หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 72   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนสามัญประจำโลก...ณ "บ้านเพลิน" คำตอบจากวันเวลาที่ผันผ่าน (สารบัญหน้า 1)  (อ่าน 425995 ครั้ง)
คนล่าฝัน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:06:47 PM »

ดีมากเลยคับ ชอบครับ

tumtump
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 01:53:28 AM »

มารอชมด้วยคนครับ   อายจัง อายจัง อายจัง
chaos
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:42:46 AM »

หลังจากไหว้เจ้าที่เจ้าทางแล้วก็เริ่มขุด ขุดแล้วก็ขุด เหมือนคนส่วนใหญ่ในเว็ปครับ
โดนค่าขุดแล้วก็ขนแล้วก็ถม ไป 250,000.- เบาตัวอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน
ก้อง 30/08/2553

่ค่าขุดและขนไม่เบาเลยครับ 250,000  ตกใจ ตกใจ
ติดตามผลงานครับ ถ่ายรูปมาให้ดูเยอะๆ นะครับ

อยากมากก็ทุกข์มาก ถือมากก็หนักมาก
orere
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:55:27 AM »

มารอเชียร์ค่ะ ที่นี่กำลังใจเพียบ ยิ้ม

กัญจน์
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:17:46 AM »

จงก้าวเดินด้วยความมุ่งมั่นแล้วซักวันผลตอบแทนที่ทำจะเกิดผลอย่างน้อยทุกครั้งที่ทำความปลื้มปิติก็มาเยือน เหนื่อยบ้างทุกข์บ้างเป็นของธรรมดา ร่วมเป็นกำลังใจให้ก้าวเดิน ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง
SinchaiTK
*

สักวันเราจะไปสู่ชีวิตที่เรียบง่าย และพอเพียง

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:21:40 AM »

มารอชมด้วยคนครับ   อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณคร๊าบ คุณ Tumtump ผมก็ติดตามและรอชมของคุณเช่นกันครับ คุณเป็นอีกคนที่จุดประกายให้ผมเริ่มตั้งกระทู้เป็นของตัวเองครับ
SinchaiTK
*

สักวันเราจะไปสู่ชีวิตที่เรียบง่าย และพอเพียง

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:29:52 AM »

หลังจากไหว้เจ้าที่เจ้าทางแล้วก็เริ่มขุด ขุดแล้วก็ขุด เหมือนคนส่วนใหญ่ในเว็ปครับ
โดนค่าขุดแล้วก็ขนแล้วก็ถม ไป 250,000.- เบาตัวอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน
ก้อง 30/08/2553

่ค่าขุดและขนไม่เบาเลยครับ 250,000  ตกใจ ตกใจ
ติดตามผลงานครับ ถ่ายรูปมาให้ดูเยอะๆ นะครับ

รวมทั้งทำถนนเข้าที่และล้อมรั้วด้วยครับ ตอนแรกก็ว่าแพง แต่มองอีกมุมเป็นการกระจายรายได้ ให้คนในท้องถิ่นด้วยครับ
Darth Palm
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:30:33 AM »

ก้าวขา..ปีนข้ามกำแพงแห่งความกลัว ออกมาอีกคนแล้ว.. อายจัง
แค่ชื่อหัวกระทู้ ก็รู้ว่ามันส์แน่ คนสามัญประจำโลก อายจัง

เอ้า..ขอแอบตามเชียร์เงียบๆอีกกระทู้ครับผม.. ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nomadic_man

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
SinchaiTK
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:45:53 AM »

มีหลายคนที่เฝ้าถาม ว่าโครงการนี้จะถึงเมื่อไหร่
ตอบได้อย่างเร็วไว กำหนดไว้ชั่วชีวิต

ไม่เร่งและไม่รีบและไม่ด่วนตัดสินใจ รีบร้อนไปทำไม ยังทำได้อีกยาวนาน

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง" คำที่ฟังจากผู้ใหญ่สมศักดิ์ ยังก้องอยู่ในหู

แท้ที่จริงผมเองเป็นคนใจร้อนมาก ถ้าคิดจะทำอะไรแล้วต้องทำให้ได้และเสร็จอย่างรวดเร็วเสมอๆ

การหันกลับมามองเรื่องสิ่งแวดล้อมและการเกษตร ทำให้ผมใจเย็นขึ้นเยอะ ทำอะไรช้าลง เราไม่ต้องไปเร่งกลับเวลา เพราะเราไม่สามารถใช้เงินไปเร่งธรรมชาติได้เลย เราต้องปล่อยให้ธรรมชาติสุกงอมด้วยตัวของมันเอง

เผอิญงานประจำที่ผมทำอยู่ก็เกี่ยวกับงานด้านสิ่งแวดล้อมเลยทำให้เข้าใจอะไรมากขึ้น

"โลก" เรามันรักษาสมดุลของมันอยู่ตลอดเวลา มีแต่คนเราที่ไปทำให้สมดุลของโลก เปลี่ยนไป แล้วเมื่อโลกที่บอบชำได้เวลาที่จะต้องปรับสมดุล เราเองแหละที่จะพบกับความเดือดร้อน

"เวลา" ในโลกปกติเป็นสิ่งที่เราเอาตัวเองไปผูกกับมันตลอด แต่พอผมได้เข้ามาในแผ่นดินวิเศษ ของผม "เวลา" ไม่มีความหมายต่อผมอีกเลย ผมสามารถทำโน้นทำนี่ได้โดยไม่คำนึงถึงเวลาซักนิดเดียว หิวก็กิน มีแรงก็ทำต่อไป เมื่อยก็นั่งพัก ง่วงก็หลับ ค่ำก็กลับบ้าน ไม่ได้ดูนาฬิกาเลย นี่ก็เป็นสิ่งวิเศษ อีกย่างที่ผมค้นพบ เวลาอยู่ในแผ่นดินวิเศษนี้
ก้อง 31/08/2553
SinchaiTK
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:58:31 AM »

นำรูปครอบครัว ที่จุดประกายและเป็นแรงผลักดันให้มาถึงทุกวันนี้ครับ ผมเชื่อว่าคนสามัญทั่วไปก็มีความคิดนี้เหมือนกัน

ที่เห็นปกปิดใบหน้า นั้นคือ ผบ.สูงสุด กองกำลังไม่ทราบฝ่าย กลัวค่าครีมต่างๆ ที่ต้องใช้ภายหลังจะไปเพิ่ม cost ในการทำเกษตร เป็นการลดต้นทุนไปในตัวครับ

กำลังเดินสำรวจก่อนที่จะตัดสินใจทำอะไร รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง คนตัวใหญ่ๆ นั้นก็ผมเองครับ

SinchaiTK
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 09:10:14 AM »

บ่อน้ำที่เริ่มขุดครับ ขนาด 40x40 เมตร ลึก 3 เมตร เอาไว้เก็บน้ำเวลาแล้งครับ แต่ดินที่นี่เปรี้ยวมากๆๆๆๆๆๆ ครับ

รถแม็คโค 2 คัน รถบรรทุก 2 คัน ใช้เวลา 3 วันครับ

ดินที่ขุดออกมาเป็นดินโคลน สีเทามากๆๆ ครับ เป็นเหมือนช็อคโกแล็ตเลย ลูกสาวบอกน่าเอามาปั้นเป็นตุ๊กตา

CHAI DONMUANG
bambam_bobo@hotmail.com
*

จงสนุก กับสิ่งที่ได้ทำ แล้วความสุขจะมาเอง

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 09:36:59 AM »

สุดยอดครับ ขอให้พื้นที่เป็นสีเขียวไวไว มีสัตว์เลี้ยงวิ่งให้เต็มพื้นที่ เป็นกำลังใจให้ครับ อายจัง อายจัง อายจัง

ขายไข่ไก่ดำ,ลูกไก่ดำ 2 สายเลือด(สายเหนือ+เมืองกาญจน์),ลูกไก่ตะเภา และลูกเป็ดเทศ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26607.0
SinchaiTK
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:14:49 PM »

ก้าวขา..ปีนข้ามกำแพงแห่งความกลัว ออกมาอีกคนแล้ว.. อายจัง
แค่ชื่อหัวกระทู้ ก็รู้ว่ามันส์แน่ คนสามัญประจำโลก อายจัง

เอ้า..ขอแอบตามเชียร์เงียบๆอีกกระทู้ครับผม.. ยิงฟันยิ้ม

ที่ก้าวข้ามมาได้คุณ เถียวก็เป็นคนหนึ่งที่ผมดูเป็นตัวอย่าง ม้าก็เป็นอีกหนึ่งความสนใจครับ ลูกสาวชอบขี้ม้ามาก แล้วจะขอคำปรึกษาเรื่องการเลือกม้าและการสร้างคอกนะครับ  ก้อง 31/08/2553
technocrat
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:41:07 PM »

จัดให้เป็นคนสามัญประจำใจเลยครับ คารมคมคาย แฝงด้วยความตั้งใจ แววตาแห่งความหวัง
ขอเสนอ1พืชเพื่อสร้างป่าครับ "กระถินเทพา"หรือบางที่เรียกว่า"กระถินณรงค์" ปลูกรอบๆ แปลงหรือตรงที่ดินมันสุดทนครับ ผมยกให้มันเป็นพืชสร้างดินสร้างอนาคตและสร้างธรรมชาติอันดับ 1 ในดวงใจ แนะนำมามากมายแม้แต่อาจารย์ผมเองเป็น ดร. ก็ยังสร้างป่ากระถินที่ชัยภูมิตามคำยั่วยุของคนสร้างป่า แห่งธนาครต้นไม้บ้านเนินทอง (ชุมพร) ครับ

Liked By: พี่ณัฐ
SinchaiTK
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 08:16:49 AM »

มาคุยเรื่องการขุดกันต่อครับ และอยากฝากเป็นข้อมูลสำหรับเพื่อนๆ ที่กำลังจะลงมือ ภาพที่เห็นนี้เป็นการเริ่มขุดเมื่อเดือนเมษายน 2553 นะครับ ช่วงนั้นจริงๆ ร้อนมาก แต่มีฝนตกลงมาระหว่างที่ขุด ดินจึงเปียกมากครับ

เมื่อขุดทำคูน้ำและคันดินรอบที่เป็นรูปตัวแอลด้านทิศเหนือกับด้านทิศตะวันออก เพราะติดกับที่ของคนอื่นและมีชาวนาปลูกข้าวอยู่ทั้งสองด้าน เลยต้องฝังท่อไว้เพื่อระบายน้ำเข้า-ออกครับ ส่วนที่ดินอีกสองด้านทิศใต้ติดที่ดินคนอื่นที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไร ส่วนที่ดินทิศตะวันตกติดกับเส้นทางร่วมที่ยังไม่ยกให้เป็นที่สาธารณะ ผมเลยต้องลงทุนทำถนนจากถนนหลักมาเข้าที่เอง โดยเอาดินจากการขุดสระน้ำมาถมทำถนนครับ
SinchaiTK
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 08:27:21 AM »

ได้ถนนมาหนึ่งเส้นสูง 1 เมตร กว้าง 4 เมตร ยาว 90 เมตร เป็นดินโคลน ทำเสร็จแล้วรถเข้าไม่ได้เลยครับ เพราะดินนาเดิมเป็นดินที่นิ้มมากๆ ต้องจ้างรถแม็คโคกับรถไถมาปรับอีกครั้ง แล้วจึงสั่งหินลูกรังมาปูทับอีกที หมดไปอีก 4 หมื่นกว่าบาท แต่รถหนักก็ยังเข้าไม่ได้ครับ เป็นบทเรียนราคาแพงเลยหละครับ เรียนรู้ไปทุกขั้นตอน ทำให้เราต้องระวังการจะทำอะไรในครั้งต่อไป

มาดูบ่อที่ขุดไว้ครับเริ่มมีน้ำแล้วครับหลังจากขุดเสร็จไป 1 อาทิตย์น้ำยังน้อยมากครับแต่ใสมากๆ มากจนต้องตั้งข้อสงสัยว่าดินคงจะเปรี้ยวจัดเลย

คงต้องศึกษาหาวิธีปรับคุณภาพน้ำกันอีกแล้วหละครับ คนสามัญอย่างเราจะทำได้มั้ยหน่อ ต้องได้สิเรามีผู้รู้ในเว็ปนี้มากมายเลย

ก้อง 1/09/2553
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 72   ขึ้นบน
  พิมพ์