
psit
*

« ตอบ #276 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 11:31:05 PM »

ลูกค้าที่ผมไปทำงานให้(สร้างบ้าน)อยู่ห่างจากถนนหลักที่มีระบบสายส่งอยู่ 2 กม. ยื่นรื่องให้ กฟภ. มาสำรวจแล้ว แจ้งราคามาว่า
1.8 ล้านบาท(+/-2 แสน)รวมหม้อแปลงส่วนตัว(100-160kVA)แล้วแต่โหลดที่เราจะขอ เป็นระบบแรงสูง 12 เมตร

ตอนนี้เจ้าของบ้านก็เลยลังเลอยู่ว่า จะเอาเงินมาสร้างบ้านต่อหรือว่าจะเอามาขยายเขตไฟฟ้ามาบ้านดี..... โกรธ

หุ หุ หุ .....
 ยิ้มกว้างๆ
rerk
*

« ตอบ #277 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 12:13:17 PM »

ของผมที่ขยายเขตไปแล้ว สายไฟก็ไม่รู้มาตราฐานไหนหละครับ จะเป็น BCC หน่อยก็ไม่ได้
แต่เป็นยี่ห้อไทยๆ พิมพ์อังกฤษไว้ ไม่รู้จะดีหรือเปล่า
แล้วจะลดต้นทุนไปถึงไหนเนี่ย

หลักแสนนะถูกต้องแล้วครับ การไฟฟ้าไม่ได้ทำเอง ต้องไปจ้างอีกทอดหนึ่ง แต่อุปกรณ์ต้องมาตรฐานการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ส่วนจะกี่แสนอยู่ที่จำนวนเสาและขนาดหม้อแปลงครับ
KENETIC_E®
*

« ตอบ #278 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 08:24:44 PM »

ของผมที่ขยายเขตไปแล้ว สายไฟก็ไม่รู้มาตราฐานไหนหละครับ จะเป็น BCC หน่อยก็ไม่ได้
แต่เป็นยี่ห้อไทยๆ พิมพ์อังกฤษไว้ ไม่รู้จะดีหรือเปล่า
แล้วจะลดต้นทุนไปถึงไหนเนี่ย

แล้วมี มอก. หรือเปล่าล่ะครับ? ถ้ามีและอยู่ใน List มาตราฐานรับรองก็ถือว่าใช้งานได้ตามคุณสมบัติครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นแบรนด์เนมก็ใช้งานได้เหมือนกันล่ะครับ.... 

pai2498
*

« ตอบ #279 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:28:41 PM »

สายไฟที่ กฟภ.ใช้อยู่มีหลายบริษัทครับเช่น บางกอกเคเบิล ,จรุงไทย,เฟลดอท,ไทยยาชากิ,ฯลฯ ซึ่งทุกบริษัทที่ไฟฟ้าซื้อมาต้องได้ตามมาตรฐานของ กฟภ. แล้วแต่ว่าปีใหนบริษัทใดจะประมูลได้ แต่ราคาจะสูงกว่าที่ขายในท้องตลาดเพราะของ กฟภ.จะเป็นสายแบบอัดแน่น แต่ที่ขายเอกชนจะเป็นแบบธรรมดา ถ้ามีข้อสงสัยก็สอบถาม 1129 หรือ www.pea.co.th นะครับ
pora11
*

ช่วยกันปลูกต้นไม้ให้อากาศแก่โลก

« ตอบ #280 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 10:35:44 PM »

ประเทศไทยมีเงินอะไรก็ได้อะไรก็ง่ายจริงๆ ทำงานก็เสียภาษีปีละเป็นแสน ขอไฟก็จะเอาอีกครึ่งแสน

น้ำประปาก็อีกเป็นแสน แล้ว..จะเสียภาษีไปทำไม งานบริการประชาชนที่เสียภาษีทุกปีไม่เคยขาด ถนนก็ไม่มี

ไฟก็ไม่มีน้ำก็ไม่มีทั้งที่อยู่ห่างจากสุขุมวิท 150 เมตรเอง แจ้งเทศบาลก็แล้ว ก็ยังเงียบ สงสัยต้องเสียตังค์อย่างเดียว ยิ้มกว้างๆ
psit
*

« ตอบ #281 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 10:47:48 PM »

ประเทศไทยมีเงินอะไรก็ได้อะไรก็ง่ายจริงๆ ทำงานก็เสียภาษีปีละเป็นแสน ขอไฟก็จะเอาอีกครึ่งแสน

น้ำประปาก็อีกเป็นแสน แล้ว..จะเสียภาษีไปทำไม งานบริการประชาชนที่เสียภาษีทุกปีไม่เคยขาด ถนนก็ไม่มี

ไฟก็ไม่มีน้ำก็ไม่มีทั้งที่อยู่ห่างจากสุขุมวิท 150 เมตรเอง แจ้งเทศบาลก็แล้ว ก็ยังเงียบ สงสัยต้องเสียตังค์อย่างเดียว ยิ้มกว้างๆ
หุ หุ หุ
banmo.farm
*

« ตอบ #282 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 11:14:07 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ
ของผมก็เพิ่งปักเสาไฟเข้าที่ดินครับ เป็นที่ส่วนตัวเข้าสวนตัวเอง ระยะทาง 160 `เมตรครับ
       ใช้เสาไฟ คอนกรีตอัดเเรง สูง 8 เมตร  จำนวน 6 ต้น ตามมาตรฐาน กฟภ.
ราคารวม 15000 บาท ค่าขนส่ง ค่าเเรงปักเสา พาดสายไฟ เฉลี่ยต้นละ 2500
(ค่ารถขนส่งเที่ยวละ 1500 บาทซื้อต้นเดียวก็ต้องจ่ายเพิ่มพันห้า)
     สายไฟ THWA 25 BCC  ยาว330 เมตร ๆละ 15บาท รวมราคา  4950 บาท
     คอนเนกเตอร์ 25 ม.ม. 10 อัน ราคา 50บาท
     เเหรก 3ช่อง 3ม.ม.   7 อันๆ ละ 50   ราคา 350บาท
     ลูกเเหรก SPE  จำนวน 14อันๆละ 10 บาท ราคา 140 บาท
     ตู้พลาสติกกันน้ำ คัทเอาท์ รวม 300 บาท
     ซื้ออุปกรณ์ไฟฟ้า รวม 5790 บาท
ราคาทั้งหมด เสาไฟฟ้าเเละเดินสายไฟเสร็จเรียบร้อย 20790  บาท ครับ

รถเครน พร้อมหัวเจาะดินคันนี้ น้ำหนักเเปดตัน(นี่คันเล็กนะครับ)  ขับจากนครสวรรค์
มาสระบุรีเพื่อมาทำงานนี้โดยเฉพาะ

ใช้รถเจาะหลุม กว้าง 35 c.m. ลึก 2 m. ใช้เวลา หลุมละ 2 นาที
เจาะ หกหลุม เเป๊บเดียวเสร็จ ถ้าใช้เเรงงานคนเหงื่อเเตกสิครับ กว่าจะได้เเต่ละหลุม
นอนรอเสาไฟเลยครับ กว่ารถบรรทุกจะมาส่งเสา เวลา บ่ายสามโมงเย็น
ระยะทางจากโรงงานผลิตเสา มาบ้านผม สิบห้ากิโลเมตร ค่าส่งเสา เที่ยวละ พันห้าร้อยบาท
เสาไฟหนักต้นละ 600 กิโลกรัม

รถเจาะคันเดิม พับหัวเจาะ เเล้วเเปลงร่างเป็นรถเครน ยกเสาลงหลุมเเล้วครับ

คนงานเดินสายไฟครับ งานนี้ใช้เวลา ประมาณ หกชั่วโมง
(ถ้าไม่รวมเวลานอนรอเสาไฟฟ้าที่มาส่งล่าช้า คงไม่เกินสามชั่วโมงเสร็จ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 12:39:18 PM โดย banmo.farm » บันทึกการเข้า
rerk
*

