หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 318582 ครั้ง)
น้าน้อย
เกษตรกรมือใหม่
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #176 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:33:32 AM »

;)ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้เห็นสมาชิกแสดงความคิดเห็นกันมากบางท่านก็คิดเอาเองซึ่งยังไม่ถูกต้องนัก ผมทำงานอยู่การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคอยากจะแนะนำให้สมาชิกไปติดต่อที่สำนักงานการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคได้ทุกที่นะครับไม่ต้องกลัวว่าจะเรียกร้องเงินใต้โต๊ะ ถ้ามีที่ไหนเรียกเงินนอกจากค่าธรรมเนียมต่าง ๆ ที่มีอยู่ในใบเสร็จแล้วแจ้งมาที่ผมได้ หรือแจ้ง 1129 รับรองออกจากงานทุกราย ส่งเมล์มาขอคำปรึกษาได้นะครับที่ paisral.tho@pea.co.th
งั้นของน้าน้อย  ที่เขียนไปแพงเกินจริงรึป่าว  แต่จ่ายไปเท่านี้จริง

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000

rerk
*

« ตอบ #177 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:17:38 AM »

;)ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้เห็นสมาชิกแสดงความคิดเห็นกันมากบางท่านก็คิดเอาเองซึ่งยังไม่ถูกต้องนัก ผมทำงานอยู่การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคอยากจะแนะนำให้สมาชิกไปติดต่อที่สำนักงานการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคได้ทุกที่นะครับไม่ต้องกลัวว่าจะเรียกร้องเงินใต้โต๊ะ ถ้ามีที่ไหนเรียกเงินนอกจากค่าธรรมเนียมต่าง ๆ ที่มีอยู่ในใบเสร็จแล้วแจ้งมาที่ผมได้ หรือแจ้ง 1129 รับรองออกจากงานทุกราย ส่งเมล์มาขอคำปรึกษาได้นะครับที่ paisral.tho@pea.co.th

บ้าน 1 หลัง สามารถติดมิเตอร์ได้ 2 ตัว หรือไม่ครับ
กำลังคิดจะเดินสายไฟเอง เนื่องจากการไฟฟ้าคิดราคาตั้ง 2 เท่าของการติดตั้งเองที่ออฟชั่นเดียวกัน

ถ้าติดตั้ง 2 มิเตอร์ได้ อาจจะขอให้บ้านที่ต้องการต่อไฟด้วยขอติดตั้งมิเตอร์เพิ่ม (แน่นอนเราต้องจ่ายเอง ให้เค้าเป็นเจ้าบ้านเฉยๆ)

เงินส่วนต่าง 1 เท่า ผมว่าสามารถนำไปทำอย่างอื่นได้เยอะเหมือนกัน

ว่างๆ อาจจะรบกวนติดต่อทางเมล์นะครับ  ยิ้มเท่ห์
chodmai
*

« ตอบ #178 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 01:28:30 PM »

ผมพอจะเข้าใจ   แต่การไฟฟ้าเขต แต่ละท้องที่ก็ใช้กฎและมาตราฐานไม่เท่าเทียมกัน ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของหัวหน้าเขต
 นั้นผมขอถาม เลย ของผมขอไฟเมื่อต้นปีที่แล้ว แต่ตอนขอบ้านยังสร้งไม่เสร็จดี แต่บ้านเลขที่และทะเบียนบ้านออกแล้ว  (ตอนก่อสร้างใช้ไฟบ้านญาติ แต่ขณะก่อสร้างไป มีปัญหาญาติไม่ให้ใช้ไฟ จึงต้องไปขอไฟการไฟฟ้า (ขอยากมากเพราะบ้านยังไม่เสร็จเรียบร้อยเลยร))
            ๑ ที่ผมขอไฟ เ็ป็นไฟฟ้าประเภทใด ? (ไม่เห็นระบุแต่ใบบิล ระบุว่า   ประเภท  ๑๑ )
           ๒ มีใบเสร็จให้มาสองใบ ใบที่๑               เป็นค่าประกันการใช้ไฟฟ้า        ๒๐๐๐  บาท
                                     ใบที่๒              เป็นค่าอุปกรณ์สมทบที่หัวเสา       ๒๑๓๕.๕๑  บาท
                                                             ค่าตรวจสอบภายใน               ๒๐๐.๐๐   บาท
                                                             ค่าธรรมเนียมต่อไฟ               ๗๐๐.๐๐   บาท
                                                             ค่าลูกหนี้ค่าส่วนเฉลียการใช้ไฟฟ้า ๑๕๐๐.๐๐  บาท
                     รวมจ่ายไปทังหมด           ๖๙๐๖.๕๐  บาท
           แต่บาน้ญาติกัน  อยู่ที่ประจวบ    จ่ายไปแค่   ๓๘๐๐ บาท (ไม่ได้ดูรายละเอียดเรื่องใบเสร็จ แค่ถามจำนวนเงินมา) ผมคิดว่าหัวหน้าเขตการไฟฟ้าคงคิดให้ผมเป็นพิเศษ  จึงแพงกว่าคนอื่น(เพราะอยู่ในดุลพินิจของหัวหน้าเขต  อ้อลืม หม้อไฟ ๑๕ แอมป์เท่ากัน)     ดังนั้นคุณ ปาย๒๔๙๘ ช่วยวิเคราะเรื่องใบเสร็จของผมหน่อยว่าผิดปกติใหม ?
          ค่าไฟของผมเฉี่ลย ยูนิตละ  ๓.๐๘  บาท รวมเอฟที ไม่รวมแวท  ใช้ไฟเดือนละ  ๑๗๐  หน่วย
                           ขอบคุณครับ
pai2498
*

