หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 325414 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #224 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:32:41 AM »

รอมาปีนี้ย่างเข้าปีที่ 5ค่ะไปถามมาหมดแล้วทั้ง อบต การไฟฟ้า ช่วยล่ารายชื่อยื่นเสนอ ก็ยังไร้วี่แววการมาของไฟฟ้าสวนอยู่ห่างเสาต้นสุดท้าย 1.7 กม.สวนอยูใกล้อำเภอ ตลาดสด รพ. คิวรถ บขส พื้นที่เจริญพอสมควร  ปี52 ได้ข่าวว่ามีงบมาแล้ว แต่นายก อบต โยกไปซื้อตุ่มแจกคงต้องรอต่อไป  นี่ได้ข่าวมาว่าปีหน้าปี 55 ไฟมาแน่นอนคงต้องรอต่อไปค่ะตอนนี้ก็อาศัยไฟจากแบตเตอรี่หมั่นไปชาร์จค่ะ โกรธ โกรธ โกรธ
กรณีนี้ท่าทางค่าขยายเขตคงเยอะครับ หลักเกณฑ์ก็ตามที่เคยบอกไปครับ ถ้า อบต. มีงบจ่ายเองก็ดีไปครับ แต่ถ้าจำนวนครัวเรือนเยอะก็มีลุ้นครับ
(การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ใช้จำนวนครัวเรือนเป็นหลักในการพิจารณาในการเปรียบเทียบกับค่าใช้จ่ายครับ)
[/quote]

---------------------------------------------------------------------
ขอบคุณคำแนะนำมากค่ะ คงต้องรอต่อไปนานเท่าไหร่ก็จะรอโครงการจะกลับไปอยู่สวนในอนาคตหาที่มีไฟฟ้า

อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #225 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 02:07:41 PM »

ผมขอถามคุณ บ้านสวนศิริสาคร   ในกรณีของคุณ rerk      คุณจะให้เขาตัดสินใจทำอย่างไรก่อน  หรือจะทำอย่างไร ดีที่สุด 

เงื่อนไขของคุณ rerk  ที่ผมอ่านดู ก็ไม่น้อย   ผมเองก็อยากเห็นเจ้าหน้าที่การไฟฟ้า แสดงความคิดเห็น  ให้ความรู้  หรือ ความช่วย

เหลือ ชาวบ้านเกษตรกร  ผู้ยากลำบากไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใคร       (ในกรณีของคุณ rerk  นี่น่าหนักใจมาก  จนหาผู้ทีจะตอบให้เขา

แทบไม่มี  )

ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้า                          chodmai

คำถามนี้ผมขอข้ามไป  เพราะเจ้าของตัดสินใจแล้ว    ผมขอถามใหม่

ขอถามคุณ บ้านสวนศิริสาคร   หลายๆคำถามเหมือนจะไปตัน ที่ต้องขอขยายเขตการจ่ายไฟ     แล้วถ้าคอยไม่ได้ หรือไม่มีเงินพอค่าขยายเขต  ก็ไม่ได้ใช้ไฟ         
       ผมเองก็ไม่ค่อยรู้กับงานไฟฟ้ามาก  ผมก็แนะนำว่าไปขอไฟ แบบ ชั่วคราว ง่ายดี จะได้มีไฟใช้ เพราะผมคิดว่า ไฟแบบชั่วคราว คือไฟไม่ถาวร ถ้ามีไฟถาวร (การไฟฟ้า

