หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 319959 ครั้ง)
rerk
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 10:31:35 PM »

เรื่องไฟฟ้านี่มันพาเซ็งซะจิงๆ  โกรธ

ผมคงตัดสินใจจ่ายเงินค่าขยายเขตให้เค้านั่นแหละ
ขี้เกียจเรื่องยาว เรามันคนขี้เกียจค้าความด้วย
ไม่ร้จะเอากำไรไถึงไหนกันนะ การไฟฟ้า

นอกเรื่องนิดนึง
สังคมอินเตอร์เน็ตมันหาความจริงใจยากนะ
บางคนโพสไว้ให้คนอื่นมองว่าตัวเองมีน้ำใจ อยากช่วยเหลือ ให้คำชี้แนะนั่น-นี่
แต่เอาเข้าจริงก็เงียบเหมือนเ่ป่าสาก
ยังไงๆ ผลกำไรมันก็ต้องเข้าตัวก่อนเสมอหละ เข้าใจ  อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2011, 06:25:54 AM โดย rerk » บันทึกการเข้า

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #193 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 11:37:50 PM »

ฮืม ฮืม ฮืม
Ta_Too
*

« ตอบ #194 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 10:42:16 PM »

เท่าที่ผมอ่านจากหลายๆท่านบางท่านก็ขอไฟฟ้าใช้ได้ บางท่านก็ไม่ได้ ผมสงสัยเหมือนกันว่าทำไมมาตรฐานการไฟฟ้าแต่ละที่ไม่เหมือนกันเลย ของผมเองก็ประสบปัญหาเรื่องขอไฟฟ้าใช้เหมือนกัน หวังว่าบ้านสร้างเสร็จคงมีไฟฟ้าใช้ แต่ปรากฎว่าวันนี้เข้าไปที่การไฟฟ้าสาขา.....ได้คุยกับเจ้าหน้าที่แจ้งความประสงค์ไปทุกอย่าง แต่ได้รับคำตอบว่าโอกาศเป็นศูนย์ ศูนย์ ศูนย์ โดยเริ่มจากบ้านผมอยู่ห่างจากเสาไฟแรงต่ำที่มีบ้านหลังสุดท้ายมีไฟฟ้าใช้อยู่ 350 เมตร เลยตัดสินใจสร้างบ้านเพื่อจะขอเลขที่บ้านเพื่อไปใช้ในการขอไฟฟ้าใช้ ตอนนี้บ้านใกล้จะเสร็จแล้วอีกไม่เกิน 15 วัน ตอนนี้กำลังจะเริ่มเดินสายไฟ เลยเข้าไปขอคำแนะนำจากเจ้าหน้าที่ก่อนกลัวมีปัญหาที่หลังเรื่องมาตรฐานการเดินสายไฟในบ้าน แต่โดนคำถามสวนกลับมาว่าอยู่ที่ไหน ห่างจากเสาไฟแรงต่ำต้นสุดท้ายเท่าไร พอเจ้าหน้าที่ได้รับคำตอบบอกไม่มีทางขอไฟฟ้าใช้ได้ เพราะเกินมาตรฐานที่กำหนดไว้ว่าให้ห่างเสาแรงต่ำได้ไม่เกิน 