« ตอบ #179 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 05:00:19 PM »

สมาชิกท่านใดอยากได้ข้อมูลและรายละเอียดต่าง ๆ เกี่ยวกับการขอใช้กระแสไฟฟ้าเข้าไปดูได้ที่ www.pea.co.th มีรายละเอียดให้ทุกอย่าง รวมทั้งให้สอบถามปัญหาด้วย แต่ถ้าสมาชิกมีปัญหาจะให้ผมติดต่อให้ก็ยินดีนะครับที่ paisral.tho@pea.co.th ยินดีให้คำปรึกษารวมทั้งวิธีการที่ถูกต้อง ยกเว้น กทม.นนทบุรีและสมุทรปราการ
chodmai
*

« ตอบ #180 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 05:13:42 PM »

บ้าน 1 หลัง สามารถติดมิเตอร์ได้ 2 ตัว หรือไม่ครับ
กำลังคิดจะเดินสายไฟเอง เนื่องจากการไฟฟ้าคิดราคาตั้ง 2 เท่าของการติดตั้งเองที่ออฟชั่นเดียวกัน

ถ้าติดตั้ง 2 มิเตอร์ได้ อาจจะขอให้บ้านที่ต้องการต่อไฟด้วยขอติดตั้งมิเตอร์เพิ่ม (แน่นอนเราต้องจ่ายเอง ให้เค้าเป็นเจ้าบ้านเฉยๆ)

เงินส่วนต่าง 1 เท่า ผมว่าสามารถนำไปทำอย่างอื่นได้เยอะเหมือนกัน

ว่างๆ อาจจะรบกวนติดต่อทางเมล์นะครับ  ยิ้มเท่ห์

นั้นผมตอบอันนี้เป็นแนวทางแล้วกัน     ที่บ้านญาติผมที่ประจวบ เขาติดมิเตอร์สองตัว  แต่ตัวที่๑เป็นตัวแรกเป็นไฟ ๑ เฟสใช้ทั้งบ้าน    ต่อมาเขาทำตู้เย็นเก็บสินค้า ก็ไปขอห้มอเพิ่มอีกตัวเป็น ๓ เฟส เพื่อใช้กับตู้เย็น และ ปั๊มน้ำ  ทั้งสองตัวใช้บ้านเลขที่เดียวกันและเจ้าของเดียวกัน  อาจไม่ค่อยตรงคำถามนะ
rerk
*

« ตอบ #181 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 07:44:20 AM »

สมาชิกท่านใดอยากได้ข้อมูลและรายละเอียดต่าง ๆ เกี่ยวกับการขอใช้กระแสไฟฟ้าเข้าไปดูได้ที่ www.pea.co.th มีรายละเอียดให้ทุกอย่าง รวมทั้งให้สอบถามปัญหาด้วย แต่ถ้าสมาชิกมีปัญหาจะให้ผมติดต่อให้ก็ยินดีนะครับที่ paisral.tho@pea.co.th ยินดีให้คำปรึกษารวมทั้งวิธีการที่ถูกต้อง ยกเว้น กทม.นนทบุรีและสมุทรปราการ

pea.co.th ข้อมูลการตอบคำถามมีการอัพเดทน้อยมาก  โกรธ
โทรไปสายด่วนดีกว่าครับ
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #182 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 11:23:27 AM »

pea.co.th ข้อมูลการตอบคำถามมีการอัพเดทน้อยมาก  โกรธ

ครับ ไปที่ pea.co.th ใน ถาม-ตอบ เวลาจะถามต้องใส่รหัสผู้ใช้ไฟฟ้า ก็ยังไม่มีไฟฟ้าใช้แล้วจะไปมีรหัสผู้ใช้ไฟได้อย่างไรกันละครับ พอไม่ใส่ไป ก็มักไม่ได้คำตอบ คือ คำถามหายไปเลยไม่ปรากฎ (มีดูด มีเซ็นเซอร์ครับ)
 โกรธ

Liked By: Tommy_LA
rerk
*

« ตอบ #183 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 12:23:36 PM »

ครับ ไปที่ pea.co.th ใน ถาม-ตอบ เวลาจะถามต้องใส่รหัสผู้ใช้ไฟฟ้า ก็ยังไม่มีไฟฟ้าใช้แล้วจะไปมีรหัสผู้ใช้ไฟได้อย่างไรกันละครับ พอไม่ใส่ไป ก็มักไม่ได้คำตอบ คือ คำถามหายไปเลยไม่ปรากฎ (มีดูด มีเซ็นเซอร์ครับ)
 โกรธ

