ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน

<< < (22/79) > >>

josave69:
พอดีผมจะซือ้ที่นะคับพี่ อยู่ ขอนแก่น อ แวงใหญ่ ต ใหม่นาเพียง บ้าน หนองแดง
หน้าที่ติดถนน เข้าหมู่บ้าน มีเสาร์ไฟสูงอยู่ตรงข้ามถนนคิดว่าคงโยงข้ามถนนไม่ได้แน่ ต้องขอไฟจากหมู่บ้านมาประมาณ500 เมตร เจ้าของที่บอกว่าผู้ใหญ่จะทำการขอ อบต ให้ ต้องใช้เสาร์โยงมา 6ต้น ถ้าทาง อบต ทำให้ก็คงดี แต่ ลองโทรไปการไฟฟ้า แวงใหญ่ บอกว่าให้มาลงชื่อขอไฟฟ้าส่วนขยาย และไม่รู้เวลาว่านานไหม ถ้าเสียค่าใช้จ่ายเองคงไม่ต่ำกว่า50000-70000 แน่ เลยว่าจะลองขอแบบทำเกษรดู น่าจะใช้ได้ หรือไม่ก็โยงสายเองเลยจากหมู่บ้านง่ายดี 555 ปลั้กสามตาสัก 50 ตัวคงพอถึง คืออยากถามพี่ๆหรือผู้รู้ว่ามีโอกาสที่ไฟจะผ่านที่ผมไหมคับ อีกกี่ปี เพราะผมอยากเอาไม้ไปปลูกไว้นะคับ พวกไม้มะค่า พะยูง ไม้สัก ไม้พวกนี้ ต้องขออนุญาตปลูกใช่ไหมคับ สัก10 ปี น่าจะตัดขายและนำเงินมาปลูกบ้านได้บ้าง ยังไงพี่ๆลองเสนอความคิดให้หน่อยนะคับว่าควรจะทำไงดีกับที่ผืนนี้ 5 ไร่เป็นที่นาคับ
ใจอยากทำแบบเกษรผสมผสาน และปลูกบ้านแบบรีสอทบ้านดิน แบบพี่โจน จันได ทำสวยๆ อนาคตคงมีคนตามมาปลูกบ้างและคงเป็นหมู่บ้านที่สวยมากๆเลยพี่ๆ สนใจมาอยู่กับผมไหมคับอยู่กันเป็นคู่ๆ อยากกินไรก็เอามาแลกกัน ปลาแลกไก่ ไก่แลกหมู ประมาณนี้นะคับและเราก็จะทำสบู่ ยาสีฟันไว้ใช้กันเอง ใครมีผลผลิตอะไรในไร่ตัวเองก็เอามารวมกันไปขาย คงเป็นหมู่บ้านที่มีความสุขนะคับเหมือนได้ผักผ่อนทุกวันเพราะเราทำเป็นสไตร์รีสอรทแต่เราอยู่อาศัยกันจริงๆ

chodmai:
  ตอบให้น้าน้อยก่อน   ผมก็เห็นใจที่คุณหาช่างถูกกว่านี้ไม่ได้้  เรืองขอไฟที่ช่างจะขอให้  ระวังโดนอีกนะ
ค่าขอไฟชั่วคราว เป็นค่า มิเตอร์ ๗๕๐ บาท
                      ค่าประกัน ๒,๐๐๐ บาท
                      รวมต้องจ่าย ๒,๗๕๐ บาท
ถ้ามากเกินว่านี้มากก็ มาลอง สอบถามในนี้ดู   
  ตอบคุณโจเชฟ ของคุณอยูไกลเสาไฟมาก คงหมดค่าสายไฟและอุปกรณ์ประมาณ ๓๐,๐๐๐ บาท(หมายถึงติดตั้งเสาเอง
ทำเองทั้งหมด )หลายท่านก็มีที่อยู่ไกลเสาไฟ เป็นกิโล  เสาไฟกี่อยู่ฝั่งตรงข้ามถนน ผมคิดว่าน่าจะเป็นไฟแรงสูง ถ้าจะต่อตรง
นั้น ก็ต้องเสียค่า หม้อแปลง ค่าเสา ผมว่าคงจะหมดไม่ต่ำกว่า ๕๐,๐๐๐บาท    แต่ถ้าเป็นไฟแรงต่ำก็ใช้ได้เลย
   ถ้าคุณมาปลูกบ้านอยู่ อีกไม่นานก็จะมีเพื่อนบ้านตามคุณมาปลูกบ้านตามคุณ  อย่าลืม เดินสายไฟเส้นใหญ่เพื่อเพื่อนบ้าน
ที่จะมาขอต่อไฟกับคุณด้วยละ เพราะถ้าคอยให้ อบต ทำให้นะต้องมีบ้านหลาย ๆ หลัง ถึงจะง่าย และเร็ว

น้าน้อย:

ขอบคุณมากค่ะ
จะขอไฟลงบ้านเลยที่จริงเป็นขนำสวน(กระท่อม) มีห้องน้ำพออยู่ได้  ขอบ้านเลขที่แล้ว แต่รอ อบต.ไปตรวจก่อน
ลง หม้อ 15 แอม น่าจะ ต้องจ่ายเท่าไร  เฮ้อถ้าไม่มีเงินเก็บเลยนี่ชาวบ้านเรา ไม่สามารถมีไฟฟ้าใช้ได้ 
 ทำไมมันถึงได้แพงนักหนา  หรือไฟเขาทำไว้สำหรับคนรวยๆใช้กัน :-\ :-\

chodmai:
อ้างจาก: น้าน้อย ที่ พฤษภาคม 12, 2011, 08:13:29 PM

ขอบคุณมากค่ะ
จะขอไฟลงบ้านเลยที่จริงเป็นขนำสวน(กระท่อม) มีห้องน้ำพออยู่ได้  ขอบ้านเลขที่แล้ว แต่รอ อบต.ไปตรวจก่อน
ลง หม้อ 15 แอม น่าจะ ต้องจ่ายเท่าไร  เฮ้อถ้าไม่มีเงินเก็บเลยนี่ชาวบ้านเรา ไม่สามารถมีไฟฟ้าใช้ได้ 
 ทำไมมันถึงได้แพงนักหนา  หรือไฟเขาทำไว้สำหรับคนรวยๆใช้กัน :-\ :-\

หม้อ ๑๕ แอมป์  ราคาข้างบนละครับ  ไฟชั่วคราวจะให้หม้อ ๑๕แอมป์  แต่ค่าไฟแพงนะ หน่วยละ ๔.๗๐ บาท
ใช้ประหยัดๆหน่อย 

asathai:
ถ้าเป็นต้นสนทะเล หล่ะคะ เราปลูกไว้ตอนนี้ อีกสักสามสีปี ถึงเค้าไม่ขยายเขต เราก็ ใส่หมุดยึดสายไฟที่ต้นสน จะกลายเป็นเสาไฟฟ้าตามธรรมชาติ ไม่ต้องขุดไม่ต้องซื้อ ไม่ต้องจ้างค่าแรง แค่ปืนขึ้นไปติดสายเท่านั้นเองค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว