หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 307851 ครั้ง)
น้าน้อย
เกษตรกรมือใหม่
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #256 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 06:57:11 AM »

โกรธ >:(เรื่องไฟฟ้าเป็นเรื่องใหญ่มาก  คนที่ไม่ได้ต้องการใหม่ไม่เข้าใจ   
แต่การไฟฟ้าก็เขามีขั้นตอนของเขา  เราอยากได้ของเขาก็ต้องทำตามเงื่อนไข 
ทำใจให้สบายอีกหน่อยก็ได้ใช้เองค่ะ ลังเล ลังเล
รออีกนิดสำหรับบิลค่าไฟฟ้าของน้าน้อย ยังไม่ออกเลย  แต่เห็นว่าหม้อ 15แอมป์ใช้มากใช้น้องยังไงก็ไม่ฟรีค่ะ   จะฟรีสำหรับหม้อ 5แอมป์ ที่ใช้ไม่เกินกำหนด  สวนพีชายใช้หม้อ 5แอมป์หน้าฝนไม่เสียตังค่ะเพราะใช้ไม่ถึง  จุมพิต จุมพิต

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #257 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 11:08:27 AM »

โดยส่วนตัวผมก็พร้อมที่จะให้มีการแข่งขันครับ(จะได้สะท้อนต้นทุนที่แท้จริง) แต่ถ้าลองมองมุมลึกในส่วนที่เราๆ ท่านๆ อาจไม่รู้ คงไม่มีใครมาแข่ง...
เล่าสู่กันฟังแล้วกันครับ
มิเตอร์ 5 แอมป์ทั่วไป ปัจจุบัน 700 ถ้าแข่งขันอาจจะ 10,000 (ไม่ได้เวอร์นะครับ)     ค่าไฟ 100  อาจจะ 200 ก็ได้
ที่เล่าสู่กันฟังเล่นๆ ก็แค่อาจจะ ยิ้มกว้างๆ(ลองไปถามคนที่มีข้อมูลลึกๆ อาจจะกลายเป็นจริงมั้ง ผมฝันว่าจะเป็นประมาณอย่างนี้ครับ)
คู่แข่งปัจจุบันเริ่มมีแล้วครับ แต่เขาคงไม่มาลงทุนตามหมู่บ้าน ไร่ นา หรอกครับ ต้องแบบแถวนิคมแหล่งโรงงานใหญ่ๆประมาณนี้ครับ ที่ลงไปแล้วไม่ขาดทุนครับ(เราผู้มีความพร้อมคงไม่หนักหนา แต่ในอีกมุมในส่วนที่ไม่คุ้มทุนจะต้องรออีกยาวนานซักเท่าไหร่ ปัจจุบันยังบ่นกันแทบแย่ อิอิ)
ลองคิดดูเล่นๆ ครับ หากมองในมุมนักลงทุน(หรือในมุมมองของท่านๆ) ลงทุนเป็นแสนเป็นล้าน เก็บค่าไฟ ได้หลังละ 100 กว่านิดๆ เมื่อไหร่จะคุ้มทุนครับ ค่าไฟที่ซื้อมา ค่าดูแล ซ่อมแซม ที่เพิ่มมาอีกต่างหาก นี่คือสิ่งที่เรา ๆ ท่าน ๆ มองข้ามครับ
ป.ล.ผมเคยดูข่าวราคาน้ำมัน ก่อนแปรรูป ไม่รู้ใครบอกว่า รัฐถือหุ้นใหญ่ยังไงก็ไม่มีทางปล่อยให้ประชาชนใช้น้ำมันราคาแพง เราควบคุมได้(ถือหุ้นใหญ่ สามารถสั่งได้) พอแปรรูป ราคาน้ำมันขึ้น ราคาเราไม่สามารถควบคุมได้เพราะอาจมีผลกระทบต่อผู้ถือหุ้น  ยิงฟันยิ้ม เหอๆ ตกใจ

5555 ขอบคุณครับ ที่มาชี้แจง
แต่สภาพของคนที่ต้องการไฟฟ้า คนที่ใช้ไฟฟ้า
หากที่มีอยู่ให้บริการได้ไม่ตรงใจ...ก็เหมือนเรากำลังอยู่ในอุโมงค์มืดมิด
เมือ่เห็นแสงสว่างแม้เพียงเล็กน้อยส่องมา เราก็จะเดินไปทางนั้น นี่คือสภาพที่เราก็อยากลองดู
อาจดีกว่า หรือแย่กว่าก็เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ แต่ดีกว่าไม่มีทางเลือกครับ
555
chodmai
*

« ตอบ #258 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 01:23:43 PM »

มาแนะนำแวป ร้องทุกข์ ปรึกษา และอะไรอีก ฯลฯ  เกี่ยวกับไฟฟ้า แบบไม่ต้องล๊อกอิน หรือแสดงบัตร

http://www.pearangsit.com/index.php?mo=4

อยู่ที่ไหนก็แ้จ้งได้ เดี๋ยวเขาส่งเรื่องต่อกันเอง
chodmai
*

« ตอบ #259 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 03:59:43 PM »

คำชี้แจ้งเรื่อง ปรับค่า เอฟที     )

[

ชี้แจงค่า Ft สำหรับเรียกเก็บจากผู้ใช้ไฟฟ้า

ในใบเรียกเก็บเงินค่าไฟฟ้าประจำเดือน กรกฏาคม - สิงหาคม 2554

คณะกรรมการกำกับกิจการพลังงาน (กกพ.) มีมติเมื่อว้นที่ 13 กรกฏาคม 2554  เห็นชอบค่าไฟฟ้าตามสูตรการปรับอัตราค่าไฟฟ้าโดยอัตโนมัติ (Ft) สำหรับเรียกเก็บจากผู้ใช้ไฟฟ้าในใบเรียกเก็บเงินค่าไฟฟ้าประจำเดือน กรกฏาคม 2554 - สิงหาคม 2554 เท่ากับ - 6.00 สตางค์/หน่วย หรือ - 0.06 บาท/หน่วย

ปัจจัยหลักที่มีผลทำให้ค่า Ft เท่ากับ - 6.00 สตางค์/หน่วย เป็นผลมาจาก

1. สืบเนื่องจาก กกพ. มีมติเห็นชอบโครงสร้างอัตราค่าไฟฟ้าปี 2554 - 2558 โดยให้นำค่าไฟฟ้า ตามสูตรการปรับอัตราค่าไฟฟ้าโดยอัตโนมัติ (Ft) ที่เรียกเก็บในระยะเดือน พฤษภาคม - สิงหาคม 2554 เท่ากับ 0.9581 บาท/หน่วย ไปรวมในโครงสร้างอัตราค่าไฟฟ้าขายปลีก มีผลให้ค่า Ft เริ่มต้นเท่ากับ 0 บาท/หน่วย

2. กกพ.ให้นำค่าใช้จ่ายจากการลงทุนที่ต่ำกว่าแผนของการไฟฟ้าทั้ง 3 แห่งในช่วงปี 2551 - 2553 จำนวน 1,603.05 ล้านบาท หรือเท่ากับ - 6.00 สตางค์/หน่วย มาบรรเทาภาระค่าไฟฟ้าให้แก่ผู้ใช้ไฟฟ้า โดยปรับลดค่าไฟฟ้าผ่านกลไก Ft

จากเหตผลข้างต้นจึงทำให้ค่า Ft ที่เรียกเก็บจากผู้ใช้ไฟฟ้าในใบเรียกเก็บเงินค่าไฟฟ้าประจำเดือน กรกฏาคม - สิงหาคม 2554 เท่ากับ - 6.00 สตางค์/หน่วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2011, 04:09:09 PM โดย chodmai » บันทึกการเข้า
chodmai
*

« ตอบ #260 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 07:44:13 PM »

ขอวิจาร   การปรับค่า เอฟที ของ  กฟน และ กฟภ   อีกนิด

ค่าไฟที่เรียกเก็บจากผู้ใช้ไฟฟ้า ประกอบด้วย ๒ ส่วน

๑  ค่าฟฟ้าพื้นฐาน   คือค่าไฟตามประกาศโครงส้รางค่าไฟ ที่ กกพ อนุมัต จะเปลียนแปลงไม่ได้จนกว่าจะมีประกาศใหม่

๒  ค่าเอฟที่       คือค่าไฟแปรผันตามต้นทุนการผลิต      ค่านี้จะเปลียนไปทางเพิ่มหรือลด ก็ขึ้นอยู่ที่ปัจจัยการผลิต  ของแต่ละเดือนนั้นๆ

แต่ขณะนี้ การไฟฟ้า แก้ให้เป็น  ๐.๐๐ แล้ว ก็จะแสดงว่าต่อไป  ค่าเอฟทีจะไม่ต่ำกว่านี้อีกแล้ว  มีแต่จะเพิ่มได้อย่างเดียว   แม้ว่าต้นทุน จะลดง

ถ้าต้นทุนการผลิตคงที่ หรือเพิ่มขึ้น ก็จะปกติดี เราก็จ่ายค่าไฟตามจริง         แต่ถ้าต้นทุนลดละ  กำไรมหาศาล ก็จะตกแก่องกรณ์ทั้งสองนั้น

แล้วมีปัจจัยอะไรที่ทำให้ต้นทุนการผลิตลดละ          ที่ผมเห็นก็มี    โครงการไฟฟ้าน้ำงึม ๒ ทีมีกำลังการผลิต ๖๐๐ เมกกะวัตต์   (ใหญ่ที่สุด ที่มีทั้งหมดในลาว) ที่ได้ทดลองเดินเครื่องเมื่อกลางเดือนมีนา  และตามแผนการจ่ายไฟ ก็จะจ่ายครึ่งหนึ่ง ของการผลิตในเดือนกันยา  และจะเดินเครื่องเต็มที่ ในต้นปีหน้า    หลังจากั้นอีกสี่ห้าเขือนในลาวก็ทยอยจ่ายไฟเข้าระบบตามมา และโรงไฟฟ้าพลังน้ำของไทย ที่มีน้ำเต็มพร้อมเดินเครื่องทุกเขื่อน หลังควบคุมระดับน้ำได้แล้ว

ถ้าบริสุทธิใจ     ไม่จำเป็นต้องปรับค่า เอฟทีหรอกครับ   มันจะเกิน ๑ บาท ก็ช่างมัน เพราะพอมันจะลด มันก็จะลดได้

อึดอัดมาหลายวัน นักวิชาการ + สื่อ มัวไปยุ่ง กับโผล คร. มง  ครม.            แต่ไม่เป็นไรต่อให้อีก๕ปีแล้วนึกได้ก็ไม่สายถ้าสรุปได้ว่าการไฟฟ้าเอาเปรียบผู้บริโภค  ก็ต้องกลับมาชดใช้ เช่นเดียวกับที่การทางด่วนเคยขึ้นค่าทางด่วนเมื่อหลายปีก่อน

Liked By: iple
rerk
*

« ตอบ #261 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 07:54:11 PM »

ลึกซึ้งครับ ผมขอผ่านแล้วกัน  ยิ้มเท่ห์  ยิงฟันยิ้ม

ขอบ่นหน่อย สร้างบ้านหน้าฝนนี่มันคิดผิดจริงๆ

จ่ายค่าขยายเขตแล้ว เกือบจะสองอาทิตย์ยังไม่มีวี่แววเลยว่าจะได้ลงเสาไฟเมื่อไหร่
ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับฝนหรือเปล่า
psit
*

« ตอบ #262 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:54:42 PM »

ลบ ๆ ๆ ๆ ๆ ครับ
อิอิอิ

ว้า.....พี่เค้าอ้างถึงไปแล้วอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2011, 10:38:18 PM โดย psit » บันทึกการเข้า
rerk
*

« ตอบ #263 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 12:02:31 PM »

ค่อนข้างเห็นด้วยกับพี่ chodmai ครับ
หน่วยงานเหล่านี้รวมทั้งการไฟฟ้า ล้วนกินเงินเดือนจากงบประมาณ และก็งบประมาณมาจากภาษีที่เก็บจากเราๆท่านๆ
ควรและต้อง  ทำงานให้ถูกต้องเพื่อบริการที่ดีแก่เจ้านายที่แท้จริง ซึ่งก็คือพวกเราผู้เสียภาษี
ไม่ใช้มาหาผลประโยชน์ซ้ำซ้อน เอามาแบ่งปันผลกันบานตะไททุกสิ้นปี
แบบนี้ คุณแม่ไม่ปลื้ม
เลี้ยงหมา หมายังเฝ้าบ้านให้ ยังสำนึกบุญคุณเรา
แต่ที่เราเลี้ยงให้ทำงานแล้วมารังแกคนเลี้ยง ไม่ต่างกับโจรดีๆนี่เอง
 โกรธ

แร๊ง....แต่ถูกใจ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: iple
น้าน้อย
*

« ตอบ #264 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 11:46:06 AM »

ค่าไฟของน้าน้อยออกมาแล้วค่ะ  เพราะเป้นหม้อ 15 เลยต้องจ่ายค่าไฟ ของพี่ชายใช้หม้อ 5ใชไฟไม่เกินไม่ต้องเสียค่ะ  ไม่ชัด ค่าไฟรวม 104.53 หน่วยที่ใช้ 22 หน่วย

เลิกใช้เมือ่ไร ไปขอตังคืนได้ 4000 บาท อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2011, 02:50:08 PM โดย น้าน้อย » บันทึกการเข้า

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
chodmai
*

« ตอบ #265 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 01:12:46 PM »

ค่าไฟของน้าน้อยออกมาแล้วค่ะ  เพราะเป้นหม้อ 15 เลยต้องจ่ายค่าไฟ ของพี่ชายใช้หม้อ 5ใชไฟไม่เกินไม่ต้องเสียค่ะ  ไม่ชัด ค่าไฟรวม 104.53 หน่วยที่ใช้ 22 หน่วย

ขอบคุณ ครับ น้าน้อย  หม้อไฟน้าน้อยเป็นประเภท ๑๑๒๕  เป็นประเภท เพื่อที่อยู่อาศัย ครับ   เกรงใจรบกวนน้าน้อยมากเลย

น้าน้อย หรือท่านอื่นในที่นี้ สงสัย ไหมว่า   ที่ผมบอกว่าค่า เอฟที จะไม่มีค่าต่ำกว่า ๐.๐๐ อีกแล้ว  แต่ทำไม ในบิลค่าไฟถึง มี

ค่า เป็น -๐.๐๖  ถ้าสงสัย ให้ลองกลับไปอ่าน คำชี้แจง การปรับค่าเอฟที     ถ้ายังไม่เข้าใจลองถามมาจะอธิบายให้

ขอบคุณมากครับ     chodmai
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 01:28:27 PM โดย chodmai » บันทึกการเข้า
น้าน้อย
*

« ตอบ #266 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 08:08:07 PM »

ขอบคุณ ครับ น้าน้อย  หม้อไฟน้าน้อยเป็นประเภท ๑๑๒๕  เป็นประเภท เพื่อที่อยู่อาศัย ครับ   เกรงใจรบกวนน้าน้อยมากเลย

น้าน้อย หรือท่านอื่นในที่นี้ สงสัย ไหมว่า   ที่ผมบอกว่าค่า เอฟที จะไม่มีค่าต่ำกว่า ๐.๐๐ อีกแล้ว  แต่ทำไม ในบิลค่าไฟถึง มี

ค่า เป็น -๐.๐๖  ถ้าสงสัย ให้ลองกลับไปอ่าน คำชี้แจง การปรับค่าเอฟที     ถ้ายังไม่เข้าใจลองถามมาจะอธิบายให้

ไม่น่าใช่แบบที่อยู่อาศัยนะคะ  เพราะมีเขียนไว้ที่หน้าบ้านเลขที่น่ะ ว่าสวนผลไม้  เพราะสำมะโนครัวยังอยู่กับบ้านแม่ ซึ่งน้าน้อยไม่ได้อยู่บ้านแม่มานาน   บ้านแม่มีหม้อไฟใช้แล้ว  น่าจะเป็นแบบการเกษตรรึป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 08:10:55 PM โดย น้าน้อย » บันทึกการเข้า

chodmai
*

« ตอบ #267 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 05:26:04 AM »

ไม่น่าใช่แบบที่อยู่อาศัยนะคะ  เพราะมีเขียนไว้ที่หน้าบ้านเลขที่น่ะ ว่าสวนผลไม้  เพราะสำมะโนครัวยังอยู่กับบ้านแม่ ซึ่งน้าน้อยไม่ได้อยู่บ้านแม่มานาน   บ้านแม่มีหม้อไฟใช้แล้ว  น่าจะเป็นแบบการเกษตรรึป่าว

ผมอ่านมาจากการตอบ กระทู้ แล้วตีความได้เป็นเช่นนั้น   แต่ถ้าผิดพลาดต้องขอโทษด้วยครับ    ลองอ่านดู ดังนี้

เรียนท่านผู้ใช้ไฟ
ตามที่ท่านสงสัยในการได้รับสิทธิ์ตามใบแจ้งหนี้ที่ท่านส่งมาตาม PEA NO.25084479 นี้ดิฉันขอเรียนให้ทราบว่า มิเตอร์ที่ท่านใช้อยู่ปัจจุบันเป็นมิเตอร์ขนาด 15 A ประเภทอัตรา 1125  ได้ขอใช้ไฟตั้งแต่วันที่ 31 ก.ค.2552 โดยรัฐบาลรับภาระมาโดยตลอด แต่เนื่องจากเดือน ก.ค.2554 มีการปรับอัตราโครงสร้างค่าไฟฟ้าใหม่ โดยผู้ที่ได้รับเงินชดเชยในการใช้ไฟฟรีจะต้องเป็นผู้ใช้ไฟที่ใช้มิเตอร์ขนาด5แอมแปร์และใช้ไฟไม่เกิน 90 หน่วย(เฉพาะประเภทบ้านที่อยู่อาศัย 1.1.1) ดังนั้นค่าไฟตั้งแต่เดือนก.ค.2554เป็นต้นไปคุณจะมีค่าไฟที่แจ้งเรียกเก็บทุกเดือนค่ะ และดิฉันขอชี้แจงรายละเอียดเกี่ยวกับการปรับอัตราโครงสร้างค่าไฟใหม่ให้ทราบดังนี้ค่ะ
เดิมนโยบายที่รัฐบาลรับภาระ 90 หน่วยสำหรับผู้ใช้ไฟประเภทที่อยู่อาศัย
1.เป็นการขอใช้ไฟมิเตอร์ขนาด 5 แอมป์ และ 15 แอมป์
2.อัตราค่าไฟประเภท 1.1.1 ใช้ไฟไม่เกิน 150 หน่วยต่อเดือน (ช่องประเภทในใบแจ้างหนี้ 1111-1115 )
   อัตราค่าไฟประเภท1.1.2 ใช้ไฟเกิน 150 หน่วยต่อเดือน (ช่องประเภทในใบแจ้งหนี้ 1121-1125 )
ดังนั้นผู้ใช้ไฟทั้ง2ประเภทถ้าใช้ไฟไม่เกิน 90 หน่วย รัฐบาลรับภาระให้ซึ่งนโยบายนี้เดิมสิ้นสุดเดือน ม.ค.2554ต่อมามีมติคณะรัฐมนตรีเมื่อวันที่22 ก.พ.2554ให้ขยายการดำเนินมาตรการลดค่าไฟถึงค่าไฟประจำเดือน มิ.ย.2554 ประกอบกับคณะรัฐมนตรีได้มีมติเมื่อวันที่ 3 พ.ค.2554เห็นชอบและรับทราบตามมติของคณะกรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติเมื่อวันที่ 27 เม.ย.2554เรื่องการปรับอัตราโครงสร้างค่าไฟฟ้าของประเทศไทยและคณะกรรมการกำกับกิจการพลังงานได้มีมติเมื่อวันที่ 13 ก.ค.2554เห็นชอบโครงสร้างอัตราค่าไฟฟ้าปี2554-2558 โดยให้ประกาศใช้ตั้งแต่ค่าไฟฟ้าประจำเดือน ก.ค.2554ซึ่งตามมติดังกล่าวได้กำหนดให้ผู้ใช้ไฟฟ้าประเภทบ้านอยู่อาศัยที่ติดตั้งมิเตอร์ไม่เกิน 5 แอมแปร์(ประเภทที่ 1.1.1ของการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค)และใช้ไฟฟ้าไม่เกิน 90 หน่วยต่อเดือน ได้รับค่าไฟฟรีทั้งหมดในเดือนนั้นดังนั้น การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคขอเรียนเพื่อทราบว่า ตั้งแต่ค่าไฟฟ้าประจำเดือนกรกฎาคม 2554เป็นต้นไปผู้ใช้ไฟฟ้าของการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคที่จะได้รับสิทธิ์ค่าไฟฟ้าฟรีทั้งหมดในเดือนนั้นจะต้องเป็นผู้ใช้ไฟฟ้าประเภทบ้านที่อยู่อาศัยข้อ1.1.1 และใช้ไฟฟ้าไม่เกิน 90 หน่วยต่อเดือนเท่านั้น
 สรุปดังนั้นคุณจึงไม่ได้รับสิทธิ์ในส่วนนี้ตามคำชี้แจงดังกล่าวข้างต้น

