หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการขอคำปรึกษาในการเปิดร้านขายวัสดุการเกษตรค่ะ  (อ่าน 3749 ครั้ง)
INGDOY
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 03:01:34 PM »

พอดีอยากจะเปิดร้านขายวัสดุการเกษตร ยังขาดความรู้เรื่องการบริหารงานในการเริ่มต้นเลยค่ะ ว่าต้องรับสิ้นค้ามาจากไหน

ขอรบกวนให้ความรู้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

assawinn
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 01:35:52 PM »

ถ้าเริ่มแรกก็จะยากหน่อยครับ เราต้องหาซัพพลายเออร์ในพื้นที่ก่อนครับ และซัพพลายเออร์แต่ละเจ้าก็มีสินค้าขายไม่เหมือนกัน แนะนำว่าถ้าผ่านร้านขายอุปกรณ์ให้สังเกตุให้ดีครับ จังหวะจะมีซัพพลายเออร์มาเสนอตามร้านเราต้องหมั่นสังเกตุ และแยกแยะให้เป็นครับ ถ้าเจอก็ให้ใจกล้าเข้าไปสอบถามเลยครับ หรือว่าถ้าเป็นที่ของตัวเองและตั้งใจว่าจะทำร้านจริงๆ ก็คงจะตั้งร้านก่อน อาจจะมีซัพพลายเออร์เข้ามาสอบถามบ้างครับ

ถ้าร้านเราใหญ่แล้ว หรือว่าดูมีของพอประมาณ เด๋วซัพพลายเออร์ใหม่ๆจะเข้ามาหา มาเสนอสินค้าให้เราเองครับ
vud
staff
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 04:24:08 PM »

การเปิดร้านขายของสิ่งแรกต้องวางแผนก่อนว่าจะขายอะไรบ้างมีแหล่งที่มาจากไหน แล้วไปติดต่อกับผู้ขายส่งเพื่อซื้อมาขายหรือสร้างเครดิตให้เขาเอาของมาส่งที่ร้านแล้วเราจ่ายค่าของเป็นงวดๆ แต่ในครั้งแรกๆกว่าเราจะมีเครดิตนั้นอาจจะต้องใช้เงินสดซื้อระยะแรกๆ
 สำหรับการขายวัสดุการเกษตรก็เช่นเดียวกันเมื่อรู้ว่าจะต้องขายอะไรบ้างแล้วก็ไปจดทะเบียนผู้ประกอบการค้า กับหน่วยงานของกรมพัฒนาธุรกิจการค้า ที่ตั้งอยู่ในเขต อำเภอ จังหวัด หรือองค์การบริหารส่วนจังหวัดที่ท่านมีร้านค้าตั้งอยู่
 เมื่อได้ทะเบียนร้านค้ามาแล้ว  ถ้าเป็นการขายวัสดุการเกษตร  พวกปุ๋ย  สารป้องกันกำจัดศัตรูพืช และเมล็ดพันธุ์  คุณต้องไปติดต่อหน่วยงานของกรมวิชาการเกษตรในท้องที่ซึ่งร้านค้าตั้งอยู่เพื่อขออนุญาติมีไว้จำหน่ายสินค้าดังกล่าว  โดยการขายวัตถุอันตรายเช่นยาฆ่าแมลง ยากำจัดเชื้อโรคพืชต่างๆคุณต้องสมัครเพื่อเข้ารับการอบรมก่อนประมาณ 2 วันจึงจะได้รับประกาศนียบัตรเพื่อนำไปประกอบการขออนุญาติจำหน่ายได้
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 08:02:00 AM »

ที่สำคัญ ต้องมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องเกษตรพอสมควรนะครับ (ถ้าไม่มีหาได้จากเวบนี้ ยิงฟันยิ้ม) เพราะเวลาที่ลูกค้าไปซื้อยา เวลาที่ต้นไม้เขามีปัญหา เขาจะไปบอกอาการเกี่ยวกับโรคที่เป็น แล้วถ้าเราไม่รู้เลยว่าต้นไม้หรือพืชผักที่เขาปลูกเป็นโรคอะไร ต้องใช้ยาประเภทไหนรักษา เจ้าของร้านทำหน้า งงๆ เพราะไม่รู้ ลูกค้าก็ไม่รู้ จะทำให้เราเสียลูกค้าไปได้ ฉะนั้น เราควรศึกษาเกี่ยวกับโรคของพืชผักให้ดี ซึ่งไม่ยากครับ คนเราไม่มีล้มเหลว มีแต่ล้มเลิก             ขอให้กิจการร้านค้าที่จะทำ ประสบความสำเร็จครับ สาธุๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 12:26:41 PM โดย มหาบ้านนอก » บันทึกการเข้า

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:15:37 AM »

คิดเหมือนกันเลย ผมก็อยากทำเเละเปิดร้านเเบบนี้ครับ
เข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ
ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูลครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์