ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 134863 ครั้ง)
garden
เกษตรกรมือใหม่
*

เมื่อมองดูหยดน้ำ ก็ขอให้นึกถึงต้นน้ำ

« ตอบ #160 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 12:08:54 AM »

ผมขอถามมั่ง
มีเสาไฟ อยู่ตรงหัวมุมที่ดินผมเลย แน่นอนมีไฟเข้าไปยังบ้านที่อยู่หลังที่ดินผม
แต่ที่ดินผม ล้อมรั้ว มีประตู หมดแล้วแต่ยังไม่มีบ้าน ยังไม่ได้ปลูก
อย่างนี้ผมจะขอไฟ ไว้ก่อนเพื่อทำการรดน้ำต้นไม้ หรือ ทำการปลูกบ้านในอนาคตอันใกล้นี้
จะทำอย่างไรครับ ง่ายสุด ถูกตามเหตุและผล

rerk
*

« ตอบ #161 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 12:12:52 PM »

ผมขอถามมั่ง
มีเสาไฟ อยู่ตรงหัวมุมที่ดินผมเลย แน่นอนมีไฟเข้าไปยังบ้านที่อยู่หลังที่ดินผม
แต่ที่ดินผม ล้อมรั้ว มีประตู หมดแล้วแต่ยังไม่มีบ้าน ยังไม่ได้ปลูก
อย่างนี้ผมจะขอไฟ ไว้ก่อนเพื่อทำการรดน้ำต้นไม้ หรือ ทำการปลูกบ้านในอนาคตอันใกล้นี้
จะทำอย่างไรครับ ง่ายสุด ถูกตามเหตุและผล

ขอตอบตามแนวทางของผมนะครับ (ถ้าต้องการปลูกบ้าน)

1. ไป อ.บ.ต. ยื่นขออนุญาตปลูกสร้าง ต้องมีแบบบ้าน (ง่ายๆ ก็ได้) โฉนดที่ดิน อื่นๆ ลองถามเค้าดู
2. นำใบอนุญาตไปขอบ้านเลขที่ที่ว่าการอำเภอ
3. ได้บ้านเลขที่แล้ว การไปยื่นขอหม้อไฟจะง่ายขึ้น

แต่ถ้าผมจะทำเองจริงๆ นะครับ ผมจะลากสาย ตั้งเสา มาจากบ้านดีกว่า  ยิ้ม
chodmai
*

« ตอบ #162 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 01:22:58 PM »

ไม่มีบ้านเลขที่  ก็ไช้ไฟ แบบชั่วคราวไปก่อน   ไปขอที่การไฟฟ้า ค่าหม้อ ๗๐๐บาท ค่าประกัน ๒๐๐๐บาท
Aomsin
*

« ตอบ #163 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 03:51:40 PM »

ผมขอถามมั่ง

ถ้าขอแบบหม้อเกษตร จะง่ายกว่าครับ แต่คุณต้องมีบ้านอยู่ใกล้ๆหรือที่พักที่คุณอยู่ก่อนแล้ว จะสะดวกกว่า ผมอาศัยกับพ่อตา  เลยให้พ่อตาขอหม้อเกษตรให้เป็นชื่อแก แต่เราจ่ายตังค์ บ้านกับที่ดินอยู่คนละแปลงครับ แต่ค่าหม้อเกษตรจะแพงกว่าหม้อไฟบ้านทั่วไป  ไปติดต่อที่การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคเขตที่ดิน ที่คุณอยู่แจ้งขอหม้อเกษตรกับเจ้าหน้าที่ประมาณ 2-3 วัน เขาจะมาสำรวจว่าติดตั้งได้ไหม เมื่อเขาอนุมัติติดตั้ง เราก็หาช่างมาเดินสายเตรียมการต่อไป ถ้าจะให้ไวก็จ่ายเงินให้เรียบร้อยเลย เป็นการยืนยันว่าเราเอาแน่นอน ครับ
น้าน้อย
seller
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #164 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 03:54:12 PM »

ผมขอถามมั่ง

ถ้าขอแบบหม้อเกษตร จะง่ายกว่าครับ แต่คุณต้องมีบ้านอยู่ใกล้ๆหรือที่พักที่คุณอยู่ก่อนแล้ว จะสะดวกกว่า ผมอาศัยกับพ่อตา  เลยให้พ่อตาขอหม้อเกษตรให้เป็นชื่อแก แต่เราจ่ายตังค์ บ้านกับที่ดินอยู่คนละแปลงครับ แต่ค่าหม้อเกษตรจะแพงกว่าหม้อไฟบ้านทั่วไป  ไปติดต่อที่การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคเขตที่ดิน ที่คุณอยู่แจ้งขอหม้อเกษตรกับเจ้าหน้าที่ประมาณ 2-3 วัน เขาจะมาสำรวจว่าติดตั้งได้ไหม เมื่อเขาอนุมัติติดตั้ง เราก็หาช่างมาเดินสายเตรียมการต่อไป ถ้าจะให้ไวก็จ่ายเงินให้เรียบร้อยเลย เป็นการยืนยันว่าเราเอาแน่นอน ครับ
ใช่ๆ น้าน้อยก็ขอแบบการเกษตร

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000 โทร 084-7791406
garden
*

เมื่อมองดูหยดน้ำ ก็ขอให้นึกถึงต้นน้ำ

« ตอบ #165 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 04:59:12 PM »

[/quote]
อ๋อเข้าใจแล้วครับคงทำตามนี้
ทีนี้มีคำถามต่อไปว่า แบบคนไม่รู้เรื่องเลยครับ ถ้ามีหม้อไฟแล้ว
ผมจะเอาไฟมาใช้ภายในสวนยังไงง่ายสุดเป็นการชั่วคราว ยกตัวอย่างผมมีปั๊มไดโว่ 1 ตัว
แบบเสียบปลั๊กบ้าน ต้องการเอาปั๊มไปใช้งานรดน้ำโดยการแบกปั๊มไปแล้วไปเสียบปลั๊กที่เสาไฟที่เดินมาจ่อในสวนแล้ว เมื่อเสร็จแล้วก็แบกปั๊มกลับประมาณนี้ครับ
คือผมไม่อยากซื้อปั๊มแบบเครื่องยนต์ ซึ่งมีราคาแพง และมีค่าใช้จ่ายในการเติมน้ำมันระยะยาว
มากกว่าใช้ไฟฟ้า ผมยังคงไม่ปลูกบ้านเร็วนี้ เนื่องจากบ้านพ่ออยู่ตรงกันข้ามกับที่ดิน
แต่มีถนนคั่นกลางอยู่  ผมจะฝากพ่อให้รดน้ำให้ ผมไม่ได้อยู่ประจำที่สวน ทำงานต่างจังหวัด
chodmai
*

« ตอบ #166 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 06:37:28 PM »

ผมขอถามน้าน้อย นิดหนึ่ง  ค่าไฟของน้าน้อย ยูนิต ละเท่าไรครบ รวมค่าเอฟที่ ด้วย  ไม่ต้องรวมแวท   ถ้าบิลยังไม่ออกวันค่อยตอบก็ได้ ผมมาอ่านเรื่อยๆ      สวนของคุณการ์เด็น  ก็ปลักเสารับสายไฟเข้ามาในเขตบ้านหนึ่งต้น ที่เสาก็ติดคัทเอา หรือเบรคเกอร์ และปลั๊กไฟสักสองตัว ใส่ในกล่องพลาสติกกันน้ำก็ได้ใบละ ๑๒๐ บาท  แค่นี้ก็พอผ่าน
chodmai
*

« ตอบ #167 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 06:47:19 PM »

เมื่อกี้ลืม  ผมว่าจะถามคุณออมสินดว้ย เรื่องค่าไฟยูนิตละเท่าไรนะ ขอถามคุณออมสินเรื่องค่าใช้จ่ายในการขอมิเตอร์เลย   เอาไว้เป็นข้อมูลสำหรับสมาชิกท่านอื่น   ขอบคุณครับ
น้าน้อย
seller
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #168 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 07:50:45 PM »