80 เมตร ผมเองก็พยายามตั้งใจฟังเลยถามว่าถ้าเป็นไฟเกษตรโดยฝากหม้อไว้ที่เสาต้นสุดท้ายได้ไหม เจ้าหน้าที่ตอบว่ายิ่งไม่ได้เลยเพราะว่ายกเลิกนโยบายขอไฟฟ้าเกษตรแล้ว ผมก็เลยงงเหมือนกันว่าทำไมพี่ๆบางท่านถึงยังขอได้ มิหนำซ้ำยังได้รับคำตอบอีกว่าไปให้ชาวบ้านสร้างบ้านเพิ่มอีกสักสองสามหลังสิแล้วยื่นเรื่องให้ อบต.เผื่อจะได้งบขยายเขตมาแต่เมื่อไหร่ไม่รู้ ผมเองไม่แปลกใจเลยว่าทำไมเมืองไทยถึงต้วมเตี้ยมอยู่อย่างนี้ เพราะว่ามีเจ้าหน้าที่ที่มีความคิดแบบนี้อยู่ สร้างบ้านมันเหมือนทอดไข่ซะเมื่อไหร่ ชาวบ้านจะเอาเงินจากไหนมาสร้างบ้านกันสองหลังสามหลัง ลำพังหน๊้ ธกส.ก็จะตายอยู่แล้ว ผมเองรู้สึกน้อยใจเหมือนกันนะครับเราเองก็เสียภาษีให้แผ่นดิน แต่ทำไมได้รับการดูแลเช่นนี้ ผมเลยถามกลับไปว่าทำไมบางที่ใกล้ๆกันถึงขอได้ไม่เห็นมีบ้านคนสักหลังแต่มีหม้อไฟตั้งสี่ห้าตัวเดินเข้าไปเถียงนาพอมาถึงตรงนี้เจ้าหน้าที่บอกที่ทำอยู่น่ะมันผิดหมดนั่นหละ ผมก็เลยบอกว่าถ้างั้นมันก็ผิดทั้งประเทศเลยสิครับ เจ้าหน้าที่เงียบ ผมคิดในใจว่าก็พวกคุณเองไม่ใช่หรือเป็นคนเอามิเตอร์มาติดตั้งให้ชาวบ้านเขาเอง แล้วยังมาเก็บค่าไฟเขาอีก ถ้ามันผิดจริงทำไมไม่ไปยึดหม้อคืนมาละวะ ระเบียบกับสิ่งที่เห็นมันขัดกันไปหมด อ้างว่าเดี๋ยวส่วนกลางมาตรวจจะโดนรายงานบ้าง เดี๋ยวไฟตกบ้าง ฟังแล้วน้ำเน่าสิ้นดี(นึกในใจคุณจะเอาเท่าไรคุณบอกมาเลยดีกว่า ถ้ากูจ่ายได้กูจะจ่าย ขอโทษที่ใช้คำไม่สุภาพ) แถมยังแนะนำด้วยถ้อยคำที่สุภาพว่าแต่ถ้าอยากให้ไวก็ออกเอง(ขอขยายเขต)เลยสิ ประมาณแสนสองรับรองได้ชัวร์ ผมถามว่าหลวงช่วยเท่าไร เจ้าหน้าที่ตอบไม่มีงบช่วยแล้วออกเองทุกอย่าง จบประโยคนี้เองผมเลยบอกว่าไม่เป็นไรครับ ขอบคุณพี่ที่หวังดี แล้วก็เดินออกมาจากสำนักงาน.....ด้วยใจที่หดหู่อย่างบอกไม่ถูก  โกรธ โกรธ โกรธ

Liked By: Tommy_LA, jack99
josave69
*

« ตอบ #195 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 04:36:41 AM »

ต้องจ่ายแสนสอง โอว ขอไฟฟ้าเนี่ยนะ เขามีโครงการ ไฟเพื่อประชาชนอยู่ไม่ใช่เหรอคับ วิ่งหาผู้ใหญ่บ้านเลย แต่ผมก็เคยไปขอนะเขาบอกว่า ต้องมีบ้าน 3หลัง หลวงให้หลังละ 50000  สามหลังก็แสนห้า เขาจะมาลงเสาแรงต่ำ พร้อมหม้อแปลงให้คับ แต่ทำไมต้อง 3หลัง หลังแรกก็ให้ได้แล้วเดี๋ยวมันก็ตามมาอีกหลายหลังนั้นแหละ  ความเจริญต้องมีให้ก่อน คนถึงจะตามมาอยู่ ไฟฟ้าน่าจะมีทุกที่ได้แล้วประเทศไทยไม่ไปไหนก็งี้แหละ ข้าราชการรัฐวิสาหกิจเต็มบ้านเต็มเมือง หน่วยนั้น หน่วยนี้ บางอย่างยุบทิ้งไปได้เลยก็ไม่ยุบ บางหน่วยงานมีไว้ทำไมก็ไม่รู้ไม่มีประโยชน์ พี่ๆในเวบคนไหนรู้บ้างว่า ข้าราชการไทย มีหนวยไหน แผนกไหน กันบ้าง มันเยอะจริงๆ ผมอยากหาดูจังจะบอกนายกให้ยุบทิ้งเลย 5555  ข้าราชการไทยทำงานช้า เอาเวลาทำงานไปรับจ้างเอกชน แต่ใช้สิทธิข้าราชการกู้เงิน รถยนต์ บ้าน บัตรเครดิตร หรือขอกู้เงินแบงค์ ข้าราชการได้ทั้งนั้นกู้ได้เกิน 100% ตามี ตาสี มีที่นาแท้ๆ แต่ไม่มีสิทธิ์  ธกส โลด ทำไมเมืองไทยข้าราชการเยอะมากๆ พอๆกับเขมรเลยทั้งประเทศ มีแต่นายพล เดินไปไหนตำแหนงนายพลเต็มไปหมด จริงๆนะ นายพลมันเป็นง่ายจังเหมือนกับไทยติดอันคับกองกำลังเข้มแขํงที่สุดอันดับ 19 ของโลก ขออภัยถ้าจำผิด รถถัง เครื่องบิน ปืนใหญ่ ปืนเล็ก เพียบแตใช้ไม่ได้สักอย่าง 5555 ต่อไปนี้ผม ขออนุมัติหลักสูตรใหม่นะคับ  พ่อแม่คนไหนมีลูกแล้วสอนลูกว่า ตั้งใจเรียนนะลูก โตขึ้นจะได้เป็นข้าราชการใหญ่โต มียศ มีต่ำแหน่ง เป็นเจ้าคนนายคน โดนตีปาก 1ที ต้องสอนใหม่ว่า ตั้งใจเรียนนะลูก โตขึ้นจะได้เป็นเกษตรกรที่ดีเอาความรู้ความสามารถมาพัฒนาที่ทำกิน เป็นปราชญ์ชาวบ้าน มีลูกศิษย์ ลูกหามากมาย นะลูกนะ     ว่าแต่ว่าไฟฟ้ามันรัฐวิสาหกิจนี่หว่า แล้วเราวิจารย์ราชการไทย งานเข้าแล้วตู     

Liked By: Tommy_LA, jack99
แม่นวนจันทร์
*

« ตอบ #196 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 06:12:05 AM »

- ต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับ เรื่องไฟฟ้า ในที่ๆยังไม่มีนะ ไอ้ที่โฆษณาว่า ทุกหลังคาต้องมีไฟฟ้าใช้นะ เค้าอาจจะหมายถึง แถวดอย ทางภาคเหนือมั้งที่เค้าอย่าไกลจากตัวเมืองหน่อย อาจจะไม่รวมถึงที่ทัวไปที่ ซึ่งอาจจะเกิดใหม่ หรือไกลตัวชุมชน ซึ่งไฟฟ้าเป็นรัฐวิสาหกิจครับ คือเก็บรายได้เข้ารัฐ และตัวเองมันคงเป็นธรรมดาที่จะมีราคาแพง
- วิธีที่ถูกต้องหากท่านเดือดร้อน เรื่องเงินด้วย คือการทำหนังสือไปที่ อบต ครับ ทาง อบต จะมีงบช่วย แต่บางทีอาจจะไม่พอ ต้องออกเพิ่มแต่ก็ไม่มากเท่าเราจ่ายคนเดียวหรอก สบายกระเป๋ากว่ากันเยอะ ยิ่งมีหลายหลัง ยิ่งดี หารลงไปอีก แต่ค่าหม้อต้องเสียแน่ๆ ต้องเข้าใจ
- ที่สวนยางบ้านผม ก็อยู่ระหว่างการดำเนินการครับ ทาง อบต เค้ากำลังจะสำรวจ คงไม่เกิน 4 เดือนได้ใช้ไฟฟ้าแล้วละ สู้ต่อไปละกัน
น้าน้อย
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #197 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 07:40:39 AM »

ห่าง เกิน 80 เมตรน่าจะเป็นเจ้าหน้าที่มั่วแล้ว ของน้าเกือบ 300 เมตร
และขอแบบการเกษตรได้นี่นาแต่จ่ายค่าเสาค่าสายไฟแพงไปหน่อย

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
Ta_Too
*

« ตอบ #198 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:00:54 AM »

จริงๆครับ 80 เมตร เพราะว่าเมื่อวานนี้ผมเอาน้าที่นับถือกันในหมู่บ้านไปนั่งฟังด้วยเพราะว่าแกอยากมีไฟฟ้าเข้าไปที่เถียงนาแกที่อยู่แปลงต่อจากผมไปอีกประมาณ 200 เมตร ผมเองก็ยังงงอยู่ว่ามันขนาดนี้เลยเหรอ ยังยืนกรานท่าเดียวว่าติดตั้งให้ไม่ได้ ผมฟังแล้วเลยรู้สึกหงุดหงิดเลยบอกเจ้าหน้าที่ว่าช่วยนั่งรถออกไปดูหน้างานกับผมก่อนได้ไหม เพราะว่าไฟฟ้าสาขาที่ผมไปติดต่ออยู่ห่างบ้านผมแค่ 1.5 กม.เจ้าหน้าที่บอกไม่ต้องดูหรอกจำได้หมดว่าตรงไหน ผมตั้งใจว่าจะให่ไปดูที่ๆมันมีไฟเกษตรใช้กันให้เต็มไปหมดมากกว่าว่าเขาขอกันอย่างไรถึงได้ ส่วนใหญ่ใช้ไม้ไผ่ค้ำไปตามทางนาด้วยซ้ำ ส่วนที่ดินผมจริงๆแล้วห่างไฟแรงสูง ที่ติดถนนประมาณ 70 ครับ เป็นไฟที่ดึงเข้าไปในรีสอร์ทแห่งหนึ่ง ซึ่งเขาเดินไฟแรงต่ำไว้หมดแล้ว แต่ถามเจ้าหน้าที่บอกยุ่งกับเขาไม่ได้ ก็เลยไม่ถามต่อ วันนี้อยู่ว่างๆเลยครับ บ้านที่สร้างอยู่ช่างทำอะไรได้ไม่มาก เพราะว่าเมื่อวานนี้ออกไปติดต่อไฟฟ้า และเรื่องกับทางราชการทั้งวัน เช้านี้ได้รับข่าวจากช่างทำบ้านเมื่อสักพักนี้เองว่าไดปั่นไฟคู่ทุกคู่ยากจากโลกนี้ไปแล้วครับ คงต้องวิ่งหาไดปั่นไฟตัวใหม่ไปใช้งานก่อนก่อนเสียเงินอีกแล้ว ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #199 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:28:15 AM »

