หินฟอสเฟส

(1/2) > >>

อมร:
  ขอเรียนสอบถามว่าหินฟอสเฟสหาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ

tomy:
หาซื้อ ได้ ที่ร้านการเกษตร ทั่วๆๆไปครับ

ร้านไหนมีขายปุ๋ยร้านนั้นก็ น่าจะมีขาย ลองถามเขาดูครับ ที่หน้าถุง เขาจะเขียน  หินฟอสเฟต หรือ 0-3-0   

อมร:
ขอบคุณมากคับ  ;D

phol:
เรียนถามคุณ tomy หินฟอสเฟตกับปุ๋ยซุปเปอร์ฟอสเฟตมีวิธีใช้ต่างกันอย่างไรและใช้ตอนไหน ขอบคุณครับ

vud:
หินฟอสเฟตต่างกับปุ๋ยซุปเปอร์ฟอสเฟตที่ ปริมาณธาตุอาหารฟอสฟอรัสที่พืชใช้ได้ทันที  ซึ่งหินฟอสเฟตมีเพียง 3  %  แต่ปุ๋ยซุปเปอร์ฟอสเฟตมีถึง  46 % ดังนั้นปุ๋ยซุปเปอร์ฟอสเฟตจึงใช้เป็นแม่ป๋ยเพื่อทำเป็นปุ๋ยผสมสูตรต่าง 

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป