หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 254568 ครั้ง)
Kong51@ขุนดง
เกษตรกรมือใหม่
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 09:16:29 AM »

ที่ดินยังไม่มีไฟฟ้าเข้าถึง แต่เสาไฟฟ้ามาถึงใกล้ๆที่ดินซึ่งมีบ้านใกล้เคียงตั้งอยู่ หากจะขอทางการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค
เดินเสาไฟต่อเข้าที่ดินเพื่อขยายเสาต่อเพื่อเตรียมสร้างบ้าน มีค่าใช้จ่ายที่ต้องเสียให้กับการไฟฟ้าเท่าไหร่ครับ
คิดเป็นเสาๆไปหรือเปล่าครับ รบกวนถามประเด็นนี้หน่อยครับ

1. หากติดต่อเจ้าหน้าที่แบบมาตรฐานทั่วไปกับแบบมีเส้นแตกต่างกันไหมครับในแง่ค่าใช้จ่าย
2. ความรวดเร็วในการอนุมัติให้เพิ่มเสาไฟตามคำร้องของเรากี่วันครับ
3. ได้ยินมาว่ามีการแอบลักสายไฟ จึงมีชาวบ้านบางคนใช้สายไฟเปลือย 1 เส้นเป็นอลูมิเนียม จริงหรือครับ
4. ข้อดีข้อเสียระหว่างสายไฟทองแดงกับอลูมิเนียม เป็นอย่างไรครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าในความเห็นและคำตอบทุกคำตอบครับ
ที่ดินอยู่ อ.วังทอง จ.พิษณุโลก

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 09:32:30 AM »

เท่าที่ขอ ก็ ไปขอ กับหารไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ไม่เคยใช้เส้นอะครับ

เรื่อง ขอไฟ ไม่ค่อย จะ สันทัด เท่าไร อิอิ

แต่เจ้าสายไฟนี่ สิ โดนมาแล้ว สายทองแดง โดนลักตัดแน่ๆๆ โดนมาแล้ว สายนีเนียม กลับไม่โดน แต่ที่สวน ใช้ แบบมีปลอกหุ้มไม่ได้ เปลือย แบบว่า เสียว กลัวกิ่งไม้ใบไม้ไปผาดถูก แล้ว เราไม่รู้ ไปจับต้นไม้เข้า
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 09:50:28 AM »

ยังไม่มีบ้านเราสามารถขอไฟแบบชั่วคราวได้ครับ
...ไฟฟ้าจะเอามิเตอร์ไปติดที่เสาไฟใกล้ที่สุดแล้วเราลากสายมาที่ที่เราเองอะครับ
...หรือท่านสามารถขอไฟแบบ เกษตร ได้ครับ
...การติดมิเตอร์ก็ติดแบบไฟชั่วคราวครับ
...ทราบแต่ว่าขอไฟชั่วคราวต้องมีประกันมิเตอร์ประมาณ 6000 หรือประมาณนี้อะครับ
...ถ้าเราเปลี่ยนมาเป็นไฟถาวรมีบ้านเลขที่แล้วเงินส่วนนี้จะคืนให้
...ส่วนสายไฟแนะนำให้ใช้สายแบบ อลูมิเนียมครับ
...ถ้าลากสายยาวๆต้องใช้สายใหญ่หน่อยครับ ประมาณ 16 สแควมิล
...16 มิลยาว ประมาณ 90 หลา หรือ 100 เมตรประมาณเนี้ย ขดละ 720 บาทมีขึ้นลง
...เป็นสายเดี่ยวเราต้องลาก 2 เส้น
...ถ้าต้องการประหยัดให้ใช้สายเปลือยกับเส้น N อะครับจะประหยัดได้นิดหน่อย
...สาย N จะไม่มีไฟครับ..ไม่ดูด
...สาย L ต้องใช้สายแบบมีฉนวนหุ้มครับ
...สายทองแดงจะแพงกว่ามาก ประมาณ 3 เท่าตัว ต่อม้วนขนาด 10 สแควมิล และพวก ขโมยมันชอบอะครับ
...แต่ถ้าใช้สายทองแดงใช้สายขนาด 10 สแควมิล ก็พอครับ
...เพราะสายทองแดงกระแสร์ไฟเดินได้ดีกว่า สายอลูครับ
...เราจึงต้องใช้สายอลูที่ใหญ่กว่าทองแดงอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2009, 09:53:28 AM โดย ลุงแว่น » บันทึกการเข้า

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 11:26:11 AM »

