หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมรักการปลูกอินทผาลัม  (อ่าน 177557 ครั้ง)
ampawa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 01:18:11 PM »

ร่วมเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ ปลูกเพราะชอบทาน เพาะเองจากที่หาซื้อได้ในท้องตลาด ลงดินไปแล้ว 5 ต้นเมื่อเมษาที่ผ่านมาที่อำนาจเจริญ ฝากเทวดาดูแลเป็นหลักค่ะ ปลูกแบบป่าดูแลป่า
ปลุกพันธุ์อะไรครับ  บอกวิธี ให้เพื่อนๆสมาชิกบ้าง และลงรูปด้วยครับ
ไม่ทราบเหมือนกันว่าพันธุ์อะไรค่ะ ซื้อจากท้องตลาด วิธีเพาะก็มาจากเน็ตที่ว่าแช่น้ำอุ่นเกือบร้อนไว้ก่อน 1 คืน แล้วจิ้มลงถุงเพาะ ประมาณ 2 สัปดาห์เริ่มแทงใบแรก แต่ของอัมอยู่ในถุงเพาะเกือบปีถึงได้ลงดิน ยังไม่รู้เลยว่าจะเป็นต้นตัวผู้หรือต้นตัวเมีย ไว้ดำนาเสร็จแล้วจะไปถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ

Liked By: Donhun

mobile
*

« ตอบ #113 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 01:21:30 PM »

ร่วมเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ ปลูกเพราะชอบทาน เพาะเองจากที่หาซื้อได้ในท้องตลาด ลงดินไปแล้ว 5 ต้นเมื่อเมษาที่ผ่านมาที่อำนาจเจริญ ฝากเทวดาดูแลเป็นหลักค่ะ ปลูกแบบป่าดูแลป่า
ปลุกพันธุ์อะไรครับ  บอกวิธี ให้เพื่อนๆสมาชิกบ้าง และลงรูปด้วยครับ
ไม่ทราบเหมือนกันว่าพันธุ์อะไรค่ะ ซื้อจากท้องตลาด วิธีเพาะก็มาจากเน็ตที่ว่าแช่น้ำอุ่นเกือบร้อนไว้ก่อน 1 คืน แล้วจิ้มลงถุงเพาะ ประมาณ 2 สัปดาห์เริ่มแทงใบแรก แต่ของอัมอยู่ในถุงเพาะเกือบปีถึงได้ลงดิน ยังไม่รู้เลยว่าจะเป็นต้นตัวผู้หรือต้นตัวเมีย ไว้ดำนาเสร็จแล้วจะไปถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ

ส่วนมาก เลี้ยงในถุง เปลี่ยนขนาด กระถางบ่อย ประมาณ 1 ปี ค่อยลงดินครับ  แล้วจะโตไว ของผม จะครบ ปีแล้ว จะลงดินแล้ว ครับ

ampawa
*

« ตอบ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:49:00 AM »

ได้ฤกษ์แล้ว วันหยุดนี้จะไปดูแลอินทผาลัม พร้อมพาศุภโชคอยู่เป็นเพื่อนไปฝากเทวดาต่อไป

R-LUCK
*

« ตอบ #115 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 02:22:46 PM »

สมาชิกใหม่ครับ ขอร่วมแจมด้วยคน...

ต้นนี้แก่มากแล้วเกินกว่า 30 ปี จะตายมิตายแหล่...

อันนี้ตายแล้ว แต่เก็บไว้ให้นกมาทำรัง กำลังคิดว่าจะโค่นลงมาย่อยทำอาหารเห็ด

ต้นนี้ยังเด็ก สัก 3 ปี ลูกยังอ่อน ไม่ได้โน้มช่อ กะว่าปล่อยทิ้งเป็นอาหารนกแก้ว

กินแบบครึ่งสุกครึ่งดิบจะอร่อยดีครับ สุกหมดแล้วหวานมากต้องกินกับ กาฮะหว่ะ ขมๆ
ต้องขออภัยนะครับ ทดลองโพสรูปไปด้วย ถ้าไม่ผ่านจะลองลงรูปดูอีกทีนะครับ

Liked By: minja, Donhun
mobile
*

« ตอบ #116 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 02:33:19 PM »