ผู้ตอบกระทู้ใช้นามว่า   ผบป.ธัญบุรี                    ผู้ตังกระทู้   เป็นเจ้าของ ทาวเฮ้าสองชั้น

แต่ที่ผมยังงงๆกับคำชี้แจงตรงที่   ประเภทใบแจ้งหนี้ ๑๑๒๕ จัดอยู่ในกลุ่มผู้ใช้ไฟประเภท ๑.๑.๒ ซึ่งเป็นผู้ใช้ไฟเกิน ๑๕๐ หน่วย แต่ทั้ง ๒ บิล ใช้ไฟแค่ ๒๓,๒๔ หน่วยเอง (บิลที่ผมยกมาให้ดูเรื่องเอฟที เป็นกระทู้เดียวกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2011, 05:45:03 AM โดย chodmai » บันทึกการเข้า
น้าหริ
*

« ตอบ #268 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 09:29:07 AM »

ครับ.ยืนยันกระทู้ น้าน้อยว่าหม้อแปลง 15 แอมป์ ต่อไปใช้เท่าไรจ่ายเท่านั้น ผมอ่านในวาระการประชุม ผู้ใหญ่บ้าน มีการปรับโครงสร้างการใช้ไฟฟ้า มีหมายเหตุว่า
จะให้ใช้ไฟฟ้าฟรี ถ้าไม่เกิน 90หน่วย ยกเว้น 1.บ้านพักอาศัย ในรูปกิจการขนาดเล็ก(เข้าใจว่า คงคิดจากขนาดของมิเตอร์ ที่ 15 แอมป์ให้ ผญบ.ไปเช๊คสอบประโยคนี้มาอีกครั้ง)2.และการสูบน้ำเพื่อการเกษตร(ข้อนี้ผมตีความเองว่า การขอมิเตอร์เพื่อการเกษตร ก็ต้องเสียค่าไฟฟ้า  มันจะให้เกษตรกรจ่ายค่าไฟแน่ๆ)ผมเลยจะลองชนการไฟฟ้าขอหม้อแปลง ลูกที่2 ดูซิ  โดยการทำกระท่อมให้มีเลขที่บ้านแล้ว ขอมิเตอร์ขนาดที่ไม่ต้องเสียค่าไฟ ใช้กับบ้าน ก็คือ 1 บ้านมี 2 มิเตอร์แล้วจะมา  โพสท์บอกในเรื่องเล่าเวบปนี้ 555.

