หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพาะมันเทศญี่ปุ่น....ยังไงครับ  (อ่าน 27923 ครั้ง)
kok1
seller
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:51:09 AM »

สนใจและกำลังขยายการปลูกอยู่ครับหลังจากที่ได้ศึกษาค้นคว้า หาข้อมูลและทดลองปลูกทดลองเพาะและขยายพันธุ์ ชิมรสชาด ทดสอบการตลาดจนเป็นที่แน่ใจ จึงได้เริ่มดำเนินการจริงจังแต่แบบค่อยเป็นค่อยไปนะครับ เพราะทำตามแนว ปรัชญาเศรฐกิจพอเพียง

Liked By: sompol

kok1
seller
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:55:39 PM »

อายุการเก็บเกี่ยวใช้ระยะเวลาประมาณ120-150 วัน ขึ้นอยู่กับปัจจัยสิ่งแวดล้อมต่างๆเช่น ความอุดมสมบูรณ์ของพื้นที่ การบำรุงรักษา สำหรับรสชาดของมันหวานญี่ปุ่นสีเหลือง จะมีความหวานโดดเด่นกว่ามันชนิดต่างๆเท่าที่ได้ทดลองชิมประมาณ6-7 สายพันธุ์
รสหวานนุ่มเนื้อเนียนๆมีเส้นเสี้ยนน้อย ปลูกขึ้นได้ในประเทศไทยทุกๆพื้นที่ครับ เป็นพืชที่น่าให้ความสนใจมากเพราะปลูกง่าย ไม่ต้องบำรุงรักษามากนัก สามารถใช้รับประทานเป็นอาหารทดแทนข้าวได้โดยเฉพาะยามเกิดวิกฤติภัยธรรมชาติต่างๆสามารถที่จะนำมาช่วยเหลือแบ่งปันกันเพื่อประทังความหิวได้เป็นอย่างดี และมีคุณค่าทางโภชนาการสูง สามารถแปรรูปได้หลากหลาย มีวิธีปรุงอาหารได้ทั้ง ต้ม นึ่ง แกงบวดและปแรรูปเป็นแป้งทำขนมต่างๆรวมทั้งไอศครีม และสุดท้ายเรื่องตลาดตอนนี้ผลิตเท่าไรก็ยังไม่พอเพียงครับจะมีเฉพาะในซุปเปอร์มาเก็ตตามห้างใหญ่ๆ บางครั้งก็ขาดหายไปเพราะมีผลผลิตยังไม่เพียงพอ ราคาที่ขายอยู่ในห้าง กก.ละ 99-ร้อยกว่าบาทครับ ผมเคยทดลองปลูกแล้วนำออกมาขาย ตามชุมชนเมืองหรือตลาดที่มีคนเป็นคนรุ่นใหม่และพอมีความรู้มีถานะ จะขายได้ดีมากและได้ราคาพอสมควร ราคาขั้นต่ำตั้งแต่กก.ละ30บาทขึ้นไป คนแย่งกันซื้อเลยครับ อันนี้คือภาคการทดลองน่ะครับ ตอนนี้กำลังขยายผลท่อนพันธุ์ โดยมีทั้งที่ซื้อหัวมาเพาะเอง และท่อนพันธุ์ที่ได้มาจากการซื้อจากแหล่งที่นำมาขายในเวปราคาแพงๆ  ท่อนละ30ก็มี บางเจ้าใจดีขาย 10บาทก็มีและก็มีบางท่านที่ใจดีมากๆ ท่านมอบให้มาฟรีๆส่วนหนึ่งเพื่อให้นำมาขยายผลให้กับชาวบ้านได้ทดลองปลูก เป็นพันธุ์เดียวกันจริงๆทั้งหมดครับ เพราะทดลองปลูกและได้เก็บหัวมาเปรียบเทียบดูแล้ว ชิมรสชาดแล้วว่าใช่ สรุปว่าแล้วแตความพอใจของทั้งผู้ซื้อและผู้จำหน่ายจ่ายแจกตกลงกันครับ แต่ที่ดีแน่ๆคือเรื่องราคาและรสชาด  ท้ายนี้ก็ขอเอ่ยชื่อท่านผู้มีพระคุณที่มีน้ำใจงามที่นำมาให้ผมทดลองปลูกฟรีๆเพื่อเป็นเกียรติและเทอดทูนท่านครับ คือผอ.อนันต์ ข้าราชการเกษียณอดีตนักวิชาการ ผอ.วิจัยการยางของกระทรวงเกษตรฯ ท่านมีสวนชื่อสวนรุ่งธัญญา จ.อุทัยธานีครับ ท่านปลูกพืชไว้หลากหลายอย่างแต่ไม่ได้เน้นเป็นการค้า ส่วนใหญ่ท่านจะขายราคาไม่แพง ผมได้ศึกษาหาความรู้จากท่านพอสมควร และก็รับปากท่านว่าผมจะนำแนวทางของท่านมาปฎิบัติด้วยคือ จะเน้นการแบ่งปันมากกว่าที่จะเป็นการค้า ดังนั้นถ้าท่านใดสนใจก็ยินดีครับ ที่จะแบ่งปันทั้งด้านความรู้ ประสบการณ์ และพันธุ์พืชที่มีอยู่ครับ
DEATHZUKA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 08:45:31 AM »

