หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพาะมันเทศญี่ปุ่น....ยังไงครับ  (อ่าน 28425 ครั้ง)
Cheevit_thai
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:02:04 PM »

พอดีได้หัวมันเทศญี่ปุ่น...ที่หัวเล็กๆ ที่ตลาดมาอ่ะครับ เลยซื้อมา กะว่าจะเอามาปลูก ไม่รู้ทำยังไง?  รบกวนหน่อยนะครับ  อ้อ  แล้ว มันเทศญี่ปุ่นนี่ ใช่ แบบ หัว เรียวๆ เล็กๆ มะครับ?  แม่ค้าบอกว่าใช่อ่ะ

i_nam
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:57:32 PM »

จากที่เคยลองปลูก ครับ

ซื้อหัวมันญี่ปุ่นมา

จัดการหั่นเป็นแว่นๆ

จากนั้น นำไปหมกในดิน

จำได้ว่าประมาณ 10-15 วัน ต้นงอกออกมา

หลังจากต้นแข็งแรง ก็เด็ดไปชำต่อเรื่อยๆ

คราวนี้ มีมันให้กินไปตลอดแล้ว

หลังจากขุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 11:03:39 PM โดย i_nam » บันทึกการเข้า
bangphan
*

"ฟาร์มรักษ์" เพราะ "รัก"

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:50:48 AM »

เหมือนกันค่ะ ในตระกล้าเหมือนกัน แต่ทั้งหัว  เลยค่ะ ไม่ได้หั่นเป็นท่อนซื้อมา  5 หัว 89 บาท ที่ห้างแถวสยาม  ตอนนี่หัวในตระกล้าเริ่มโทร หลังจาก เด็ดยอด  ไปลงแปลงได้ 3 รุ่นแล้วค่ะ

คิดเอาเองว่าดินในตระกล้าควรจะ ร่วนซุย เลยใส่แกลบดำเยอะหนอยค่ะ

แต่ที่บ้านแมลงเยอะค่ะ มาช่วยฉลุใบซะพลุน

" ฟาร์มรักษ์ "
ฟาร์มนี้ไร้สาร
b.36
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 09:32:23 AM »

ปลูกนานกี่เดือนครับถึงจะมีหัว  ฮืมฮืม

Liked By: sompol
=ชื่อเพาะ=
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 09:40:55 AM »

เคยเอามาปลูก
ปลูกแล้วไม่เคยได้กินเลยซิ  หนอนเข้าไปเจาะหัวใต้ดินกิน   หัวขมจนกินไม่ได้เซ็งเสียเวลาทุกที

Magnum (rew)
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 11:16:56 AM »

มันเทศญี่ปุ่นรสชาติเป็นไงครับ ที่บ้านมีแต่มันญี่ปุ่นแบบกินใบครับ รสออกมันๆ นุ่มๆ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
i_nam
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 12:53:03 PM »

ปลูกนานกี่เดือนครับถึงจะมีหัว  ฮืมฮืม

จำไม่ได้ว่ากี่เดือน ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปลูกแล้วไม่เคยได้กินเลยซิ  หนอนเข้าไปเจาะหัวใต้ดินกิน   หัวขมจนกินไม่ได้เซ็งเสียเวลาทุกที

มีหนอนกินหัวมันเยอะเหมือนกัน ครับ

มันเทศญี่ปุ่นรสชาติเป็นไงครับ ที่บ้านมีแต่มันญี่ปุ่นแบบกินใบครับ รสออกมันๆ นุ่มๆ

ที่ปลูกเป็นมันญี่ปุ่น เนื้อสีเหลือง ครับ

รสชาติหวานจะหวานกว่ามันอื่นๆ (เท่าที่รู้สึกนะ)

*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 10:16:19 PM »

ขอบคุณครับ ที่ผมได้มา ผมจะเลือก หัวเล็กๆๆๆ  มาอ่ะครับ แค่สักนิ้วนาง เอง  ไม่ได้ซื้อ ตามห้าง...ไปได้จาก ที่ไปเที่ยว ชาวบ้าน ปลูก เอามาขาย เขาต้มขาย และมีหัวดิบอยู่ด้วย เลย ขอแบ่งซื้อมาอ่ะครับ  วันนี้ได้ลองลงปลูกแล้ว ครับ ตามวิธีที่ แนะนำมาครับ