ขยายเขตผ่านหน้าบ้านเราแล้ว) ก็จะยกเลิกไฟชั่วคราวไปใช้ไฟถาวร 

ผมอยากให้คุณ บ้านสวนศิริสาคร  อธิบายเกี่ยวกับไฟชั่วคราว ให้ผมหน่อย(ผมหาในกูเกิลไม่ค่อยตรงเท่าไร จะเน้นไปที่ เพื่อการก่อสร้าง ซะมากกว่า )

chodmai
หลักเกณฑ์การขอติดตั้งคล้ายกันครับ(ระยะทาง) ไฟชั่วคราวเน้นงานก่อสร้าง ร้านแผงลอย ฯลฯ ในลักษณชั่วคราว แต่กรณีนี้ผมมองไปที่เจ้าหน้าที่ผู้อนุญาติอาจเสี่ยงน้อยลง เผื่อกรณีมีปัญหา(อนุญาตไม่เป็นไปตามระเบียบ)ก็ยกเลิกง่ายหน่อย ไม่เหมือนกรณีอื่น เนื่องจากมองว่าเป็นการติดตั้งในลักษณะชั่วคราว แต่ค่าไฟจะแพงกว่ากรณีค่าไฟฟ้ามิเตอร์ปกติ

ปกติไม่ห่างไกลมากมาย และเส้นทางไม่ใช่เส้นทางหลัก(ทางเสือผ่าน อิอิ) ปกติเจ้าหน้าที่ก็จะอนุโลมครับ เท่าที่เห็นๆ โดยส่วนใหญ่เท่าที่สัมผัส ก็อยากให้มีไฟฟ้าใช้ ค่าไฟก็สามารถเก็บได้ แต่ถ้าไม่เป็นไปตามระเบียบ แล้วเกิดอันตราย ผู้อนุญาตรับไปเต็มๆ ในส่วนระเบียบผมมองว่า คำนึงถึงความปลอดภัย และความมั่นคงเป็นหลักครับ ก็ถือเป็นอีกหนทางหนึ่งในการต่อลอง(เผื่อเจ้าหน้าที่เห็นใจ) ไฟเกษตรไม่ได้ ขอชั่วคราวแทน แต่ควรสอบถามก่อนเดินปักเสาพาดสายเพราะเดี๋ยวเสียงตังค์ฟรีครับ(เห็นมาเยอะครับ)

อีกวิธีสำหรับผู้ที่มีที่ดินห่างจากเสาไฟฟ้าต้นสุดท้ายเกิน 20 เมตร อาจขอติดตั้งมิเตอร์ เช่นไฟเกษตร ไฟถาวร ได้ กรณีที่ดินข้างเคียงที่ใกล้เสาไฟฟ้าต้นสุดท้ายไม่เกิน 20 เมตร ยินยอมให้ปักเสาลากสายไฟผ่านเขตที่ดิน ซึ่งเจ้าหน้าที่อาจอนุญาตได้ง่ายเพราะเข้าหลักเกณฑ์ตามระเบียบครับ   

ป.ล.ยังไงผมก็ยังเชียร์ใจขาดดิ้นให้ยื่นเรื่องขอขยายเข้าโครงการทิ้งไว้ ในที่ที่เสาและสายไฟฟ้ายังไปไม่ถึงครับ ทำเป็นหนังสือพร้อมแนบบัตรทะเบียนบ้านบริเวณดังกล่าว พร้อมแผนที่พอสังเขป(เพื่อเจ้าหน้าจะได้ไปสำรวจรอจัดเข้าโครงการ)ครับ ผ่าน อบต. ได้ก็ดีเผื่อมีงบเหลือ
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #226 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 02:12:26 PM »

รอมาปีนี้ย่างเข้าปีที่ 5ค่ะไปถามมาหมดแล้วทั้ง อบต การไฟฟ้า ช่วยล่ารายชื่อยื่นเสนอ ก็ยังไร้วี่แววการมาของไฟฟ้าสวนอยู่ห่างเสาต้นสุดท้าย 1.7 กม.สวนอยูใกล้อำเภอ ตลาดสด รพ. คิวรถ บขส พื้นที่เจริญพอสมควร  ปี52 ได้ข่าวว่ามีงบมาแล้ว แต่นายก อบต โยกไปซื้อตุ่มแจกคงต้องรอต่อไป  นี่ได้ข่าวมาว่าปีหน้าปี 55 ไฟมาแน่นอนคงต้องรอต่อไปค่ะตอนนี้ก็อาศัยไฟจากแบตเตอรี่หมั่นไปชาร์จค่ะ โกรธ โกรธ โกรธ
กรณีนี้ท่าทางค่าขยายเขตคงเยอะครับ หลักเกณฑ์ก็ตามที่เคยบอกไปครับ ถ้า อบต. มีงบจ่ายเองก็ดีไปครับ แต่ถ้าจำนวนครัวเรือนเยอะก็มีลุ้นครับ
(การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ใช้จำนวนครัวเรือนเป็นหลักในการพิจารณาในการเปรียบเทียบกับค่าใช้จ่ายครับ)