มิน่าหละ  โกรธ
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #184 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:42:54 PM »

ที่เชียงรายมีสองหมู่บ้านขอไฟฟ้ามา 20 ปียังไม่ได้เลยครับ   ฉะนั้นรอนิดรอหน่อยจะเป็นไรไป.... โกรธ โกรธ โกรธ
psit
*

« ตอบ #185 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 04:02:06 PM »

ที่เชียงรายมีสองหมู่บ้านขอไฟฟ้ามา 20 ปียังไม่ได้เลยครับ   ฉะนั้นรอนิดรอหน่อยจะเป็นไรไป.... โกรธ โกรธ โกรธ

..... สงสัยเป็นระบบการให้บริการไฟฟ้าข้ามชาติ .....ขอในชาตินี้...จะตามไปติดตั้งให้ชาติหน้า.......

รอ ๆ กันหน่อย นะครับ พี่น้อง........ชาติหน้า ตอนบ่าย ๆ ได้เลย
 ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 10:27:13 PM โดย psit » บันทึกการเข้า
psit
*

« ตอบ #186 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:12:16 PM »

ว่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 06:54:15 PM โดย psit » บันทึกการเข้า
น้าหริ
*

« ตอบ #187 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 07:01:46 AM »

บิลค่าไฟฟ้าที่สวนครับ  ชื่อแม่ขอครับคุณ chodmai

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #188 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 09:19:34 AM »

ที่สวน ห่างตัวอำเภอ 1.7 กม. ปีนี้ย่างปีที่ 5ที่ขอไฟฟ้า และ ล่าสุดช่วยกันยื่นเอกสารอีกรอบเป็นครั้งที่ 2  ยังไม่ทราบผลค่ะ ได้แต่ร้องเพลง รอ ร๊อ รอ เมื่อมีข่าว 2หมู่บ้านขอมา 20ปี เลยต้องทำใจค่ะ
chodmai
*

« ตอบ #189 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 03:47:16 PM »

บิลค่าไฟฟ้าที่สวนครับ  ชื่อแม่ขอครับคุณ chodmai
    ขอบคุณ น้าหริมากครับ  ทีอุตส่านำความรู้มาให้ ผมว่าค่าไฟราคาเดียวกับไฟฟ้าเื่พื่อ ที่อยู่อาศัย แถมยังฟรี ถ้าใช้ไม่ถึง  ๙๐ หน่วย

เหมือนไฟฟ้า เพื่อที่อยู่อาศัยอีกด้วยผมสนับสนุนไฟฟ้า เพื่อการเกษตรอีกแรง

ขอบคุณครับ                           chodmai
chodmai
*

« ตอบ #190 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 04:39:49 PM »

แต่เอ.........ผมสงสัย  บิลที่ลงไว้ เป็น ประเภท  1.1.2   เป็นบิลค่าไฟเพื่อที่อยู่อาศัย    ก็ไปหาในแวป ก ฟ ภ.ได้นี่มาลอง

ดูhttp://www.eppo.go.th/power/pw-Rate-PEA.html

อยากให้น้าหริดูว่า ขอไฟเกษตร ทำไมได้ไฟ เพื่อที่อยู่อาศัยมา  (แต่ไม่เป็นไร ผมว่าดีก่วาได้ไฟชั่วคราว หรือไม่ก็ไม่มีไฟใช้ ผมว่าถ้าไม่

จัดไป ห้าร้อยบาท เขาคงให้ไฟชั่วคราวมาใช้แน่ๆ)

น้าน้อยผมยังคอยบิลของน้าน้อยอยู่นะครับ

chodmai
น้าน้อย
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #191 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 05:36:09 PM »

แต่เอ.........ผมสงสัย  บิลที่ลงไว้ เป็น ประเภท  1.1.2   เป็นบิลค่าไฟเพื่อที่อยู่อาศัย    ก็ไปหาในแวป ก ฟ ภ.ได้นี่มาลอง

ดูhttp://www.eppo.go.th/power/pw-Rate-PEA.html

อยากให้น้าหริดูว่า ขอไฟเกษตร ทำไมได้ไฟ เพื่อที่อยู่อาศัยมา  (แต่ไม่เป็นไร ผมว่าดีก่วาได้ไฟชั่วคราว หรือไม่ก็ไม่มีไฟใช้ ผมว่าถ้าไม่

จัดไป ห้าร้อยบาท เขาคงให้ไฟชั่วคราวมาใช้แน่ๆ)

น้าน้อยผมยังคอยบิลของน้าน้อยอยู่นะครับ

chodmai

ยังไม่ออกค่ะเดือนหน้านน่าจะออกแล้วมั๊ง  ยังไงก็จะมารายงานให้ทราบ

ของพี่ชายลงไฟฟ้าเพื่อการเกษตรหน้าฝนไม่ต้องจ่ายเพราะไม่เกินกำหนดเหมือนไปใช้ในบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 05:39:46 PM โดย น้าน้อย » บันทึกการเข้า

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์