หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 320069 ครั้ง)
อดีตบ้านสวน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 02:15:38 PM »

สู้ๆ ต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม
คนยังไม่มาอยู่เพราะรอไฟ ไฟฟ้าก็รอคน นี่ก็เป็นเรื่องจริงในยุคปัจจุบันครับ
แต่สาเหตุสืบเนื่องมาเมื่อก่อน ขยายเขตไปแล้วไม่มีผู้ใช้ไฟโดยเฉพาะตาม สวน ไร่ นา เพราะส่วนใหญ่จะพักอาศัยที่บ้านพักอาศัยในตัวหมู่บ้าน และบางส่วนต้องการให้ไฟฟ้าผ่านเขตที่ดิน(ราคาที่ดินเพิ่ม) เป็นเหตุให้สายไฟฟ้าถูกโจรกรรมบ่อยในหลายพื้นที่ จึงเป็นที่มาของการขอขยายไฟฟ้าในปัจจุบัน ต้องมีบ้านก่อนเพราะสันนิฐานว่าเมื่อขยายเขตไฟฟ้าไปให้ต้องมีการขอใช้ไฟแน่ๆ ประมาณว่าให้เกิดประโยชน์แก่ผู้ที่จำเป็นต้องการใช้ไฟฟ้าจริงๆ และทางอ้อมก็ป้องกันสายไฟฟ้าหายไปในคราวเดียวครับ
โดยส่วนตัว ไฟไม่มาเพราะรอบ้านคน บ้านคนสร้างไม่ได้เพราะรอไฟ(อิอิ) ทางแก้ที่ผมใช้ก็คือสร้างกระท่อมชั่วคราว ขอทะเบียนบ้านแล้วไปยื่นขอไฟครับ  ยิ้มกว้างๆ

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #241 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 09:16:55 PM »

สู้ๆ ต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม
คนยังไม่มาอยู่เพราะรอไฟ ไฟฟ้าก็รอคน นี่ก็เป็นเรื่องจริงในยุคปัจจุบันครับ
แต่สาเหตุสืบเนื่องมาเมื่อก่อน ขยายเขตไปแล้วไม่มีผู้ใช้ไฟโดยเฉพาะตาม สวน ไร่ นา เพราะส่วนใหญ่จะพักอาศัยที่บ้านพักอาศัยในตัวหมู่บ้าน และบางส่วนต้องการให้ไฟฟ้าผ่านเขตที่ดิน(ราคาที่ดินเพิ่ม) เป็นเหตุให้สายไฟฟ้าถูกโจรกรรมบ่อยในหลายพื้นที่ จึงเป็นที่มาของการขอขยายไฟฟ้าในปัจจุบัน ต้องมีบ้านก่อนเพราะสันนิฐานว่าเมื่อขยายเขตไฟฟ้าไปให้ต้องมีการขอใช้ไฟแน่ๆ ประมาณว่าให้เกิดประโยชน์แก่ผู้ที่จำเป็นต้องการใช้ไฟฟ้าจริงๆ และทางอ้อมก็ป้องกันสายไฟฟ้าหายไปในคราวเดียวครับ
โดยส่วนตัว ไฟไม่มาเพราะรอบ้านคน บ้านคนสร้างไม่ได้เพราะรอไฟ(อิอิ) ทางแก้ที่ผมใช้ก็คือสร้างกระท่อมชั่วคราว ขอทะเบียนบ้านแล้วไปยื่นขอไฟครับ  ยิ้มกว้างๆ

เฮ้อ.......ต้องถอนหายใจยาว ๆ หลาย ๆ ๆ ๆ ครั้ง
เหมือนกลืนไม่เข้า คายไม่ออก
เหมือนกินยาแล้วลืมเขย่าขวด... โอย....อึดอัด อึดอัด

การจะมีไฟฟ้าใช้สักที ถ้ามันยุ่งยากมากมายหลายแสนอย่างนี้ อย่ามงอย่ามีมันเลย
อยู่มันแบบบ้าน ๆ เดิม ๆ นี่แหละ ประหยัดด้วย ไม่ต้องกลัวค่าเอฟที ที่การไฟฟ้าใช้อ้างเพื่อขึ้นค่าไฟฟ้า ด้วยเนอะ....
 โกรธ โกรธ โกรธ
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #242 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 10:16:17 PM »

ft ได้เท่าไหร่ ส่งรัฐหมดครับ เศษเสี้ยวเดียวก็ไม่ได้ครับ มีหน้าที่เก็บไปส่งครับ(หนังหน้าไฟ) ร้องไห้
psit
*

« ตอบ #243 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 10:32:37 PM »

ถ้าการต้องมีไฟฟ้ามันแพงมากๆอย่างนี้ ผมว่าเราลองกลับไปอยู่แบบสมัยปู่ย่าตาทวด สมัยที่ยังไม่มีไฟฟ้าใช้ดีไหม
ทำอะไร ๆ ตอนที่มีแสงตะวัน พอหมดแสงตะวันก็เข้านอน หรือจุดไต้จุดตะเกียงเอา
ทำประชดราชการกันให้เยอะ ๆ ไปเลย ดูทีว่าจะได้ออกทีวีบ้างหรือเปล่า โกรธ โกรธ
อีกทีครับ....
คนสมัยก่อนไม่มีไฟฟ้าใช้ ยังอยู่มาได้จนมี่เรา....
ลองกลับไปใช้ชีวิตแบบดั้งเดิม พอเพียงดูซีครับ
อาจจะพบสัจธรรมบางอย่าง....

เมื่อก่อนเขาเดินกันทั้งนั้น    แล้วเราจะเดินไปตลาดเหมือนคนสมัยก่อนนี่จะไหวมั๊ยนี โกรธ โกรธ ร้องไห้ ร้องไห้

เรื่องเดิน น่าลองดูนะ สุขภาพดีด้วย
หรือทุ่นแรงด้วยจักรยานก็พอได้ครับ อิอิ
chodmai
*

« ตอบ #244 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 02:02:46 PM »

แล้วขณะนี้ หรือเดือนนี้ ค่า ft เป็น  - ๐.๐๖ บาท/หน่วย ก็แสดงว่ารัฐ ต้องจ่ายให้การไฟฟ้าแทน หรือครับ  แต่ค่าไฟไม่ได้ลดเลย คงเอาไป บวกเพิ่ม อีกหนึ่งบาท    พมไม่มีกล้องถ่ายรูปจะถ่ายรูปบิลมาให้ดู  ผมใช้อยู่เดือนละ ๑๗๐ หน่วย เลยยืมเขามาให้ดู  หรือลองสังเกต บิลค่าไฟ งวดปัจจุบันดู

ขอโทษที รูปใหญ่ไปหน่อย

นี่ก็แสดงให้เห็นว่า การไฟฟ้าแอบขึ้นค่าไฟ อีก ยูนิตละ ๑ บาท  แบบเงียบๆ  ต้อนรับ ท่านนายก ปู ๑
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 03:06:04 PM โดย chodmai » บันทึกการเข้า
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #245 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:01:22 PM »

เท่าที่ทราบค่า FT ช่วง เดือน ก.ค.-ส.ค.2554 ปรับลดลงเหลือ -6 สตางค์ต่อหน่วย (เดิม 0.9581 เหลือ -0.6)
นำค่า ft ที่ปรับลด ไปหักออกจากค่าไฟ โดยรวมค่าไฟที่ต้องชำระจะลดลงเพราะไม่มี ft แถมติดลบอีกต่างหาก
ft จุดประสงค์ลักษณะก็คล้ายๆ จูงใจให้คนในประเทศประหยัด เนื่องจากการใช้ไฟเยอะก็ต้องสิ้นเปลืองค่าใช้จ่ายในการซื้อเชื้อเพลิงเข้ามาใช้ในการผลิต(ประเทศเสียดุล) จึงมีแนวคิดใครใช้เยอะก็เสียเยอะ จึงมีค่า ft ขึ้นมา แต่ค่า ft ที่ลด อาจมองได้หลายสาเหตุ................(ละไว้ในฐานที่เข้าใจและไม่เข้าใจ อิอิ)
หรืออาจมองเปรียบเทียบกับกรณีน้ำมัน เมื่อเก็บมาพอแล้ว ก็็หยุดเก็บ(คล้ายๆ น้ำมัน มั้งครับ เก็บส่วนต่างเข้ากองทุนเมื่อพอแล้ว ราคาน้ำมันก็ลดเพราะไม่ได้+ส่วนต่าง)
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #246 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:16:32 PM »

