หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเรื่อง เครื่องขุดดิน เจาะดิน หน่อยสิคะ  (อ่าน 39929 ครั้ง)
ai_aun
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 10:27:22 AM »

เพื่อนๆ พอมีใครทราบเรื่อง เครื่องเจาะดิน หรือ ขุดดินบ้างหรือเปล่าคะ
ที่สวนดินมันแข็งสุดๆ จะขุดปลูกต้นไม้แต่ละที ยากๆ

อยากจะซื้อมาใช้บ้างนะคะ ขอบคุณมากคะ

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 11:55:13 AM »

เคยเห็นเครื่องขุดดิน คล้ายๆ ที่ท้ายรถไถ แต่ เจ้าเครื่องนี้ มีเครื่องเบนซินในตัว  แต่จำเวปที่ขายไม่ได้แล้ว อิอิ

เพื่อนฝัน
*

░ พอเพียง เพื่อเพียงพอ░

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 12:07:33 PM »

ถ้าเครื่องแพงไป ลองหา จอบแบบสองหน้า (ที่เข้าขุดถนน) ที่บ้านน้องปลูกต้นไม้ริมรั้ว ดินแข็งมาก จ้างเขามาขุดเห็นเขา
ใช้ไอจอบสองด้านนี้อะขุด ดูเขาขุดง๊าย ง่าย
ai_aun
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 01:34:50 PM »

ก่อนปลูกจะขุดหลุม 1*1*1  เมตร แล้วใส่ดินใหม่ลงไปนะคะ 
แต่ตอนขุดนิสิ จะตายเอา เพราะว่ามันแข็งมากๆ 
จ้างคนมาขุด ค่าแรงวันละ 200 เขาขุดได้ หลุมเดียวเอง  โกรธ

เลยอยากหาเครื่องทุนแรงหน่อย เพื่อจะได้ขุดเองได้ด้วย
ว่าแล้ว ลองแบบที่น้องทอมว่า ดีกว่า

ดินบนแข็งมากๆ เพราะเป็นดินดาน ขุดไปได้สักพัก จะเป็นดินเหนียวแฉะๆ
ปลูกอะไร ดีล่ะ แนะนำหน่อยนะจ๊ะ

tomy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 04:16:59 PM »

ค้นหามาฝาก ฝีมือเด็กไทย

เครื่องขุดดินอเนกประสงค์(General Purpose Drill)
            เครื่องขุดดินอเนกประสงค์คิดค้นขึ้นเพื่อประโยชน์ด้านการประกอบอาชีพเกษตรกรรมสวนยางพารา โดยที่การขุดดินเพื่อปลูกยางพาราแต่เดิมนั้นใช้แรงงานคน ซึ่งสามารถขุดได้สูงสุดประมาณ 100 หลุม/วัน/คน หากใช้เครื่องขุดดิน จะขุดดินได้ 30 หลุม/ชั่วโมง ความลึกไม่เกิน 60 เซนติเมตร อีกทั้งยังสามารถนำไปใช้ขุดดินเพื่อฝังเสาคอนกรีตปลูกสร้างรั้วได้ด้วย นอกจากนี้ยังสามารถใช้ขุดดินเพื่อประโยชน์ด้านอื่นๆ โดยสามารถเปลี่ยนหัวขุดได้หลายขนาด เส้นผ่านศูนย์กลางไม่เกิน 7 นิ้ว

ที่มาของการประดิษฐ์
          การปลูกยางพาราจะต้องขุดหลุมให้มีขนาดพอดีกับขนาดของถุงบรรจุต้นพันธุ์ยางพารา เกษตรกรผู้ทำ

