ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควายไทย  (อ่าน 11864 ครั้ง)
napo2349
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 03:18:30 PM »

อยากจะเลี้ยงควายไทย  ท่านใดที่เลี้ยงควายอยู่ หรือท่านที่มีความรู้ มีประสบการณ์  ช่วยอนุเคราะห์ด้วยด้วย  ปัจจุบันทำไร่นาสวนผสม 20 กว่าไร่ หญ้างามมาก เสียดาย  ก็เลยอยากเลี้ยงควาย เคยเลี้ยงแต่วัว 

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 03:25:12 PM »

ควายเลี้ยงง่ายครับ  เพราะมันไม่ซนเหมือนวัว  ประเภทว่านอนสอนง่ายอีกต่างหาก  ขอเพียงมีหญ้า + น้ำ + ปลักโคลน  แค่นี้ก็เพียงพอแล้ว  ส่วนคอกอาจทำแบบไม่มีหลังคาก็ได้  แต่ถ้าฤดูฝนก็ควรมีหลังคาหลบฝน ส่วนเรื่องวัคซีน หรือยา  ก็แทบไม่ต้องใช้  เพราะถ้าเลี้ยงแบบธรรมชาติ  ควายสามารถดำรงชีวิตได้อย่างสบาย

ถ้าจะเลี้ยงควายเพื่อขายเอากำไร  ผมว่าขาดทุนตั้งแต่เริ่มคิด ... หากจะเลี้ยงควายเพื่อเอาขี้ (ปุ๋ยคอก) ผมว่าวิธีนี้ได้กำไร 100%

Ploy Swiftlet Doctor
*

swiftlet lover

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 05:48:20 PM »

พ่อบอกว่า เด็กๆเคยไปขี่ควายที่นา บางปลาม้า เดี่ยวนี้ไม่มีใครเลี้ยงแล้ว แต่หนูไม่เคยขี่ควายคะ ตอนนี้ หนูอยากซื้อควายมาเลี้ยง 2 ตัวคะ ตัวผู้ กับตัวเมีย คะ หนูควรไปหาซื้อที่ไหนดีคะ หนูจะเอาไปเลี้ยงที่บางปลาม้าคะ   ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2009, 05:50:38 PM โดย Ploy Bangphama » บันทึกการเข้า
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 05:59:59 PM »

พ่อบอกว่า เด็กๆเคยไปขี่ควายที่นา บางปลาม้า เดี่ยวนี้ไม่มีใครเลี้ยงแล้ว แต่หนูไม่เคยขี่ควายคะ ตอนนี้ หนูอยากซื้อควายมาเลี้ยง 2 ตัวคะ ตัวผู้ กับตัวเมีย คะ หนูควรไปหาซื้อที่ไหนดีคะ หนูจะเอาไปเลี้ยงที่บางปลาม้าคะ   ยิ้ม

ไม่แน่ใจว่าทุกๆ จังหวัดจะมีตลาดนัดโคกระบือ หรือเปล่านะครับ  แถวสุพรรณบุรีมีหมู่บ้านควาย  อำเภอศรีประจันต์  จังหวัดสุพรรณบุรี รู้สึกจะเป็นโครงการอนุรักษ์  ตั้งอยู่ริมถนนสายสุพรรณบุรี-ชัยนาท
ประมาณ 20 ก.ม.  จากตัวจังหวัดสุพรรณบุรี  น่าจะมีขายบ้างล่ะน๊าาาา  ติดต่อดูครับ

Ploy Swiftlet Doctor
*

swiftlet lover

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 09:25:50 PM »

ไม่แน่ใจว่าทุกๆ จังหวัดจะมีตลาดนัดโคกระบือ หรือเปล่านะครับ  แถวสุพรรณบุรีมีหมู่บ้านควาย  อำเภอศรีประจันต์  จังหวัดสุพรรณบุรี รู้สึกจะเป็นโครงการอนุรักษ์  ตั้งอยู่ริมถนนสายสุพรรณบุรี-ชัยนาท
ประมาณ 20 ก.ม.  จากตัวจังหวัดสุพรรณบุรี  น่าจะมีขายบ้างล่ะน๊าาาา  ติดต่อดูครับ

ขอบคุณคะ
napo2349
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 05:23:32 AM »

