หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 318583 ครั้ง)
น้าน้อย
เกษตรกรมือใหม่
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:36:44 PM »

ตกลง  ลงไฟไปแล้วแบบไฟเข้าสวนครบหมดในราคา 47000 บาท   ลังเล ลังเล ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2011, 07:42:42 AM โดย น้าน้อย » บันทึกการเข้า

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000

Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 01:42:09 PM »

ตัวผมเองเริ่มเปิดกระทู้ จนบัดนี้ผมก็ยังไม่กล้าที่จะทำเลยครับ แต่เห็นสิ่งที่เกิดขึ้นที่มาเล่าให้ฟังแล้ว
ผมก็ยังไม่กล้าเริ่มครับ ขอบคุณสำหรับประโยชน์ข้อมูล รายละเอียดต่างๆที่มาร่วมแบ่งปันกันครับ

ผมคิดว่าพวกเราไม่ควรเสียเงินเสียทองให้เปลืองเงินในกระเป๋าจนเกินจากที่ควรจะจ่ายเท่านั้นเอง

หากทางการไฟฟ้าประจำตำบล อำเภอจะให้ความช่วยเหลือตามนโยบายของรัฐอย่างที่ให้คำมั่นสัญญาไว้
ว่าจะให้บ้าน และพื่นที่เกษตรได้รับไฟฟ้าเข้าถึงทุกหมู่บ้านจริงๆและถือเป็นแผนพัฒนาเร่งด่วนแล้วผมว่า
เราคงได้ทำอะไรๆได้อย่างไม่ติดขัดตามเป้าหมายที่ตั้งไว้ให้เกิดภาคเกษตรอย่างยั่งยืน 

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
khunpu
*

« ตอบ #114 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:24:05 AM »

เป็นเสาแป็บ 6 เมตร ศก 3 นิ้ว คาดน้ำเงิน
ใช้แทนเสาปูนเพราะ แถวผมเสาปูนแพงมั่กๆ
khunpu
*

« ตอบ #115 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:24:37 AM »

khunpu
*

« ตอบ #116 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:31:52 AM »

รูปนี้ ช่างกำลังดึงสายกันอยู่ เป็นสาย al 50 -สองเส้น แต่ใส่แลกไว้ 4 ช่อง เผื่ออนาคตจะได้ร้อยอะไรเพิ่มเติม
แลกใช้การเชื่อมแน่นเข้ากับเสา เคาะสแล็กทำความสะอาดแล้วทาสีรองพื้นกันสนิมแล้วทับหน้าด้วยสีบรอนเงิน
ส่วนแผ่นที่เจาะรูด้านข้างที่เห็นนั่น ไว้ร้อยฐานโคมไฟถนน หรือไว้ร้อยอุปกรณือื่นหากมีจะได้้ไม่วุ่นวายเชื่อมภายหลัง (ไว้พาดบันไดได้ด้วยเลย)
ส่วนฐานมีการใส่สามเหลี่ยมหางปลา (เรียกอย่างนี้หรือเปล่า) เพื่อต้านทานการโยกตัวของเสา

เกษตร...ถ้ามีไฟก็จะดี
เพื่อเป็นข้อมูลสำหรับทุกท่านครับ

phaiboon802
*

« ตอบ #117 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 07:29:54 PM »

เสาเหล็กแบบนี้ต้นละเท่าไรครับ ยิ้มเท่ห์

phaiboon802
520 ม.4 ต.ไทรงาม อ.ไทรงาม
จ.กำแพงเพชร 62150
น้าหริ
*

« ตอบ #118 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:43:05 PM »