Liked By: Ekachaiyan
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 08:45:31 PM »

รายงานผล  ตอนนี้ มันที่ปลูก งามมมมม  ได้เด็ดยอดมาทำอาการด้วย ดีจัง

Liked By: Ekachaiyan
cocktail6
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 09:04:24 PM »

ไม่ทราบว่า มีวิธีการแก้ปัญหาหนอนกินใบมัน และหนอนกินหัวมัน ยังไงบ้างคะ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ  เศร้า
pungpong
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:57:48 PM »

ซื้อแบบทีี่ขายอยู่ตามห้าง มาปลุกขั้นเลยใช่ไหมครับ
Greengirl
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 12:10:03 AM »

ไม่ทราบว่า มีวิธีการแก้ปัญหาหนอนกินใบมัน และหนอนกินหัวมัน ยังไงบ้างคะ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ  เศร้า

ถ้าอยากให้ปลอกสารพิษ  ก็หาแมลงที่กินหนอนนั้นมาปล่อย
MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 06:11:04 AM »

ซื้อแบบทีี่ขายอยู่ตามห้าง มาปลุกขั้นเลยใช่ไหมครับ

เคยซื้อหัวที่ขายตามห้างมาปลูก บางชนิดก็ปลูกขึ้น บางชนิดก็ไม่ขึ้น เข้าใจว่าคนปลูกคงจะหวงพันธุ์เอาไปฉายรังสี  ก็เสี่ยงเอาครับว่าจะเพาะได้หรือไม่ได้

คิดว่าประเภทพ้ันธุ์ญี่ปุ่นแท้ ๆ คนปลูกขายในเมืองไทยก็แอบขโมยนำมาจากญี่ปุ่นเหมือนกันแหละ เลยหวงพันธุ์  ที่เคยเจอปลูกไม่ขึ้นเป็นเนื้อสีเหลืองหัวใหญ่ กก.ละหลายตังค์อยู่

MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 06:19:33 AM »

หนอนกินใบถ้าเป็นหนอนผีเสื้อและบุ้งผีเสื้อก็จับไปปล่อยที่ต้นไม้อื่นไกล ๆ หน่อยครับ หรือปล่อยให้มันกินเสียบ้างเดี๋ยวมันกลายเป็นผีเสื้อมันก็ไม่มากินแล้ว อย่าฆ่าเลยครับ ถ้าเราฉีดยาฆ่านี่ก็เป็นการทำลายสมดุลของธรรมชาติ ทำลายห่วงโซ่อาหารของศัตรูพืชและแมลงนักล่าครับ

ส่วนแมลงไชหัวนี่ไม่รู้ปราบยังไง ไม่มีประสบการณ์ครับ
cocktail6
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 02:53:13 PM »

หนอนกินใบถ้าเป็นหนอนผีเสื้อและบุ้งผีเสื้อก็จับไปปล่อยที่ต้นไม้อื่นไกล ๆ หน่อยครับ หรือปล่อยให้มันกินเสียบ้างเดี๋ยวมันกลายเป็นผีเสื้อมันก็ไม่มากินแล้ว อย่าฆ่าเลยครับ ถ้าเราฉีดยาฆ่านี่ก็เป็นการทำลายสมดุลของธรรมชาติ ทำลายห่วงโซ่อาหารของศัตรูพืชและแมลงนักล่าครับ

ส่วนแมลงไชหัวนี่ไม่รู้ปราบยังไง ไม่มีประสบการณ์ครับ

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
kok1
seller
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:42:08 AM »

จำไม่ได้ว่ากี่เดือน ครับ  ยิงฟันยิ้ม

มีหนอนกินหัวมันเยอะเหมือนกัน ครับ

ที่ปลูกเป็นมันญี่ปุ่น เนื้อสีเหลือง ครับ

รสชาติหวานจะหวานกว่ามันอื่นๆ (เท่าที่รู้สึกนะ)[/color พอดีเพิ่งเข้ามาเจอครับ กำลังเพาะพันธุ์เพื่อทำการขยายอยู่พอดี ผมเริ่มตั้งแต่ค่อยๆศึกษาหาข้อมูล เป็นลำดับแล้ก็เริ่มหามาทดลอง ชิมรสชาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 09:46:22 AM โดย kok1 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์