หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอเพียงที่ภูเพียง จ.น่าน  (อ่าน 82184 ครั้ง)
cat_nan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 04:40:01 PM »

พอจับขึ้นตั้ง สภาพออกมาเป็นแบบนี้อ่ะ.... โกรธ  โกรธ ร้องไห้  ร้องไห้

twinx
*

« ตอบ #209 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 04:51:18 PM »

คนหละปูนเป๋นกำลังใจ๋ฮื้อ สู้ต่อไปครับ
cat_nan
*

« ตอบ #210 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:06:03 PM »

คนหละปูนเป๋นกำลังใจ๋ฮื้อ สู้ต่อไปครับ
ขอบคุณมาก ๆ เน้อเจ้า... สำหรับกำลังใจ๋ สู้ ต่อไปค่ะ
AMOL
*

« ตอบ #211 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 10:10:43 PM »

มาเก็บข้อมูลและเป็นกำลังใจให้คุณแมวและครอบครัวนะคะ
รูปน้ำท่วมนี้เป็นที่แพร่หรือน่านคะ รบกวนสอบถามอีกเรื่องค่ะ
สนใจจะซื้อที่แถว ๆ อ.ภูเพียง ไม่ทราบว่าน้ำท่วมหรือไม่คะ
ถ้าได้ย้ายกลับไปอยู่น่านถาวร (อีก 4-5 ปี) ขออนุญาตรบกวน
สอบถามข้อมูลการทำไร่สวนผสมจากคุณพ่อ และคุณแม่ และคุณแมว
ด้วยนะคะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงมา ณ โอกาสนี้ค่ะ
cat_nan
*

« ตอบ #212 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 02:54:16 PM »

มาเก็บข้อมูลและเป็นกำลังใจให้คุณแมวและครอบครัวนะคะ
รูปน้ำท่วมนี้เป็นที่แพร่หรือน่านคะ รบกวนสอบถามอีกเรื่องค่ะ
สนใจจะซื้อที่แถว ๆ อ.ภูเพียง ไม่ทราบว่าน้ำท่วมหรือไม่คะ
ถ้าได้ย้ายกลับไปอยู่น่านถาวร (อีก 4-5 ปี) ขออนุญาตรบกวน
สอบถามข้อมูลการทำไร่สวนผสมจากคุณพ่อ และคุณแม่ และคุณแมว
ด้วยนะคะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงมา ณ โอกาสนี้ค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ ในรูปน้ำท่วม เป็นทาวเฮ้าส์ ที่แมวซื้อไว้ที่แพร่ค่ะ..ตอนนี้ให้เขาเช่าอยู่แต่เฟอร์นิเจอร์พร้อมตกแต่งเป็นของเราหมด ก็เลยเสียหายอย่างที่เห็นค่ะ แต่บ้านที่แพร่อยู่ในเมือง ไม่ท่วมค่ะ..สำหรับที่ดินที่น่าน อ.ภูเพียง น้ำท่วมบางหมู่บ้านค่ะ เช่น..บ้านแสงดาว บ้านท่าล้อ ม่วงตึ๊ด ศรีบุญเรือง แต่ก็ไม่ทั้งหมดนะคะ ถ้าน้ำน่านขึ้นเยอะ ๆ จะสัญจรไม่ได้ค่ะ เพราะส่วนใหญ่จะท่วมบริเวณเชิงสะพาน บ้านจริง ๆ แล้วก็อยู่ท่าล้อ ค่ะ แต่สวนที่ในเวป อยู่บ้านทุ่งน้อย น้ำไม่เคยท่วมค่ะ ขอโทษนะคะเป็นคนน่านหรือเปล่าคะ..หรือว่าเป็นสะใภ้น่าน..ยินดีให้คำปรึกษาและข้อมูลสวนผสมค่ะ..
suwan001
*

« ตอบ #213 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 04:10:00 PM »

