ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยงปลาดุกในท่อปูนกับที่แคบๆจากประสบการณ์ครับ  (อ่าน 35237 ครั้ง)
kanvara
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 01:16:43 PM »

เลี้ยงปลาดุก หนาแน่นอยู่ค่ะ ทั้งในบ่อปูน และบ่อดิน คลายเครียดดดดดดดดด

Forestfish
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 03:24:45 PM »

เลี้ยงปลาดุก หนาแน่นอยู่ค่ะ ทั้งในบ่อปูน และบ่อดิน คลายเครียดดดดดดดดด

ควบคุมน้ำดีๆนะครับ บ่อต้องโดนแดดด้วย ไม่งันโรคระบาดถามหา ไม่งั้นจะเครียตไปอีก55555+

ชีวิตนอกระบบกับการพอเพียง www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21412.0
sang
*

เกษตรมือใหม่

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 06:29:12 PM »

ขอถามครับ หากใช้น้ำจากแหล่งน้ำธรรมชาติจะดีกว่าหรือแย่กว่าใช้น้ำปะปามั้ยครับ
และอยากทราบหลักการให้อาหารด้วยครับ ว่ามีหลักการให้อาหารอย่างไรในแต่ละวัน
ดูยังไงว่าปลากินพอแล้ว หรือยังไม่อิ่ม
                 ขอบคุณครับ
ถ้ามีน้ำบาดาลหรือน้ำธรรมชาติจะดีกว่าน้ำประปาเพราะน้ำประปามีมีคลอรีนมากจากที่ทดลองเลี้ยงด้วยน้ำประปาแล้วปลาจะโตช้ามากกว่าน้ำบาดาลมากผมเลี้ยงมาเข้าปีที่หกแล้ว เจ็ดบ่อใช้น้ำบ่อบาดาลประมาณสองเดือนครึ่งโตพอจับขายได้บางส่วนใช้น้ำประปาจะใช้เวลาเลี้ยงประมาณสี่เดือนถึงจะจับขายได้ประปามีคลอรีนมาก
Zerozeroseven
*

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 10:39:06 PM »

เข้ามาติดตามผลงานเรื่องๆๆคับ สิ้นเดือนนี้จะลองดูเองบ้างคับ
นครพนม คมขวานไทย
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:44:22 AM »

เลี้ยงคลายเครียด เครียดหนักเลยครับ
เริ่มเลี้ยง 5 ก.ย 50ตัว หนาวมา 29 ต.ค ตายไป38ตัว เศร้าเลยครับ

เลี้ยงมาปกติทุกอย่าง กินอาหารดี แต่ไม่เคยโดนแดด เปลี่ยนนำทุก2-3วัน นำประปาเปิดจากก๊อก ใช้นำหมัก

เหลือ10กว่าตัวบางตัวเริ่มมีแผลและไล่กัน ช่วยแนะนำด้วยครับ

เลิกงานมาจะเปลี่ยนนำ ดูดนำออกหมดสะดุ้งเลย

"จอบเป็นพู่กัน ดินเป็นผืนผ้าใบ เมล็ดพันธุ์มากมายดุจดั่งสีสัน"
goldenkoi
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 10:24:51 PM »

คำพังเพยเขาว่า ....น้ำร้อนปลาเป็น  น้ำเย็นปลาตาย ....
 1 ภาขนะที่เลี้ยงไม่เหมาะสม ปลาดุกถึงจะทน แต่ในรูปเหมือนเอาไปเลี้ยงในโอ่ง ทำให้อากาศไม่สามารถเข้าได้ ร่างกายอ่อนแอ พอมาเจอหนาว อุณหภูมิของน้ำเย็นลงมากยิ่งทำให้ภูมิต้านทานตำลงไปอีก ปลามันก็เลยตัดสินใจชวนกันตาย อีกอย่างใช้น้ำประปาจาก
ก็อก ในน้ำประปาไม่มีธาตุอาหารเหลืออยู่เลย พอปลาจะปรับสภาพให้เข้ากับน้ำ ก็โดนเปลี่ยนน้ำใหม่อีก
Forestfish
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 04:26:52 AM »

ช่วงนี้ก้อเจอเช่นกันครับแต่ปลาผมเหมือนหนังมันลอกออกและหนวดก้อเริ่มขาดครับและบางตัวก้อตายไป แก้ไขโดยการใส่น้ำเพิ่มและเกลือเม็ดซัก2กำมืออาการดีขึ้นมาหน่อย ไม่ง่ายเลยนะครับเลี้ยงปลาในหน้าหนาวนี่ ตอนนี้ขอนแก่นหนาวมากมายครับ จากเรปที่เลี้ยงในโอ่งนี่ ต้องมีระบบหมุนเวียนน้ำให้เค้านะครับ มันถึงตายน้อย หรือเปลี่ยนน้ำมันทุกวันเลยแบบผมไง แต่โอ่งคุนต้องให้โดนแดดด้วยนะสำคัญมากเพราะแดดนี่หล่ะมันช่วยฆ่าเชื้อโรคด้วยครับ

ชีวิตนอกระบบกับการพอเพียง www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21412.0
นครพนม คมขวานไทย
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:36:19 AM »

ขอบคุณ คุณgoldenkoi และคุณForestfish มากครับที่เข้ามาตอบ
ตอนนี้ก็ย้ายออกมาวางให้โดนแดดแล้วครับ ตอนเปลี่ยนนำก็ใส่เกลือ ตัวไหนเป็นแผลก็แยกออกใส่ถังต่างหาก

"จอบเป็นพู่กัน ดินเป็นผืนผ้าใบ เมล็ดพันธุ์มากมายดุจดั่งสีสัน"
goldenkoi
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 06:16:55 PM »

เอาวิตามินซีเม็ด ที่เราชอบกินตอนเด็กๆ มาบดละลายน้ำ แล้วแช่อาหารให้ปลากิน จะช่วยให้ปลามีภูมิต้านทามากขึ้น
ปัญญาฟาร์ม
seller
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 06:47:09 PM »

ผมก็วางแผนจะเลี้ยงปลาเหมือนกันครับ ถ้าได้หอยมาเป็นอาหารคงประหยัดต้นทุนไปเยอะทีเดียวเพราะมันหาง่าย โดยเฉพาะหอยเชอรี่เนี่ย เป็นปัญหาของชาวนาเลยทีเดียว แถวบ้านผมเพรียบ ถ้าเราเอาหอยมาต้มให้สุกก่อนแล้วค่อยให้ปลากินเป็นอาหารมันจะดีหรือเปล่าหนอ

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
Forestfish
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 08:37:32 PM »

ผมก็วางแผนจะเลี้ยงปลาเหมือนกันครับ ถ้าได้หอยมาเป็นอาหารคงประหยัดต้นทุนไปเยอะทีเดียวเพราะมันหาง่าย โดยเฉพาะหอยเชอรี่เนี่ย เป็นปัญหาของชาวนาเลยทีเดียว แถวบ้านผมเพรียบ ถ้าเราเอาหอยมาต้มให้สุกก่อนแล้วค่อยให้ปลากินเป็นอาหารมันจะดีหรือเปล่าหนอ

ต้มเลยครับอย่าให้แบบดิบนะ เชื้อโรคเยอะ

ฺBaboo
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 01:01:19 AM »

น่าสนใจมากเลยนะครับ ตอนนี้ที่บ้านก็มีท่อปูนเหลือวางทิ้งอยู่ตั้ง 3 วง  น่าเอามาลองเลี้ยงดูจริงๆ

มีคำถามเพิ่มเติมครับ 

1. จะเริ่มเลี้ยงตอนเข้าหน้าหนาวแบบนี้จะดีไหมครับ  ขนาดปลานิลไซส์กลางที่บ่อยังซึมๆ ไม่ค่อยกินอาหารเลย
2. แนะแนวพันธ์ที่นิยมเลี้ยง  และการสังเกตลักษณะพันธ์ให้ด้วยครับ
คนบ้านนอก
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 04:23:33 PM »

ของผม300ตัว ยังไม่ตายสักตัว...แต่ดูแล้วเหมือนมันไม่ค่อยโตเลย เลี้ยงมาเดือนกว่าแล้ว
คนบ้านนอก
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 04:24:26 PM »

ลงรูปไม่เป็นครับ...ช่วยด้วย
Cowboy Nart
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 07:02:55 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6259.0
วิธีการลงรูปลองศึกษาดูตามกระทู้นี้ครับ

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
goldenkoi
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 07:53:30 PM »

น่าสนใจมากเลยนะครับ ตอนนี้ที่บ้านก็มีท่อปูนเหลือวางทิ้งอยู่ตั้ง 3 วง  น่าเอามาลองเลี้ยงดูจริงๆ

มีคำถามเพิ่มเติมครับ 

1. จะเริ่มเลี้ยงตอนเข้าหน้าหนาวแบบนี้จะดีไหมครับ  ขนาดปลานิลไซส์กลางที่บ่อยังซึมๆ ไม่ค่อยกินอาหารเลย
2. แนะแนวพันธ์ที่นิยมเลี้ยง  และการสังเกตลักษณะพันธ์ให้ด้วยครับ
อย่าเพิ่งลงปลาตอนนี้ครับ มีอัตราการเสี่ยงสูง สำหรับปลาใหม่ ให้เอาน้ำแช่บ่อทิ้งไว้ก่อน น้ำจะเขียว หรือมีตะไคร่ก็ช่างมัน
ปลาที่แนะนำก็เป็นบิ๊กอุย ใส่ในอัตราหนาแน่นที่ต่างกัน 50 / 100 / 200 ตัว ต่อบ่อ อย่าลืมหาผักตบชวาต้นอ่อนๆ มาใส่ไว้ในบ่อด้วย 
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์