จริงๆครับ 80 เมตร เพราะว่าเมื่อวานนี้ผมเอาน้าที่นับถือกันในหมู่บ้านไปนั่งฟังด้วยเพราะว่าแกอยากมีไฟฟ้าเข้าไปที่เถียงนาแกที่อยู่แปลงต่อจากผมไปอีกประมาณ 200 เมตร ผมเองก็ยังงงอยู่ว่ามันขนาดนี้เลยเหรอ ยังยืนกรานท่าเดียวว่าติดตั้งให้ไม่ได้ ผมฟังแล้วเลยรู้สึกหงุดหงิดเลยบอกเจ้าหน้าที่ว่าช่วยนั่งรถออกไปดูหน้างานกับผมก่อนได้ไหม เพราะว่าไฟฟ้าสาขาที่ผมไปติดต่ออยู่ห่างบ้านผมแค่ 1.5 กม.เจ้าหน้าที่บอกไม่ต้องดูหรอกจำได้หมดว่าตรงไหน ผมตั้งใจว่าจะให่ไปดูที่ๆมันมีไฟเกษตรใช้กันให้เต็มไปหมดมากกว่าว่าเขาขอกันอย่างไรถึงได้ ส่วนใหญ่ใช้ไม้ไผ่ค้ำไปตามทางนาด้วยซ้ำ ส่วนที่ดินผมจริงๆแล้วห่างไฟแรงสูง ที่ติดถนนประมาณ 70 ครับ เป็นไฟที่ดึงเข้าไปในรีสอร์ทแห่งหนึ่ง ซึ่งเขาเดินไฟแรงต่ำไว้หมดแล้ว แต่ถามเจ้าหน้าที่บอกยุ่งกับเขาไม่ได้ ก็เลยไม่ถามต่อ วันนี้อยู่ว่างๆเลยครับ บ้านที่สร้างอยู่ช่างทำอะไรได้ไม่มาก เพราะว่าเมื่อวานนี้ออกไปติดต่อไฟฟ้า และเรื่องกับทางราชการทั้งวัน เช้านี้ได้รับข่าวจากช่างทำบ้านเมื่อสักพักนี้เองว่าไดปั่นไฟคู่ทุกคู่ยากจากโลกนี้ไปแล้วครับ คงต้องวิ่งหาไดปั่นไฟตัวใหม่ไปใช้งานก่อนก่อนเสียเงินอีกแล้ว ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
เอาอย่างนี้สิครับ วิธีแรก
1.ไปแจ้งขอใหม่แต่เราเป็นคนออกค่าใช้จ่ายปักเสาพาดสายจากต้นสุดท้ายของการไฟฟ้าให้มาถึงบ้านเราระยะทาง 350 เมตร ใช้เสาไฟฟ้า 9 ต้น ลงทุนประมาณต้นละไม่เกิน 1500 บาท รวม 13500 บาท สายไฟฟ้า 700 เมตร เมตรละประมาณ 10-12 บาท เป็นเงินประมาณ 8400 บาท ค่าแลคสำหรับสายไฟฟ้า 9 ตัวให้ 1000 บาท ค่าขุดหลุมให้ละ 150 บาท รวม 1350 บาท โดยเราเตรียมทุกอย่างไว้ให้พร้อม และจ้างเจ้าหน้าที่การไฟฟ้าให้ไปติดให้ ตกลงค่าจ้างไม่น่าเกิน 5000 บาท ลองคุยกับเขาว่าเป็นไปได้ไหมสุดท้ายก็ขอหม้อไฟฟ้ามาลง

2. ถ้าวิธีแรกไม่สำเร็จ ลองเปลี่ยนไปติดต่อไฟฟ้าส่วนกลางดูว่ามีวิธีไหนช่วยได้บ้าง เช่นไฟฟ้าเขตจังหวัดที่สูงกว่าไฟฟ้าเขตที่เราอยู่ น่าจะมีทางคุยกันได้ครับ  สู้ๆครับขอให้สำเร็จครับ
Ta_Too
*

« ตอบ #200 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:43:54 AM »

ผมลองคุยเหมือนที่คุณออมสินแนะนำเลยครับ เพราะว่าก่อนไปคุยก็ทำการบ้านจากในเว็บนี้ไปพอสมควร เพื่อจะได้เป็นข้อซักถามได้ แต่จนแล้วจนรอดพี่ท่านก็อ้างว่า ต้องขยายเขตอย่างเดียว ต่อไฟแล้วไฟตก ทางการไฟฟ้าก็ถูกร้องเรียนอีก จะเอาแสนสองอย่างเดียว เซ็งจริงๆ วันนี้อาจจะเข้าไปคุยที่ไฟฟ้าส่วนกลางดูครับ เผื่อจะดีกว่านี้ หวังไว้เช่นนั้น ได้เรื่องอย่างไรจะมาแจ้งให้เพื่อนๆทราบครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
josave69
*

« ตอบ #201 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:59:06 AM »

ต่อพ่วงจากบ้านที่ใกล้ที่สุดเลยคับ ง่ายดี
น้าน้อย
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #202 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 03:23:55 PM »

