หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 313010 ครั้ง)
น้าน้อย
เกษตรกรมือใหม่
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #144 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 04:15:28 PM »

ยิงฟันยิ้ม อย่างนี้ใครมาขอใช้เสาน้้าน้อย อย่าลืมเก็บตังค์ละครับ  ยิงฟันยิ้ม
     ปล. มีคนเฝ้าสวนหรือยังครับน้าน้อย เผื่อผมตกงาน อิอิ

ใช่ๆค่ะ ก็ออกค่าเสาไปเยอะ  แต่ไม่รู้นะว่าจะเก็บได้ป่าว ก็พี่ๆน้องๆกันทั้งนั้น
 คนเฝ้าสวนไม่มีค่ะ แต่คนทำสวนมีแล้วค่ะ  พี่น้องเขาทำให้ค่ะ 
 ถ้าจะหลบมากินอากาศในสวนก็คิดค่าเช่าไม่แพงค่ะ อิอิ

เห็นบรรยากาศแล้วอยากไปเที่ยวบ้านน้าน้อยจัง

มาเลยค่ะเงียบสงบร่มเย็น  บ้านในสวน แต่ไม่ใช่ของน้าน้อยของน้องชาย  ของน้าน้อย  ขนำนั่นเลยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2011, 04:20:38 PM โดย น้าน้อย » บันทึกการเข้า

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000

chodmai
*

« ตอบ #145 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 04:46:07 PM »

ขอแสดงความยินดีกับ น้าน้อยด้วยครับ   เสาไฟของน้าน้อยเป็นเสาอัดแรงด้วย อย่างนี้ราคาไม่แพง ช่างก็ทำสวยงาม อายจัง แต่เสาต้นสุดท้ายผมว่ามันเริ่มเอียงแล้วนะ  ( ดูจากรูปถ้าตาไม่เหล่  (จริงๆผมก็ตาเหล่)) ผมว่าหาเสามาค่ำหลังมันหน่อย ผมกลัวมันจะเอียงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #146 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 04:57:51 PM »

นี่กระท่อมหลังน้อย  ที่สวนค่ะ

ตกใจ โอโห...นี่มันคฤหาสน์ชัดๆ ครับน้าน้อย (เรียกสูงๆเอาไว้ก่อน เวลาบ้านเป็นคฤหาสน์แล้วจะได้ไม่เขิน)   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

น้าน้อย
*

« ตอบ #147 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 08:06:09 PM »

ขอแสดงความยินดีกับ น้าน้อยด้วยครับ   เสาไฟของน้าน้อยเป็นเสาอัดแรงด้วย อย่างนี้ราคาไม่แพง ช่างก็ทำสวยงาม อายจัง แต่เสาต้นสุดท้ายผมว่ามันเริ่มเอียงแล้วนะ  ( ดูจากรูปถ้าตาไม่เหล่  (จริงๆผมก็ตาเหล่)) ผมว่าหาเสามาค่ำหลังมันหน่อย ผมกลัวมันจะเอียงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
อ้าวเหรอ อิอิ จริงด้วย แล้วของจริงมันเอียงหรือป่าวนี่ วันหลังไปต้องดูใหม่แล้ว
  เขารับประกันล้มเอน จะมาทำให้ถึงสิ้นฝนค่ะ

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
chansak93
*

« ตอบ #148 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:46:58 AM »

ซื้อเครื่องปั่นไฟฟ้าใช้ไปพลาง ๆ ก่อน เพราะราคาก็ไม่สูงนัก ใช้เฉพาะเท่าที่จำเป็น  รอจนกว่ามีเพื่อนบ้านมากขึ้นไฟฟ้าก็จะเข้ามาน่าจะดีกว่า 
rerk
*

« ตอบ #149 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 12:08:32 PM »

ซื้อเครื่องปั่นไฟฟ้าใช้ไปพลาง ๆ ก่อน เพราะราคาก็ไม่สูงนัก ใช้เฉพาะเท่าที่จำเป็น  รอจนกว่ามีเพื่อนบ้านมากขึ้นไฟฟ้าก็จะเข้ามาน่าจะดีกว่า 

วันก่อนไปโกลบอลเฮาท์ เจอยี่ห้อ "ควายทอง" ราคา 17XXX บาท 5500 วัตต์
ผมว่าก็โอเคนะครับ ไม่แพงมาก เป็นอีก 1 ทางเลือกของผมเหมือนกัน  ยิ้มเท่ห์
rerk
*

« ตอบ #150 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 12:13:20 PM »

ยิงฟันยิ้ม เสาเป็นของน้าน้อยเองใช่ไหมครับ จ่ายไปเยอะไหมครับ  ยิ้ม

ใช่ค่ะ เสาของน้าน้อยเองค่ะ  อิอิ  อีกหน่อยสวนแถวนั้นถ้าจะมาขอเกาะเสาก็ต้องแชร์กันด้วยค่ะ
 หมดไปรวมค่าติดตั้งหม้อไฟ 15 แอมป์ 47000 บาท รวมแล้วระยะทางวัดกันเต็มๆที่ใช้สาย 35 น่ะ
 เกือบ300 เมตรขาดไปนิดหน่อยเดินไปถึง กระท่อมค่ะ  ช่างเขาเดินสายไฟไปสระน้ำและที่บ่อบาดาลให้ด้วย
 แต่ใช้สายไฟเก่าของเรา  ก็โอเคค่ะ  เป็นที่พอใจทั้งสองฝ่าย
นี่กระท่อมหลังน้อย  ที่สวนค่ะ

รบกวนถามครับ 300 เมตร ผมคำนวณแล้วน่าจะไม่เกิน 4 หมื่นบาท
ไม่ทราบมีต้นทุนอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ หรือค่าช่างแพง  เศร้า   (หรือจ่ายพิเศษให้ใครบางคน)  โกรธ
จะได้กลับไปทบทวนใหม่
น้าน้อย
*

« ตอบ #151 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:29:07 PM »

ค่าเสา ค่าสายไฟและอุปกรณ์ยึดโยง พร้อมตัวตัดไปขนาดพอเหมาะ +ค่าช่าง 40000 บาท
ค่าขอไฟลงสวน 6800 บาท  รวมค่าประกันหม้อเลิกใช้มีคืน แต่คืนเท่าไรจำไม่ได้
แต่ให้ช่างเดินเรื่องขอไฟให้จ่ายค่าน้ำมันรถให้ไป 200 รวม เบ็ดเสร็จ 47000 บาท
และเดินสายอ่อนไปสระให้-ไปบาดาลสายอ่อนมีอยู่แล้ว 

FreeMan
ชีวิตที่โหยหากับเวลาที่รอคอย
*

« ตอบ #152 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:51:00 PM »

พอแยกเป็นรายละเอียดได้มั๊ยครับ
เสาต้นละเท่าไร สายไฟเมตรละประมาณเท่าไร
จะได้ใช้เป็นงบประมาณกลางคร่าวๆตอนต่อรองกับช่าง

มนุษย์อยู่ไม่ได้ ถ้าขาดธรรมชาติ แต่ธรรมชาติจะอยู่ได้อย่างดี ถ้าไม่มีมนุษย์
น้าน้อย
*

« ตอบ #153 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:04:55 PM »

พอแยกเป็นรายละเอียดได้มั๊ยครับ
เสาต้นละเท่าไร สายไฟเมตรละประมาณเท่าไร
จะได้ใช้เป็นงบประมาณกลางคร่าวๆตอนต่อรองกับช่าง
สายไฟช่างเขาเหมามาไม่รู้ราคา แต่เสาไปที่ใช้ใช้แบบอัดแรง เสา 6 เมตร 1 ต้นราคา 1300 เสา 5 เมตร 7ต้นๆละ 800 บาท รู้แค่นี้ค่ะ

rerk
*

« ตอบ #154 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:36:34 PM »

เสา คอร 8 เมตร ต้นละประมาณนี้หละครับ
รวมค่ายก+ขุด+ฝัง ประมาณ 2,400 (เต็มที่ - ราคาก่อสร้างกลาง)

300/40 = 7.5 คิดไป 8 ต้น
รวมค่าเสา 8x2400 = 19200

สาย THWA 35 sq mm เมตรละ 22 (โกลบอลเฮาท์)
300x2x22 =13200 บาท

อุปกรณ์ ชุดติดหัวเสา 8 x 60 = 480 บาท (ประมาณ)

รวม  32880 ประมาณ

สิ่งที่ยังไม่ได้รวม คือ ค่าแรง หม้อไฟ ค่าส่วย อื่นๆ    ยิ้มกว้างๆ

น้าน้อยจ้างไปทำอย่างอื่นด้วย เลยราคาเพิ่มนิดหน่อย ขนหน้าแข้งไม่ร่วง  ยิงฟันยิ้ม

nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #155 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:44:08 PM »

สวัสดีค่ะพี่ ๆ ทุกท่าน
น้องใหม่ค่ะ อยากเป็นเกษตรกร ไปถามเรื่องที่ไฟฟ้ามาเหมือนกันค่ะ บอกว่าตอนนี้ไม่มีงบประมาณส่วนนี้เลย ต้องรออีกหลายยยยปี
ขอสอบถามพี่ ๆ นะคะ ว่า  ถ้าเกิดว่าจะใช้ พลังงานแสงอาทิตย์ (โซล่าเซลล์) จะดีกว่ามั๊ยคะเนี่ย  เนื้อที่ประมาณ 50 ไร่ค่ะ   รบกวนพี่ ๆ ผู้รู้ช่วยบอกเกษตรกรน้องใหม่(ในอนาคตอันใกล้) บ้างนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ  เศร้า

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

« ตอบ #156 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 08:33:42 PM »

น้องใหม่ค่ะ อยากเป็นเกษตรกร ไปถามเรื่องที่ไฟฟ้ามาเหมือนกันค่ะ บอกว่าตอนนี้ไม่มีงบประมาณส่วนนี้เลย ต้องรออีกหลายยยยปี
ขอสอบถามพี่ ๆ นะคะ ว่า  ถ้าเกิดว่าจะใช้ พลังงานแสงอาทิตย์ (โซล่าเซลล์) จะดีกว่ามั๊ยคะเนี่ย  เนื้อที่ประมาณ 50 ไร่ค่ะ   รบกวนพี่ ๆ ผู้รู้ช่วยบอกเกษตรกรน้องใหม่(ในอนาคตอันใกล้) บ้างนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ  เศร้า

มันคืนทุนในระยะยาวครับ  ไม่ทราบว่าคุณนกอยู่จังหวัดไหน มีเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไรบ้าง และ เครื่องใช้ไฟฟ้าที่จะใช้ในอนาคต มันดีตรงที่ว่าเี่รามีไฟของเราเอง ไม่ต้องง้อใคร  ยิงฟันยิ้ม  ถ้าจะเอาโซล่าจริงๆ หาข้อมูลเยอะๆครับ และให้ข้อมูลที่คุณมี เพื่อนๆท่านอื่นที่รู้เค้าจะได้ช่วยดูครับ  ยิงฟันยิ้ม

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #157 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:43:21 PM »

ถ้าจะลงทุน เอาโซล่าเซลมาทำเกษตรในพื้นที่ 50 ไร่เกรงว่าเอาเงินไปขยายเขตไฟฟ้าน่าจะถูกกว่า
เพราะโซล่าเซลนะตอนนี้แพงมากครับ วัตต์ละประมาณ 200 บาทแค่แผงโซล่าเซล 120 วัตต์ก็ 20,000 กว่าบาทไปแล้วยังไม่นับอุปกรณ์อื่นๆอีกพอสมควร ยิ่งเอาไปสูบน้ำงบประมาณจะบานปลายนะครับ  ตกใจ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #158 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 06:04:49 PM »

ขอบคุณมากค่ะคุณ Mahajoan  และ  คุณ konthain(นพ) ค่ะตอนนี้รอไฟฟ้าสรุปอยู่ค่ะว่าจะมีค่าใช้จ่ายทั้งหมดเท่าไหร่ จะไหวมั๊ยน๊า
เกษตรพอเพียง เกรงว่าจะมีกะตังค์ไม่เพียงพอซะละ เฮ้อ !  แต่อยากทำมากค่ะ ใฝ่ฝัน และฝันใผ่ มากกกกก ค่ะ  อยู่อุตรดิตถ์ค่ะ อำเภอทองแสนขันค่ะ

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
Mahajoan
*

« ตอบ #159 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:08:43 PM »

ขอบคุณมากค่ะคุณ Mahajoan  และ  คุณ konthain(นพ) ค่ะตอนนี้รอไฟฟ้าสรุปอยู่ค่ะว่าจะมีค่าใช้จ่ายทั้งหมดเท่าไหร่ จะไหวมั๊ยน๊า
เกษตรพอเพียง เกรงว่าจะมีกะตังค์ไม่เพียงพอซะละ เฮ้อ !  แต่อยากทำมากค่ะ ใฝ่ฝัน และฝันใผ่ มากกกกก ค่ะ  อยู่อุตรดิตถ์ค่ะ อำเภอทองแสนขันค่ะ
ใช่ครับมันแพงอย่างที่พี่นพบอก แต่หากเราเอามาใช้แค่เป็นไฟฟ้าในบ้านก็ีคงได้ ส่วนจะเอาไปสูบน้ำอาจจะใช้เครื่องสูบน้ำแทน หรือเครื่องสูบน้ำไฟฟ้าขนาดเล็ก โดยเราต้องสร้างหอเก็บน้ำสูงเพื่อเก็บน้ำ  แต่เราต้องรู้ขนาดน้ำที่แน่นอนสำหรับสวนเราน่ะครับ
  สรุป ต้องมีข้อมูลและศึกษาให้ดีก่อน สำรวจต้นทุนของเรา แล้วค่อยวางแผนตัดสินใจ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์