ขอบคุณ  คุณtomy ลุงแว่น  และคุณtinger ครับ แต่คำถามเกิดเลยครับ

- เสาปูน เสาหนึ่งราคาเท่าไหร่ครับ(ถ้าทราบ) ซื้อแล้วให้คนขายตั้งเสาหรือการไฟฟ้าตั้งให้ครับ ค่าตั้งเสาราคาเท่าไหร่ครับ

- ระยะห่างของแต่ละเสาประมาณกี่เมตรครับ จะได้ทราบจำนวนว่าจะซื้อกี่เสา

- สาย L 1 เส้น and N อีก 1 เส้นเดินควบคู่ไปถูกต้องไหมครับ เท่ากับว่าต้องซื้อมาอย่างละเส้น ส่วนความยาวก็แล้วแต่ว่าต้องใช้กี่ม้วน ตามที่ลุงแว่นแจ้งว่า 1 ม้วน ยาวประมาณ 90 หลา หรือ 100 เมตร สายอลูต้องใช้ 16 มิล สายทองแดงต้องใช้ 10 มิล อยู่ที่เลือก คำถามต่อมา สาย L มีฉนวนหุ้ม แต่สาย N ไม่มีฉนวนหุ้ม คำถามคือ : สายอลูมิเนียมไม่มีฉนวนหุ้มมีด้วยเหรอครับ ฟ้าผ่ามีผลไหมครับ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 11:59:44 AM »

ราคา เสาปูน จำไม่ได้แล้ว  รู้สึก คิด เป็นเมตรนะ ถ้าจำไม่ผิด  ถ้า เสาตั้งในสวน สูงจาก พื้น ๓ ถึง ๔ เมตร ก็ พอครับ ถ้ามีสิบล้อ ก็ ต้อง เอาเสาตรงที่สิบล้อผ่านสูงหน่อย

ระยะห่าง ประมาณ ๑๐ เมตร ขาดเกิน ไม่กี่ ศอก  เราสั่งเสาจากร้าน แล้ว ก็ หาช่างมาขุดหลุมรอ รอที่ร้านมาก็ยกวางตีไม้คล้ำเทปูน กลบดิน หรือจะจ้างช่างของ การไฟฟ้าก็ได้ เป็นรายได้พิเสษ ของเขา

สายเปลือย ก็ ที่ เขาใช้อยู่บนต้นเสาของ การไฟฟ้า อะครับ เข้าจะไม่ใช้สายที่มีฉนวน เพราะ มันหนัก

ซื้อสาย ก็ วัดว่า เดินไกลแค่ไหน ก็ ซื้อมาอย่างละเส้น

สรุปสุดท้าย ถ้าไม่สันทัดในการทำ ติดต่อ พวกช่างการไฟฟ้า เขาทำเบร็จเสร็จ ราคาต่อรองดู ว่าจะให้เขาคิดแต่ค่าแรง เราหาอุปกรณ์ หรือให้เขาทำให้เสร็จสรรพ เราใช้ไฟได้เลย รอจ่ายบิลอย่างเดียว อิอิออ

Liked By: tapairat, iple
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 12:33:15 PM »

ช่ายยยยยครับต้องเดินสายมา 2 เส้นอะครับ
.....ถ้าไม่ยาวไกลนักก็ใช้สายแบบมีฉนวนหุ้มทั้ง 2 เส้นเลยบดีกว่า
.....เรื่องฟ้าผ่าไม่ต้องกลัวครับตามยอดเสาเค้ามีสายล่อฟ้าแล้ว
.....มาตรฐานเสาไฟที่ปักกันห่างต้นละประมาณ 40 เมตรครับ
.....ถ้าเราใช้ไฟชั่วคราว หรือไฟเกษตรเราปักเสาเองก็ได้ครับ
.....ใส้เสาปูนที่มีหล่อเสร็จไว้ปลูกบ้านอะครับ...สูง 5-6 เมตร ก็ได้.
.....เคยเห็นบางแห้งใส้ท่อเหล็ก 2-3 นิ้วมาทำเสาไฟลากเข้าที่ก็มีครับ
.....แต่ถ้าใช้เสาของการไฟฟ้าถ้าต้องขยายเขตค่าเสาค่าสายค่าแรงของการไฟฟ้าคงหลายอยู่ครับ
.....ต้องดูระยะทางจากเสาต้นสุดท้ายมาที่ที่เราไกลแค่ไหนอะครับ
......สายอลูที่ไม่มีฉนวนหุ้มมีขายครับแต่ต้องซื้อแบบม้วนโตๆมากอะครับม้วนประมาณ 500 เมตรอะ16 มิล