โครงสร้างอัตราค่าไฟฟ้า ปี 2554 - 2558
http://www.pea.co.th/th/pdf/rate54-58.pdf
คณะกรรมการกำกับกิจการพลังงาน มีมติเมื่อวันที่ 13 กรกฎาคม 2554 เห็นชอบโครงสร้างอัตราค่าไฟฟ้าปี 2554 – 2558 เพื่อให้เป็นไปตามมติคณะกรรมการกำกับกิจการพลังงาน การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค จึงขอประกาศอัตราค่าไฟฟ้า มีผลตั้งแต่ค่าไฟฟ้าประจำเดือนกรกฎาคม 2554 เป็นต้นไป
http://www.pea.co.th/rates/Rate2011.pdf
psit
*

« ตอบ #247 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 10:21:47 PM »

หุหุ..... ยิงฟันยิ้ม
chodmai
*

« ตอบ #248 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:27:20 PM »

ผมจะบอกว่า มุขขึ้นค่าไฟ ของการไฟฟ้า เป็นมุขพื้นๆที่ชาวบ้านทั่วไปเขารู้ทัน หมดแ้ล้ว(เช่นเดียวกับโปรโมชั่น ของโทรศัพ ที่ชอบมี

อะไรแอบแฝง)  การลดค่า ft แล้วเอาส่วนต่างไปรวมกับค่าไฟ ก็คือการขึ้นค่าไฟ  (แม้ผู้ใช้ไฟไม่สังเกต ก็เหมือนค่าไฟ ยังไม่ขึ้นราคา

ยังคงเดิมก็จริง)  ดังนั้นตารางค่าไฟที่ให้ดู ต้องบวกเพิ่มอีก ๑ บาท/หน่วย  และในมติคณะกรรมการกำกับกิจการพลังงาน ก็ไม่ได้อณุ

ญาตให้เอาส่วนต่างค่า ft ไปรวมกับค่าไฟด้วย      นี้คือวิธีขึ้นค่าไฟ แบบเงียบๆ  ของการไฟฟ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 11:32:32 PM โดย chodmai » บันทึกการเข้า
rerk
*

« ตอบ #249 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 07:51:27 AM »

ผมจะบอกว่า มุขขึ้นค่าไฟ ของการไฟฟ้า เป็นมุขพื้นๆที่ชาวบ้านทั่วไปเขารู้ทัน หมดแ้ล้ว(เช่นเดียวกับโปรโมชั่น ของโทรศัพ ที่ชอบมี

อะไรแอบแฝง)  การลดค่า ft แล้วเอาส่วนต่างไปรวมกับค่าไฟ ก็คือการขึ้นค่าไฟ  (แม้ผู้ใช้ไฟไม่สังเกต ก็เหมือนค่าไฟ ยังไม่ขึ้นราคา

ยังคงเดิมก็จริง)  ดังนั้นตารางค่าไฟที่ให้ดู ต้องบวกเพิ่มอีก ๑ บาท/หน่วย  และในมติคณะกรรมการกำกับกิจการพลังงาน ก็ไม่ได้อณุ

ญาตให้เอาส่วนต่างค่า ft ไปรวมกับค่าไฟด้วย      นี้คือวิธีขึ้นค่าไฟ แบบเงียบๆ  ของการไฟฟ้า

เราจะทำอะไรได้ครับ....นอกจากต้องยอม และก็ยอม  โกรธ
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #250 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 09:53:09 AM »

คอยดูค่า ft เดือนต่อๆไปครับ ว่าจะ - หรือจะ + เท่าไหร่ ตกใจ
ป.ล.ส่วนตัวผมว่าจะ - อีกเดือน จากนั้นน่าจะ + ยาวครับ ลังเล
psit
*

« ตอบ #251 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 11:46:33 AM »

หุหุ....ชาวบ้านไม่ได้โง่นะครับ  ทำอะไรเขารู้นะ เพียงแต่ไม่มีทางเลือก เพราะมันผูกขาด
ลองให้มีคู่แข่งดูดิ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chodmai
*

« ตอบ #252 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 05:00:38 PM »

เราจะทำอะไรได้ครับ....นอกจากต้องยอม และก็ยอม  โกรธ

สำหรับคำถามนี้ ดีมาก  จะทำอย่างไร ?   การต่อกร กับ การไฟฟ้า ควรใช้สื่อ จะดีกว่า

ผมแนะนำ    ผู้ที่เข้ามาอ่าน ถ้าเห็นดีตามผม ช่วยนำ เรื่องนี้ไปโพส ในพันทิป  เพื่อจุดประเด็น ขึ้นมา  ผมว่าไฟลุกแน่ อย่าลืมลงรูป

บิลค่าไฟด้วย   หลังจากนั้น สื่อ คงเห็นบ้าง    คงจะเป็นหนทางเดียวที่ผมมองเห็น  (ผมไม่ได้เป็น สมาชิกพันทิป)
rerk
*