งง.กระทู้นี้จังครับ.ทำไมค่าใช้จ่ายแต่ละท่านแพงแพ้งแพง.เสาต้นสุดท้ายของไฟฟ้าห่างจากเขตที่ดินกี่ ม.อ่านไม่เจอแต่ในที่ดินเสาไฟทำไงก็ได้ ไม้สน เหล็กกลมมีรูขนาด 2 นิ้วต้นไม่บาท เสาไม้เก่าก็ได้ ระยะไม่ยื่นมือจับได้ ขอไฟเพื่อการเกษตร  ไม่เกี่ยว อบต.ชนการไฟฟ้าแบบเสียงแข็งหม้อแปลง 15 แอมป์ ใชสาย อลูมิเนียม เบอร์ 16ใหญ่กว่านั้นต้องตัด ให้เล็กเท่า 16 อยู่ดี เพราะยัดใส่หม้อแปลงไม่ได้  เกินนั้นเปลืองเปล่าๆ มัดจำหม้อ 3,***กว่าบาท สายอลูฯ ก็ต้องมีฉนวน 2 เส้น เพราะสาย N ก็มีไฟ ถ้าสายNมันหลุดหรือขาด แล้วเราเสียบเครื่องใช้ไฟฟ้าอยู่ สาย Lจะวนตามสาย Nค่าไฟ ปกติ ไม่เกิน 90 หน่วยก็ ฟรี ผมฟรีมา 2 ปีแล้ว ผมว่าคุณใช้คนผิดประเภทหรือเปล่า หรือเปิดตัวแบบว่า ข้ารวย(ขอโทษ) ถ้าไฟ ตกก็หาตัวดึงไฟ แบบที่ ลิเก หรือวงดนตรีใช้ดึงไฟตอนมีมหรสพน่ะ 15แอมป์ ติดแอร์ 1 ตันได้ เกือบ 10 ตัว(1,***กว่า วัตต์ ต่อ ตัว) 15 โหลด ได้ 3 เท่า คือ 45 แอมป์ครับ ถ้าไฟตกกลัวมอเตอร์พังก็ใส่แมกเนติก ในกระทู้ถามตอบ หัวข้อการป้องกันอุปกรณ์เครื่องใชไฟฟ้า(ปั๊ม)เสียเมื่อไฟฟ้าตกโดยที่เราไม่ทราบ จะเสียใต้โต๊ะก็ตอนติดหม้อแปลง ผมจ่าย3 คน 500 บาท

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
beach cabin
*

« ตอบ #119 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 12:57:48 AM »

ใช้สายทองแดงเจอแน่ค่ะขโมย ขอยืนยัน มาเร็วเครมเร็วมองไม่ทันเลยค่ะ เปิดกิจการสปา ติดถนนศรีสมาน ดอนเมือง โดนตัดสายไปสองครั้ง
ตามช่างการไฟฟ้ามาติดตั้ง3000 ซื้อสายอีกหมื่นกว่าต่อครั้ง ครั้งสุดท้ายใช้สายอลูมิเนียม ขโมยไม่มากวนใจ ว่าแต่มันรู้ได้ยังไงว่าเราเปลี่ยนเป็นสายอลูมิเนียมแล้ว หุหุ
น้าน้อย
*

« ตอบ #120 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 07:46:32 AM »

งง.กระทู้นี้จังครับ.ทำไมค่าใช้จ่ายแต่ละท่านแพงแพ้งแพง.เสาต้นสุดท้ายของไฟฟ้าห่างจากเขตที่ดินกี่ ม.อ่านไม่เจอแต่ในที่ดินเสาไฟทำไงก็ได้ ไม้สน เหล็กกลมมีรูขนาด 2 นิ้วต้นไม่บาท เสาไม้เก่าก็ได้ ระยะไม่ยื่นมือจับได้ ขอไฟเพื่อการเกษตร  ไม่เกี่ยว อบต.ชนการไฟฟ้าแบบเสียงแข็งหม้อแปลง 15 แอมป์ ใชสาย อลูมิเนียม เบอร์ 16ใหญ่กว่านั้นต้องตัด ให้เล็กเท่า 16 อยู่ดี เพราะยัดใส่หม้อแปลงไม่ได้  เกินนั้นเปลืองเปล่าๆ มัดจำหม้อ 3,***กว่าบาท สายอลูฯ ก็ต้องมีฉนวน 2 เส้น เพราะสาย N ก็มีไฟ ถ้าสายNมันหลุดหรือขาด แล้วเราเสียบเครื่องใช้ไฟฟ้าอยู่ สาย Lจะวนตามสาย Nค่าไฟ ปกติ ไม่เกิน 90 หน่วยก็ ฟรี ผมฟรีมา 2 ปีแล้ว ผมว่าคุณใช้คนผิดประเภทหรือเปล่า หรือเปิดตัวแบบว่า ข้ารวย(ขอโทษ) ถ้าไฟ ตกก็หาตัวดึงไฟ แบบที่ ลิเก หรือวงดนตรีใช้ดึงไฟตอนมีมหรสพน่ะ 15แอมป์ ติดแอร์ 1 ตันได้ เกือบ 10 ตัว(1,***กว่า วัตต์ ต่อ ตัว) 15 โหลด ได้ 3 เท่า คือ 45 แอมป์ครับ ถ้าไฟตกกลัวมอเตอร์พังก็ใส่แมกเนติก ในกระทู้ถามตอบ หัวข้อการป้องกันอุปกรณ์เครื่องใชไฟฟ้า(ปั๊ม)เสียเมื่อไฟฟ้าตกโดยที่เราไม่ทราบ จะเสียใต้โต๊ะก็ตอนติดหม้อแปลง ผมจ่าย3 คน 500 บาท

