ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (*_*) เที่ยวสวนมะขามเปรี้ยวยักษ์ อ.ชนแดน จ.เพชรบูรณ์  (อ่าน 37459 ครั้ง)
nuay009
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 06:18:24 PM »

3 วันก่อนได้มีโอกาสไป อ.ชนแดน จ.เพชรบูรณ์  ผมขับรถถึงบ้านก็สวนพี่ชายและน้าๆ ที่นั่งคุยกันอยู่ที่บ้านผม
 ไปซื้อพันธ์มะขามเปรี้ยว พี่ชายผมเค้าอยากได้ ก็เลยพาไป ก่อนหน้าแกเคยมาดูแล้วแต่ว่าทางสวนเค้าจำหน่าย
 ออกไปจนหมดสวนแล้ว ก็เลยนัดมาวันนี้แทน จากบ้านขับรถไปประมาณชั่วโมงกว่าก็ถึงสวนมะขามเปรี้ยว

มีขายทั้งที่เพาะด้วยเมล็ดและทาบกิ่ง เพาะด้วยเมล็ดก็เก็บเกี่ยวได้ช้าหน่อย นี้เลยกิ่งทาบ

เดินดูกันสักพักตกลงราคากันเรียบร้อยเลือกกิ่งพันธ์ต้นไหนสวยๆ ก็หยิบมา

มะกรูดก็มีนะ น่าสนใจจังตัวนี้ผมอยากปลูกครับ ถ้าจะปลูกค่อยขับมาซื้อดีกว่า

ไม่รอช้าเอาขึ้นรถเลย กิ่งละ 20 บาท ได้แถมมากี่ต้นก็ไม่รู้ ผมกับพี่เอามาคนละ 50 ต้น (คือพ่อผมเค้าอยากได้)

nuay009
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 06:36:59 PM »

ขนมะขามขึ้นรถเรียบร้อยขออนุญาติเจ้าของสวนเดินชมภายในสักหน่อย เจ้าของเค้าเป็นกันเอง นี้เลยสามีเจ้าของสวน
 เห็นพวกผมเดินชมสวน แกเลยออกมาพรีเซนต์สวนแกสักหน่อย มีอะไรอยากรู้อะไรแกบอกหมดไม่มีเก็บครับ

ต้นมะขามใหญ่ 3 ต้นอยู่หน้าบ้านปีที่แล้ว ไม่รู้จากบริษัทไหนมารับซื้อถึงที่เลย เก็บเฉพาะมะขาม 3 ต้นหน้าบ้านแก
 ขายได้ 10,000 บาท จริงหรือเปล่าอันนี้พิจารณาเอานะครับ

ฉายภาพกันหน่อยเร็ว

มะขามดกเหมือนกันครับ แก่แล้วคงจะใหญ่จริง

Liked By: chaichomphu

nuay009
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:10:08 PM »

กิ่งทาบในสวนครับ พึ่งจะเคยเห็นเป็นครั้งแรกว่าเค้าทาบกันเยอะเต็มต้นขนาดนี้

คงจะงง ศึกษาเอาไว้

ผมรู้สึกสงสารต้นแม่พันธ์จริงๆ เลย รับภาระรับเยอะจริงๆ

บรรยาการรอบๆ สวนดูธรรมชาติดีครับ มีธารน้ำเล็กๆ ไหลผ่าน ภูเขาเมฆหมอกดูดีเชียวแหละ น้ำจาก อ.ชนแดน
 นี้แหละครับที่ถึงฤดูทำนาน้ำก็จะไหลไปหล่อเลื้ยงทุ่งนาอำเภอผม

Ekachaiyan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 11:18:21 PM »

ชอบครับ ภาพชัด ข้อมูลดี

ขอบคุณที่นำสาระดีๆ มาแบ่งปันครับ  ยิงฟันยิ้ม
TP
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 08:18:10 AM »

ทำไมกิ่งพันธ์ถูกจัง ผมซื้อมาตั้ง 80 บาท  ร้องไห้
nuay009
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 10:22:39 AM »