ผมขอถามน้าน้อย นิดหนึ่ง  ค่าไฟของน้าน้อย ยูนิต ละเท่าไรครบ รวมค่าเอฟที่ ด้วย  ไม่ต้องรวมแวท   ถ้าบิลยังไม่ออกวันค่อยตอบก็ได้ ผมมาอ่านเรื่อยๆ      สวนของคุณการ์เด็น  ก็ปลักเสารับสายไฟเข้ามาในเขตบ้านหนึ่งต้น ที่เสาก็ติดคัทเอา หรือเบรคเกอร์ และปลั๊กไฟสักสองตัว ใส่ในกล่องพลาสติกกันน้ำก็ได้ใบละ ๑๒๐ บาท  แค่นี้ก็พอผ่าน
ยังไม่ออกค่ะ ค่าไฟงวดแรก  ออกเมื่อไรจะมาบอกค่ะ

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000 โทร 084-7791406
garden
*

« ตอบ #169 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:41:38 PM »

ผมขอถามน้าน้อย นิดหนึ่ง  ค่าไฟของน้าน้อย ยูนิต ละเท่าไรครบ รวมค่าเอฟที่ ด้วย  ไม่ต้องรวมแวท   ถ้าบิลยังไม่ออกวันค่อยตอบก็ได้ ผมมาอ่านเรื่อยๆ      สวนของคุณการ์เด็น  ก็ปลักเสารับสายไฟเข้ามาในเขตบ้านหนึ่งต้น ที่เสาก็ติดคัทเอา หรือเบรคเกอร์ และปลั๊กไฟสักสองตัว ใส่ในกล่องพลาสติกกันน้ำก็ได้ใบละ ๑๒๐ บาท  แค่นี้ก็พอผ่าน
เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ
zeed
*

« ตอบ #170 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 12:45:12 AM »

พี่ๆครับของผมทำกระท่อม+มีห้องน้ำแล้ว เสร็จวันที่ 17/06/54 นี้เองผมต้องทำยังไงมั่งครับถึงจะขอไฟได้ ต้องการขอแบบไฟบ้านธรรมดา มิเตอร์ 5 Amp และมีค่าใช้จ่ายรวมเท่าไหร่ครับ
1.ผมต้องไปขอเลขที่บ้านกับ อบต.ก่อนใช่ไหมครับ แล้วผมต้องย้ายชื่อมาอยู่ในทะเบียนบ้านด้วยหรือเปล่า คือว่าไม่อยากย้ายมามีผลต่อการเลือกตั้ง อบต.ของญาติครับ
2.เสาต้นสุดท้ายอยู่หน้าไร่พอดีแบบ 1 เฟส
3.ผมซื้อสาย THWA 16 sq mm มาเดินเข้าไปหากระท่อมได้เลยไหมประมาณ 70 ม.ครับ
4.ผมใช้เสาไม้แดงสูง 3 ม.ได้หรือเปล่าครับ
5.เวลาเดินสายเข้าไปในไร่ สาย Line ต้องอยู่บนหรือ อยู่ล่างครับ
6.เดินสายไว้รอไฟฟ้าเค้าจะเรื่องมากไหม ที่ไม่ได้กินค่าเดินสายเข้าไร่เราครับ

ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
น้าหริ
*

« ตอบ #171 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 07:57:24 AM »

