หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 325413 ครั้ง)
Aomsin & Earth
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 09:26:23 AM »

แจ้งความคืบหน้าครับ ว่าเข้าไปคุยกับทางสาขาที่อำเภอแล้วทางเจ้าหน้าที่บอกว่าจะให้สาขาย่อยไปดูให้ เท่ากับว่ามันมีคำตอบในตัวอยู่แล้วว่าไม่ได้เพราะว่าผมเพิ่งไปคุยกับสาขาย่อยมาเอง จึงเลยตัดสินใจคุยกับบ้านพี่ที่เขาอยู่เสาต้นสุดท้ายดูเพื่อทำการขอหม้อไฟเพิ่มอีกหนึ่งลูก ซึ่งพี่เขาก็ดีมากและเห็นใจผมว่าจะช่วยเหลือโดยจะไปขอยื่นเพิ่มให้ คราวนี้มาถึงตรงที่ต้องยื่นเรื่องขอนี่หละครับว่าจะต้องทำอย่างไร จะขอเป็นหม้อไฟบ้านได้เลยหรือต้องขอเป็นไฟเกษตรเพราะบ้านพี่เขามีสวนติดข้างบ้านครับ แล้วระเบียบของการไฟฟ้าบ้านหนึ่งหลังถ้าหากขอหม้อเพิ่มต้องมีองค์ประกอบอะไรบ้างครับ เช่นต้องแจ้งวัตถุประสงค์ว่าอย่างไร ต้องเดินสายไฟรอไปพลางๆก่อนหรือไม่ เพราะกะเอาไว้ว่าถ้าพี่เขาใช้สิทธิตรงนี้ได้ผมค่อยลากสายจากหม้อมาอีกทีนะครับ ท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับรายละเอียดตรงนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ บ้านพี่เขามีหม้อ 15 แอมป์อยู่แล้ว ขอบคุณครับ เศร้า เศร้า เศร้า
[/quote]
 จากที่เคยไปให้พ่อตาไปขอให้บ้านและที่ดินอยู่คนละที่ห่างกัน 2 กิโลกว่า แต่มีเสาไฟฟ้าผ่านที่ดิน คือขอแบบหม้อเกษตร 15 แอมป์
โดยไปยื่นเรื่องที่การไฟฟ้าจากนั้นเจ้าหน้าจะมาสำรวจและเราก็ไปจ่ายเงินค่าหม้อที่การไฟฟ้า รอ 2-3 วันเขาจะมาติดตั้งให้สิ่งที่เจ้าของต้องทำคือ
   หาช่างมาเดินสายไฟฟ้าพร้อมที่จะติดเข้าหม้อไฟ เพียงเท่านั้นครับ แต่ที่ผ่านมาก็ให้ตังค์เล็กๆน้อย 2-3 ร้อยกับเจ้าหน้าที่การไฟฟ้าไปบ้างเพื่อเป็นค่าน้ำมันน้องที่มาติดให้ครับ (ถือว่าเป็นสินน้ำใจละกัน อย่าว่าเป็นสินบนเลย )

chodmai
*

« ตอบ #209 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 01:43:35 PM »

ผมเองไม่มีคำแนะนำอะไรที่ดีกว่าท่านอื่นๆ   ในกรณีแบบนี้ ผมมองเห็นเป็นว่า เจ้าหน้าที่การไฟฟ้าจ้องจะช่อราฎบังหลวง หาเงินใส่

กระเป๋าตัวเอง  แบบนิ่มๆ หรือกินตามน้ำ  เขาคงหวังเงินก้อนใหญ่ (เกินกว่ากำลังที่คุณจะจ่าย) ถ้าเขารู้ว่าเพื่อนบ้านคุณเจตนาขอไฟให้คุณ

เขาอาจไม่อณุญาต หรือรู้ที่หลัง ก็ขอยกเลิกก็ได้  (แต่จะใช้วิธีนี้ ก็น่าลองดู  ผมเองก็อยากเห็นหน้าตอนเจ้าหน้าที่ไม่ได้เงินดังที่หวังไว้)   

หรือจะ ใช้ เอาบารมีผู้มีอำนาจในท้องถิ่น กำนัน  ผู้ใหญ่บ้าน (ใหญ่กว่าท่านเดิมที่ท่านพาไป) เป็นคนพาท่านไปขอไฟใหม่  หรือจะใช้วิธี

เข้าหลังบ้านไปคุยกับภรรยาเขาให้ช่วยพูดก็ได้ มีของฝากติดไม้ติดมือนิดหน่อย(เลียนแบบนักการเมือง) ไฟเกษตร มันขอ ยาก ก็ขอไฟ

อะไรก็ได้ที่มันของ่าย ขอให้มีไฟใช้ก็น่าจะพอใจ
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #210 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 07:51:00 PM »

โดยส่วนตัวอย่างที่ผมบอกครับ การจะอนุญาตหรือไม่ขึ้นอยู่กับผู้ตรวจสอบ(เจ้าหน้าที่การไฟฟ้า) ถ้าอนุญาตแบบผิดๆ ก็เสี่ยงเองครับ แต่ที่ตั้งใจอนุญาตเพื่อต้องการรับสินบน ผมว่ามีน้อยมากครับ โดยเฉพาะในปัจจุบัน แต่ส่วนใหญ่ที่ผมเจอส่วนมากจะอนุญาตแบบอนุโลมคือถ้าไม่เกินมากมายปกติเจ้าหน้าที่เขาก็จะผ่านให้ครับ แต่ก็ยังเสี่ยงอยู่ดีครับถ้าโดนสอบ
ยังไงช่วงนี้อยากให้ยื่นเรื่องขอขยายเขตไว้ครับ โครงการยังอนุมัติมาเรื่อยๆ งบโดยเฉลี่ย 50000บาท/1ราย
(กรณีตัวอย่างเช่น งบแสนสอง จำเป็นต้องมี 3 หลังคาเรือนครับ)
ป.ล.ผมทำงานเป็นเจ้าหน้าที่การไฟฟ้าครับ ยิงฟันยิ้ม
rerk
*

« ตอบ #211 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 10:09:22 PM »

จะทราบได้อย่างไรว่า งบ 50000 บาท มีหรือหมดครับ
ถ้าสอบถามการไฟฟ้า จะทราบได้อย่างไรว่าเค้าบอกเรื่องจริง
จะตรวจสอบได้อย่างไรว่า งบไหน โครงการไหน ไปถึงไหนแล้ว

จะมั่นใจได้อย่างไรว่า การไฟฟ้าอยากช่วยประชาชนจริงๆ ไม่ใช่อะไรก็ขยายเขตอย่างเดียว

จะบ่นกับใครได้ว่ากำไรในการขยายเขต มันเป็นกำไรเท่านึงของค่าใช้จ่ายต่างๆ ทั้งหมด
ใครจะช่วยได้ในเมื่อรัฐวิสาหกิจทำเหมือนเอกชน มีกำไร แต่ไม่มีทางขาดทุน  โกรธ

Liked By: Tommy_LA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 08:25:14 AM โดย rerk » บันทึกการเข้า
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #212 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:00:44 AM »

ปกติก็มีโครงการทุกปีครับ แต่ในส่วนงานไหนจะได้รับเลือกก็อยู่ที่จำนวนครัวเรือนและงบที่ใช้
เช่น มีงบ 50000 งานที่1 มีบ้าน 2 หลัง งานที่ 2 มีบ้าน 3 หลัง งานที่ 2 ก็จะได้รับการคัดเลือกครับ ส่วนงานที่ 1 ก็ต้องรองบในคราวต่อไป โครงการมีทุกปีครับ

ยื่นเรื่องทิ้งไว้ไม่เสียหลายครับ(ในมุมมองผม ได้ก็ดี ไม่ได้ก็เสมอตัว ไม่มีอะไรเสียครับ) การตรวจสอบก็ติดต่อไฟฟ้าจังหวัดในเขตพื้นที่ครับ(แผนกบริการลูกค้า)
ของผมยื่นเรื่องปีก่อน ได้รับอนุมัติต้นปีนี้ ขยายเขตไฟฟ้าเรียบร้อยแล้วครับ จำนวน 2 หลังคาเรือน งบค่าใช้จ่าย 35000 บาท

ยิ่งค่าใช้จ่ายเฉลี่ยต่อรายต่ำเท่าไหร่โอกาสได้รับอนุมัติเร็วก็ยิ่งสูงครับ ปัจจุบันผมว่าไฟฟ้าภูมิภาค อนุมัติขยายเขตตามโครงการเยอะและเร็วมากกว่าสมัยก่อนครับ

การขยายเขต ตามระเบียบหลักๆ เกิน 20 เมตรจากเขตที่ดิน หรือห่างจากหม้อแปลงเกิน 1 ก.ม.
ส่วนระเบียบหลักเกณฑ์ ที่กำหนดในการขยายเขต ก็คำนึงถึงความปลอดภัยความมั่นคงของระบบจำหน่ายครับ ฯลฯ
กรณีถ้าไม่มีการควบคุม ก็อย่างที่เห็นโยงสายพ่วงไปไกลๆ นั่นล่ะครับ การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค จึงได้เร่งสำรวจเพื่อให้หมดไป โดยข้อมูลส่วนใหญ่จะขอจากท้องถิ่นเป็นหลัก เช่น ผญบ. อบต. กำนัน ฯลฯ แต่จากที่ผมสัมผัสก็ยังไม่ทั่วถึงครับ คนรู้ก็ดีไป คนไม่รู้ก็ทนต่อไป โดยส่วนใหญ่ผมจะแนะนำให้ส่งเรื่องไป เพราะบางทีอาจตกหล่น เราสามารถยื่นเรื่องเองโดยตรงให้การไฟฟ้าสำรวจได้ครับ

Liked By: jack99
chodmai
*

« ตอบ #213 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 06:53:49 PM »

ผมขอถามคุณ บ้านสวนศิริสาคร   ในกรณีของคุณ rerk      คุณจะให้เขาตัดสินใจทำอย่างไรก่อน  หรือจะทำอย่างไร ดีที่สุด 

เงื่อนไขของคุณ rerk  ที่ผมอ่านดู ก็ไม่น้อย   ผมเองก็อยากเห็นเจ้าหน้าที่การไฟฟ้า แสดงความคิดเห็น  ให้ความรู้  หรือ ความช่วย

เหลือ ชาวบ้านเกษตรกร  ผู้ยากลำบากไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใคร       (ในกรณีของคุณ rerk  นี่น่าหนักใจมาก  จนหาผู้ทีจะตอบให้เขา

แทบไม่มี  )

ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้า                          chodmai
_ni_
*

« ตอบ #214 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 07:02:43 PM »

บ้านที่ผมอยู่ก็ไม่มีไฟฟ้าใช้ ขอมา3ปีแล้วยังไม่ได้ ที่บ้านอยู่ติดทางหลวงชนบทห่างจากร.ร.รวมมิตรพัฒนา อ.ประทาย โคราช ประมาณสองร้อยกว่าเมตร ผมไปที่ อบต กับไฟฟ้าภูมิภาคจนเค้าจำผมได้แล้วและต้นปืที่ผ่านมา นายกอบตก็รับปากผมไว้แล้วว่าได้แน่นอน พอถึงเวลาบอกปลัดโยกงบไปฝังท่อระบายน้ำแล้ว ให้รองบประมาณหน้าได้แน่นอน ก็ได้แต่รอ ทุกวันนี้ต้องเอาแบตเตอร์รี่เข้าไปชาร์ทในหมู่บ้านห่าง2กิโลแล้วมาใช้เปิดไฟLEDเป็นแสงสว่าง6ชุดและเปิดพัดลมด้วย ถ้าแบตดีก็เปิดพัดลมได้ประมาณ5ช.ม.แล้วตอนเช้าก็ไปชาร์ทใหม่ เป็นอย่างนี้มาปีกว่าแล้ว ทุกวันนี้ก็รอไฟฟ้าว่าจะได้หรือไม่ได้?  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #215 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 07:36:09 PM »

