ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเครื่องบดเมล็ดข้าวโพด  (อ่าน 16246 ครั้ง)
ico
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 09:34:04 PM »

อยากทราบเครื่องบดเมล็ดข้าวโพด มีขายที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ จะเอามาบดเมล็ดข้าวโพดให้ไก่ครับ

farmer by finger
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:53:52 AM »

ราคา 6-7พัน ไม่มีมอเตอร์ แต่ทำเองก็ง่ายๆ ใช้ลูกปืนตุ๊กตา 2นิ้ว 2 ตัว
เพลา 2นิ้ว สัก 30ซม. มูเล่ย์ทดสอบให้สูง 1450x2 รอบ
ก็ใช้ได้แล้ว ตะแกรงบดซื้อ ขนาด 4มม.
ตัดใบบด ด้วยเหล็ก 2หุน กว้าง1.5 นิ้ว ยาว6นิ้ว 16ใบ เชื่อมกับเพลา
ใช้มอเตอร์ 3 แรง ตัวถังใช้เหล็กแผ่นหนาสักหุนครึ่ง จะได้เชื่อมง่าย

ที่เขาทำขาย ใช้เพลา1นิ้ว ลูกปืนก็เล็กๆ ไม่ทน ทำเองแบบนี้ บดวันละ 24ได้เลย
balloonza
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:57:56 AM »

อยากเห็นรุปจังครับ
ถ้ามีรูปประกอบจักขอบคุณมากครับ
อีส นครพนม ณ.ท่าอุเทน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 08:20:12 PM »

อยากทราบเครื่องบดเมล็ดข้าวโพด มีขายที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ จะเอามาบดเมล็ดข้าวโพดให้ไก่ครับ
พี่มีข้าวโพดเยอะใหมครับแบ่งขายใหมพี่อยู่จังหวัดอะไรครับ
ico
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 08:49:22 PM »

ข้าวโพด ช่วงนี้พอมีออกบ้าง แต่ราคาแพงหน่อยเมื่อเช้าไปซื้อมาไว้ให้ไก่ กก.ละ สิบบาท ไปเอาที่ลานตากนะครับความื้นประมาณ 14  ผมไม่ได้รับซื้อจากเกษตรกรนะครับ ใช้เยอะไหมครับ
]ลืมบอกไปอยู่จ.ศรีสะเกษครับ

Liked By: metros
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 09:07:28 PM โดย icomkung » บันทึกการเข้า
อีส นครพนม ณ.ท่าอุเทน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 11:51:28 AM »

ข้าวโพด ช่วงนี้พอมีออกบ้าง แต่ราคาแพงหน่อยเมื่อเช้าไปซื้อมาไว้ให้ไก่ กก.ละ สิบบาท ไปเอาที่ลานตากนะครับความื้นประมาณ 14  ผมไม่ได้รับซื้อจากเกษตรกรนะครับ ใช้เยอะไหมครับ
]ลืมบอกไปอยู่จ.ศรีสะเกษครับ

ผมใช้ก็เดีอนละตันผสมอาหารเลื้ยงปลาเป็ดไก่เองอยากได้ที่ราคาถูกกว่านี้ครับ
พวกปลาป่นกากถัวเหลืองมีแล้ว
thongkeerd
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 06:34:14 PM »

ผมขอแบบเครื่องบดข้าวโพดจะได้ไหมครับ
thongkeerd@hotmail.com
ico
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 08:50:56 AM »

ผมไม่มีนะครับ กำลังหาอยู่ครับ ว่าจะซื้อมาบดอาหารไก่  เครื่องเล็กๆ สักตัวไว้ใช้ในครัวเรือน
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 01:05:51 PM »

เออ.ผมก็ไม่ได้เขียนแบบซะด้วย เดี๋ยวจะพยายามเขียนรูปให้นะ
แต่คุณ เสริชดูเป็นไอเดีย ได้ในgoogle แล้วดู สเปค เส้นผ่าศูนย์กลาง
ของตัวถัง รอบที่ตี ขนาดมอเตอร์จากเขา

เอามาบวก ลบ ดูให้ปลายใบตีอยู่ห่างจากตะแกรงคัดขนาดสัก 1/4นิ้ว
แล้วลองตัดกระดาษแข็งทำแบบดู พอลงตัวก็เอากระดาษแข็งนั่นแหละ
ไปที่ร้านขายเหล็ก ให้เขาตัดให้ แล้วเอาชิ้นส่วนมาเชื่อมติดกัน
(อย่าเอาเหล็กบางมาก เชื่อมยาก ไม่ทนและราคามันต่างกันไม่มากด้วย)

ควรออกแบบให้ ฝาครอบเปิด ปิดได้เพื่อเปลี่ยนใบตี เวลามันสึก(แต่นานครับ)
กับอีกตัวที่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆคือ ตะแกรงคัดขนาด เพราะที่มีขายมันบางจัง

มันทำไม่ยากหรอกครับ ลองดู
thongkeerd
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 05:53:23 PM »

ถ้าเราจะเอาเครื่องโม่น้ำแข็งมาดัดแปลงจะได้ไหมเพราะน่าจะใกล้เคียงกัน
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 06:22:00 PM »

รอบหมุนใบมีด ประมาณ 3000 รอบ/นาที ครับ
และ ใบมีดมันติดกับแกนเพลาด้วยน๊อตเบอร์ 8-10 ไม่ได้ยึดติดตายกับแกนเพลา

ผมไม่รู้ว่า เครื่องโม่น้ำแข็งสเปคมันเป็นยังไง ครับ
แต่ที่เห็นที่ร้านน้ำแข็งมันน่าจะแพงกว่า เครื่องบดข้าวโพดนะ
เพราะมันเป็น สแตนเลส
ico
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 07:47:30 PM »

เครื่องโม่น้ำแข็งไปดูที่ร้านขายวัสดุแล้ววันนี้ใช้ไม่ได้ บดไม่เล็กพอถ้าเอามาบดทั้งซังด้วยพอได้ แต่ผ่าเมล็ดข้าวโพดให้เล็กลงคงไม่ได้ แพงกว่าด้วย ลอกแบบไปจ้างเขาอ๊อกเอาแบบเหล็กหนาๆอย่างที่คุณ farmer by finger บอกก็น่าจะดีเอาแบบของเครื่องบดน้ำแข็งขนาดใหญ่ๆหน่อย
goldenkoi
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 08:21:19 PM »

ผมซื้อข้าวโพดที่บดแล้วมาใช้เลย สบายยยยยย
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 01:20:59 PM »

อย่าหาว่ายุให้รำ ตำให้รั่วนะครับ
ที่เขาไม่ซื้อข้าวโพดบดแล้วก็เพราะ จะดูข้าวโพดเป็นรา ที่ปนมาไม่ออก น่ะครับ
จึงมีพี่น้องเรา ยอมลงทุนบดเอง โดยเฉพาะฟาร์มขนาดกลางถึงใหญ่ที่เสี่ยงไม่ได้

แต่ไม่ได้หมายถึง จะเป็นทุกร้านนะครับ
ico
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 02:03:19 PM »

ไม่ใช่เรื่องยุแหย่อะไร เพราะไม่ได้คิดอย่างนั้น เรื่องบดหรือไม่บดเองแล้วแต่คนชอบ ผมอยากได้เพราะบบางทีผมปลูกข้าวโพดในไร่เอง อยากทำเอง บางทีก็เอามาบดมันเส้นหรือมันอีโต้ได้ ผมว่ามันใช้ได้หลายงานเลยอยากได้ ส่วนคนชอบซื้อแบบที่บดแล้วก็อาจจะสะดวกสำหรับคนนั้น ผมชอบบดขยี้เอง ฮิฮิฮิ
pakde9
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 09:18:13 AM »

ผมเคยทดลองใช้ลูกหินแบบเดียวกับเครื่องสีข้าวครับแต่เปลี่ยนแท่งยางเป็นแท่งหินแทน ทำงานเหมือนโม่ครับ บดได้เร็วแต่บดได้เฉพาะของแห้งที่ไม่ค่อยมีน้ำมันผสมมมากอย่างพวกถั่ว เพราะพวกถั่วบดแล้วจะเหนียวพอกหุ้มลูกหินไปไม่เป็นผง

ผมเขียนเป็นภาพตัดขวางมาให้ดูพอเป็นแนวทางครับ  ในส่วนของแท่งหินกากเพชรนั้นต้องทำชุดเกลียวหมุนปรับเข้าออกได้ เมื่อเราปรับเข้าหาลูกหินที่กำลังหมุนก็จะเป็นการเพิ่มแรงบดครับ ด้านล่างก็ใช้ตะแกรงโรงสีเกรดดีๆหนาๆ ขนาดรูแล้วแต่ความละเอียดที่ต้องการครับ 

Liked By: Puifai
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์