หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมผู้ปลูกฟักทองนะจ๊ะ  (อ่าน 40397 ครั้ง)
Nine_oHo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:07:25 PM »

มีปัญหาสอบถามครับ ผมปลูกไว้ 5 หลุมครับ ตอนนี้เป็นใบเหลือง ๆ และมีแมลงที่เป็นสาเหตุมาให้ดู
การแก้ไขตอนนี้ ฉีดพ่นจุลินทรีย์ BT ทุก ๆ 7 วันครับ แต่ไม่หายครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  เศร้า

Liked By: new35170, Kan Ja
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 11:26:05 PM โดย Nine_oHo » บันทึกการเข้า

sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:29:17 PM »

ผมปลูกประมาณ 2 ปี ปลูกหลายอย่าง ฟักทองหรือฟักแก้วก็ปลูกไม่มาก ปลูกไม่เยอะ ประมาณ 2 งาน ครับผม แลกเปลี่ยนความรู้แบ่งปันกันนะครับผม
ปลูกไว้ทานเอง ถ้ามีเหลือก็แจกจ่ายญาติพี่น้อง และขายตามหมู่บ้าน
ที่เคยทดลอง ประมาณ 2-3 วิธีครับผม
1.ปลูกด้วยเมล็ด
2.ตอนเถาวัลพักทอง หรือฟักแก้ว
3.ชำเถาวัลพักทอง หรือฟักแก้ว

ปลูกด้วยเมล็ดทำแยกอีก 2 วิธีครับผม
-เพาะ ในเรือนเพาะก่อน คัดต้นที่ใหญ่สมบูรณ์แล้วนำไปปลูก
-หยอดเมล็ดในหลุมปลูกที่เตรียมไว้ครับผม

เตรียมแปลงเพาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2013, 08:38:21 PM โดย sanourtong » บันทึกการเข้า
sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:40:47 PM »

หลังเพาะแล้ว เมล็ดถ้าเมล็ดไม่มีแมลงรบกวน เมล็ดที่สมบูรณ์จะเริ่มงอกก่อน ต้นไหน ลีบ ต้นเล็ก ถอนทิ้งครับผม เพราะจะมีผลเวลาเริ่มโต จะโตช้า หรือแคระแกรน ปลูกแล้วไม่มีลูก ไม่มียอด

sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:53:02 PM »

สำหรับขั้นตอนต่อไป ถ้าปลูกมากๆ แนะนำให้ไถยกร่องนิดหน่อยเพราะถ้าหน้าฝน น้ำขังฟักทองหรือฟักแก้วของเราจะเน่า เพราะฟักทองชอบดินร่วนซุย เวลาเลี้อยจะมีรากออกตามเถ้าวัลของฟักทอง ถ้าปลูกไม่มากก็ขุดหลุม เป็นหลุมๆ เตรียมตากดิน

ขั้นตอนนี้สำคัญฟักทองจะโตไม่โต ต้องเตรียมให้ดี
1.ปุ๋ยขี้วัวขี้ควายเก่า เพราะจะทำให้ไม่เป็นเพลี้ยง
2.ขี้เถ้าที่เผานานแล้ว
3.ปุ๋ยขี้หมู
4.คลุกเคล้าในหลุม
5.ถ้ามีปุ๋ยน้ำชีวภาพด้วยจะดีมาก บางครั้งปุ๋ยเคมีไม่ต้องใส่ก็ยังได้ครับผม
หาเท่าที่หาได้ในพื้นที่เพราะบางที่หายาก หรือท่านใดมีความรู้ก็เพิ่มเติมได้นะครับผม

sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 08:48:45 PM »

หลังจากห่างหายไปทำงานประจำ งานในสวนก็ยังทำควบคู่กันไป เหมือนเป็นลมหายใจอันหนึ่งอันเดียวกัน หมดจากการดำนาก็ปลูกผักในสวน วันนี้เลยมาแบ่งประสบการณ์กับเพื่อนๆ และแลกเปลี่ยนความรู้ คือ การปลูกฟักทอง

sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 08:49:52 PM »

ฟักทองที่ปลูกเป็นฟักทองสายพันธุ์พื้นบ้าน เนื้อเหนียว ไม่เล๊ะ สามารถเก็บเชื้อไว้ทำพันธุ์ได้ 100 เปอร์เซ็น ปลอด GMO คือไม่เป็นหมัน จึงเลือกนำมาปลูกที่สวน
ที่ทดลองทำคือ
2.การชำเครือหรือเถาวัลฟักทอง

sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 08:50:55 PM »