---------------------------------------------------------------------
ขอบคุณคำแนะนำมากค่ะ คงต้องรอต่อไปนานเท่าไหร่ก็จะรอโครงการจะกลับไปอยู่สวนในอนาคตหาที่มีไฟฟ้า
[/quote]

กรณีมีบริเวณดังกล่าวมีบ้านเรือนเพิ่ม และมีการออกทะเบียนบ้าน แนะนำให้เอาทะเบียนบ้านไปให้การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคเพิ่มเติมครับ งบประมาณต่อครัวเรือนจะได้เป็นปัจจุบัน ตัวหารเพิ่มค่าใช้จ่ายต่อรายลดลงอีก ก็ยิ่งมีลุ้นมากขึ้นอีกครับ เอาใจช่วยครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: jack99
rerk
*

« ตอบ #227 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:45:18 PM »

ไม่มีไฟ ก็ไม่มีบ้าน
ที่ไม่มีบ้าน เพราะรอไฟ
เหมือนกับต่างคนก็ต่างรอกันหละครับ
มีใครจ่ายก่อนก็ดี ที่เหลือก็สบาย  โกรธ

ถามเล่นๆ แต่อยากร้จริงๆ
ผมจ่ายแล้ว (เมื่อวาน) และการไฟฟ้ายังไม่เริ่มอะไร
ถ้าขอยกเลิกจะได้ไหมครับ คิดมาก็เสียดายเงิน  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Tommy_LA
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #228 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:02:01 PM »

เหมือนกับต่างคนก็ต่างรอกันหละครับ
มีใครจ่ายก่อนก็ดี ที่เหลือก็สบาย  โกรธ

ผมจ่ายแล้ว (เมื่อวาน) และการไฟฟ้ายังไม่เริ่มอะไร
ถ้าขอยกเลิกจะได้ไหมครับ คิดมาก็เสียดายเงิน  ยิงฟันยิ้ม

555555 อ้อยเข้าปากช้าง 55555
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Tommy_LA
R_ROM_D
*

« ตอบ #229 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:01:22 AM »

อ่านความเห็นของหลายๆท่านแล้วก็หวั่นๆ  ขอไฟฟ้าทำไมยากเย็นจัง แถมมีนอกมีในอีกต่างหาก

ถ้าผมจะขอไฟเข้าสวนผมบ้างไม่รู้ว่าจะเสียค่าใช้จ่ายซักเท่าไรครับ (กรณีถ้าผมทำบ้านและจดทะเบียนบ้านแล้ว)
สวนผมอยู่ติดถนนฝั่งซ้ายมือ ไฟฟ้าอยู่ฝั่งขวามือ (ตามภาพ) กะด้วยสายตาระยะคงห่างไม่เกิน 50 เมตร รบกวนแนะนำด้วยครับ

อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #230 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 01:27:44 AM »

ตอบโดยส่วนตัว ได้ครับ ยิ้ม
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #231 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 01:47:44 AM »

อ่านความเห็นของหลายๆท่านแล้วก็หวั่นๆ  ขอไฟฟ้าทำไมยากเย็นจัง แถมมีนอกมีในอีกต่างหาก

ถ้าผมจะขอไฟเข้าสวนผมบ้างไม่รู้ว่าจะเสียค่าใช้จ่ายซักเท่าไรครับ (กรณีถ้าผมทำบ้านและจดทะเบียนบ้านแล้ว)
สวนผมอยู่ติดถนนฝั่งซ้ายมือ ไฟฟ้าอยู่ฝั่งขวามือ (ตามภาพ) กะด้วยสายตาระยะคงห่างไม่เกิน 50 เมตร รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอไฟฟ้าไม่ยากครับ หลักเกณฑ์เดียวกัน  ยิงฟันยิ้ม
จากรูปผมมองไม่ชัดไม่แน่ใจว่าฝั่งตรงข้ามมีระบบจำหน่ายไฟฟ้าแรงต่ำหรือไม่ครับ
กรณีถ้ามี งบค่าใช้จ่ายประมาณหมื่นต้น ๆ ครับ (ห่างจากหม้อแปลงไม่เกิน 1 ก.ม.)
กรณีไม่มี ต้องดูว่าห่างจากหม้อแปลงเท่าไหร่และสายไฟฟ้าแรงต่ำต้นสุดท้ายเท่าไหร่ (คร่าวๆ หมื่นปลายถึงแสนต้นๆ ครับ)
ถ้าไม่รีบขอขยายเขตเข้าโครงการได้ครับ ถ้ารีบก็ชำระค่าใช้จ่ายเองได้ครับ
ป.ล. ข้างเคียงมีแนวร่วมไหมครับ ถ้ามีก็ขอทะเบียนบ้าน ยื่นขอเข้าโครงการการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคไว้ครับ

rerk
*

« ตอบ #232 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 07:37:33 AM »

ตอบโดยส่วนตัว ได้ครับ ยิ้ม

ถ้าได้จริง แต่หักค่าดำเนินการอะไรนิดหน่อยก็ยอมครับ
ใครที่เคยสร้างบ้านเองน่าจะรู้ว่า โคต..ปวดหัว  โกรธ
อยากจะถอนตัวแล้ว
ตอนแรกก็ช่างใจแล้วว่าจะต่อดีไหม พอจ่ายเงินค่าขยายแล้วก็ต้องสู้ต่อ

แต่ตอนนี้ ถ้าได้เงินคืนจริงๆ ก็คงถอยดีกว่า  ร้องไห้

cat007
*

« ตอบ #233 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:10:48 AM »

จากภาพถ้าฝั่งตรงข้ามไม่มีไฟแรงต่ำก็คล้ายกับผมเลยครับ  แต่ของผมไม่อยู่ติดถนนดำเข้าซอยไปหน่อย
ตอนนี้กำลังทำบ้านสวนอยู่ก็รอไฟมาเหมือนกัน  ที่ห่างกันไม่มากนักมีบ้านอยู่สองหลังเขาก็ขอไฟไปนาน
แล้ว  เห็นเขาว่าทางอบต. บอกรออีกสองสามหลังก็น่าจะได้ใช้ไฟแล้วถ้าของผมเรียบร้อยได้เลขที่บ้านแล้ว
ก็จะลงชื่อร่วมกับเขาด้วยเพื่อจะได้ครบจำนวนเร็วขึ้นครับ  ร่มเป็นกำลังใจกับทุกท่านนะครับ

R_ROM_D
*

« ตอบ #234 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:19:10 AM »

ขอบคุณ คุณบ้านสวนศิริสาคร และคุณ cat007  ด้วยครับ

ที่ข้างๆติดกับผมเป็นโรงงานประกอบรถพ่วง น่าจะมีเสาไฟฟ้าแรงต่ำอยู่
ไว้เสาร์อาทิตย์นี้กลับบ้านจะไปดูอีกทีครับ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #235 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:37:43 AM »

นี่เรื่องจริงที่เราคนอยากได้ไฟต้องยอมรับ คนยังไม่มาอยู่เพราะรอไฟ ไฟฟ้าก็รอคน ต่างคนต่างรอ แถวสวนพี่ดวงพรก็มีไม่มีคนอาศัยประจำมีแต่สวนเราคนเดียวนอกนั้นเขาก็อยู่ในหมู่บ้านมีแต่คนบอกถ้ามีไฟจะย้ายมาอยู่สวน นา   คงต้องรอต่อไป ไม่มีทุนที่จะออกเองหลักแสนเพราะไฟฟ้าบอกว่านั่นคือวิธีเร็วสุดที่จะได้ไฟฟ้าคือ ออกทุนเอง หลักแสนขึ้น
แม่นวนจันทร์
*

« ตอบ #236 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:42:49 AM »

เสียแค่ค่าเสากับหม้อมั้งครับ หรือถ้ามีโครงการสนับสนุนอยู่ เสียแค่หม้อ
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #237 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:21:27 PM »

ถ้าการต้องมีไฟฟ้ามันแพงมากๆอย่างนี้ ผมว่าเราลองกลับไปอยู่แบบสมัยปู่ย่าตาทวด สมัยที่ยังไม่มีไฟฟ้าใช้ดีไหม
ทำอะไร ๆ ตอนที่มีแสงตะวัน พอหมดแสงตะวันก็เข้านอน หรือจุดไต้จุดตะเกียงเอา
ทำประชดราชการกันให้เยอะ ๆ ไปเลย ดูทีว่าจะได้ออกทีวีบ้างหรือเปล่า โกรธ โกรธ
อีกทีครับ....
คนสมัยก่อนไม่มีไฟฟ้าใช้ ยังอยู่มาได้จนมี่เรา....
ลองกลับไปใช้ชีวิตแบบดั้งเดิม พอเพียงดูซีครับ
อาจจะพบสัจธรรมบางอย่าง....
chainsaw
*

« ตอบ #238 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:42:07 PM »

ของพี่ดวงพร ขายยางแค่เดือนเดียวก็น่าจะได้ค่าปักเสาแล้วนะครับ

เสร็จแล้วก็สมัครผู้ใหญ๋บ้านเลยครับ เพราะเป็นคนออกเงินนำไฟฟ้ามาสู่หมู่บ้าน

นี่เรื่องจริงที่เราคนอยากได้ไฟต้องยอมรับ คนยังไม่มาอยู่เพราะรอไฟ ไฟฟ้าก็รอคน ต่างคนต่างรอ แถวสวนพี่ดวงพรก็มีไม่มีคนอาศัยประจำมีแต่สวนเราคนเดียวนอกนั้นเขาก็อยู่ในหมู่บ้านมีแต่คนบอกถ้ามีไฟจะย้ายมาอยู่สวน นา   คงต้องรอต่อไป ไม่มีทุนที่จะออกเองหลักแสนเพราะไฟฟ้าบอกว่านั่นคือวิธีเร็วสุดที่จะได้ไฟฟ้าคือ ออกทุนเอง หลักแสนขึ้น
น้าน้อย
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #239 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 05:52:20 AM »

ถ้าการต้องมีไฟฟ้ามันแพงมากๆอย่างนี้ ผมว่าเราลองกลับไปอยู่แบบสมัยปู่ย่าตาทวด สมัยที่ยังไม่มีไฟฟ้าใช้ดีไหม
ทำอะไร ๆ ตอนที่มีแสงตะวัน พอหมดแสงตะวันก็เข้านอน หรือจุดไต้จุดตะเกียงเอา
ทำประชดราชการกันให้เยอะ ๆ ไปเลย ดูทีว่าจะได้ออกทีวีบ้างหรือเปล่า โกรธ โกรธ
อีกทีครับ....
คนสมัยก่อนไม่มีไฟฟ้าใช้ ยังอยู่มาได้จนมี่เรา....
ลองกลับไปใช้ชีวิตแบบดั้งเดิม พอเพียงดูซีครับ
อาจจะพบสัจธรรมบางอย่าง....

เมื่อก่อนเขาเดินกันทั้งนั้น    แล้วเราจะเดินไปตลาดเหมือนคนสมัยก่อนนี่จะไหวมั๊ยนี โกรธ โกรธ ร้องไห้ ร้องไห้

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์