หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมรักการปลูกอินทผาลัม  (อ่าน 175431 ครั้ง)
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 02:32:40 PM »

เดือนที่แล้วลองเพาะไว้สิบกว่าเม็ด งอกมา 1 ใบแล้วครับงอกเกือบทุกเม็ด วันนี้มีคนเอามาให้อีกห้าหกสิบเม็ดได้เป็นแบบกินสดเคยบอกเค้าว่าถ้าซื้อมากินเก็บเม็ดไว้ให้ด้วย จะเริ่มเพาะรุ่นสองแล้วครับกะว่าได้ทั้งหมดสัก 70 ต้นจะไปปลูกที่เพชรบูรณ์ครับอีกสักสามสี่ปีรู้ผล

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0

Bryan
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 11:07:19 AM »

ทำไม ผลอินทผาลัม ถึงมีราคาแพงครับ ? ฮืม ฮืม

Liked By: netmatrix

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
Bigkeng
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 04:45:29 PM »

ผมเพาะไว้ในถุงหลายเดือนแล้วครับ จนใบแตกใบที่ 3 แล้ว เคยเปลี่ยนถุงให้่ใหญ่ขึ้น เพราะยังไม่พร้อมนำลงดิน เห็นรากขดยาวมากๆ ด้านล่าง แบบนี้วันที่ผมไปปลูกลงดินมันจะโตช้ากว่าปกติป่ะครับ เริ่มหวั่นไหว

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
noon9999
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 06:30:19 AM »

ทำไม ผลอินทผาลัม ถึงมีราคาแพงครับ ? ฮืม ฮืม

เมืองไทยยังมีผลผลิตน้อยครับ demand มากกว่า supply ก็แพง
แต่รสชาติมันสุดยอดจริงๆครับ

ผมเพาะไว้ในถุงหลายเดือนแล้วครับ จนใบแตกใบที่ 3 แล้ว เคยเปลี่ยนถุงให้่ใหญ่ขึ้น เพราะยังไม่พร้อมนำลงดิน เห็นรากขดยาวมากๆ ด้านล่าง แบบนี้วันที่ผมไปปลูกลงดินมันจะโตช้ากว่าปกติป่ะครับ เริ่มหวั่นไหว

น่าจะมีผลบ้างครับ ช่วงแรกคงโตสู้ต้นที่ปลูกลงดินแต่เล็กไม่ได้ เพราะรากหากินได้น้อยกว่า

เมื่อวานแกะกระป๋องเมล็ดที่ลองเพาะอีกชุดมาดู แถวบนลองขลิบเมล็ด แถวล่างไม่ได้ขลิบเมล็ด

จะดูว่าถ้าขลิบเมล็ดอินทผาลัมแล้ว จะทำให้รากออกเร็วขึ้นเหมือนเมล็ดต้นไม้อื่นไหม

ผลปรากฎว่า ที่ไม่ขลิบ(แถวล่าง)ดันออกรากก่อน เริ่มเพาะ11/9/53 รากตุ่มขาวออก 22/9/53

ส่วนในขวดอันนั่น ลองตามวิธีพี่เถียว อีก40เมล็ด จะดูเวลาที่ออกราก

Liked By: Donhun, thipsudam
Bryan
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 11:04:18 AM »

เมืองไทยยังมีผลผลิตน้อยครับ demand มากกว่า supply ก็แพง

แล้วทำไมที่เมืองนอกขายกัน ก็ยังแพงด้วยล่ะครับ

เช่น มาเลเซีย ปลูกอินทผลัมกันทั้งเมือง แต่ราคาก็ยังสูงอยู่ล่ะครับ (ซื้อที่มาเลย์เลยนะ ไม่ได้นำเข้า)

อีกอย่างถ้าจะบอกว่า คุณภาพดีจึงมีราคาสูง ก็ไม่น่าจะใช่เพราะ ขนาดเลือกซื้อคุณภาพต่ำสุด (ผลเล็ก ไม่หวาน ไม่ร่อน) ราคาก็ยังสูงอยู่นะครับ

คิดๆแล้วนึกถึง ลำใยสีชมพูที่ลำพูน อร่อยดี ราคาถูก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
333
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:03:00 PM »