ตอบจากประสพการณ์ครับคุณzeed
1.ไม่ต้องครับ  เดี๋ยวเสียเยอะ
2.อยู่ในระยะพอดี คือไม่เกิน 60 ม.จากต้นสุดท้ายถึงที่
3.ได้เลย สวนผม 200 ม.
4.ผมก็ใช้+เหล็กสลับ
5.ไม่ถึงกับต้อง แต่ถ้าต้องการ ทำไว้ และคอยบอกตอน ติดตั้งหม้อแปลง
6.ต้องทำรอ มีแผลงรับมิเตอร์  (แป้นไม้ที่ต้นเสาไฟฟ้า) มีฟิวล์  มีเบรกเกอร์(ในกระท่อม)
ไปที่การไฟฟ้าปักฯ สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน ของใครที่อยู่ในหมู่บ้าน(ไว้รับใบเส็จ)มอบอำนาจติดอาการ 30 บ.(ไปเองไม่ได้)
ขอไฟฟ้าเพื่อการเกษตร แจ้งว่ามีอะไรบ้าง เช่น ปั๊มกี่แรง ปั๊กกี่ชุด แสงสว่าง กี่ดวง แนะว่าให้บอกอย่างละ 1จุด ปั๊ม 1 แรง
สายไปปั๊ก 2.5 sq.m หลอดก็ 2.5ได้ จาก ฟิวล์มาเบรกเกอร์ 4sq.mเป็นอย่างน้อยเก็บงานให้เรียบร้อย สายไฟร้อยท่อ เหลืองได้
 มัดจำหม้อ 2,000บ.แล้วอะไรอีก ไม่เกินพัน
ถ้าอยากเร็ว ขอเบอร์คนติดมิเตอร์ แล้วก็ใต้โต๊ะคนติดอย่าเกิน 500เดี๋ยวเคยตัว(แบบนี้ไม่ตรวจ ติดเลย)
โชคดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2011, 08:07:15 AM โดย น้าหริ » บันทึกการเข้า

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
zeed
*

« ตอบ #172 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 12:11:14 PM »

ขอบคุณครับ
chodmai
*

« ตอบ #173 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 12:55:43 PM »

น้าหริมาพอดี  ผมขอข้อมูลเรื่อง ค่าไฟยูนิตละเท่าไรอีกคน เพื่อเป็นข้อมูลตัดสินใจ สำหรับสมาชิกท่านอื่น  เพราะนอกจากค่าขอติดตั้งแล้ว ค่าไฟก็สำคัญมากในการพิจารณาเลือกว่าควรติดตั้งไฟฟ้าประเภทใด มีไฟฟ้าเพื่อที่อยู่อาศัย  ไฟฟำ้เพื่อการเกษตร ไฟฟ้าชัวคราว หลายท่านอาจมีสิทธิเลือกแบบใดแบบหนึ่งได้ จะได้เป็นข้อมูล หรือท่านใด้ใช้ไฟแบบชั่วคราวอยู่ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มอีกก็ดี    ขอบคุณครับและขอขอบคุณน้าน้อยด้วยครับ
น้าหริ
*

« ตอบ #174 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 06:02:36 PM »

ครับคุณ chodmai ผมตั้งใจกลับบ้าน วันที่23/6/54 ติดมิเตอร์ มา2-3ปี เสียค่าไฟฟ้าเดือนเดียว  กลับมากทม.จะเอาบิลมาโชว์ ครับ ยิ้มเท่ห์  แต่มั่นใจเพราะ บ้านแม่ กับ สวน ราคาเท่ากัน(2 มิเตอร์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2011, 06:05:18 PM โดย น้าหริ » บันทึกการเข้า

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
pai2498
*

« ตอบ #175 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 09:40:32 PM »

;)ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้เห็นสมาชิกแสดงความคิดเห็นกันมากบางท่านก็คิดเอาเองซึ่งยังไม่ถูกต้องนัก ผมทำงานอยู่การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคอยากจะแนะนำให้สมาชิกไปติดต่อที่สำนักงานการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคได้ทุกที่นะครับไม่ต้องกลัวว่าจะเรียกร้องเงินใต้โต๊ะ ถ้ามีที่ไหนเรียกเงินนอกจากค่าธรรมเนียมต่าง ๆ ที่มีอยู่ในใบเสร็จแล้วแจ้งมาที่ผมได้ หรือแจ้ง 1129 รับรองออกจากงานทุกราย ส่งเมล์มาขอคำปรึกษาได้นะครับที่ paisral.tho@pea.co.th

Liked By: Tommy_LA, decoded, hs3pko
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์