หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 70   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนสามัญประจำโลก...ณ "บ้านเพลิน" คำตอบจากวันเวลาที่ผันผ่าน (สารบัญหน้า 1)  (อ่าน 156336 ครั้ง)
SinchaiTK
เกษตรกรมือใหม่
*

สักวันเราจะไปสู่ชีวิตที่เรียบง่าย และพอเพียง

« ตอบ #464 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 07:42:29 PM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก ชมภาพตั้งแต่หน้าแรกถึงหน้าสุดท้ายเลย...ยอดเยี่ยมครับ.เป็นแรงบันดาลใจ..ผมจะนำไปเป็นแนวทางดูครับ... รูดซิบปาก รูดซิบปาก

นาข้าวสวยจังครับ คงได้ข้าวดีแน่เลย ขอโทษทีนะครับไม่ค่อยได้เข้ามาอัพเดทบ่อยๆ จะพยายามเข้าให้บ่อยขึ้นครับ

SinchaiTK
*

สักวันเราจะไปสู่ชีวิตที่เรียบง่าย และพอเพียง

« ตอบ #465 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 08:57:34 AM »

เริ่มหน้าฝนสิ่งที่ตามมาด้วยก็คือ พืชคลุมดินที่ทำหน้าที่อย่างซื่อสัตย์ตลอดมา ก็คือ "หญ้า" ผู้ไม่เคยท้อตราบใดที่ยังไม่มีไม้ใหญ่มาคลุมหน้าดิน หญ้าพร้อมที่จะเติบโตเพื่อคลุมหน้าดินให้เกิดความชุ่มชื้นและเมื่อหมดอายุไขก็กลายเป็นปุ๋ยกลับไปยังดินอีกครั้ง

"หญ้า" จึงมีบทบาทอย่างมากในการดูแลแผ่นดินวิเศษของเรา แต่ช่วงเข้าหน้าฝน "หญ้า"ก็ดีใจเร่งเติบใหญ่โดยไม่เกรงใจเราเลย ทำให้ข้อเสียของหญ้ามาบดบังข้อดีเสียหมด เพราะทำให้เราเดินลำบาก อาจมีสัตว์ที่ไม่ได้เชื้อเชิญมาอยู่ และอาจเป็นอันตราย หรือทำให้เกิดข้ออ้างของเด็กๆ ทำให้ไม่อยากมาที่ได้ ผมเลยตัดสินใจถอยเครื่องมือคู่กายเพื่อควบคุม "หญ้า" ให้มีขนาดและปริมาณที่เหมาะสมกับสภาพการณ์

เครื่องทุ่นแรงที่ถอยออกมาจากโฮมโปร ราคา 2,990.- ขาดตัว กำลังดีใช้งานง่าย

และแล้วก็ได้เวลาออกไปควบคุม "หญ้า" ให้เป็นกองกำลังที่พอเหมาะไม่มากเกินไปจนเป็นอุปสรรคได้ หน่วยรบออกปฏิบัติการครับ

บรรจงตัดเพื่อไม่ให้ไปกระทบกับต้นไม้ที่ปลูกไว้ที่กำลังจะมาทำหน้าคลุมดิน สร้างปุ๋ยในอนาคตแทน "หญ้า" ผู้เสียสละ

ก้อง
3/6/2554

Liked By: nomadic_man
SinchaiTK
*

« ตอบ #466 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 09:06:16 AM »

เพิ่งรู้ว่าการออกรบกับ "หญ้า" นั้นไม่ง่ายอย่างที่คิด อาวุธคู่กายก็ยังใช้ไม่คล่อง สั้นไปหมดทั้งตัวเพราะเครื่องยนต์ที่กำลังถูกเร่งเพื่อต่อกรกับ "หญ้า" ที่แข็งแรง หน่วยปฏิบัติการกระชับพื้นที่ก็ควบคุมพื้นที่ได้ แต่ไม่สามารถคุมได้ทั้งหมดเพราะหมดแรงซะก่อน

ปฏิบัติการได้แค่ ประมาณ 50 เมตรก็ยอมแพ้แล้วครับ แดดแรงมาก ก่อนตัดไม่มีแดดเลย เพราะเริ่มตัดเท่านั้นแทบตายครับ
ผลที่ได้ก็ทำให้โล่งไปหน่อย ไว้อาทิตย์หน้าจะมากระชับพื้นที่ใหม่  ฝากไว้ก่อน "หญ้า"

เห็นแล้วมีกำลังใจ ได้แผลไปหลายแห่ง หมดครีมทากันแดดไปหลายอยู่ แต่มีความสุขและสบายใจครับ

นี่แหละความสุขที่หาได้ใกล้ๆ ตัวและหาได้ทุกวัน

ก้อง
03/06/2554

กัญจน์
*

« ตอบ #467 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 09:39:51 AM »

เดี๋ยวก็ลงตัวครับคุณก้อง ช่วงนี้ฝนตกบ่อยหญ้าที่ตัดเดี๋ยวก็แตกใหม่ค่อยๆทำไปครับแรกๆก็ปวดเนื้อปวดตัวบ้างสู้ๆสู่ความสุขที่แท้จริง
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #468 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 09:48:30 AM »

เห็นพี่ตัดหญ้าแล้ว ผมเชื่อว่าคืนนั้นพี่ต้องนอนหลับสบายแน่ ๆ เลย หรือไม่ก็อาจมีอาการปวดเมื่อยไปทั้งตัว สู้ ๆ ครับ
kaoplu
*

« ตอบ #469 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 10:10:28 AM »

ผมตอนตัดครั้งแรกปวดเมื่อยไปเกือบอาทิตย์ พอครั้งต่อๆมาไม่เท่าไหร่ร่างกายคงสร้างภูมิคุ้มกันมาแล้ว ผมกำลังมองว่าหากไม่ค่อยมีเวลาผมจะไม่ตัดหญ้าจะปล่อยไว้อย่างนั้นแหละ หากว่างหรือตอนไม่มีอะไรทำค่อยออกแรงตัด
tumtump
*

« ตอบ #470 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 11:23:35 AM »

ปัญหาระดับคลาสิกเลยครับ  สำหรับหน้าฝนอย่างนี้  ผมเองก็ลังเลใจมาสามฝนแล้ว  ว่าจะถอยเครื่องตัดหญ้ามาลุยดีหรือไม่  สุดท้ายด้วยความขึ้เกียจจัดการกับอุปกรณ์ชิ้นใหญ่ (เนื่องจากบ้านผมเล็กนิดเดียว  ต้องรองบเพื่อสร้างโรงเก็บของและศาลารับรองในที่เดียวกัน) ผมเลยไปถอยกรรไกรตัดหญ้า ตาตรา มา ฉับๆๆๆ หญ้าตามทางเดินไปก่อนครับ  ส่วนต้นไม้เล็กๆที่ปลูกไว้ ก็ตัดไผ่ยาวพ้นหญ้าไปปักแทน   ช่วงนี้เป็นเทศการเหลาไม้หลักครั้งใหญ่ เพราะเพิ่งลงตนไม้ป่าไปกว่าร้อยต้นครับ

Liked By: SinchaiTK
SinchaiTK
*

« ตอบ #471 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 08:58:05 PM »

เดี๋ยวก็ลงตัวครับคุณก้อง ช่วงนี้ฝนตกบ่อยหญ้าที่ตัดเดี๋ยวก็แตกใหม่ค่อยๆทำไปครับแรกๆก็ปวดเนื้อปวดตัวบ้างสู้ๆสู่ความสุขที่แท้จริง
เห็นพี่ตัดหญ้าแล้ว ผมเชื่อว่าคืนนั้นพี่ต้องนอนหลับสบายแน่ ๆ เลย หรือไม่ก็อาจมีอาการปวดเมื่อยไปทั้งตัว สู้ ๆ ครับ
ผมตอนตัดครั้งแรกปวดเมื่อยไปเกือบอาทิตย์ พอครั้งต่อๆมาไม่เท่าไหร่ร่างกายคงสร้างภูมิคุ้มกันมาแล้ว ผมกำลังมองว่าหากไม่ค่อยมีเวลาผมจะไม่ตัดหญ้าจะปล่อยไว้อย่างนั้นแหละ หากว่างหรือตอนไม่มีอะไรทำค่อยออกแรงตัด

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทั้ง 3 ท่านครับ วันรุ่งขึ้นเล่นเอาเมื่อยไปทั้งตัวเลยครับ นิ้ว มือ พองเป็นตุ่มน้ำเลย แต่ได้ความสบายใจสนุกและที่สำคัญได้ออกกำลังกายด้วยครับ

คิดว่าต้องไปย้ำอีกซักครั้งสองครั้ง คงโอเคร่างกายก็จะปรับตัวได้แน่เลยครับ

ก้อง

SinchaiTK
*

« ตอบ #472 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 09:04:01 PM »

ปัญหาระดับคลาสิกเลยครับ  สำหรับหน้าฝนอย่างนี้  ผมเองก็ลังเลใจมาสามฝนแล้ว  ว่าจะถอยเครื่องตัดหญ้ามาลุยดีหรือไม่  สุดท้ายด้วยความขึ้เกียจจัดการกับอุปกรณ์ชิ้นใหญ่ (เนื่องจากบ้านผมเล็กนิดเดียว  ต้องรองบเพื่อสร้างโรงเก็บของและศาลารับรองในที่เดียวกัน) ผมเลยไปถอยกรรไกรตัดหญ้า ตาตรา มา ฉับๆๆๆ หญ้าตามทางเดินไปก่อนครับ  ส่วนต้นไม้เล็กๆที่ปลูกไว้ ก็ตัดไผ่ยาวพ้นหญ้าไปปักแทน   ช่วงนี้เป็นเทศการเหลาไม้หลักครั้งใหญ่ เพราะเพิ่งลงตนไม้ป่าไปกว่าร้อยต้นครับ
ตอนแรกก็คิดแบบคุณTumtump เหมือนกันครับ แต่พอหญ้ามันสูงและยาวขึ้นกลับทำให้ลำบากในการสัญจรและอาจจะอันตรายได้ครับ เลยถอยอาวุธคู่กายออกมา ผมทำห้องเก็บของ โรงเรือนเอนกประสงค์ไว้เก็บข้าว จอดรถ เก็บอุปกรณ์ทำนา เลยมีที่มากพอควรครับ แต่ของใหม่พอซื้อมาใช้ก็ต้องเก็บรักษาดีๆหน่อยครับ

เมื่อก่อนเคยตัดหญ้าด้วยกรรไกรตัดหญ้า ผลที่ได้ทำให้นิ้วอักเสบบวมเลยครับ แต่ในบางพื้นที่เล็กๆ ใกล้ต้นไม้ที่ปลูกใหม่ๆ ก็จะใช้กรรไกรตัดหญ้าครับ

ก้อง

titcan
*

« ตอบ #473 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 09:20:55 PM »

จุดที่แขวนเกี่ยวสายสะพาย จัดปรับให้ทางปลายหางตัดมีโมเมนต์มากกว่า คือให้เอียงต่ำลงกดพื้นเล็กน้อย เมื่อเราจับก้านมือจับ จะต้องออกแรงยกเล็กน้อยขณะโยกส่ายตัดหญ้า จะช่วยลดแรงกดของสายสะพายที่บ่าเราได้นะครับ

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
SinchaiTK
*

« ตอบ #474 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 09:39:31 PM »

จุดที่แขวนเกี่ยวสายสะพาย จัดปรับให้ทางปลายหางตัดมีโมเมนต์มากกว่า คือให้เอียงต่ำลงกดพื้นเล็กน้อย เมื่อเราจับก้านมือจับ จะต้องออกแรงยกเล็กน้อยขณะโยกส่ายตัดหญ้า จะช่วยลดแรงกดของสายสะพายที่บ่าเราได้นะครับ
ขอบคุณครับทิดแคน ผมก็ทำไม่เป็นนี่เป็นครั้งแรกที่ใช้เครื่องตัดหญ้าแบบสะพายบ่าครับ
ปวดไหล่น่าดูครับ ครั้งต่อไปจะลองปรับสายดูครับจะได้ตัดได้พื้นที่มากขึ้น

ทิดแคนเป็นอย่างไรบ้างครับ พันธุ์ข้าวที่ซื้อไปครั้งที่แล้ว โดยเพลี้ยลงได้ผลผลิตไม่มากครับ ได้มาไม่กี่ถังเองจากพื้นที่ 4 ไร่ที่ลองลงดูครับ คราวนี้ว่าจะลองอีกครั้งครับ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำ

ก้อง

SinchaiTK
*

« ตอบ #475 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 09:43:16 PM »

ฝนตกทุกวันอย่างนี้ ถึงเวลาต้องทำนาอีกแล้วครับ เลยสั่งให้รถตีนามาจัดการตีนาหมักฟางข้าวที่เกียวไปแล้วในรอบที่ผ่านมาให้กลายเป็นปุ๋ยก่อน
รอบนี้ว่าจะลองดำนาดู กำลังติดต่อรถดำนาแถวนี้ดู นาโยนก็อยากลองทำดู แต่รอบนี้ยังไม่พร้อมเลย ข้อมูลก็ยังไม่มี ไว้ครั้งหน้าดีกว่า

ต้องหาวิธีการบริหารจัดการน้ำในนาให้ได้ประสิทธิภาพ ไม่อย่างนั้นหมดเงินค่าน้ำมันสูบน้ำเข้า-ออกนาแย่แน่ๆ

กำลังคิดว่าจะใช้ปั้มไฟฟ้าแทนการใช้การปั้มน้ำโดยรถสูบน้ำดีหรือป่าว เพื่อนๆ คนไหนพอมีความรู้บ้างมั้ยครับ
ว่าค่าไฟกับค่าน้ำมันในการสูบน้ำในปริมาณเท่ากันอันไหนใช้พลังงานมากกว่ากัน อันไหนประหยัดกว่า

ตีนาไปได้ไม่กี่มากน้อยก็ต้องสูบน้ำเข้านาเพิ่ม เนื่องจากน้ำแห้งอยู่เรื่อยเลยครับ ในพื้นที่ลุ่มก็น้ำเจิงนองเลย

คราวนี้หวังว่าน่าจะดีขึ้นนะครับ เผลอแป๊บเดียวระยะเวลาแค่ 1 ปีผมทำนารอบที่ 3 แล้วในชีวิตการเกษตร คนสามัญประจำโลกอย่างผมก็ทำได้จริงๆ
ลูกๆ ก็สนุกและได้ความรู้ด้วย ตั้งแต่เตรียมพื้นที่เตรียมนาหว่านดูแลบำรุงเกี่ยวข้าวและสุดท้ายก็สีข้าวกิน ขอบคุณบรรพบุรุษที่ถ่ายทอดสิ่งดีๆที่อยู่ในสายเลือดคนไทย
ให้ครอบครัวผมได้รับครับ

ก้อง
4/06/2554

SinchaiTK
*

« ตอบ #476 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 08:53:35 AM »

วันนี้เอาภาพผลผลิตมาให้ดูครับ
ผบ.ทบ. กำลังชื่นชมกับมะเขือลูกใหญ่ เริ่มเหลืองจำเอาไว้ทำพันธุ์ไปขยายเพิ่มครับ ลูกใหญ่มาก
1 ลูกใส่แกงเขียวหวานได้เป็นหม้อแน่ๆ เลย

กับอีกหนึ่งผลผลิตผักริมรั่วกินได้ กับบวบ ที่ลุงชาวนาเริ่มบ่นว่ากินทุกวันเลย แบ่งเอากลับไปกินบ้าง

เมื่อวานไปรวมงานวันสิ่งแวดล้อมโลกมาได้ต้นสักทองที่เพาะจากเยื่อของต้นสักที่เอามาทำเสาชิงช้า ได้มา 9 ต้น
เพาะไว้ที่บ้านให้โตแข็งแรงแล้วค่อยเอาไปลงที่นาครับ

แล้วจะเอารูปมาให้ดูครับ

ก้อง
06/06/2011

ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #477 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 09:20:56 AM »

พี่ครับ บวบที่รั้วพี่เป็นบวบเหลี่ยมหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นบวบเหลี่ยม โบราณบอกว่าถ้ากินมาก ๆ แล้วจะเหลี่ยมจัดครับ ก่อนเอามาทำอาหารต้องลบเหลี่ยมออกซะก่อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ล้อเล่นนะครับ แบบ  จุมพิต  จุมพิต ขำ ขำ
SinchaiTK
*

« ตอบ #478 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 09:23:18 AM »

เมื่อฤดูฝนมาแล้วก็ได้เวลา จัดหาต้นไม้มาลงเป็นทรัพย์ในดินฝากฟ้า ฝากฝนให้เป็นสมบัติของลูกๆ ในอนาคต

2 คนตายาย เดินเลือกต้นไม้ จากร้านขายริมทางคลอง 15 เลือกต้นไม้มงคลจากคำแนะนำของเพื่อนๆ
และเลือกต้นไม้ที่อยากได้มาลงไว้ที่แผ่นดินวิเศษ

เชิญชมต้นไม้ที่จะลงในรอบนี้นะครับ ถูกมากเฉลี่ยต้นละ 10 บาท
เป็นการกระจายรายได้ ให้พี่น้องเกษตรกรได้มีกำลังใจในการขยายพันธุ์ และหาพันธุ์ไม้ดีๆ มาประดับโลกเราต่อไป
เห็นเพื่อนๆ ในเว็ปนี้เพาะจากเมล็ด อตนกิ่งพันธุ์ และอื่นๆ อีกมากมายเป็นกำลังใจให้นะครับ

ผมกับผบ.ทบ. พอมีรายได้ประจำที่สูงพอสมควร เลยคิดว่าการช่วยกระจายรายได้จากคนเมืองไปยังภาคเกษตรน่าจะเป็นการช่วยทำให้การเกษตรของไทยได้พัฒนาขึ้น พอมีกำลังซื้อ ก็จะมีกำลังในการขยายเมล็ดพันธุ์ ผู้มีกำลังทรัพย์หันมาสนับสนุนการเกษตร น้ำก็จะไหลได้ รายได้ก็จะทำให้ทุกคนอยู่อย่างยั่งยืนครับ

ก้อง
06/06/2011

hs3vds
*

« ตอบ #479 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 05:20:09 PM »

โหได้ตั้งสี่ถังนะ  เอานะ ไว้ทำพันธุ์ ในฤดูต่อไป สู้ๆๆๆครับ73/88
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 70   ขึ้นบน
  พิมพ์