Liked By: Tommy_LA

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
amnuaybgi
*

« ตอบ #269 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 02:55:18 PM »

ครับ.ยืนยันกระทู้ น้าน้อยว่าหม้อแปลง 15 แอมป์ ต่อไปใช้เท่าไรจ่ายเท่านั้น ผมอ่านในวาระการประชุม ผู้ใหญ่บ้าน มีการปรับโครงสร้างการใช้ไฟฟ้า มีหมายเหตุว่า
จะให้ใช้ไฟฟ้าฟรี ถ้าไม่เกิน 90หน่วย ยกเว้น 1.บ้านพักอาศัย ในรูปกิจการขนาดเล็ก(เข้าใจว่า คงคิดจากขนาดของมิเตอร์ ที่ 15 แอมป์ให้ ผญบ.ไปเช๊คสอบประโยคนี้มาอีกครั้ง)2.และการสูบน้ำเพื่อการเกษตร(ข้อนี้ผมตีความเองว่า การขอมิเตอร์เพื่อการเกษตร ก็ต้องเสียค่าไฟฟ้า  มันจะให้เกษตรกรจ่ายค่าไฟแน่ๆ)ผมเลยจะลองชนการไฟฟ้าขอหม้อแปลง ลูกที่2 ดูซิ  โดยการทำกระท่อมให้มีเลขที่บ้านแล้ว ขอมิเตอร์ขนาดที่ไม่ต้องเสียค่าไฟ ใช้กับบ้าน ก็คือ 1 บ้านมี 2 มิเตอร์แล้วจะมา  โพสท์บอกในเรื่องเล่าเวบปนี้ 555.
  เอาใจช่วยครับขอให้ได้ เพราะจะได้ไปขอมั้ง...
ได้เวลาเอากระต๊อบไปขอบ้านเลขที่ได้แล้ว...
เพราะรัฐบาลงดให้ใช้ไฟฟ้าฟรีสำหรับหม้อ 15 แอมป์...
ข้อหาใช้หม้อ 15 แอมป์ คือคนมีอันจะกิน...

psit
*

« ตอบ #270 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 04:45:07 PM »

เอาใจช่วยครับขอให้ได้ เพราะจะได้ไปขอมั้ง...
ได้เวลาเอากระต๊อบไปขอบ้านเลขที่ได้แล้ว...
เพราะรัฐบาลงดให้ใช้ไฟฟ้าฟรีสำหรับหม้อ 15 แอมป์...
ข้อหาใช้หม้อ 15 แอมป์ คือคนมีอันจะกิน...

ปูเสื่อรอฟังผลเช่นกันครับ  ถ้าทำได้ จะได้ไปปลูกกระต๊อบไว้ก่อน กว่ากระต๊อบจะโตเป็นบ้านอาจต้องใช้เวลา รดน้ำพรวนดิน อีกมากครับ อิอิ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
555555
อยากใช้ไฟฟ้า ...ก็ต้องทำตามวิธีการของการไฟฟ้า นะจ๊ะ.... 555555
ถ้าไม่อย่างนั้น....ก็จง...ทนไม่มีไฟฟ้าใช้ต่อไป (การไฟฟ้าไม่ได้มาเดือดร้อนด้วยหรอก    )...........
เฮ้อ.....ขอปลงหน่อยนะครับ
666666666 คะเมน เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2011, 10:44:15 AM โดย psit » บันทึกการเข้า
psit
*

« ตอบ #271 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 09:35:44 PM »

อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2011, 10:45:01 AM โดย psit » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27   ขึ้นบน
  พิมพ์