หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดินติดลำห้วยน้ำท่วมปลูกอะไรดี  (อ่าน 3026 ครั้ง)
Thun
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:35:57 PM »

ขอความคิดเห็นเพื่อนสมาชิกด้วยค่ะ พอดีมีที่ดินติดลำห้วยประมาณ 2งาน ช่วงหน้าฝนมีน้ำขังประมาณ 1เดือนจะทำอะไรดีคะ
ช่วยแนะนำด้วยนะคะเยอะๆยิ่งดีค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:46:36 PM »

ปลูกบัว ผักบุ้ง ผักกระเฉด
เก็บขายทุกสองสามวัน รายได้ดีกว่าปลูกข้าว
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:49:17 PM »

ขอความคิดเห็นเพื่อนสมาชิกด้วยค่ะ พอดีมีที่ดินติดลำห้วยประมาณ 2งาน ช่วงหน้าฝนมีน้ำขังประมาณ 1เดือนจะทำอะไรดีคะ
ช่วยแนะนำด้วยนะคะเยอะๆยิ่งดีค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ลองขุดร่องแบบลูกฟูกได้มั๊ยครับ แล้วลงพวกมะพร้าว มะกอก สะเดา ไผ่ เอาแบบที่น้ำท่วมไม่ตายนะครับ ไม่ทราบว่าท่วมทุกปีหรือเปล่า-----------------------
khundong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 01:32:38 PM »

ชะมวง มะดัน มะกอกน้ำ
Thun
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 01:49:47 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยค่ะ คือมันจะท่วมเฉพาะตอนหน้าฝน ประมาณเดือนนึงแล้วก็จะแห้งที่ดินต่ำด้วยค่ะ ถ้าเป็นบัวกะกระเฉด
คงจะมีปัญหาตอนน้ำลง เพราะลำห้วยน้ำไม่ไหลตลอดปีค่ะแต่ก็น่าคิดค่ะ
Thun
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 01:53:04 PM »

ลองขุดร่องแบบลูกฟูกได้มั๊ยครับ แล้วลงพวกมะพร้าว มะกอก สะเดา ไผ่ เอาแบบที่น้ำท่วมไม่ตายนะครับ ไม่ทราบว่าท่วมทุกปีหรือเปล่า-----------------------
สะเดาทนน้ำท่วมขังได้ดีหรอคะพอดีอยากปลูกอยู่เหมือนกันค่ะ อยากปลูกสะเดานอกฤดูค่ะ คิดว่าน่าจะพอมีตลาดเพราะอยู่
อีสาณค่ะ
Thun
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 01:54:34 PM »

ชะมวง มะดัน มะกอกน้ำ
ขอบคุณค่ะจะพยายามลองปลูกลองผิดลองถูกดูนะคะ
ผู้เฒ่าเต่า...
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 02:02:07 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม.......เห็นไหมคุณข้าวเหนียวเด๊วคงมีสมาชิกเรามาตอบข้อสงสัยคุณอีกล่ะครับบบบบบบ....... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
kraw
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 03:08:12 PM »

ทำแปลงลูกฟูกสูง ๆ หน่อยปลูกกล้วยปลูกไผ่ไม่ต้องดูแลมากครับน่าจะเข้าท่า ที่น้ำไหลทรายมูนของชอบของเขาหละครับ ว่าแต่ว่าท่านผู้เฒ่าเต่า มาจากดราก้อนบอลใช่ไหมครับ แกฮาดีครับ
Thun
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:45:40 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม.......เห็นไหมคุณข้าวเหนียวเด๊วคงมีสมาชิกเรามาตอบข้อสงสัยคุณอีกล่ะครับบบบบบบ....... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ขอบคุณค่ะที่อุตส่าห์เป็นห่วงตามเข้าดูแล อบอุ่นจริงๆค่ะ ขอบคุณอีกครั้งจากใจจริงค่ะ
Thun
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:51:01 PM »

ทำแปลงลูกฟูกสูง ๆ หน่อยปลูกกล้วยปลูกไผ่ไม่ต้องดูแลมากครับน่าจะเข้าท่า ที่น้ำไหลทรายมูนของชอบของเขาหละครับ ว่าแต่ว่าท่านผู้เฒ่าเต่า มาจากดราก้อนบอลใช่ไหมครับ แกฮาดีครับ
ค่ะพอดีว่ากล้วยปลูกเอาไว้รอบสวนแล้วค่ะ คือเจ้าของเก่าปลูกเอาไว้ มีไผ่รวกอยู่2ไร่ค่ะ คือตรงนี้เป็นที่ว่างเลยคิดว่า
อยากทำให้เกิดประโยชน์เพราะเพื่อนบ้านเอาวัวมาปล่อย แล้วอยากได้ไอเดียเพื่อนมาปรับเข้ากะความคิดตะเอง
ที่วางแผนเอาไว้ระยะยาว  ว่าจะทำอะไรเผื่อไอเดียจะบรรเจิด
พิณ ชมพลอย
*

สร้างโลกอิสระด้วยสีเขีบว

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 12:40:48 AM »

อีหยัง ๆ กะมีเบิดแล้ว บ่คึดสิปลูกไม้ยืนต้นเฮ็ดป่าเห็ดน้อย ๆ เอาไม้ไว้ให้หลานน้อยเฮ็ดบ้านเฮ็ดเฮือนแน่ตี้เอื้อยเฮาแหม...แนวกินได้ พี่น้องใกล้ ๆ กะมาหลอยเอาไปกินเบิด เอาแนวมันกินบ่ได้สิบ่ไคตี้ ซั้นดอกผู้น้องว่าหั่น
Thun
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 12:40:42 AM »

อีหยัง ๆ กะมีเบิดแล้ว บ่คึดสิปลูกไม้ยืนต้นเฮ็ดป่าเห็ดน้อย ๆ เอาไม้ไว้ให้หลานน้อยเฮ็ดบ้านเฮ็ดเฮือนแน่ตี้เอื้อยเฮาแหม...แนวกินได้ พี่น้องใกล้ ๆ กะมาหลอยเอาไปกินเบิด เอาแนวมันกินบ่ได้สิบ่ไคตี้ ซั้นดอกผู้น้องว่าหั่น
กะอยาปลูกอยู่ดอกจร้าแต่ว่าอยากวางแผนให้มันมีรายได้เพิ่ม อยากวางแผนระยะยาวกะอยาให้มีรายได้ตลอดปีจ้า
เฮากะยังตามกันมาฮอดนี้อีกเนาะอ้าย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ตอนนี้มันมีหลายอย่างแต่ว่าอย่างละเล็กละน้อย กล้วยหอมกะอยากปลูกอยู่แต่โล๊ะ
อันเก่าก่อน อย่าลืมเด้อสิรับซื้อหน่ะ555
พิณ ชมพลอย
*

สร้างโลกอิสระด้วยสีเขีบว

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 12:54:18 AM »

ตอนนี้ฝ่ายการตลาดกระซิบมาบอกว่า อีหยัง อีหยัง กะขายดีเบิ๊ด ราคากะดี เสียอย่างเดียว ของบ่พอขาย พะนะ พะนะ จักฮอดยามเฮา สิเป็นจั่งใด๋ สู้ สู้ สู้ เอื้อยข่อย สู้ สู้ (นำมาฮอดเฮือนปานนี้ล่ะ กำลังใจหั่นน่ะ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์