ผมปลูกประมาณ 2 ปี ปลูกหลายอย่าง ฟักทองหรือฟักแก้วก็ปลูกไม่มาก ปลูกไม่เยอะ ประมาณ 2 งาน ครับผม แลกเปลี่ยนความรู้แบ่งปันกันนะครับผม
ปลูกไว้ทานเอง ถ้ามีเหลือก็แจกจ่ายญาติพี่น้อง และขายตามหมู่บ้าน
ที่เคยทดลอง ประมาณ 2-3 วิธีครับผม
2.ตอนเถาวัลพักทอง หรือฟักแก้ว
3.ชำเถาวัลพักทอง หรือฟักแก้ว

ปลูกด้วยเมล็ดทำแยกอีก 2 วิธีครับผม
-เพาะ ในเรือนเพาะก่อน คัดต้นที่ใหญ่สมบูรณ์แล้วนำไปปลูก
-หยอดเมล็ดในหลุมปลูกที่เตรียมไว้ครับผม

sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 08:52:05 PM »

สำหรับขั้นตอนต่อไป ถ้าปลูกมากๆ แนะนำให้ไถยกร่องนิดหน่อยเพราะถ้าหน้าฝน น้ำขังฟักทองหรือฟักแก้วของเราจะเน่า เพราะฟักทองชอบดินร่วนซุย เวลาเลี้อยจะมีรากออกตามเถ้าวัลของฟักทอง ถ้าปลูกไม่มากก็ขุดหลุม เป็นหลุมๆ เตรียมตากดิน

ขั้นตอนนี้สำคัญฟักทองจะโตไม่โต ต้องเตรียมให้ดี
1.ปุ๋ยขี้วัวขี้ควายเก่า เพราะจะทำให้ไม่เป็นเพลี้ยง
2.ขี้เถ้าที่เผานานแล้ว
3.ปุ๋ยขี้หมู
4.คลุกเคล้าในหลุม
5.ถ้ามีปุ๋ยน้ำชีวภาพด้วยจะดีมาก บางครั้งปุ๋ยเคมีไม่ต้องใส่ก็ยังได้ครับผม
หาเท่าที่หาได้ในพื้นที่เพราะบางที่หายาก หรือท่านใดมีความรู้ก็เพิ่มเติมได้นะครับผม

sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 08:52:56 PM »

หลังจากปลูกได้สักระยะ 1-2 เดือนใบจะเริมขยายใหญ่ขึ้นตามความสมบูรณ์ ของพื้นที่ ที่เราปลูกและการดูแล ที่สวนปลูกโดยไม่ฉีดยาฆ่าแมลง ดูจากใบโดนแมลงเต่าทองเจาะ กินปล่อยไปบ้าง เนื่องจากปลูกไว้ขายตามหมู่บ้าน และไว้ทานเองในครัวเรือน  ปลอดภัยไว้ก่อน เพราะแถวๆหมู่บ้านถ้ารู้ว่าพ่นยาจะค่อยมีคนซื้อผลของเรา

sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 08:53:36 PM »

2 ปีที่ทดลองปลูก โดยธรรมชาติฟักทองเมื่อความสมบูรณ์พร้อม ดอกฟักทองจะเริ่มออก โดยดอกตัวผู้จะออกก่อนเสมอ ซึ่งยิ่งดอกตัวผู้ออกมากเท่าไรยิ่งมีผลดี เพราะโอกาสที่ผลฟักทองออกลูกดกก็มีสูง แต่ความแตกต่างก็มี ดังนี้

-ลูกดกถ้าเครือเถาวัลและลำต้นไม้สมบูรณ์ ลูกจะเล็ก
-ลูกไม่ดกแต่ถ้าสมบูรณ์ลูกจะใหญ่ บางครั้งจะให้วิธีเด็ดยอด จะช่วยทำให้ลูกใหญ่ขึ้นได้ 70-80 เปอร์เซ็นต์

เราต้องการแบบไหนก็เลือกวิธีการดูแลฟักแก้วได้

โซนนี้สังเกตจะมีดอกตัวผู้ออกเยอะมาก ช่วงนี้ถ้ามีมดและแมลงมากยิ่งดี เขาจะช่วยเราผสมเกษร ยิ่งดีมากเลยครับผม ปลอยไปตามธรรมชาติ

sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 08:54:16 PM »

เมื่อเริ่มมีดอกตัวผู้และตัวเมีย ที่มีความพร้อมจะผสมพันธุ์ โดยทั่วไปที่สวนทำอยู่ มี 2 แบบ

1. แบบแรกหาอะไรมาล่อแมลงเพื่อให้ผสมเกษรเองโดยธรรมชาติ
2. ผสมพันธุ์โดยเราช่วยผสมพันธุ์ คล้ายๆ เป็น พ่อสือแม่สือ 555

เพือนๆท่านไหนเคยทำแนะนำกันได้นะครับผม แลกเปลี่ยนความรู้กันครับผม

แบบแรก 1. แบบแรกหาอะไรมาล่อแมลงเพื่อให้ผสมเกษรเองโดยธรรมชาติ

กองทัพมดมาแล้ว เย้ๆๆ ดีใจๆ
Hippo
*

เด็กหญิงฮิปโป กระต่ายเฮฮา

« ตอบ #91 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 05:50:05 PM »

ขอเข้าร่วมกลุ่มด้วยคนนะคะ

ชื่อปุ๊กค่ะ อยู่ จ.สกลนคร
ตอนนี้กำลังบ้าฟักทองมากค่ะ อยากได้พันธุ์แปลก หายากมาสะสม
แต่ความจริงส่วนตัวก็ไม่ได้รู้จักฟักทองซักเท่าไหร่นะคะ แต่พักนี้ไม่รู้เป็นอะไร
อยากจะได้เมล็ดฟักทองมาก เอาไว้เพาะเพื่อเก็บพันธุ์ไว้ขยายต่อ (แจก/ปลูกเอง)

มีข้อสงสัยเล็กน้อยค่ะ ระหว่างฟักทองเล้าไก่ กับฟักทองโบราณคือชนิดเดียวกันหรือไม่
ขอทราบเพื่อเป็นความรู้ค่ะ เพราะตอนนี้เมล็ดฟักทองที่มีคือสองตัวที่ถามค่ะ / ขอบคุณค่ะ

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊
sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:08:10 PM »

ขอเข้าร่วมกลุ่มด้วยคนนะคะ

ชื่อปุ๊กค่ะ อยู่ จ.สกลนคร
ตอนนี้กำลังบ้าฟักทองมากค่ะ อยากได้พันธุ์แปลก หายากมาสะสม
แต่ความจริงส่วนตัวก็ไม่ได้รู้จักฟักทองซักเท่าไหร่นะคะ แต่พักนี้ไม่รู้เป็นอะไร
อยากจะได้เมล็ดฟักทองมาก เอาไว้เพาะเพื่อเก็บพันธุ์ไว้ขยายต่อ (แจก/ปลูกเอง)

มีข้อสงสัยเล็กน้อยค่ะ ระหว่างฟักทองเล้าไก่ กับฟักทองโบราณคือชนิดเดียวกันหรือไม่
ขอทราบเพื่อเป็นความรู้ค่ะ เพราะตอนนี้เมล็ดฟักทองที่มีคือสองตัวที่ถามค่ะ / ขอบคุณค่ะ

ขอทำหน้าที่ลูกบ้าน จนวินาทีสุดท้าย  คุณปุ๊ก
ตอบใน กระทู้ใน สวนช่างโต้งแล้วนะครับผม
i_shu
*

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 05:19:17 PM »

กำลังสนใจจะปลูกอยู่ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคับ  ขอฝากตัวเข้ากลุ่มด้วยคนคับ  ยิ้มเท่ห์
ได้ทำการทดลองปลูกแบบกระถางดู เป็นฟักทองพันธ์ ทองอำไพ ปลูกแบบไม่ใช้สารเคมี รดด้วยEM ฉีดกั้นแมลงด้วยยาเส้นผสมกับพริกป่นคับ ได้เถาละลูกแถมลูกเล็กหนักประมาณ 1 กิโล เข้าใจมาต้องใช้เวลาโตเต็มที่ประมาณ 120 วัน  ตอนนี้ปลูกมาเกือบ90 วันแล้ว รอลุ้นว่าอีก 30 วันที่เหลือ สิริรวมแล้วจะเป็นยังงัย ไว้จะมารายงานอีกทีคับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2013, 06:21:41 PM โดย i_shu » บันทึกการเข้า
ผู้กองพล
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 10:51:54 AM »

ผู้กองพลครับ   อยู่บ้านไร่ โนนไทย โคราช  ปลูกฟักทองประมาณ 3 ไร่ ฟัน ทองอำไพ ใช้ระบบน้ำหยด ติดลูกแล้ว น่าจะเก็บได้ปลาย มีนา ครับ มีปัญหาเรื่องราคา แม่ค้าให้โลละ 5 บาท เอง ตอนแรกบอก 10 บาท
kosolkosol
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 09:36:59 AM »

หน้าร้อนปลูกพันธุ์อะไรดีครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์