ขอร่วมวงด้วยครับ..  ผมทดลองเพาะไป 100กว่าเม็ด(ซื้อมาเม็ดละ 20 บาท) ตอนนี้ต้นเริ่มงอกแล้ว 50 ต้น อีก50เม็ดยังเงียบๆอยู่รากยังไม่ออกมาโชว์เลย  กะว่าให้อยู่ในถุงไปก่อน แล้ว ธันวา จะลงดิน .....อยากขอให้ผู้มีประสบการณ์ เข้าร่วม และอนาคตมีการรวบกลุ่มเพื่อการพาณิชย์  โดยอาจแบ่งเป็นภาค เพื่อให้สามารถพบเจอกันได้ ก็จะดีครับ  จาก.333 (สุพรรณบุรี)... เลยขอชวนกับกลุ่มผู้ที่จะปลูกเพื่อการพาณิชย์ครับ........
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 03:23:33 PM »

พันธุ์จากต่างประเทศจะเหมาะกับประเทศไทยหรือเปล่าครับ
เห็นว่าแม้โจ้ พัฒนาสายพันธุ์ได้แล้ว ออกลูกปีละ 2 ครั้ง ขายต้นกล้ากันถึงต้นละ 800 บาท

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
noon9999
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 04:09:39 PM »

แล้วทำไมที่เมืองนอกขายกัน ก็ยังแพงด้วยล่ะครับ

เช่น มาเลเซีย ปลูกอินทผลัมกันทั้งเมือง แต่ราคาก็ยังสูงอยู่ล่ะครับ (ซื้อที่มาเลย์เลยนะ ไม่ได้นำเข้า)

อีกอย่างถ้าจะบอกว่า คุณภาพดีจึงมีราคาสูง ก็ไม่น่าจะใช่เพราะ ขนาดเลือกซื้อคุณภาพต่ำสุด (ผลเล็ก ไม่หวาน ไม่ร่อน) ราคาก็ยังสูงอยู่นะครับ

คิดๆแล้วนึกถึง ลำใยสีชมพูที่ลำพูน อร่อยดี ราคาถูก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ส่วนใหญ่ที่เอามากิน เอาเมล็ดมาเพาะก็ของเมืองนอกทั้งนั่นครับ พวกที่นับถืออิสลาม

พวกทางใต้กับตะวันออกกลางเขานิยมกินกันมาก ยิ่งช่วงนี้เพื่อนผมที่ถือศีลอด

เขาบอกกินทุกวันช่วงกลางคืน ผมก็ขอเมล็ดมาจากเขานี่แหละ บางส่วนก็หามากินเอง

แต่จริงอย่างว่า ผลไม้ไทยนี่มีให้เลือกมากมาย อร่อยถูก ^^
คนไทบ้าน
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 07:57:00 AM »

พันธุ์จากต่างประเทศจะเหมาะกับประเทศไทยหรือเปล่าครับ
เห็นว่าแม้โจ้ พัฒนาสายพันธุ์ได้แล้ว ออกลูกปีละ 2 ครั้ง ขายต้นกล้ากันถึงต้นละ 800 บาท
ผมเคยสอบถามแล้วคับ ที่เชียงใหม่ ขายต้นละ 800 บาท
เป็นต้นที่เพาะจากเมล็ด ต้นอายุประมาณ 1ปี
ก็ไม่รู้ที่ว่าจะเป็นต้น ตัวผู้หรือตัวเมีย
ต้องดูตอนออกลูกอีกทีคับ

Liked By: thipsudam
@เอ๊ะ@
*

สุขที่หาซื้อไม่ได้ คือสุขจากการลงมือทำ

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 09:09:43 PM »

เข้าร่วมชมรมด้วยคนค่ะ ตอนนี้กำลังสะสมเมล็ดอินทผาลัมอยู่ ได้เกือบร้อยแล้วจ๊ะ

ที่ออสเตรีย อินทผาลัมส่วนใหญ่มาจากตูนิเซีย ขายกันเป็นแพ็คๆ แพ็คละ 200-250 กรัม
แตกต่างกันแต่ละร้าน ราคาอยู่ที่ 0.59 เซนต์ (ค่าเงินบาทอยู่ที่ 42 บาทต่อ 1 ยูโร ณ ตอนนี้)

ช่วงนี้มีเข้ามาขายกันเยอะมาก ก็เลยซื้อมากินและเก็บเมล็ดเอาไว้
กลับไปเมืองไทยเมื่อไรจะทดลองปลูกค่ะ

ขอถามผู้รู้ว่าเมล็ดอินทผาลัมสามารถเก็บไว้ได้นานเท่าไรค่ะ หลังจากเรากินและทำความสะอาดเมล็ดแล้ว?

สวนนาวีพิทักษ์ราษฏร์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19479.0
sin1
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 09:48:00 PM »

ผมลองเพาะพันธืกินผลสดมาสามอาทิตย์กว่า8เม็ดงอกมา7ต้นแถวแรกซ้าย
                                     สามอาทิตย์    8 เม็ดงอกมา3ต้นแถวสอง

ไว้เอาไปลงที่สวนฝนหน้าครับ

Liked By: minja, Donhun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 11:28:49 PM โดย sin1 » บันทึกการเข้า
noon9999
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 05:40:35 AM »

เข้าร่วมชมรมด้วยคนค่ะ ตอนนี้กำลังสะสมเมล็ดอินทผาลัมอยู่ ได้เกือบร้อยแล้วจ๊ะ

ที่ออสเตรีย อินทผาลัมส่วนใหญ่มาจากตูนิเซีย ขายกันเป็นแพ็คๆ แพ็คละ 200-250 กรัม
แตกต่างกันแต่ละร้าน ราคาอยู่ที่ 0.59 เซนต์ (ค่าเงินบาทอยู่ที่ 42 บาทต่อ 1 ยูโร ณ ตอนนี้)

ช่วงนี้มีเข้ามาขายกันเยอะมาก ก็เลยซื้อมากินและเก็บเมล็ดเอาไว้
กลับไปเมืองไทยเมื่อไรจะทดลองปลูกค่ะ

ขอถามผู้รู้ว่าเมล็ดอินทผาลัมสามารถเก็บไว้ได้นานเท่าไรค่ะ หลังจากเรากินและทำความสะอาดเมล็ดแล้ว?

ไม่รู้เหมือนกันครับ ว่านานได้แค่ไหน แต่ที่เอามาลองเอง เขาแพ็คมาเป็นปีเอามาปลูกก็ยังงอกครับ

อาจมีผลต่อปริมาณการงอก กับเวลาที่ใช้ เพราะของเก่าที่เอามาจะใช้เวลากว่าจะรากออก14วันขึ้นไป

แต่อันที่ได้จากเพื่อนเมล็ดสดใหม่กว่า แค่9วันงอก แถมงอกทุกเมล็ดครับ
เอกนคร
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 09:29:08 PM »

ผมแช่น้ำไว้เดือนนึงแล้ว ยังไม่มีอะไรเกิดขี้นเลยครับ สงสัยจะหมดหวังซะแล้ว

...ดีได้แต่อย่าเด่นจะเป็นภัย ไม่มีใครอยากเห็นเราเด่นเกิน...
คนไทบ้าน
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 08:36:44 AM »

รูปเม็ดอินนทผลัม อิสราเอล
ซื้อมาจากห้างโลตัส
ตกเม็ดละ 5.20บาท
เดี๋ยวจะลองเพาะดูคับ
ว่าจะงอกหร์อเปล่า
ปรัชญา
*

สวนตาลโตนด

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 09:12:14 PM »

ผมใส่ถุงเพาะ  ได้40วัน  ไม่งอกเลยสักเม็ด  (กรรม)
อ่านท่านอื่นๆน่าชื่นใจครับ

ของคุณ  noon9999   เยี่ยมครับขอบคุณครับ
YUMMYDEN
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 07:59:17 AM »

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ...

ผมปลูกปาล์มอยู่ที่ชุมพร..มีที่ว่างอยู่3-4 ไร่ แล้วอยากปลูกอินทผาลัมกลางสวนปาล์มน่ะ จะมีผลต่อรสชาติไหมครับ  หรือการติดลูกไหมครับ...
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์