มาเป็นกำลังใจให้คุณแมวครับ สวนผสมผสานของคุณแมวดูดี น่าอยู่นะครับ ผมเป็นอีกคนหนึ๋งที่ชอบจ.น่านไปเที่ยว+ดูที่ดินมาหลายครั้งแต่ยังไม่ลงตัวซะที รบกวนสอบถามหน่อยครับแถว ต.ผาสิงห์ บ้านทุ่งเศรษฐี
  นํ้าท่วมหรือเปล่าครับ
  จากสนามบินไปบ้านทุ่งเศรษฐี ประมาณกี่กม. (มีเพื่อนแนะนำที่ดินแถวนี้ให้)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ถ้ามีโอกาสจะไปเที่ยวที่สวนครับ
AMOL
*

« ตอบ #214 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 08:50:04 PM »

ยินดีต้อนรับค่ะ ในรูปน้ำท่วม เป็นทาวเฮ้าส์ ที่แมวซื้อไว้ที่แพร่ค่ะ..ตอนนี้ให้เขาเช่าอยู่แต่เฟอร์นิเจอร์พร้อมตกแต่งเป็นของเราหมด ก็เลยเสียหายอย่างที่เห็นค่ะ แต่บ้านที่แพร่อยู่ในเมือง ไม่ท่วมค่ะ..สำหรับที่ดินที่น่าน อ.ภูเพียง น้ำท่วมบางหมู่บ้านค่ะ เช่น..บ้านแสงดาว บ้านท่าล้อ ม่วงตึ๊ด ศรีบุญเรือง แต่ก็ไม่ทั้งหมดนะคะ ถ้าน้ำน่านขึ้นเยอะ ๆ จะสัญจรไม่ได้ค่ะ เพราะส่วนใหญ่จะท่วมบริเวณเชิงสะพาน บ้านจริง ๆ แล้วก็อยู่ท่าล้อ ค่ะ แต่สวนที่ในเวป อยู่บ้านทุ่งน้อย น้ำไม่เคยท่วมค่ะ ขอโทษนะคะเป็นคนน่านหรือเปล่าคะ..หรือว่าเป็นสะใภ้น่าน..ยินดีให้คำปรึกษาและข้อมูลสวนผสมค่ะ..
AMOL
*

« ตอบ #215 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 08:55:10 PM »

เป็นคนน่านค่ะคุณแมว แต่ไม่ได้อยู่ที่น่านมานานมากแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
มีคนแนะนำที่ให้ที่บ้านบุปผาราม วันก่อนโทรคุยกับคุณแม่ให้ไปดูที่ให้
คุณแม่บอกว่าข้ามไปไม่ได้แล้วน้ำท่วม เลยคิดว่าต้องหาที่อื่นแล้ว
ที่น้ำอาจจะไม่ท่วมแต่ไปมาลำบากเวลาน้ำท่วมอย่างที่คุณแมวว่าไว้จริง ๆ ด้วย
ขอบคุณคุณแมวไว้ล่วงหน้าเลยค่ะ ได้กลับไปอยู่น่านเต็มตัวเมื่อไหร่ จะขอไปดูสวน
และขอคำแนะนำจากคุณพ่อสมานและคุณแมวนะคะ  ยิ้ม
cat_nan
*

« ตอบ #216 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:44:39 AM »

เป็นคนน่านค่ะคุณแมว แต่ไม่ได้อยู่ที่น่านมานานมากแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
มีคนแนะนำที่ให้ที่บ้านบุปผาราม วันก่อนโทรคุยกับคุณแม่ให้ไปดูที่ให้
คุณแม่บอกว่าข้ามไปไม่ได้แล้วน้ำท่วม เลยคิดว่าต้องหาที่อื่นแล้ว
ที่น้ำอาจจะไม่ท่วมแต่ไปมาลำบากเวลาน้ำท่วมอย่างที่คุณแมวว่าไว้จริง ๆ ด้วย
ขอบคุณคุณแมวไว้ล่วงหน้าเลยค่ะ ได้กลับไปอยู่น่านเต็มตัวเมื่อไหร่ จะขอไปดูสวน
และขอคำแนะนำจากคุณพ่อสมานและคุณแมวนะคะ  ยิ้ม
ยินดีต้อนรับด้วยความเต็มใจอย่างยิ่งค่ะ อยากได้ที่สำหรับทำสวน หรือว่าปลูกบ้านในสวนด้วยคะ เนื้อที่ที่ต้องการประมาณเท่าไหร่ค่ะ..ราคาประมาณไหน ถ้าต้องการแถวหมู่บ้านที่แมวแนะนำเผื่อจะได้ให้คุณพ่อถามพรรคพวกให้ อ่ะคะ..
cat_nan
*

« ตอบ #217 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:48:44 AM »

มาเป็นกำลังใจให้คุณแมวครับ สวนผสมผสานของคุณแมวดูดี น่าอยู่นะครับ ผมเป็นอีกคนหนึ๋งที่ชอบจ.น่านไปเที่ยว+ดูที่ดินมาหลายครั้งแต่ยังไม่ลงตัวซะที รบกวนสอบถามหน่อยครับแถว ต.ผาสิงห์ บ้านทุ่งเศรษฐี
  จากสนามบินไปบ้านทุ่งเศรษฐี ประมาณกี่กม. (มีเพื่อนแนะนำที่ดินแถวนี้ให้)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ถ้ามีโอกาสจะไปเที่ยวที่สวนครับ

หมู่บ้านทุ่งเศรษฐี ไม่ไกลจากสนามบินค่ะ..ยิ่งตอนนี้สองข้างทางสร้างตึก อาคาร กันเยอะ ยิ่งไม่ไกล ค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่ากี่ กม.และน้ำไม่ท่วมค่ะ เพราะเป็นพื้นที่ ที่อยู่บนเนินค่ะ..อีกหน่อยสนามบินน่านขยาย อีก ได้ค่าเวณคืนเยอะแน่ๆ ค่ะ มีเพื่อน ๆ ไปซื้อเก็งกำไรแถวๆ นั้น อยู่เหมือนกันค่ะ รอฟังข่าว ถ้าสนามบินขยายตัว มีพ่อเลี้ยง แม่เลี้ยง คนใหม่อีกเพียบค่ะ 555
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #218 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:16:55 PM »

อ.ภูเพียง ใช่ที่ตั้งของวัดพระธาตุ แช่แห้งไหมครับ  วันที่ 8-10 กันยานี้ อาตมาจะไปอบรมเด็กที่ อ.นาหมื่น คิดว่าหากมีเวลาเหลือ เพราะเลิกอบรมตอนเที่ยงของวันที่ 10 มาถึงตอนจังหวัดน่านน่าจะสักราวๆ บ่าย3 รถออก 2 ทุ่ม หากมีเวลา อยากจะแวะไปชมสวนสักหน่อย ไม่ทราบว่า สวนอยู่ไกลไหมครับจากวัดพระธาตุแช่แห้ง อยากทราบพิกัดที่ตั้งของสวน

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
suwan001
*

« ตอบ #219 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:50:10 PM »

หมู่บ้านทุ่งเศรษฐี ไม่ไกลจากสนามบินค่ะ..ยิ่งตอนนี้สองข้างทางสร้างตึก อาคาร กันเยอะ ยิ่งไม่ไกล ค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่ากี่ กม.และน้ำไม่ท่วมค่ะ เพราะเป็นพื้นที่ ที่อยู่บนเนินค่ะ..อีกหน่อยสนามบินน่านขยาย อีก ได้ค่าเวณคืนเยอะแน่ๆ ค่ะ มีเพื่อน ๆ ไปซื้อเก็งกำไรแถวๆ นั้น อยู่เหมือนกันค่ะ รอฟังข่าว ถ้าสนามบินขยายตัว มีพ่อเลี้ยง แม่เลี้ยง คนใหม่อีกเพียบค่ะ 555
ขอบคุณครับคุณแมว
AMOL
*