บ้านที่ผมอยู่ก็ไม่มีไฟฟ้าใช้ ขอมา3ปีแล้วยังไม่ได้ ที่บ้านอยู่ติดทางหลวงชนบทห่างจากร.ร.รวมมิตรพัฒนา อ.ประทาย โคราช ประมาณสองร้อยกว่าเมตร ผมไปที่ อบต กับไฟฟ้าภูมิภาคจนเค้าจำผมได้แล้วและต้นปืที่ผ่านมา นายกอบตก็รับปากผมไว้แล้วว่าได้แน่นอน พอถึงเวลาบอกปลัดโยกงบไปฝังท่อระบายน้ำแล้ว ให้รองบประมาณหน้าได้แน่นอน ก็ได้แต่รอ ทุกวันนี้ต้องเอาแบตเตอร์รี่เข้าไปชาร์ทในหมู่บ้านห่าง2กิโลแล้วมาใช้เปิดไฟLEDเป็นแสงสว่าง6ชุดและเปิดพัดลมด้วย ถ้าแบตดีก็เปิดพัดลมได้ประมาณ5ช.ม.แล้วตอนเช้าก็ไปชาร์ทใหม่ เป็นอย่างนี้มาปีกว่าแล้ว ทุกวันนี้ก็รอไฟฟ้าว่าจะได้หรือไม่ได้?  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

รอมาปีนี้ย่างเข้าปีที่ 5ค่ะไปถามมาหมดแล้วทั้ง อบต การไฟฟ้า ช่วยล่ารายชื่อยื่นเสนอ ก็ยังไร้วี่แววการมาของไฟฟ้าสวนอยู่ห่างเสาต้นสุดท้าย 1.7 กม.สวนอยูใกล้อำเภอ ตลาดสด รพ. คิวรถ บขส พื้นที่เจริญพอสมควร  ปี52 ได้ข่าวว่ามีงบมาแล้ว แต่นายก อบต โยกไปซื้อตุ่มแจกคงต้องรอต่อไป  นี่ได้ข่าวมาว่าปีหน้าปี 55 ไฟมาแน่นอนคงต้องรอต่อไปค่ะตอนนี้ก็อาศัยไฟจากแบตเตอรี่หมั่นไปชาร์จค่ะ โกรธ โกรธ โกรธ
rerk
*

« ตอบ #216 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:14:13 PM »

ขอบคุณสำหรับหลายๆ คำตอบครับ
โดยเฉพาะคุณ บ้านสวนศิริสาคร ก็ยังถือว่ามีน้ำใจครับ ถามมาก็ตอบไป ไม่ได้ทำเป็นมีน้ำใจอยากช่วยคนนั้นคนนี้ แต่เอาเข้าจริงก็เงียบ
ตอนนี้ผมตัดสินใจจ่ายตังค์เรียบร้อยแล้วครับด้วยหลายเหตุผล
ที่สำคัญ คือ ขี้เกียจวุ่นวายครับ ไม่ใช่ว่ามีตังค์มากหรอก
แต่ผมต้องสร้างบ้าน มัวแต่มาเสียเวลา เข้าหาคนนั้น-คนนี้ ไม่ต้องสร้างพอดี

ย้ำอีกครั้งนะครับ เคสของผม
เดินสายทั้งหมด 480 เมตร ตั้งเสา 8 เมตร สลับกับเสาแรงสง จำนวน 6 ต้น
หมายถึงว่า ผมต้องซื้อเสา 6 ต้นมาแซมกับเสาที่มีแล้วของการไฟฟ้า
รวมทั้งหมด 79754 บาท  โกรธ
ที่ดินผมติดทางหลวงชนบท ห่างจากหม้อแปลงหม่บ้าน 980 เมตร

ที่ผมติดใจก็แค่
1. กำไรมันมากเกินควร ลองค้นหาที่ผมคำนวนได้ครับ
2. มาตรฐานการเข้าถึงไฟฟ้าต่างกันมาก บางคนไม่ต้องเสียอะไรเลย เพราะ ผญบ กับ ผอ การไฟฟ้าสนิทกัน
    อยากทราบว่าที่ไหน ลองเมล์มาได้
3. ช่องทางที่จะช่วยเหลือมันมี แต่สร้างกฎให้มันเอื้อผลกำไรให้ตัวเองมากไป คนที่จบไฟฟ้ามีเยอะแยะ ทำไมจะเดินสาย ตั้งเสาเองไม่ได้ การติดแก๊สรถยนต์ก็ยังให้วิศกรรับรองได้ การตรวจไฟก็ทำได้เหมือนกัน

Liked By: jack99
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 07:49:42 AM โดย rerk » บันทึกการเข้า
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #217 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:43:12 PM »

โดยเฉพาะคุณ บ้านสวนศิริสาคร ก็ยังถือว่ามีน้ำใจครับ ถามมาก็ตอบไป ไม่ได้ทำเป็นมีน้ำใจอยากช่วยคนนั้นคนนี้ แต่เอาเข้าจริงก็เงียบ
ตอนนี้ผมตัดสินใจจ่ายตังค์เรียบร้อยแล้วครับด้วยหลายเหตผล
ที่สำคัญ คือ ขี้เกียจว่นวายครับ ไม่ใช่ว่ามีตังค์มากหรอก
แต่ผมต้องสร้างบ้าน มัวแต่มาเสียเวลา เข้าหาคนนั้น-คนนี้ ไม่ต้องสร้างพอดี

เดินสายทั้งหมด 480 เมตร ตั้งเสา 8 เมตร สลับกับเสาแรงสง จำนวน หก ต้น
หมายถึงว่า ผมต้องซื้อเสา หก ต้นมาแซมกับเสาที่มีแล้วของการไฟฟ้า
ที่ดินผมติดทางหลวงชนบท ห่างจากหม้อแปลงหม่บ้าน 980 เมตร

1. กำไรมันมากเกินควร ลองค้นหาที่ผมคำนวนได้ครับ
2. มาตรฐานการเข้าถึงไฟฟ้าต่างกันมาก บางคนไม่ต้องเสียอะไรเลย เพราะ ผญบ กับ ผอ การไฟฟ้าสนิทกัน
    อยากทราบว่าที่ไหน ลองเมล์มาได้
3. ช่องทางที่จะช่วยเหลือมันมี แต่สร้างกฎให้มันเอื้อผลกำไรให้ตัวเองมากไป คนที่จบไฟฟ้ามีเยอะแยะ ทำไมจะเดินสาย ตั้งเสาเองไม่ได้ การติดแก๊สรถยนต์ก็ยังให้วิศกรรับรองได้ การตรวจไฟก็ทำได้เหมือนกัน

จะอึ๋ย....แพงจัง...กลัวของเราจะแพงยังงี้จัง โอย...กลัว ๆ ๆ   : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #218 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:10:08 PM »

ถ้าการต้องมีไฟฟ้ามันแพงมากๆอย่างนี้ ผมว่าเราลองกลับไปอยู่แบบสมัยปู่ย่าตาทวด สมัยที่ยังไม่มีไฟฟ้าใช้ดีไหม
ทำอะไร ๆ ตอนที่มีแสงตะวัน พอหมดแสงตะวันก็เข้านอน หรือจุดไต้จุดตะเกียงเอา
ทำประชดราชการกันให้เยอะ ๆ ไปเลย ดูทีว่าจะได้ออกทีวีบ้างหรือเปล่า โกรธ โกรธ
chodmai
*

« ตอบ #219 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 02:04:48 AM »