ต่อพ่วงจากบ้านที่ใกล้ที่สุดเลยคับ ง่ายดี
ต่อพ่วงจากเพื่อนดีก็จริง  แต่เขาก็จะให้เราออกค่าไปทั้งหมดของไฟที่ใช้แต่ละเดือน  เพราะหน่วยที่ใช้ไฟมาก ค่าไปก็จะแพงขึ้นนี่สิ   นี่เรื่องจริงแถวบ้านถ้าใครขอพ่วงเขาๆจะให้ออกหมดเลย
คนที่จะใช้ไฟก็ต้องยอม  เพราะลงไปใหม่มันแพงหลายหมื่น

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #203 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 04:20:21 PM »

มีดี มีเสีย คนละอย่าง
เลือกได้ตามสะดวก
ส่วนของผมเอง ยังไม่ถึงไหน เพราะที่ยังไม่สำเร็จเสร็จสิ้นครับ
กว่าจะไปอยู่จริงคงอีกหลายปี
ถึงตอนนั้นค่อยคิดอีกที โกรธ
chodmai
*

« ตอบ #204 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 05:26:07 PM »

ต่อพ่วงจากเพื่อนดีก็จริง  แต่เขาก็จะให้เราออกค่าไปทั้งหมดของไฟที่ใช้แต่ละเดือน  เพราะหน่วยที่ใช้ไฟมาก ค่าไปก็จะแพงขึ้นนี่สิ   นี่เรื่องจริงแถวบ้านถ้าใครขอพ่วงเขาๆจะให้ออกหมดเลย
คนที่จะใช้ไฟก็ต้องยอม  เพราะลงไปใหม่มันแพงหลายหมื่น

ใช่จริงๆ  ผมเคยขอต่อไฟเขาใช้ ทนได้แค่ ๓เดือน พวกว่าไฟฟรีใช้ สบั้นหั่นแหลก  แม้จะต้มน้ำชงกาแฟ พวกยังล้างหม้อหุงข้าว มาต้มน้ำแทนเลย   แก๊ส กับถ่านเลิกใช้ไปเลย ใช้ไฟแทนดีก่วาของฟรี

อย่างที่คุณ  ออมสินแนะนำ วิธีี่ที่ ๒ ผมว่าดีนะ  ไปที่เดิมก็คำตอบเดิม ลองไปที่ใหม่และใหญ่กว่า  อาจได้คำตอบใหม่ และดีกว่า
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #205 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 10:53:48 AM »

ปกติจริงๆ ไม่เกิน 20 เมตรจากเขตที่ดิน ถ้าเกินนี้เจ้าหน้าที่ที่อนุญาตก็ผิดครับ...
แต่ที่เกินส่วนใหญ่ เจ้าหน้าที่คนที่อนุญาตก็ต้องเสี่ยงเอาครับ(เอาหัวพาดเขียง ประมาณนี้ครับ) เห็นใจทั้งสองฝ่าย
ฝ่ายคนจำเป็นต้องใช้ไฟก็อยากได้ เจ้าหน้าที่ที่อนุญาตก็ต้องเสี่ยงเอา
ปล.ยังไงก็ยื่นเรื่องไว้ครับ ส่งตรงหรือผ่าน อบต. ก็ได้
Ta_Too
*

« ตอบ #206 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:46:31 PM »

เท่าที่ผมอ่านจากหลายๆท่านบางท่านก็ขอไฟฟ้าใช้ได้ บางท่านก็ไม่ได้ ผมสงสัยเหมือนกันว่าทำไมมาตรฐานการไฟฟ้าแต่ละที่ไม่เหมือนกันเลย ของผมเองก็ประสบปัญหาเรื่องขอไฟฟ้าใช้เหมือนกัน หวังว่าบ้านสร้างเสร็จคงมีไฟฟ้าใช้ แต่ปรากฎว่าวันนี้เข้าไปที่การไฟฟ้าสาขา.....ได้คุยกับเจ้าหน้าที่แจ้งความประสงค์ไปทุกอย่าง แต่ได้รับคำตอบว่าโอกาศเป็นศูนย์ ศูนย์ ศูนย์ โดยเริ่มจากบ้านผมอยู่ห่างจากเสาไฟแรงต่ำที่มีบ้านหลังสุดท้ายมีไฟฟ้าใช้อยู่ 350 เมตร เลยตัดสินใจสร้างบ้านเพื่อจะขอเลขที่บ้านเพื่อไปใช้ในการขอไฟฟ้าใช้ ตอนนี้บ้านใกล้จะเสร็จแล้วอีกไม่เกิน 15 วัน ตอนนี้กำลังจะเริ่มเดินสายไฟ เลยเข้าไปขอคำแนะนำจากเจ้าหน้าที่ก่อนกลัวมีปัญหาที่หลังเรื่องมาตรฐานการเดินสายไฟในบ้าน แต่โดนคำถามสวนกลับมาว่าอยู่ที่ไหน ห่างจากเสาไฟแรงต่ำต้นสุดท้ายเท่าไร พอเจ้าหน้าที่ได้รับคำตอบบอกไม่มีทางขอไฟฟ้าใช้ได้ เพราะเกินมาตรฐานที่กำหนดไว้ว่าให้ห่างเสาแรงต่ำได้ไม่เกิน 80 เมตร ผมเองก็พยายามตั้งใจฟังเลยถามว่าถ้าเป็นไฟเกษตรโดยฝากหม้อไว้ที่เสาต้นสุดท้ายได้ไหม เจ้าหน้าที่ตอบว่ายิ่งไม่ได้เลยเพราะว่ายกเลิกนโยบายขอไฟฟ้าเกษตรแล้ว ผมก็เลยงงเหมือนกันว่าทำไมพี่ๆบางท่านถึงยังขอได้ มิหนำซ้ำยังได้รับคำตอบอีกว่าไปให้ชาวบ้านสร้างบ้านเพิ่มอีกสักสองสามหลังสิแล้วยื่นเรื่องให้ อบต.เผื่อจะได้งบขยายเขตมาแต่เมื่อไหร่ไม่รู้ ผมเองไม่แปลกใจเลยว่าทำไมเมืองไทยถึงต้วมเตี้ยมอยู่อย่างนี้ เพราะว่ามีเจ้าหน้าที่ที่มีความคิดแบบนี้อยู่ สร้างบ้านมันเหมือนทอดไข่ซะเมื่อไหร่ ชาวบ้านจะเอาเงินจากไหนมาสร้างบ้านกันสองหลังสามหลัง ลำพังหน๊้ ธกส.ก็จะตายอยู่แล้ว ผมเองรู้สึกน้อยใจเหมือนกันนะครับเราเองก็เสียภาษีให้แผ่นดิน แต่ทำไมได้รับการดูแลเช่นนี้ ผมเลยถามกลับไปว่าทำไมบางที่ใกล้ๆกันถึงขอได้ไม่เห็นมีบ้านคนสักหลังแต่มีหม้อไฟตั้งสี่ห้าตัวเดินเข้าไปเถียงนาพอมาถึงตรงนี้เจ้าหน้าที่บอกที่ทำอยู่น่ะมันผิดหมดนั่นหละ ผมก็เลยบอกว่าถ้างั้นมันก็ผิดทั้งประเทศเลยสิครับ เจ้าหน้าที่เงียบ ผมคิดในใจว่าก็พวกคุณเองไม่ใช่หรือเป็นคนเอามิเตอร์มาติดตั้งให้ชาวบ้านเขาเอง แล้วยังมาเก็บค่าไฟเขาอีก ถ้ามันผิดจริงทำไมไม่ไปยึดหม้อคืนมาละวะ ระเบียบกับสิ่งที่เห็นมันขัดกันไปหมด อ้างว่าเดี๋ยวส่วนกลางมาตรวจจะโดนรายงานบ้าง เดี๋ยวไฟตกบ้าง ฟังแล้วน้ำเน่าสิ้นดี(นึกในใจคุณจะเอาเท่าไรคุณบอกมาเลยดีกว่า ถ้ากูจ่ายได้กูจะจ่าย ขอโทษที่ใช้คำไม่สุภาพ) แถมยังแนะนำด้วยถ้อยคำที่สุภาพว่าแต่ถ้าอยากให้ไวก็ออกเอง(ขอขยายเขต)เลยสิ ประมาณแสนสองรับรองได้ชัวร์ ผมถามว่าหลวงช่วยเท่าไร เจ้าหน้าที่ตอบไม่มีงบช่วยแล้วออกเองทุกอย่าง จบประโยคนี้เองผมเลยบอกว่าไม่เป็นไรครับ ขอบคุณพี่ที่หวังดี แล้วก็เดินออกมาจากสำนักงาน.....ด้วยใจที่หดหู่อย่างบอกไม่ถูก  โกรธ โกรธ โกรธ
แจ้งความคืบหน้าครับ ว่าเข้าไปคุยกับทางสาขาที่อำเภอแล้วทางเจ้าหน้าที่บอกว่าจะให้สาขาย่อยไปดูให้ เท่ากับว่ามันมีคำตอบในตัวอยู่แล้วว่าไม่ได้เพราะว่าผมเพิ่งไปคุยกับสาขาย่อยมาเอง จึงเลยตัดสินใจคุยกับบ้านพี่ที่เขาอยู่เสาต้นสุดท้ายดูเพื่อทำการขอหม้อไฟเพิ่มอีกหนึ่งลูก ซึ่งพี่เขาก็ดีมากและเห็นใจผมว่าจะช่วยเหลือโดยจะไปขอยื่นเพิ่มให้ คราวนี้มาถึงตรงที่ต้องยื่นเรื่องขอนี่หละครับว่าจะต้องทำอย่างไร จะขอเป็นหม้อไฟบ้านได้เลยหรือต้องขอเป็นไฟเกษตรเพราะบ้านพี่เขามีสวนติดข้างบ้านครับ แล้วระเบียบของการไฟฟ้าบ้านหนึ่งหลังถ้าหากขอหม้อเพิ่มต้องมีองค์ประกอบอะไรบ้างครับ เช่นต้องแจ้งวัตถุประสงค์ว่าอย่างไร ต้องเดินสายไฟรอไปพลางๆก่อนหรือไม่ เพราะกะเอาไว้ว่าถ้าพี่เขาใช้สิทธิตรงนี้ได้ผมค่อยลากสายจากหม้อมาอีกทีนะครับ ท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับรายละเอียดตรงนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ บ้านพี่เขามีหม้อ 15 แอมป์อยู่แล้ว ขอบคุณครับ เศร้า เศร้า เศร้า
อดีตบ้านสวน
*

« ตอบ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 08:34:33 AM »

กรณีขอเป็นไฟเกษตรไม่จำเป็นต้องมีบ้านเลขที่ครับ แต่กรณีมีบ้านหลายหลัง เช่นบ้านที่ติดตั้งมิเตอร์เลขที่ 10 มีอีกหลังเลขที่ 10/1 ยังไม่มีมิเตอร์ สามารถขอมิเตอร์เพิ่มได้ครับ
ปล.อย่างที่บอกครับเห็นใจทั้งสองฝ่าย ถ้าเจ้าหน้าที่อนุญาตแล้วบังเอิญโดนสอบ คนใช้ไฟก็โดนยกเลิก เจ้าหน้าที่ก็รับโทษทางวินัยครับ จะอนุญาตหรือไม่อนุญาตเจ้าหน้าที่เขารู้อยู่แล้วว่าผิดครับ แต่ที่อนุญาตส่วนใหญ่เห็นใจผู้ที่จำเป็นต้องใช้ไฟ แต่ก็ต้องเอาตัวเองมาเสี่ยงกับหน้าที่การงาน (ส่วนกรณีอนุญาตเพราะรับเงินกรณีนี้ก็มีครับ โดนสอบออกจากงานไปก็เยอะครับ)

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์