« ตอบ #283 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 07:44:48 AM »

ทำเองก็ได้-ง่ายจัง  ยิงฟันยิ้ม

คิดจะทำเองตั้งแต่ตอนแรกหละครับ แต่ขี้เกียจเคลียร์  โกรธ
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #284 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 08:32:36 AM »

ครับ.ยืนยันกระทู้ น้าน้อยว่าหม้อแปลง 15 แอมป์ ต่อไปใช้เท่าไรจ่ายเท่านั้น ผมอ่านในวาระการประชุม ผู้ใหญ่บ้าน มีการปรับโครงสร้างการใช้ไฟฟ้า มีหมายเหตุว่า
จะให้ใช้ไฟฟ้าฟรี ถ้าไม่เกิน 90หน่วย ยกเว้น 1.บ้านพักอาศัย ในรูปกิจการขนาดเล็ก(เข้าใจว่า คงคิดจากขนาดของมิเตอร์ ที่ 15 แอมป์ให้ ผญบ.ไปเช๊คสอบประโยคนี้มาอีกครั้ง)2.และการสูบน้ำเพื่อการเกษตร(ข้อนี้ผมตีความเองว่า การขอมิเตอร์เพื่อการเกษตร ก็ต้องเสียค่าไฟฟ้า  มันจะให้เกษตรกรจ่ายค่าไฟแน่ๆ)ผมเลยจะลองชนการไฟฟ้าขอหม้อแปลง ลูกที่2 ดูซิ  โดยการทำกระท่อมให้มีเลขที่บ้านแล้ว ขอมิเตอร์ขนาดที่ไม่ต้องเสียค่าไฟ ใช้กับบ้าน ก็คือ 1 บ้านมี 2 มิเตอร์แล้วจะมา  โพสท์บอกในเรื่องเล่าเวบปนี้ 555.
1.ถูกต้องครับ
2.จ่ายค่าไฟครับ
3.ไม่ต้องชนก็ให้ครับ (กระท่อมก็เป็นบ้านครับ) ยิ้ม
น้าหริ
*

« ตอบ #285 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 08:59:39 AM »

ขอบคุณๆบ้านสวนศิริสาครครับ  แต่ว่าในสวนผมมีมิเตอร์ 15 แอมป์แล้ว 1 ตัวแต่ยังงงว่า ประเภทที่ผมใช้อยู่ คือ1.1.2 หรือ1.1.1กันแน่ แต่ผมขอไว้แบบเพื่อเกษตร เดี๋ยวไปขอใหม่ หน้าแตก หล่าว
รบกวนท่านผู้รู้ครับ
 ขอให้รวยๆ  น้าหริครับ

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #286 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 12:46:18 PM »

เกิน 5 แอมป์ จะเป็น 1.1.2 ครับ
ของผม 5แอมป์ แต่เกิน 150 หน่วย ก็เป็น 1.1.2 ครับ ยิ้มเท่ห์
rerk
*

« ตอบ #287 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:12:23 PM »

เกิน 5 แอมป์ จะเป็น 1.1.2 ครับ
ของผม 5แอมป์ แต่เกิน 150 หน่วย ก็เป็น 1.1.2 ครับ ยิ้มเท่ห์

ถ้ามิเตอร์ 30 amp จะคิดยังไงครับ เคยได้ยินว่าราคาต่อหน่วยจะมากกว่า 15 amp เหรอครับ

แล้วการคิดโหลด ใช้วิธี watt = volt*amp ได้หรือไม่ครับ
เช่น 220*15 = 3300 watts ยังไงก็ไม่พอใช้ครับ สมมติว่า มีแอร์ เครื่องทำน้ำอ่น เตารีด กาต้มน้ำ แล้วใช้งานพร้อมๆ กัน

ขอบคณครับ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27   ขึ้นบน
  พิมพ์