ทีแรกคิดว่าจะลงไฟแบบเข้าบ้าน  แต่ส่งเรื่องไปที่  อบต.ให้มาตรวจบ้าน(กระท่อม)ส่งไป 1เดือน
ไปตามเรื่องที่  อบต. ท่านว่านายกไม่อยู่ไม่มีคนเซ็น  รอไม่ไหวเลยลงแบบไฟเพื่อการเกษตร
เห็นว่าถ้าขอแบบไฟเข้าบ้านจะถูกกว่าไม่ได้รวยค่ะ  แต่ที่ต้องใช้เสาปูนเพราะปลวกชุมมาก 
ไ่ม่แน่ใจว่าเสาไม้จะอยู่ได้ถึง 2ปีรึป่าว  ที่ใช้หม้อ 15 เพราะ ไฟฟ้าแนะนำ อีกอย่างไฟตกบ่อยมาก
ข้อสำคัญความรู้เรื่องไฟฟ้าแทบไม่มี  ต้องว่าไปตามที่ช่างเขาบอก

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
น้าหริ
*

« ตอบ #121 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 08:42:01 AM »

:'(ขอโทษนะครับคุณ น้าน้อย ที่แรงไปนิด เนื่องจากผมเคยชนการไฟฟ้ามาครั้งนึง เมื่อตอนขอไฟเข้าสวน 3 รอบครับ ไล่มาตั้งแต่ พนักงาน ยัน ผอ.ครับ ยังมาเจอตอนติดมิเตอร์อีกรอบ จะตรวจไม่ผ่าน เลยต้องจ่าย 500บ. ความที่ไม่รู้  เลยเป็นเป้าหมายของผู้มีอำนาจ  ส่วนเรื่องรวยๆนั้น ผมเคยเข้าวงสนทนา  มีคนพูดว่า  ยังไม่รวยทำเกษตรแบบพอเพียงยาก  ผมเองก็เถียง  ถ้าผมรู้อรรถภาพ(เขียนผิดเปล่า?) ของตัวเอง ทำไมถึงยาก ยกตัวอย่างขายของในสวน  วันละ 300-400 บ.9,000-1,200บ./ด.100,000-140,000/ปี กรณีมีที่ 15 ไร่ ทำงานแบบสบายๆ หักค่าใช้จ่าย  5-6,000บ./ด.หรือคุณน้าน้อยคิดไง  นอกประเด็นอีกแล้วจบนะ
ด้วยความเคารพ
น้าหริ

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
chodmai
*

« ตอบ #122 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 07:35:20 PM »