ถ้าจะเลี้ยงแบบขังคอกได้หรือไม่ครับ เพราะปลูกต้นไม้เยอะแล้ว แต่หญ้างามมากและจะปลูกหญ้าเพิ่ม แต่ไม่แน่ใจว่า ขังคอกแล้วเอาอาหาร เอาหญ้าให้กิน จะมีปัญหาด้านสุขภาพหรือไม่ ขอผู้รู้ให้คำตอบหน่อยครับ
tiger
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 02:58:27 AM »

ที่ฉะเชิงเทรา(นะถ้าจำไม่ผิดถ้าผิดก็ไม่รู้ที่ไหน ขยิบตา) มีเลี้ยงควายเพื่อเอานม และแปรนมเป็นผลิตภัณฑ์ต่างๆด้วยครับ แต่จะใช้สายพันธุ์ของทางอินดีย แต่ในรายละเอียดเขาบอกว่า นมความไทยให้ปริมาณเยอะกว่าและมีคุณค่าสูงกว่า อายจัง
พ่อบักเขตต์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 04:10:03 AM »

เท่าที่รู้ เคยเห็น และเคยเลี้ยงตอนเด็ก  ควายแทะเล็มหญ้าสั้นได้ดีกว่า วัวครับ   ทนฝนได้ดี   แต่ไม่ทนแดด เท่าวัว ...
lungnick
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 12:57:48 AM »

สนใจในการเลี้ยงอยู่

กำลังเล็งๆอยู่เหมือนกัน มีความพร้อมเมื่อไหร่ก็จะจัดหามาเลี้ยงเหมือนกันครับ

Liked By: khemjan
DongSakon
*

ชีวิตง่าย ๆ แบบพอเพียง....

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 10:14:29 AM »

น่าสนใจอยู่เหมือนกัน อยากเลี้ยงไว้ซักตัว
ส่วนมากราคาควายตอนนี้ตัวเท่าไหร่กันหรือครับ
napo2349
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 04:29:39 AM »

ขอบคุณครับสำหรับแนวคิดต่างๆ
ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 11:32:01 AM »

ดีมากเลยค่ะ  เลี้ยงควายกันมากๆเป็นการอนุรักษ์  เจ้าทุยจะได้อยู่คู่คนไทยไปนานๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
pwong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 11:16:30 AM »

ที่บ้าน(ร้อยเอ็ด)  มีควายอยู่ หก ตัว  ถือว่าเป็นมรดกตกทอดก็ได้ เพราะเลี้ยงมาตั้งแต่สมัยตายายแล้ว ไม่อยากขายเพราะสงสาร  มีแม่ควายอยู่ 2 ตัว
ลูกตัวผู้ชายกำลังเป็นหนุ่มหล่อๆๆๆ  หนึ่งตัว  และลูกควายตัวเมียกำลังน่ารัก สอง ตัว  และลูกควายตัวผู้กำลังน่ารักอยู่หนึ่งตัว  วันหลังถ้ามีโอกาสจะถ่ายรูปมาให้ดูกัน

Samrit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 06:43:17 PM »

มีที่มีทางซื้อแม่พันธุ์สัก5 ตัวกับพ่อพันธุ์สัก1ตัวเลี้ยงปล่อยทิ้งใว้สัก5ปีกำเงินแสนไม่รู้ตัวนะครับ ควายอายุปีขึ้นราคาเป็นหมื่นนะครับ ของหายากยิ่งแพงนะครับ

gun
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 04:35:50 PM »

ควายราคาดีกว่าวัวครับ(แพงกว่า) เลี้ยงแบบขังต้องสเปย์น้ำให้เขา  หรือมีปลักให้เขานอนเล่นครับ 

Bart_นักท่องเนตบ้านนอก
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:49:46 PM »

อย่างที่คุณ gun บอกครับ

ไม่เชื่อก้ต้องเชื่อครับว่า ควายตอนนี้ราคาแพงกว่า วัว

ถ้าคนที่คิดจะมาเลี้ยงควายช่วงนี้ก็ต้องมอง และก็ชั่งน้ำหนักดี ๆหน่อยนะครับ

ราคาตอนนี้ดูสูงมากครับ..

ถ้าเลี้ยงก็ต้องยอมรับว่าเลี้ยง ต้องมีบ่อโคลนให้มันนะครับ

อย่าคิดว่ามีแค่บ่อน้ำ หรือว่าสระแล้วจะพอนะครับ

มันลงไปแซ่ แค่สามวันครับ

เหม็น จนปลาที่เราจับมากิน มีกลิ่นติดมาด้วยครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์