« ตอบ #253 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 08:56:06 PM »

ผมยอมรับในความรวดเร็ว (บางอย่าง) ของรัฐวิสาหกิจ และการบริการที่ดีขึ้นกว่าตอนเป็นราชการ
แต่การมี กำไร-ผลประโยชน์ ไม่มีขาดทุน ไม่มีคู่แข่ง ทำให้ผูกขาดเจ้าเดียว ส่งผลให้ประชาชนไม่มีทางเลือก ต้องตกอยู่ในภาวะจำยอม แบบนี้ไม่ดีครับ

ได้แต่บ่น  โกรธ
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #254 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 01:50:36 AM »

โดยส่วนตัวผมก็พร้อมที่จะให้มีการแข่งขันครับ(จะได้สะท้อนต้นทุนที่แท้จริง) แต่ถ้าลองมองมุมลึกในส่วนที่เราๆ ท่านๆ อาจไม่รู้ คงไม่มีใครมาแข่ง...
เล่าสู่กันฟังแล้วกันครับ
มิเตอร์ 5 แอมป์ทั่วไป ปัจจุบัน 700 ถ้าแข่งขันอาจจะ 10,000 (ไม่ได้เวอร์นะครับ)     ค่าไฟ 100  อาจจะ 200 ก็ได้
ที่เล่าสู่กันฟังเล่นๆ ก็แค่อาจจะ ยิ้มกว้างๆ(ลองไปถามคนที่มีข้อมูลลึกๆ อาจจะกลายเป็นจริงมั้ง ผมฝันว่าจะเป็นประมาณอย่างนี้ครับ)
คู่แข่งปัจจุบันเริ่มมีแล้วครับ แต่เขาคงไม่มาลงทุนตามหมู่บ้าน ไร่ นา หรอกครับ ต้องแบบแถวนิคมแหล่งโรงงานใหญ่ๆประมาณนี้ครับ ที่ลงไปแล้วไม่ขาดทุนครับ(เราผู้มีความพร้อมคงไม่หนักหนา แต่ในอีกมุมในส่วนที่ไม่คุ้มทุนจะต้องรออีกยาวนานซักเท่าไหร่ ปัจจุบันยังบ่นกันแทบแย่ อิอิ)
ลองคิดดูเล่นๆ ครับ หากมองในมุมนักลงทุน(หรือในมุมมองของท่านๆ) ลงทุนเป็นแสนเป็นล้าน เก็บค่าไฟ ได้หลังละ 100 กว่านิดๆ เมื่อไหร่จะคุ้มทุนครับ ค่าไฟที่ซื้อมา ค่าดูแล ซ่อมแซม ที่เพิ่มมาอีกต่างหาก นี่คือสิ่งที่เรา ๆ ท่าน ๆ มองข้ามครับ
ป.ล.ผมเคยดูข่าวราคาน้ำมัน ก่อนแปรรูป ไม่รู้ใครบอกว่า รัฐถือหุ้นใหญ่ยังไงก็ไม่มีทางปล่อยให้ประชาชนใช้น้ำมันราคาแพง เราควบคุมได้(ถือหุ้นใหญ่ สามารถสั่งได้) พอแปรรูป ราคาน้ำมันขึ้น ราคาเราไม่สามารถควบคุมได้เพราะอาจมีผลกระทบต่อผู้ถือหุ้น  ยิงฟันยิ้ม เหอๆ ตกใจ
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #255 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 02:16:12 AM »

สำหรับคำถามนี้ ดีมาก  จะทำอย่างไร ?   การต่อกร กับ การไฟฟ้า ควรใช้สื่อ จะดีกว่า

ผมแนะนำ    ผู้ที่เข้ามาอ่าน ถ้าเห็นดีตามผม ช่วยนำ เรื่องนี้ไปโพส ในพันทิป  เพื่อจุดประเด็น ขึ้นมา  ผมว่าไฟลุกแน่ อย่าลืมลงรูป

บิลค่าไฟด้วย   หลังจากนั้น สื่อ คงเห็นบ้าง    คงจะเป็นหนทางเดียวที่ผมมองเห็น  (ผมไม่ได้เป็น สมาชิกพันทิป)
ในเวปพันทิป มีกระทู้แล้วครับ ยังไงอย่ามองการไฟฟ้าเป็นคู่ต่อกรเลยครับ เอ็นดูนิดๆ จะดีกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27   ขึ้นบน
  พิมพ์