ผมขอถามคุณ บ้านสวนศิริสาคร   ในกรณีของคุณ rerk      คุณจะให้เขาตัดสินใจทำอย่างไรก่อน  หรือจะทำอย่างไร ดีที่สุด 

เงื่อนไขของคุณ rerk  ที่ผมอ่านดู ก็ไม่น้อย   ผมเองก็อยากเห็นเจ้าหน้าที่การไฟฟ้า แสดงความคิดเห็น  ให้ความรู้  หรือ ความช่วย

เหลือ ชาวบ้านเกษตรกร  ผู้ยากลำบากไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใคร       (ในกรณีของคุณ rerk  นี่น่าหนักใจมาก  จนหาผู้ทีจะตอบให้เขา

แทบไม่มี  )

ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้า                          chodmai

คำถามนี้ผมขอข้ามไป  เพราะเจ้าของตัดสินใจแล้ว    ผมขอถามใหม่

ขอถามคุณ บ้านสวนศิริสาคร   หลายๆคำถามเหมือนจะไปตัน ที่ต้องขอขยายเขตการจ่ายไฟ     แล้วถ้าคอยไม่ได้ หรือไม่มีเงินพอค่าขยายเขต  ก็ไม่ได้ใช้ไฟ         
       ผมเองก็ไม่ค่อยรู้กับงานไฟฟ้ามาก  ผมก็แนะนำว่าไปขอไฟ แบบ ชั่วคราว ง่ายดี จะได้มีไฟใช้ เพราะผมคิดว่า ไฟแบบชั่วคราว คือไฟไม่ถาวร ถ้ามีไฟถาวร (การไฟฟ้า

ขยายเขตผ่านหน้าบ้านเราแล้ว) ก็จะยกเลิกไฟชั่วคราวไปใช้ไฟถาวร 

ผมอยากให้คุณ บ้านสวนศิริสาคร  อธิบายเกี่ยวกับไฟชั่วคราว ให้ผมหน่อย(ผมหาในกูเกิลไม่ค่อยตรงเท่าไร จะเน้นไปที่ เพื่อการก่อสร้าง ซะมากกว่า )

chodmai
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #220 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 06:32:04 AM »

กรณีรองบจาก อบต. ก็คล้ายๆกับกรณีเสียค่าขยายเขตเองครับ ไม่แน่ใจว่าตอน อบต. ยื่นเรื่องขอไปในแนวทางจะจ่ายค่าขยายเขตเองหรือขอแบบเข้าโครงการ (ขอเข้าโครงการคือ กรณี อบต.มีงบก็สามารถขอชำระเงินได้เลย ขยายเขตทันที ในกรณีที่ อบต. ไม่มีงบ หากการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคมีงบ ก็จะจัดเข้าโครงการโดยไม่ต้องรองบ อบต.)
กรณีไปที่การไฟฟ้า ลองสอบถามงบค่าขยายเขตจุดดังกล่าวว่าเท่าไหร่ ถ้ารู้ยอดเงินแล้วลองดูจำนวนครัวเรือนตามที่ผมบอกครับ
ถ้าค่าเฉลี่ยไม่เกิน 50000 บาทต่อราย ถ้าอยู่ในกรอบไม่น่าจะมีปัญหาครับ(ยิ่งค่าเฉลี่ยต่อรายต่ำเท่าไหร่ โอกาสได้เร็วก็มากขึ้นครับ)
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #221 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 06:40:17 AM »

รอมาปีนี้ย่างเข้าปีที่ 5ค่ะไปถามมาหมดแล้วทั้ง อบต การไฟฟ้า ช่วยล่ารายชื่อยื่นเสนอ ก็ยังไร้วี่แววการมาของไฟฟ้าสวนอยู่ห่างเสาต้นสุดท้าย 1.7 กม.สวนอยูใกล้อำเภอ ตลาดสด รพ. คิวรถ บขส พื้นที่เจริญพอสมควร  ปี52 ได้ข่าวว่ามีงบมาแล้ว แต่นายก อบต โยกไปซื้อตุ่มแจกคงต้องรอต่อไป  นี่ได้ข่าวมาว่าปีหน้าปี 55 ไฟมาแน่นอนคงต้องรอต่อไปค่ะตอนนี้ก็อาศัยไฟจากแบตเตอรี่หมั่นไปชาร์จค่ะ โกรธ โกรธ โกรธ
[/quote]
กรณีนี้ท่าทางค่าขยายเขตคงเยอะครับ หลักเกณฑ์ก็ตามที่เคยบอกไปครับ ถ้า อบต. มีงบจ่ายเองก็ดีไปครับ แต่ถ้าจำนวนครัวเรือนเยอะก็มีลุ้นครับ
(การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ใช้จำนวนครัวเรือนเป็นหลักในการพิจารณาในการเปรียบเทียบกับค่าใช้จ่ายครับ)
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #222 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 07:12:08 AM »

ตอนนี้ผมตัดสินใจจ่ายตังค์เรียบร้อยแล้วครับด้วยหลายเหตผล
ที่สำคัญ คือ ขี้เกียจว่นวายครับ ไม่ใช่ว่ามีตังค์มากหรอก

เดินสายทั้งหมด 480 เมตร ตั้งเสา 8 เมตร สลับกับเสาแรงสง จำนวน หก ต้น
หมายถึงว่า ผมต้องซื้อเสา หก ต้นมาแซมกับเสาที่มีแล้วของการไฟฟ้า

จริงๆ ถ้าไม่รีบสร้างบ้าน ผมว่ายังไงเคสของท่าน ผ่านแน่ๆ ครับ แต่ยังว่าล่ะครับแต่ต้องเสียเวลารอครับ
กรณีขยายเขตตามทางสาธารณะตามกฎหมายยังสงวนสิทธิให้เฉพาะการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคเป็นผู้ขยายเขตครับ ยังไม่เปิดให้เอกชนดำเนินการได้เอง เนื่องจากหน่วยงานการไฟฟ้าต้องเป็นผู้รับผิดชอบ ดูแล ซ่อมแซม ระบบจำหน่าย ส่วนราคาหากเปรียบเทียบจะแพงกว่ากรณีสร้างเอง ส่วนหนึ่งการมาจากมาตรฐานของอุปกรณ์ครับ แต่ก็ไม่แน่ครับ ในอนาคตอาจจะมีการอนุญาตให้ดำเนินการเอง โดยใช้มาตรฐานการก่อสร้างของการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ยกตัวอย่างเช่น
การขยายเขตไฟฟ้าสาธารณะ ซึ่งระยะหลังทาง อบต. ขออนุญาตดำเนินการเอง โดยก่อสร้างตามมาตรฐานของการไฟฟ้าฯ
แต่ส่วนมากจะถอย เพราะมาตรฐานจะค่อนข้างละเอียด อีกกรณีก็คือ เมื่อก่อสร้างแล้วเสร็จต้องมีการดูแล ซ่อมแซม และมีการเปลี่ยนอุปกรณ์ เช่น เสาไฟฟ้า ปักครบ 20 ปี ก็เปลี่ยนครับ
กรณีภายใน(ในเขตที่ดินเอกชน)สามารถดำเนินการได้เองครับ กรณีติดตั้งหม้อแปลงมีวิศวกรเซ็นรับรอง แต่ระยะหลังผมว่าเริ่มน้อยลงแม้ราคาในการก่อสร้างของ การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคอาจดูแพงกว่า โดยหน่วยงานราชการส่วนใหญ่ที่มีการก่อสร้าง มักจะนำราคาของการไฟฟ้าเป็นราคากลางในการเปรียบเทียบ ซึ่งราคาของเอกชนจะต่ำกว่าครับ

rerk
*

« ตอบ #223 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 07:45:20 AM »

ขอบคุณครับ คุณบ้านสวนศิริสาคร   ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์