แล้วที่ปลูกมีการตอบรับจากชาวบ้านไหมครับ ได้นำไปแจก และลองขายบ้างไหมครับ
R-LUCK
*

« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 11:35:01 PM »

มีแจกๆกันไปกินครับ ส่วนมากกินกันแบบครึ่งสุกครึ่งดิบ ที่สุกแล้วจริงๆ ไม่ค่อยชอบเท่าไร มันหวานจัด แบบครึ่งสุกครึ่งดิบโลละ 80 บาท แบบสุกแล้ว โลละ 40-50 บาท ที่กินไม่ทันก็เก็บไว้เลี้ยงวัว

tean
*

« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 05:46:42 PM »

มีแจกๆกันไปกินครับ ส่วนมากกินกันแบบครึ่งสุกครึ่งดิบ ที่สุกแล้วจริงๆ ไม่ค่อยชอบเท่าไร มันหวานจัด แบบครึ่งสุกครึ่งดิบโลละ 80 บาท แบบสุกแล้ว โลละ 40-50 บาท ที่กินไม่ทันก็เก็บไว้เลี้ยงวัว

ยังมีเหลือให้ชิมบ้างมั้ยครับ คุณ R-LUCK  สนใจอยากชิม ยิ้มเท่ห์
R-LUCK
*

« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:52:57 PM »

มีอยู่สักครึ่งโลครับเป็นลูกเหลืองแบบในรูปเลยครับ กินเสร็จ เอาเม็ดถุยๆไว้ เหยียบๆ สองที เด๋วก็ขึ้นครับ
ผมเอามาฝากลูกๆ แบบแห้ง ก็กินกันคนละลูก ที่เหลือก็ทิ้ง แบบครึ่งสุกครึ่งดิบเนี่ย ไม่ยอมกินเลย  แลบลิ้น แลบลิ้น
ตอนนี้ก็เก็บอยู่ในตู้เย็น ไม่รู้จะเป็นไงมั่ง พวกนี้ห้ามโดนน้ำ จะกินก็ล้างกินเอาทีละลูกครับ ล้างน้ำเมื่อไรไม่ถึงวันก็เน่าซะแล้ว..
พืชทะเลทราย กลัวน้ำ ไม่กลัวแดด...
mobile
*

« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:54:12 PM »

มีแบบหน่อไหมคับขอบ้างดิ
tean
*

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 10:46:19 AM »

มีอยู่สักครึ่งโลครับเป็นลูกเหลืองแบบในรูปเลยครับ กินเสร็จ เอาเม็ดถุยๆไว้ เหยียบๆ สองที เด๋วก็ขึ้นครับ
ผมเอามาฝากลูกๆ แบบแห้ง ก็กินกันคนละลูก ที่เหลือก็ทิ้ง แบบครึ่งสุกครึ่งดิบเนี่ย ไม่ยอมกินเลย  แลบลิ้น แลบลิ้น
ตอนนี้ก็เก็บอยู่ในตู้เย็น ไม่รู้จะเป็นไงมั่ง พวกนี้ห้ามโดนน้ำ จะกินก็ล้างกินเอาทีละลูกครับ ล้างน้ำเมื่อไรไม่ถึงวันก็เน่าซะแล้ว..
พืชทะเลทราย กลัวน้ำ ไม่กลัวแดด...
ขอเบอร์โทรได้มั้ยครับ ถ้าจะกรุณา ส่งมาให้ลอมชิมสัก สองสามลูกได้มั้ยครับ ถ้ายังมีอยู่ จะขอบคุณอย่างมาก ยิ้มเท่ห์ ให้ที่อยู่ไว้ก่อนครับ วิสุทธิ์ชน จำปาเค้า  479/9 ม.2 ต.ปากน้ำปราณ อ.ปราณบุรี จ.ประจวบคีรีขันธ์ 77220   ยิ้มเท่ห์