Liked By: 8888, Tongpoon

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 04:10:43 PM »

ขอบคุณลุงแว่นมากเลยค่ะเรื่องไฟชั่วคราวเพราะดวงกะลังจะขอหม้อที่สวนอยุธยาพอดียังไม่ปลูกบ้านค่ะขอไฟไว้รดน้ำอัตโนมัติ เหมือนลุงแว่น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
leka
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 04:17:56 PM »

เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ กำลังมีโครงการจะขอไฟ้ใช้ที่สวนเหมือนกันค่ะ

Liked By: tapairat
tiger
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 01:12:34 AM »

ตรงกันเลยครับ กับสถานะการณ์ของคุณ ที่ของพ่อผม ไม่มีไฟฟ้าผ่านเจ้าหน้าที่อ้างว่าอยู่นอกเขต ทั้งๆที่ที่ดินข้างๆเขาก็มีไฟฟ้าใช้กันทุกบ้าน ให้ญาติๆช่วยไปคุยกับการไฟฟ้า ก็ทราบว่าถ้าจะต่อไฟฟ้าก็ต้องวางเสาและลากสายไฟเอง
แต่คนที่ติดต่อบอกให้รอก่อนสัก3เดือนอาจจะมีงานเข้าพื้นที่ตรงนั้น ก็รอไปโน่น 6เดือนไปคุยกันใหม่คราวนี้ บอกกันตรงๆว่า 1 แสน สำหรับการสางเสาและสายไฟเข้าไป ห่างจากเสาข้างถนนประมาณ 1 กิโลเมตร คุยไปบ่นไป ต่อไปมา 8หมื่น คุยกันนานมากครึ่งวันแล้ว
แม่ผมรำคาญก็เลยตัดปัญหาด้วยการ ตอบ ตกลงไป จะได้มีไฟฟ้าใช้เพราะ พ่อกับแม่ผมอยู่แบบจุดตะเกียง มีแบตเตอรี่เอาไว้ดูทีวี กลางคืนก็มืด อันตรายจากคนและสัตว์เพราะคนแก่ 2คนอยู่กันตามลำพัง ลูกไม่เอาไหนไม่ไปดูแล สุดท้ายจบที่ 8หมื่นครับ
ไวโคตรเวลารับตังค์ 2วันให้หลังเข้ามาทำการปักเสาเดินสายไฟ ติดหม้อไฟ 2 วันเสร็จ ก็ลองดูครับคร่าวๆนะครับ โกรธ ยิ้มกว้างๆ ร้องไห้

Liked By: 8888
tiger
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 01:57:28 AM »

ลืมบอกอีกนิดครับ ได้โปรโมชั่น ใช้ไฟฟ้าฟรี 6 เดือน ตกใจ จริงๆนะ ไม่มีใบเก็บค่าไฟมาจนหมดโปรฯก็มีใบมาเก็บเงินค่าไฟ ตามปกติครับ ยิ้ม

Liked By: 8888, Tongpoon
หล่อเล็ก
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 05:24:39 AM »

1 กม. 8 หมื่นบาท  ราคาฉัน(ท์)พี่ฉัน(ท์)น้องเหรอเปล่าครับราคานี้ เหรอว่าเป็นราคามาตรฐานทั่วไปของการไฟฟ้า

Liked By: napond, Solarman
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2009, 06:24:11 AM โดย หล่อเล็ก » บันทึกการเข้า
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 10:12:48 AM »

ของผมที่สุโขทัย   700  เมตร  80000  บาท  ทางไฟฟ้ามาจัดการให้  ที่อยู่ในเขตถนนสาธารณะ   แต่ในเขตที่ดินของเรา  เราต้องจ้างช่างมาเอง   เดินสายไฟใฟ้เรียบร้อย  รอทางไฟฟ้ามาเชื่อมต่อ   ถ้าเราอยู่ในที่ดิน  ไม่มีคนกล้าลักโขมย  ถ้าไม่เฝ้าก็หายครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
tiger
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 01:29:39 AM »

ถึงคุณหล่อเล็ก ราคานี้ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นมาตราฐานหรือเปล่านะครับ ลังเล แต่จากราคาที่คุณไผ่หวานลงไว้ก็ถือว่าใกล้เคียงกัน ก็อาเป็นว่าอ้างอิงที่ราคาประมาณเท่านี้ก็ได้มั้งครับ รูดซิบปาก
หรือเพื่อนๆสมาชิกมีใครได้ราคาดีกว่านี้อีกไหมครับ?
เชิงเดี่ยวกลับใจ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 11:04:57 PM »

ทำไมๆ แถวบ้านผม 700 เมตร เรียกช่างการไฟฟ้ามาดู วัดระยะให้ ช่างกลับไปคำนวณ แล้วตอบกลับมาว่า ต้องขยายเขตโดยติดตั้งหม้อแปลงขยายไฟตรงทางเข้าซอยหาที่ว่างให้ด้วย(แล้วทำไมไม่ตั้งที่ฟุตบาท) 300,000 บาท แล้วหลังจากนั้นไปถึงสวนเป็นถนนสาธารณะกว้างประมาณ 3 เมตร ให้ปักเสาเดินสายเองถูกกว่าประมาณ 200,000 บาท รวมเบ็ดเสร็จ 500,000 บาทครับ  โกรธ ถอดใจเลยครับไม่เอาแล้วไฟ คิดในใจว่าถ้าจะทำเกษตรแล้วต้องลงทุนขนาดนี้เมื่อไรจะคืนทุน อีกอย่างสาธารณูปโภคที่เราขยายเขตเนี่ยเสียเงินคนเดียว พอเสร็จแล้วใครจะขอต่อก็ได้ถือเป็นของหลวงแล้ว  โกรธ ถ้าราคาอย่าง คุณtiger กับคุณsweetbamboo49 บอก ผมจะจ้างช่างไฟฟ้าชุดนั้นมาเลยครับ ออกค่าเครื่องบินพร้อมที่พักแถมแพ็กเกจเที่ยวเกาะ สปาน้ำแร่ให้ด้วยเล้ย
ทำไมๆ มานต่างกันขนาดนี้ล่ะครับนี่ราคาเมื่อ 2 ปีที่แล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2009, 11:26:01 PM โดย เชิงเดี่ยวกลับใจ » บันทึกการเข้า

อิณา ทานํ ทุกขํ โลเก ความเป็นหนี้ เป็นทุกข์ในโลก
ลุงแว่น
seller
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 11:32:48 PM »

เรื่องไฟฟ้าเนี่ย..เด๋วนี้ลองเข้าไปที่ อ.บ.ต.ของเขตที่บ้านคุณอยู่ครับ
...อ.บ.ต.เค้าอาจจัดการให้ได้ครับ
...อย่างที่สวนผมนะไฟฟ้าห่างจากสวนประมาณ 3 เสาไฟฟ้า
...ต้องขยายเขตมาประมาณ 3 หมื่น
...ผมเข้าไปที่ อ.บ.ต.เค้าบอกว่าถ้าที่บริวเวณนั้นมีบ้านมากกว่า 3 หลังขึ้น และยังไม่มีไฟใช้
...ไปเค้าขยายเขตให้โดยเค้าออกให้บ้านละ 3 หมื่น 3บ้านเท่ากับเก้าหมื่น ถ้าต้องใช้เงินมากกว่านั้นเราต้องออกเอง
...ที่สวนผมพอดียังมีบ้าน..ที่มีเลขที่แล้ว ใกล้กัน 3 หลังเค้าเลยมาขยายเขตให้ฟรี
...เสียค่าติดมิเตอร์ 750 บาทเองอะ
...แต่อาจต้องรอนานหน่อยนะ..ผมรอประมาณ 1 ปีครับ(รองบ)
...ช่วงที่รอผมขอพ่วงไฟข้างๆสวนใช้ครับ
...ถ้าท่านอาจขอไฟเกษตรแล้วลากสายมาเอง
...หรือขอไฟชั่วคราวมาก็ได้แล้วลากสายเองเช่นกัน
...จะเร็วและถูกกว่า
...ลองเข้าไปสอบถามที่ อ.บ.ต ที่บ้านท่านตั้งอยู่ดูครับ
...เค้ามีบริการอยู่อะ
.....อ.บ.ต. ย่อมาจาก อมทุกบาททุกสตางค์...อิอิล้อเล่งงงงงงงงง

silanee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 04:07:35 PM »

ไม่รู้มาก่อนเลยว่าราคามันจะขนาดนี้ ชาวบ้านตาดำๆจะเอาที่ไหนมาจ่ายหล่ะครับพี่น้อง มิน่าหล่ะตามบ้านนอกเราถึงเห็นว่าบ้านยังไม่ได้ใช้ไฟฟ้าเลย  ลังเล เสาปูนราคาก็ไม่เท่าไหร่นะ สายไฟก็หลักพัน ที่เหลือเป็นค่าแรงช่างไฟหมดเหรอ  ร้องไห้ โอ้ ท่านนายกช่วยด้วย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์