ทำเองแล้วครับ แต่ไม่มีรูปให้ดู
จำได้ว่าซื้อหัวมาจากห้าง Top Supermarket ประมาณ 6 หัว
เกือบโลนึงจ่ายไป 90 กว่าบาท ตอนช่วงปีใหม่
ก็นำมาหั่นเป็นแว่นๆ ยาวประมาณ 1-1.5 นิ้ว
แล้วเอาไปเพาะในตระกร้าพลาสติกเหมือนรูปที่เค้าลงไว้อ่ะครับ
รดน้ำไปเรื่อยๆ ลืมมั่งอะไรมั่ง ก็จะแทงยอดออกมา
รอให้ยาวสักนิดก็ตัดยอด ยาวประมาณ ฟุตนึง แล้วตัดใบออกให้เหลือ 2-3 ใบที่ปลายยอด
เอาไปปักลงดิน ต้องดินซุยๆหน่อยนะครับ ใส่ปุ๋ยอินทรีย์หน่อยก็ดี
ปลูกทิ้งไว้ จำได้ว่าได้กินตอนเข้าพรรษา
ขุดหัวออกมาปิ้งกิน หอมมาก แล้วยังเอาไปทำแกงบวช
ถวายพระวันเข้าพรรษาด้วย
โดยรวมก็หอม เหนียวหนึบๆ ไม่มีเสี้ยน ไม่ขม อร่อยครับ
ตอนนี้ก็กำลังขยายพันธ์อยู่
DEATHZUKA
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 08:47:08 AM »

อ้อ ดินที่ใช้เพาะก็เป็นดินปลูกต้นไม้ธรรรมดานี่แหละครับ
ของง่ายๆ ทำเล่นๆ แต่ได้กินจริงๆ

Liked By: Ekachaiyan
farmer by finger
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 08:50:56 AM »

เพื่อนๆเรามีฝีมือกันจริงๆ เพาะอะไรก็ได้เรื่องหมด
song
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 09:14:16 PM »

ขุดหัวข้อเก่าๆมาศึกษาวันนี้ไปซื้อหัวมันญี่ปุ่นมาปลูกตัดหัวมันเป็นท่อนแช่นัำไว้1/3ส่วนจะขึ้นหนืไม่ขึ้นอีก7วันรู้ครับกินมันเผาหัวล่ะ 121.50 บาทแชบหลาย555
phalikhit
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 09:46:34 PM »

ลองเข้าไปดู   ที่นี่ซิครับ  

https://youtu.be/dm0ya5nbleQ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2017, 09:58:56 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
song
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 10:36:21 AM »

ขุดหัวข้อเก่าๆมาศึกษาวันนี้ไปซื้อหัวมันญี่ปุ่นมาปลูกตัดหัวมันเป็นท่อนแช่นัำไว้1/3ส่วนจะขึ้นหนืไม่ขึ้นอีก7วันรู้ครับกินมันเผาหัวล่ะ 121.50 บาทแชบหลาย555
สำรวจตวดตราดูตอนเช้านี้เริ่มมีรากแทงออกมาตามตา 29/08/2560

Liked By: anuput, phalikhit
กะลาแลนด์
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 04:25:54 PM »

เห็นเขาบอกว่า กินมันเทศญี่ปุ่นแล้ว จะทำให้พูดภาษาญี่ปุ่นได้

Liked By: song
song
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 09:13:25 PM »

เห็นเขาบอกว่า กินมันเทศญี่ปุ่นแล้ว จะทำให้พูดภาษาญี่ปุ่นได้
กินมันเทศเผาภาษาอาจจะเพียน (ไฮ่)=(ฮ้อน) แลบลิ้น แลบลิ้น
song
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 07:51:28 AM »

10/09/60 ปลูกลงดินใส่ถุงดินขนาด 20บาท
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์