ชอบครับ ภาพชัด ข้อมูลดี

ขอบคุณที่นำสาระดีๆ มาแบ่งปันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับคุณ Ekachaiyan  ถ้าชอบใจถูกใจ ผมก็มีความสูขแล้ว

คุณ PT ครับอาจเป็นเพราะผมไปรับมาจากสวนโดยตรงก็เป็นได้ ลองคิดกลับกันผมอาจได้มาแพงกว่าก็ได้ถ้าบวกค่าเชื้อเพลิง

nuay009
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:21:02 AM »

พูดคุยและจากลาเจ้าของสวน ชื่อร้านมะขามเปรี้ยวและหวานครับ

nuay009
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:47:01 AM »

ระหว่างทางผมเห็นเค้าขายต้นชะอมครับ แม่ผมอยากได้ไปปลูกเพิ่มลงไปถามราคาดู เพาะเมล็ดครับ ต้นละ 3 บาท
 ไม่ต้องคิดอะไรมากจัดด่วนเลย แบบชำก็มีแต่ดูไม่สวย ตามสบายคนละมุมเลย

นี้เลยของผม เลือกต้นสวยๆ นะครับ คนขายเค้าก็เป็นชาวบ้านธรรมดานี้แหละครับ เป็นกันเองคุยง่าย ถูกคอพูดดีมีแถม
 อีกตั้งหาก ได้ต้นมะละกอฟรีมาตั้งหลายต้น

จ่ายเงินไม่ต้องไปต่อลองแล้ว ให้ฟรีมาก็หลายอย่าง  ขยิบตา

คนในเมืองวัยรุ่นก็จะไปเที่ยวห้างสรรพสินค้า ช้อปปิ้งของแบรนด์เนม เกษตรอย่างเราก็คงเป็นต้นไม้นี้แหละครับใช้ไหม
 เดี๋ยวเอารูปไผ่มาให้ชมกัน

Liked By: chaichomphu, majara

nipon_mdh
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 10:48:51 PM »

อยากทราบเบอร์โทรติดต่อสวนมะขามหน่อยครับ ก่อนไปจะได้โทรไปจองก่อนครับ ขอบคุณครับ

nuay009
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 05:54:15 PM »

อยากทราบเบอร์โทรติดต่อสวนมะขามหน่อยครับ ก่อนไปจะได้โทรไปจองก่อนครับ ขอบคุณครับ

ขออภัยเข้ามาตอบช้า ขอติดไว้ก่อนครับ เบอร์พี่ชายน่าจะมี วันนี้เจอกันผมก็ลืมถามให้ พรุ่งนี้ก็แล้วกันนะครับ 
    085-8023523

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2010, 11:17:27 AM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

nuay009
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:09:51 PM »

ตอนขากลับเจอสวนไผ่กินซุง เจ้าของเค้าปลูกไว้เนื้อที่ 7 ไร่ ที่ดินปลูกไผ่ตรงนี้เจ้าของสวนไผ่เช่าที่มาปลูกอีกทีครับ
 พี่ชายผมเค้าเคยแวะซื้อไผ่ไปปลูกแล้ว แกแนะนำให้ผมเข้ามาศึกษาดูเจ้าของสวนเค้าก็ใจดีทั้งผัวเมีย แนะนำผมมา
 หลายอย่างครับ

คุยกันถูกคอ

อุดหนุนไผ่มาลองปลูกก่อนสองต้น  ยิงฟันยิ้ม

จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 11:57:56 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง

แว่นดำ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 07:11:51 AM »

ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ  อายจัง อายจัง
nuay009
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 03:24:54 AM »

ยินดีครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 02:08:48 PM »

สวนอยู่แถวไหนครับ ติดถนนใหญ่หรือเปล่า ยิ้มเท่ห์

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
nuay009
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 06:30:36 PM »

ผมไม่สามารถอธิบายออกมาเป็นคำพูดได้ครับดูเอานะ ไม่ใช้เส้นทางหลักครับ สวนอยู่ติดถนนเลย
 ถึงชนแดนแล้วไม่แน่ใจโทรหาเจ้าของสวนเลยครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์