« ตอบ #220 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:15:03 PM »

ยินดีต้อนรับด้วยความเต็มใจอย่างยิ่งค่ะ อยากได้ที่สำหรับทำสวน หรือว่าปลูกบ้านในสวนด้วยคะ เนื้อที่ที่ต้องการประมาณเท่าไหร่ค่ะ..ราคาประมาณไหน ถ้าต้องการแถวหมู่บ้านที่แมวแนะนำเผื่อจะได้ให้คุณพ่อถามพรรคพวกให้ อ่ะคะ..
ขอบคุณคุณแมวมากค่ะ ตอนนี้หาที่ทำสวนและปลูกบ้านในสวนได้เลยค่ะ จะได้อยู่ดูแลสวนเองด้วยเลยค่ะ หาดูที่ราว ๆ 5-10 ไร่ หรือถ้าน้อยกว่านี้ก็ดูที่ตั้งกันอีกที ตอนนี้ก็ดูฝั่งที่น้ำไม่ท่วม แถว ๆ ศูนย์ราชการน่านใหม่หน่ะค่ะ ฝั่งทางโน้น คุณแม่ไม่โอเคแล้วหน่ะค่ะ คงต้องตามใจคุณแม่เพราะเค้าต้องอยู่กับเราและเดินทางไปมาสะดวกด้วยหน่ะค่ะ คุณแมวมีอะไรแนะนำมาได้เลยนะคะ  ยิ้ม
cat_nan
*

« ตอบ #221 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 08:04:19 PM »

อ.ภูเพียง ใช่ที่ตั้งของวัดพระธาตุ แช่แห้งไหมครับ  วันที่ 8-10 กันยานี้ อาตมาจะไปอบรมเด็กที่ อ.นาหมื่น คิดว่าหากมีเวลาเหลือ เพราะเลิกอบรมตอนเที่ยงของวันที่ 10 มาถึงตอนจังหวัดน่านน่าจะสักราวๆ บ่าย3 รถออก 2 ทุ่ม หากมีเวลา อยากจะแวะไปชมสวนสักหน่อย ไม่ทราบว่า สวนอยู่ไกลไหมครับจากวัดพระธาตุแช่แห้ง อยากทราบพิกัดที่ตั้งของสวน
ขอบพระคุณท่านมหา ที่ติดตามสวนพอเพียงค่ะ..ยินดีต้อนรับค่ะ สวนอยู่ทางไปพระธาตุแช่แห้งค่ะ แต่เลยพระธาตุฯ  เลี้ยวซ้ายไป  ทางหมู่บ้านทุ่งน้อย ค่ะ ช่วงนี้ ทางสวนเรา เน้นการเพาะเห็ด  เตาเผาถ่าน 200 ลิตร และเตาปิ้งย่าง ประหยัดพลังงานค่ะ..แต่ขอโทษด้วยนะคะที่แมวคงไม่ได้อยู่ต้อนรับท่านมหา นะคะ เพราะว่าวันที่ 8-11 นี้ ไปราชการ ที่จังหวัดจันทบุรี ค่ะ แต่คุณพ่อ คุณแม่ อยู่ที่สวนเหมือนเดิมค่ะ โทรติดต่อคุณพ่อสมาน ได้ที่เบอร์ 086-9223448 นะคะ
cat_nan
*

« ตอบ #222 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:57:42 PM »

เก็บเมล็ดเกาลัค กะว่าจะเอามาเพาะ ไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือเปล่าอ่ะคะ....ลองดูก็แล้วกัน  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

cat_nan
*

« ตอบ #223 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 09:01:04 PM »

แช่น้ำไว้ก่อน แล้วก็เอาใส่ตะกร้า นำมาผึ่งลม ใช้ผ้าเปียกน้ำคลุมไว้ รดน้ำเช้าเย็น ผลออกมาก็น่าพอใจอยู่ค่ะ

Liked By: majara
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19   ขึ้นบน
  พิมพ์