สวนยางพาราทั่วไปจะขุดหลุมด้วยจอบหรือเสียมและใช้แรงงานคน ซึ่งวิธีการดังกล่าวเป็นวิธีที่ไม่สะดวก สิ้นเปลืองแรงงาน เสียเวลาและได้หลุมขนาดไม่เท่ากัน หากใช้เครื่องขุดดินจะสามารถแก้ปัญหาได้ อีกทั้งเครื่องมือชนิดนี้ยังสามารถใช้อำนวยความสะดวกในการขุดดินเพื่อประโยชน์ด้านอื่นๆได้ด้วย

ทฤษฎี/หลักวิชาการที่นำมาใช้ในการประดิษฐ์คิดค้น
              หลักการทำงานของเครื่องขุดดินอเนกประสงค์ อาศัยกำลังงานจากเครื่องยนต์ในการหมุนหัวขุด และใช้กำลังงานจากมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรงในการเคลื่อนที่ของหัวขุดให้เลื่อนขึ้นหรือเลื่อนลง โดยใช้ลักษณะของเกลียวตัวหนอน

คุณสมบัติหรือคุณลักษณะเฉพาะของผลงานสิ่งประดิษฐ์
         เป็นเครื่องขุดดินในพื้นที่ดินร่วน สามารถขุดดินได้ 30 หลุม/ชั่วโมง ความลึกไม่เกิน 60 เซนติเมตรโดยใช้แรงงานคนในการเคลื่อนที่ และใช้กำลังงานจากเครื่องยนต์และมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรงในการขุดดิน

ติดต่อเพิ่มเติม วิทยาลัยการอาชีพหัวไทร
tomy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 04:32:10 PM »

แล้วก็ เจ้าตัวนี้ ที่ทอมมี่พูด ถึง เป็นเครื่องที่ผลิตมาเพื่อทางการค้า

ดูรูป แล้ว ไปหา แหล่งจำหน่ายเองนะครับ

แล้วนี่ก็ หลุมที่เจาะได้

เอาไว้ทุนแรง ทำเกษตร หรือปักเสาทำรั้ว นะครับ อย่าเอาไป ใช้ในทางที่ผิดหล่ะ (แบบว่าขุดเป็นขอมดำดินไปหาสาวๆ อิอิ)

Liked By: psit
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2009, 04:39:31 PM โดย tomy » บันทึกการเข้า
ai_aun
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 07:13:51 PM »

วันนี้ โทรไปถามราคาเครื่องที่ น้องทอมว่ามานั้นแล้ว 18000 แต่ไม่มีของคะ ต้องรออีก 2 เดือน ของถึงมา
tomy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 10:16:23 PM »

ตัวรุ่น ไหน หรอ ครับ พี่ ที่ว่า หมื่นแปด
ai_aun
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 10:09:41 PM »

น้องทอม จะเป็นตัว คาวาซากิ นำเข้ามานะจ๊ะ ตัวเล็ก ในรูป

แบบที่น้องจ๋องว่า ก็ดีเหมือนกันแล้ว จะโทรไปถามรายละเอียดนะจ๊ะ

ora12
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 11:03:30 PM »

แล้วก็ เจ้าตัวนี้ ที่ทอมมี่พูด ถึง เป็นเครื่องที่ผลิตมาเพื่อทางการค้า

ดูรูป แล้ว ไปหา แหล่งจำหน่ายเองนะครับ

แล้วนี่ก็ หลุมที่เจาะได้

เอาไว้ทุนแรง ทำเกษตร หรือปักเสาทำรั้ว นะครับ อย่าเอาไป ใช้ในทางที่ผิดหล่ะ (แบบว่าขุดเป็นขอมดำดินไปหาสาวๆ อิอิ)

หน้าตาคล้ายๆเครื่องตัดหญ้าแบบสองจังหวะเลยนะครับ....
น่าจะมีช่างรับแปลงเครื่องตัดหญ้าให้มีอุปกรณ์เสริมใช้ขุดหลุมได้....
มีรึปล่าวก็ไม่รู้นะแต่อยากจะให้มีจังเลยขุดหลุมยางกับเสียมเสียเวลามากมาย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
golfy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 11:14:02 PM »

จ้างคนงาน วันละ 200 ขุดได้หลุมเดียว ผมว่าเกินไปนะคับ คนงานอ่ะ ดินอะไรจะขนาดนั้น ไม่ก็จ้างแมคโครเล็กมาขุดเลยคับ ทีเดียวจบ

Liked By: psit
tamon
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 02:22:16 PM »

จ้างรถแบ๊คโฮเล็กขุดซิครับ ง่ายดีและก็ประหยัดดีด้วย
ขอเล่าข้อมูลให้ทราบประกอบการพิจารณา
ปีที่แล้วมีคนจ้างขุดหลุมปลูกยางเขาบอกว่าหลุมละ 6 บาท  แล้วรถเจ้าเดียวกันนี้ผมไปติดต่อจ้างเขามาขุดหลุมจะปลูกลำใย ระยะห่างระหว่างแถว 8 เมตร  ระยะห่างระหว่างหลุม 8 เมตร เจ้าของรถเขาบอกว่าระยะมันห่างไม่เหมือนขุดหลุมปลูกยาง ขอคิดค่าจ้างเป็ตชั่วโมงละ 600 บาท
ทีนี้น้องชายแนะนำให้ปลูกกล้วยน้ำหว้าแซมไว้ช่วยเป็นรายได้เบื้องต้นเป็นค่าจ้างคนงาน ก็เลยขุดเพิ่มตรงกึ่งกลางระหว่างหลุมไว้ปลูกกล้วย  ก็เลยขุดหลุมที่ระยะห่างระหว่างแถว 8 เมตร ระยะห่างระหว่างต้น(หลุม) 4 เมตร ขุดอยู่ทั้งวันเต็มๆตั้งแต่เช้าเลิกเกือบ 2 ทุ่มเพือเอาให้เสร็จ จำนวน 1172 หลุม ใช้เวลา 10 ชั่วโมง เฉลี่ยแล้วตกหลุมละ 6 บาทกว่านิดๆ บังเอิญวันนั้นมีฝนตกทำให้ดินติดบุ้งกี๋คนขุดต้องเสียเวลาเคาะดินที่ติดออกจากบุ้งกี๋รถทำให้เสียเวลาไปมาก  ถ้าหากฝนไม่ตกดินไม่ติดบุ้งกี๋ก็คงไม่ถึง 6 บาทต่อหลุม  หลุมกว้างและลึกดีมาก แต่เสียตรงที่ว่าคนขุดเหมือนแค่ขุดได้ไม่ใช่ขุดเป็นเพราะว่าบางหลุมตรงหมุดปักที่เราจะปลูกต้นไม้กลับไปอยู่ตรงขอบหลุมก็มีทำให้เราต้องเสียเวลามาขุดแซะข้างหลุมที่รถขุดเพื่อให้ตำแหน่งปลูกอยู่ตรงกลางหลุมปลูก เวลาปลูกต้องโกยดินปากบ่อมากลบหลุมมากเพราะบางหลุมโกยดินไปไว้ไกลเกินไป

เมื่อสัปดาห์ที่แล้วช่วงวันหยุดสงกรานต์เข้าสวนติดต่อกันหลายวันรู้สึกเหนื่อยมาก ได้มีโอกาสขออนุญาตเข้าไปชมสวนลำใยของท่านข้าราชการบำนาญผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ท่านกำลังจะปลูกลำใยเพิ่มประมาณ 30 ไร่ ท่านใช้รถแบ๊คโฮขุดเหมือนกับผม แต่ท่านให้ใช้วิธีขุดหลุมด้วยการขุดตัก 3 ครั้งแล้วคลุกกลับดินที่ขุดให้อยู่ในหลุมเป็นการกลับเอาดินที่อยู่ชั้นบนไปไว้ข้างล่างแล้วเอาดินชั้นข้างล่างก้นหลุมขึ้นมาไว้ข้างบนโดยใช้คนงานยืนคุมเฝ้าตำแหน่งปลูกที่ปักหมุดไว้พอขุดเสร็จก็ปักหมุดไว้ที่เดิม ค่าจ้างหลุมละ 7 บาท

ถ้าใช้รถแบ๊คโฮขุดมั่นใจได้ว่าหลุมจะไม่ค่อยเล็กกว่าที่เรากำหนด  แต่ถ้าใช้คนขุดละก้อมั่นใจได้เลยว่าเกือบร้อยทั้งร้อยมีแต่จะเล็กลง เล็กลงกว่าขนาดที่เรากำหนดแน่นอน เรียกว่าต้องวัดตรวจสอบขนาดกันแทบจะทุกหลุมก็ว่าได้

Liked By: Ekachaiyan
Khun Noo
*

ค้นหาและใช้ชีวิตให้มีความสุข ในระหว่างการเิดินทางของชีวิต

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 03:08:34 AM »

เคยเห็นเครื่องขุดดิน คล้ายๆ ที่ท้ายรถไถ แต่ เจ้าเครื่องนี้ มีเครื่องเบนซินในตัว  แต่จำเวปที่ขายไม่ได้แล้ว อิอิ

ติดต่อสมาชิกเว็ปเรานี่แหละ ชื่อ TAVID ครับ เขาขายชุดละ 7,000 บาท มีดอกสว่านขนาด 8" (20 ซ.ม.) มาให้ 1 ดอก ผมซื้อมาใช้แล้ว 1 เครื่อง ขอบอกว่าแรงมากๆ ก่อนหน้านี้คุณ Teeranan เขาส่งข้อความมาปรึกษาผมว่าจะทำรั้วรอบที่ 12 ไร่ เขาเลยตัดสินใจซื้อเครื่องเจาะรุ่นเดียวกันกับผม แล้วจ้างคนงานมาเจาะ ตอนนี้เห็นว่าใกล้เสร็จแล้วครับ คนงานชอบมากเพราะไม่ต้องแต่งหลุมครับ
zeed
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 08:09:00 AM »

Khun noo ครับใช้เจาะดินที่เป็นลูกรังได้หรือเปล่าครับ มันแข็งๆนะครับ
kerng
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 04:49:44 PM »

ติดต่อสมาชิกเว็ปเรานี่แหละ ชื่อ TAVID ครับ เขาขายชุดละ 7,000 บาท มีดอกสว่านขนาด 8" (20 ซ.ม.) มาให้ 1 ดอก ผมซื้อมาใช้แล้ว 1 เครื่อง ขอบอกว่าแรงมากๆ ก่อนหน้านี้คุณ Teeranan เขาส่งข้อความมาปรึกษาผมว่าจะทำรั้วรอบที่ 12 ไร่ เขาเลยตัดสินใจซื้อเครื่องเจาะรุ่นเดียวกันกับผม แล้วจ้างคนงานมาเจาะ ตอนนี้เห็นว่าใกล้เสร็จแล้วครับ คนงานชอบมากเพราะไม่ต้องแต่งหลุมครับ
สนใจครับ จะติดต่อคุณ TAVID ยังไงครับ  คุณ Khun Noo พอจะมีเบอร์ไหมครับ ...ขอบคุณครับ
Khun Noo
*

ค้นหาและใช้ชีวิตให้มีความสุข ในระหว่างการเิดินทางของชีวิต

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:27:45 PM »

สนใจครับ จะติดต่อคุณ TAVID ยังไงครับ  คุณ Khun Noo พอจะมีเบอร์ไหมครับ ...ขอบคุณครับ
  ขออนุญาตลงเบอร์โทรติดต่อให้นะครับคุณวิษณุ
  ตามนี้ครับ
  ชื่อ วิษณุ มีสวัสดิ์  โทร 089-6571130 โทรสอบถามได้ครับมิต้องเกรงใจ
ค่าเครื่อง7000บาท ค่าส่ง กทม.300บาท
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์