R-LUCK
*

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:10:14 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กว่าจะถึงประจวบคงรากงอกพอดีครับ
เนื่องจากแบบสดที่สุกครึ่งๆกลางๆแล้ว เก็บในอุณหภูมิห้องได้1-2วันก็ เละซะแล้ว.... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ไม่ได้หวงนะครับ พร้อมจะยกให้หมดเลย...ใครผ่านแถวบางขุนเทียนก็โฉบมาเอาไปได้เลย...
  ผมสงสัยนิดหนึ่งครับ ... ที่ฟาร์มผมนี่ ไม่เห็นมีอินทผาลัมตัวผู้เลยครับ ปลูกสะเปะสะปะ ทิ้งๆขว้างๆ มันก็ขึ้นนะ แล้วก็ให้ลูกทุกต้น
ใครมีรูปต้นตัวผู้โพสให้ดูหน่อยสิครับ..
mobile
*

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:13:03 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กว่าจะถึงประจวบคงรากงอกพอดีครับ
เนื่องจากแบบสดที่สุกครึ่งๆกลางๆแล้ว เก็บในอุณหภูมิห้องได้1-2วันก็ เละซะแล้ว.... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ไม่ได้หวงนะครับ พร้อมจะยกให้หมดเลย...ใครผ่านแถวบางขุนเทียนก็โฉบมาเอาไปได้เลย...
  ผมสงสัยนิดหนึ่งครับ ... ที่ฟาร์มผมนี่ ไม่เห็นมีอินทผาลัมตัวผู้เลยครับ ปลูกสะเปะสะปะ ทิ้งๆขว้างๆ มันก็ขึ้นนะ แล้วก็ให้ลูกทุกต้น
ใครมีรูปต้นตัวผู้โพสให้ดูหน่อยสิครับ..
อยู่บางขุนเทียนช่วงไหนครับ  ผม อยู่วัดหนัง.......  ไม่ทราบมีหน่อไหม จะได้บุกไปขอถึงบ้าน 555

Liked By: tean
rinne.ch
*

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:46:16 PM »

ใกล้ๆ นี่เอง เด๋วไปปล้นนะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่แน่นอน
R-LUCK
*

« ตอบ #125 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 10:56:31 PM »

อยู่วัดไทรครับ
มาขออาศัยบ้านเมียอยู่...
พ่อตาดุ..หุหุหุ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
กลับมารอบหน้าจะหาเมล็ดพันธุ์ผักแปลกๆมาฝาก...

มะระขี้นกยักษ์ มีพันธุ์ลูกกลม แบบมะระตุ้งติ้ง แต่ใหญ่มั่กๆ กิน 2 ลูก จุก, แบบลูกยาว เอามายัดไส้แทนมะระจีนได้เลย
รับประกันว่าขมกว่ารสชาดของชีวิตนิดนึง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: rinne.ch, minja
rinne.ch
*

« ตอบ #126 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 01:09:38 AM »

วัดไทร บางคอแหลม วัดดอกไม้ ยานนาวา

ยังไม่แน่นอน
amph
*

« ตอบ #127 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 08:48:42 AM »

สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ที่สนใจอินทผาลัม อยากปลูกแต่ยังไม่มีโอกาส
ปัญหาอันดับแรกก่อนปลูกคือต้นตัวผู้ตัวเมีย การดูตั้งแต่ต้นเล็กๆ น่าจะมีวิธี
ผมมี1วิธิมานำเสนอถ้าใช่จะเป็นอะไรทีทำได้ง่ายมาก
นั่นคือดูชั้นของกาบใบ ว่ามันวนขึ้นทางซ้ายหรือวนขึ้นทางขวา ถ้าตัวผู้กับตัวเมียมีลักษณะนี้ต่างกันก็จะดูออกตั้งแต่มีใบ
เอาหน่อไม้มาเป็นตัวอย่างดีกว่าจะได้มองภาพออก เช่นหน่อไม้ถ้าเราแกะวนทางซ้ายจะเลาะเปลือกออกจนถึงปลายแต่ถ้าหน่อเดิมนี่แแหละแกะแบบวนทางขวาจะแกะไม่ได้
คือกาบใบมันจะอยู่ในลักษณะ ขวาทับซ้ายหรือซ้ายทับขวา
ใครที่เพาะเนื่อเยื่ออยากให้สังเกตครับว่าเหมือนกันหรือเปล่า และผู้ที่เพาะเมล็ดมีลักษณะต่างกันหรือไม่
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์