ผมขอติง   เรื่องเอาเหล็ก มาทำเสาไฟนิดหนึ่ง ผมว่ามันอันตรายมาก เรื่องกระแสไฟรั่วลงเสาเหล็ก ตอนเด็กๆผมชอบไปเล่นแถวสพานปลาบ่อยเขาใช้เสาเหล็กทำเสาไฟ ผมโดนไฟดูดบ่อยมาก แปลกไปทีไรชอบไปยืนเกาะแต่เสาไฟ ถ้านึกได้ว่าไฟจะดูดก็ไม่เกาะ แต่ลืมทุกที 
     ส่วนในที่มีปลวกชุม ก็ใช้เสาไม้ได้ ผมเอาไม้แก่น (ก็ไม่รู้แก่นอะไร) เป็นส่วนที่ฝังลงไปในดิน แล้วต่อด้วยไม้ยูคาด้านบน จะใช้น๊อตยึดหรือเอายางนอกมอไซค์มัดก็ได้ แต่อายุใช้งานประมาณ ๕ ปี ต้องซ่อมบำรุง
jupeter
*

« ตอบ #123 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 08:16:25 PM »

ไร่ตาผม อยู่ห่างจากเสาไฟต้นสุดท้าย 2 กิโลเมตร และเป็นที่ทำการ อบต อยู่มา 20 ปี ไม่มีไฟฟ้า มีบ้านอยู่หลังเดียว ในระยะ 2 กิโล
ไม่มีบ้านเลขที่ ผมเลยอาสาไปขอบ้านเลขที่ให้ และไปขอไฟ การไฟฟ้าเขาช่วยได้ 1 กิโล กับหม้อแปลง อีก 1กิโลเขาบอกออกเอง
ประมาณ 2 แสน แต่จะประเมินให้อีกที จะเอาดีหรือเปล่าครับ อนาคตกลัวแพงกว่านี้ อยู่ สามหมอ อุดรครับ
น้าน้อย
*

« ตอบ #124 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 07:16:01 AM »

ไม่เป้นไรค่ะ น้าหริ  ยิงฟันยิ้ม ;Dเข้ามาที่นี่มาหาเพื่อนค่ะ   จุมพิต จุมพิต แต่จริงๆทำเกษตรแบบพอเพียงนี่ 
 ต้องทำตัวให้อยู่แบบพอเพียงด้วย   ไม่ง่ายเลยนะจากการรุกคืบของทุนนิยม   และความอยากได้ของเรา
เรื่องเสาไม้แก่น หาไม่ง่ายเลยนะหาที่ซื้อก็ไม่มี ที่สวนลงเสาปูนไปสูง  5 เมตรราคา 1300  และ 4 เมตร ราคา 800 บาท
มาปักให้เสร็จ  ที่แพงน่าจะค่าสายไฟและค่าแรงช่างจากที่สอบถามช่าง2-3คน ก็คิดในราใกล้เคียงกัน  ได้รับคำแนะนำจากที่นี่
ไปคุยกับช่างได้ลดราคาไป 5000 บาท   จาการอ้างอิงของหลายท่าน  นับว่าเป็นเรื่องที่ดีมาก
 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2011, 08:23:38 AM โดย น้าน้อย » บันทึกการเข้า

apisit_jub
*

สบายใจที่ได้ทำเกษตร

« ตอบ #125 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 09:50:50 AM »

ข้อมูลดีมากเลยครับกระทู้เพื่อเป็นแนวทางในการดำเนินงานต่อไป...ครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ทำงานที่สมุทรปราการ .....ทำไร่ที่โคกสำโรง ลพบุรี
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #126 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 10:26:35 AM »

เป็นเสาแป็บ 6 เมตร ศก 3 นิ้ว คาดน้ำเงิน
ใช้แทนเสาปูนเพราะ แถวผมเสาปูนแพงมั่กๆ

เป็นความคิดที่ดีเลยครับ กลับไปจะทำมั่ง ตั้งเสาไฟดึงสายข้ามถนน สูงดีครับ แถมประหยัดและแข็งแรงอีกต่างหาก (ลืมนึกได้ไงหว่า  จุมพิต)
tanongsuk
*

« ตอบ #127 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 07:26:02 PM »

อันตรายมากครับใช้เสาเหล็กเพราะสายเวลานานเข้าสาย L จะตกจากลูกลอกจะบาดแล้วไฟจะรั่วลงเสาเหล็กผมเห็นวัว ควาย ตายมาแล้วตัวแล้วนะครับ ถ้าจะใช้จริงฯ ให้ตอกเสาดินครับ เอาชนิด 2.40 เมตรครับ แต่ก็อันตรายอยู่ครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์