หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมรักการปลูกอินทผาลัม  (อ่าน 175597 ครั้ง)
jane1972
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 01:36:46 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ มีเมล็ดพันธ์จากการที่ซื้อมากินเอง แต่กว่าจะได้ลงเพาะคงอีกหลายเดือน
การจะเก็บเมล็ดเอาไว้ ให้ได้นานๆควรทำอย่างไรค่ะ

Darth Palm
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 04:34:59 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ มีเมล็ดพันธ์จากการที่ซื้อมากินเอง แต่กว่าจะได้ลงเพาะคงอีกหลายเดือน
การจะเก็บเมล็ดเอาไว้ ให้ได้นานๆควรทำอย่างไรค่ะ
ล้างให้สะอาด ผึ่งให้แห้งสนิท แล้วเก็บใส่ขวดหรือถุงพลาสติกปิดฝาหรือมัดให้แน่น เพื่อป้องกันแมลงมาเจาะกินเนื้อใน อาจเก็บใส่ตู้เย็นหรือใว้ที่อุณหภูมิห้องก็ได้ครับผม

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
phensiri
seller
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 04:52:56 PM »

สมัครสมาชิกด้วยคนค่ะ เพาะไว้แล้วรอบแรกเกือบร้อยต้นค่ะ แรงบันดาลใจจากสวนเอ๊าะเจ๊าะแอ๊ะแจ๊ะ+วิธีเพาะของอ.ศักดิ์  ตอนนี้กำลังเพาะรุ่นที่2 เจอปัญหาว่าตอนกลางคืนอากาศเย็นเมล็ดที่เพาะบนกระดาษทิชชู่ งอกช้ามากเลยค่ะ แล้วเป็นราด้วย(ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า) ลุ้นทุกวัน อิอิ  เป็นชาวสวนมือใหม่ขอเก็บข้อมูลก่อนนะคะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
apedet
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 12:58:24 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยครับ

Liked By: Donhun
jane1972
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:02:07 PM »

ล้างให้สะอาด ผึ่งให้แห้งสนิท แล้วเก็บใส่ขวดหรือถุงพลาสติกปิดฝาหรือมัดให้แน่น เพื่อป้องกันแมลงมาเจาะกินเนื้อใน อาจเก็บใส่ตู้เย็นหรือใว้ที่อุณหภูมิห้องก็ได้ครับผม
ขอบคุณมากค่ะ
lookpu99
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 10:19:06 AM »

หลังจากลองนำเมล็ดใส่ขวด ใส่น้ำพอชื้นแล้ว
3 สัปดาห์ผ่านไป ยังไม่มีราก
ไม่แน่ใจว่าทำไม่ถูกตรงไหน

เดี๋ยวจะต้องลองใหม่
Darth Palm
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:05:44 AM »

โกรธ ผมต้องขออภัยพี่ปรัชญาด้วยครับ เนื่องจากผมตั้งกระทู้ซำ้ซ้อน ตอนจะตั้งก็ได้อ่านดูสองรอบแล้ว
ว่ายังไม่มีหัวข้อเกี่ยวกับอินทผลัม จึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ วันนี้เข้ามาเห็นก็ตกใจครับว่าเราไปตั้งซำ้ โกรธ
อาจทำให้เข้าใจผิด หรืออาจจะกลายเป็นเรื่องเสียความรู้สึกกันได้ครับ ต้องขออภัยจริงๆครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26890.0

ไม่รู้ว่าทางทีมงานดูแลบอด สามารถแก้ไขหรือรวมสองกระทู้นี้ใว้เป็นกระทู้เดียวกันเลยเพื่อจะได้ไม่ซำ้ซ้อนกัน ก้อน่าจะดีนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2011, 11:09:51 AM โดย Darth Palm » บันทึกการเข้า

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
paulchank
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 08:56:27 PM »

สมัครสมาชิกด้วยคนครับคุณเถียว 

เพิ่งเพาะเมล็ดได้ไม่กี่วันเองครับ ซื้อ Deglet Nour มาทานครับ  250 กรัม 170 บาทแนะครับ

อร่อยดีครับผมว่า ก่อนเพาะผมแฃ่น้ำร้อนด้วยครับ ไม่รู้จะงอกหรือเปล่าได้แต่รอลุ้นครับ

Liked By: manit076, Donhun
Darth Palm
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 02:35:36 PM »

แช่น้ำธรรมดาก็งอก  ยิงฟันยิ้ม ถ้าน้ำร้อนเกินไป เมล็ดในสุกก็ไม่งอกครับ

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 04:23:22 PM »

แช่น้ำธรรมดาก็งอก  ยิงฟันยิ้ม ถ้าน้ำร้อนเกินไป เมล็ดในสุกก็ไม่งอกครับ
ยิงฟันยิ้ม แฮ่ๆ มาขอความรู้ด้วยครับ อาจารย์  คือผมอยากจะเพาะให้เพื่อนปลูกเอาไว้ประดับบ้านบ้าง คือเมืองที่ผมอยู่ อากาศค่อนข้างเย็น ช่วงนี้ฝนตกบ่อย   เมล็ดผมเห็นว่ามันขึ้นรา ผมคิดอุตริยังไงก็ไม่รู้ เอาไปชุบน้ำมันพืชซะงั้น  โกรธ มีรากโผล่ออกมา แค่นิดเดียวเองครับ จากแปดเมล็ด  ร้องไห้   สงสัยต้องหาเมล็ดมาเพาะใหม่  ร้องไห้

paulchank
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 06:17:20 PM »

ก็เสียวๆอยู่เหมือนกันครับ 

แล้วโดยปกติ ประมาณกี่วันงอกครับ (ตามประสบการณ์คุณเถียวนะครับ)
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 06:51:01 PM »

ผมแช่น้ำ 1 คืน และเอาวางบนกระดาษทิชชูเปียก ๆ ในกล่องพลาสติก แล้วปิดฝาทิ้งไว้ประมาณ 7 วัน รากขาว ๆ จะแทงงอกออกมา ระวังอย่าให้รากยาวเกินไป จะปลูกยากและทำให้รากหักได้ครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
paulchank
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 07:23:14 PM »

ผมแช่น้ำ 1 คืน และเอาวางบนกระดาษทิชชูเปียก ๆ ในกล่องพลาสติก แล้วปิดฝาทิ้งไว้ประมาณ 7 วัน รากขาว ๆ จะแทงงอกออกมา ระวังอย่าให้รากยาวเกินไป จะปลูกยากและทำให้รากหักได้ครับ

ขอบคุณครับ  แล้วนานใหมครับกว่าใบจะโผล่ออกมาครับ
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 07:58:01 PM »

ขอบคุณครับ  แล้วนานใหมครับกว่าใบจะโผล่ออกมาครับ
ปลูกลงกระถางพลาสติก 10 ต้น หลังจาก 10 วันไปแล้วก็ทยอยแทงยอดขึ้นมา บางต้นรอนาน 20 กว่าวันเชียวครับ อย่าลืมรดน้ำให้ดินเปียกชื้นตลอด ยอดจะได้แทงขึ้นมาง่าย ๆ ครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
Darth Palm
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 08:03:12 AM »

ผมถึงแนะนำให้ว่าล้างให้สะอาดงัยครับ ใครมีวิธีล้างอย่างไรก็สุดแล้วแต่ แต่ถ้าสะอาดจริงต้องไม่ขึ้นรา
ถ้าเมล็ดขึ้นราก็ให้ล้างบ่อยๆครับ ล้างมันจนกว่ารากจะโผล่ พอโผล่แล้วไม่ต้องล้างแล้วเอาลงดินได้เลยครับ
 ยิงฟันยิ้ม

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:37:37 PM »

ผมถึงแนะนำให้ว่าล้างให้สะอาดงัยครับ ใครมีวิธีล้างอย่างไรก็สุดแล้วแต่ แต่ถ้าสะอาดจริงต้องไม่ขึ้นรา
ถ้าเมล็ดขึ้นราก็ให้ล้างบ่อยๆครับ ล้างมันจนกว่ารากจะโผล่ พอโผล่แล้วไม่ต้องล้างแล้วเอาลงดินได้เลยครับ
 ยิงฟันยิ้ม

เจ้าของสวนเค้าก็บอกทางไปมาสะดวก เหมาะสำหรับการปล้นอยู่แล้ววใช่ไหมครับคุณเถียว <- ล้อเล่นน่ะครับ ถึงผมใช้ชื่อใช่ว่า"มหาโจ(ร)น"แต่ไม่ชอบปล้นครับ  ยิงฟันยิ้ม (คงปล้นแต่ความเครียส เหลือเพียงแต่ความฮาไว้ให้ ยิ้มกว้างๆ)  อยากไปอุดหนุนมากกว่าครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์