หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม คนทำงาน กทม. และปริมลฑล ส่งเงินทำสวนเกษตร  (อ่าน 14797 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 06:19:39 PM »

คงไม่มาช้านะคะ ดวงพร บ้านเกิดอยู่อุบล มาอยู่กทม นานมากแล้วตั้งกะปี 2526 แต่ทำไม๊ ทำไมใจไม่อยู่ กทม เลยทำสวนยางพาราที่อุบลค่ะ เริ่มปลูกปี 50 ตอนนี้ยางได้ 3ปีกว่าแล้วหวังเป็นอาชีพหลัก และ ปี 53 นี้ตัดสินใจเป็นหนี้แบงค์นิดหน่อย ซื้อยางพร้อมกรีดอายุ 7ปีกว่า จำนวน 30 ไร่ก็กรีดเมื่อกลางปี 53 นี้ค่ะคิดว่าอีก ไม่เกิน 4 ปีคงลากรุงกลับบ้านเกิด ตอนนี้ให้แฟนล่วงหน้าไปก่อนแล้วค่ะดูแลสวนยาง ขอสมัครเข้าชมรมด้วยคนนะคะ ยิงฟันยิ้ม
พี่ดวงพรใกล้ทำความฝันสำเร็จ 4ปีแป๊บเดียวก็ถึงแล้ว โบยังทิ้งทางนี้ไม่ได้เพราะทางอุดรก็เพิ่งเริ่ม ล้มเหลวจากการปลูกอ้อยปีที่แล้วไปส่วนนึง ปีนี้สู้ใหม่ไม่ได้ทุนปีที่แล้วแต่ได้พันธุ์อ้อยขยายพื้นที่ปลูกได้ และเริ่มมีความหวังเล็กๆ จากโครงการธนาคารไผ่ที่เข้าร่วม เพราะคนอิสานกินหน่อไม้เก่ง ตลาดคิดว่าหาไม่ยาก แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเหลือใ้ห้ได้ขายหรือเปล่า เพราะคนจ้องขโมยก็เยอะ ยิ่งเราอยู่กรุงเทพแบบนี้ยิ่งย่ามใจ เคยสนใจอยากจะปลูกยางพารา กลัวติดปัญหาเรื่องการดูแล และแรงงานกรีด คนแถวบ้านไม่ค่อยสู้งานค่ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

APICHATTT
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 07:23:48 PM »

สวัดดีครับ ผมชื่อติ๊กครับเป็นคนจังหวัดสกลนครเข้ามาเรียนแล้วทำงานได้เก้าปีแล้วผมพึ่งเป็นสมาชิกได้ไม่กี่เดือนตอนนี้เริ่มปลูกมะนาวที่ชลบุรี และจะเริ่มปลูกที่สกลประมาณกลางมกราปีหน้าครับ ตอนนี้ก็ไปๆมาๆชลบุรีอยู่ครับลำบากหน่อยแต่ก็มีความสุขครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
rasit
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:12:29 PM »

สวัดดีครับ ผมชื่อติ๊กครับเป็นคนจังหวัดสกลนครเข้ามาเรียนแล้วทำงานได้เก้าปีแล้วผมพึ่งเป็นสมาชิกได้ไม่กี่เดือนตอนนี้เริ่มปลูกมะนาวที่ชลบุรี และจะเริ่มปลูกที่สกลประมาณกลางมกราปีหน้าครับ ตอนนี้ก็ไปๆมาๆชลบุรีอยู่ครับลำบากหน่อยแต่ก็มีความสุขครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

สวัสดีครับ คุณติก คนบ้านเดียวกัน ผมอยู่ อำเภอเต่างอยครับ  คุณติกอยู่ อำเภออะไรครับ ปลูกมะนาวพันธุ์อะไรครับ
  วันก่อนผมซื้อมะนาวมา 1 กิโลกรัม เป็นมะนาวแป้นผิวบาง (ผมชอบดืมนำมะนาวตอนตื่นเช้าเพื่อล้างพิษตับ) เมื่อวานผม เจอมะนาวลูกหนึ่ง ทำให้ผมแปลกใจมากเลย คือผมใช้มีดแบ่งมะนาวออกเป็น 3 ชิ้น ปรากฎว่า มะนาวลูกนั้นไม่มีเมล็ดเลยครับ เวลา บีบน้ำมะนาวก็ง่าย มีน้ำเยอะมาก
 ผมว่าน่าจะมีมะนาวแป้นกลายพันธุ์ เป็นมะนาวไร้เมล็ดอยู่ครับ ลองหาพันธุ์แบบไม่มีเมล็ดไปปลูกดูนะครับ
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 08:12:06 AM »

เป็นสมาชิกด้วยคนครับ  อยู่บางนา  ตอนนี้ไม่ได้ทำอะไรแล้ว   เพิ่งจะไปซื้อที่ที่พนมสารคาม 27 ไร่  กำลังจะเตรียมไถดิน เพื่อปลูกยาง  ค่าปรับที่แพงมากเลย  งานนี้คงใช้หลายตังค์

ขอสมัครด้วยคนครับ ผมก็อยู่แถวละแวกเดียวกับคุณ ซื้อที่ที่พิษณุโลก 40 กว่าไร่ ปลูกยางไปแล้ว กำลังจะเข้าปีที่ 3 ผมทำงานบริษัทต่างชาติมาเกือบ 30 ปี และเบื่อกรุงเทพทั้งๆที่เป็นที่เกิดและเติบโต พอไปได้สัมผัสธรรมชาติป่าเขา เลยอยากอยู่อย่างสมถะ เงียบๆ ยามแก่ ผมเพาะพันธุ์ไม้ป่าอยู่ที่บ้าน และนำไปปลูกในสวนของผม เรื่องยางผมก็มือใหม่แต่อ่านเยอะเก็บข้อมูลเยอะ ศึกษาเรื่องยางมาต่อเนื่อง ตั้งแต่ติดต่อกับผู้ส่งออกยางภาคใต้ทั้งหมด และเข้าไปดูสวนยางพูดคุยกับชาวบ้านหลายอำเภอในจังหวัดสงขลา จนหลงใหลสวนยางจนเข้าเลือดเนื้อ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
rasit
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 12:38:53 PM »

เป็นสมาชิกด้วยคนครับ  อยู่บางนา  ตอนนี้ไม่ได้ทำอะไรแล้ว   เพิ่งจะไปซื้อที่ที่พนมสารคาม 27 ไร่  กำลังจะเตรียมไถดิน เพื่อปลูกยาง  ค่าปรับที่แพงมากเลย  งานนี้คงใช้หลายตังค์

ขอสมัครด้วยคนครับ ผมก็อยู่แถวละแวกเดียวกับคุณ ซื้อที่ที่พิษณุโลก 40 กว่าไร่ ปลูกยางไปแล้ว กำลังจะเข้าปีที่ 3 ผมทำงานบริษัทต่างชาติมาเกือบ 30 ปี และเบื่อกรุงเทพทั้งๆที่เป็นที่เกิดและเติบโต พอไปได้สัมผัสธรรมชาติป่าเขา เลยอยากอยู่อย่างสมถะ เงียบๆ ยามแก่ ผมเพาะพันธุ์ไม้ป่าอยู่ที่บ้าน และนำไปปลูกในสวนของผม เรื่องยางผมก็มือใหม่แต่อ่านเยอะเก็บข้อมูลเยอะ ศึกษาเรื่องยางมาต่อเนื่อง ตั้งแต่ติดต่อกับผู้ส่งออกยางภาคใต้ทั้งหมด และเข้าไปดูสวนยางพูดคุยกับชาวบ้านหลายอำเภอในจังหวัดสงขลา จนหลงใหลสวนยางจนเข้าเลือดเนื้อ

ยินดี ต้อนรับทุกท่านครับ  คุณขุนดง หาคนเฝ้าไร่ เจอเหรือยังครับ  ผมก็กำลังสนใจจะปลูก ไม้ยืนต้น พวกยางนา พยูง เหมือนกันครับ
กะว่าหน้าฝนนี้จะลอง หากล้าไม้มาลง เห็นมีวางขายข้างทาง วังทองเยอะแต่ไม่เคยได้ลงดูซักที่ กะว่าจะเพิ่มพื้นที่ป่าสัก 3 ไร่ ใว้เป็นออมสิน
ให้ลูกครับ
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 01:01:02 PM »

ยังหาอยู่เลยครับ ก็คงหาต่อไป  เรื่องคนงานเนี้ย ถ้าไม่มีพระคุณเข้ามาเกี่ยวข้องคงหายาก ถ้าไม่มีสวนใหญ่ๆ ลงทุนเป็นล้านๆ คงหายากมาก เรามันคนทำมาหากินธรรมดา จะไปจ้างคนงานเป็นรายเดือนคงหมดตัวก่อนแน่ ๆ คงต้องค่อยเป็นค่อยไปแบบเก็บไปทำไปเอง หรือไม่ก็หาทางลัดที่หลายคนอาจจะไม่เห็นด้วย และอาจจะเป็นเรื่องบานปลายก็ได้ ถ้าควบคุมไม่ได้ ก็คือ หาครอบครัวที่มีรายได้น้อย ไม่มีที่ดิน อยู่ไปวันๆ เก็บของป่ากิน ซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่มีแล้วมั้งในเมืองไทย คงต้องไปหาแถวลาวหรือไม่ก็พม่า เขมร  ลังเล ลังเล โกรธ โกรธ เรื่องไม้ป่าถ้าจะเพาะเมล็ดก็มีนะครับ ในเว็บขุนดงมีแจก แต่ถ้าจะซื้อเอาก็คงต้องเสาะหาดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2010, 01:04:14 PM โดย Kong51@ขุนดง » บันทึกการเข้า

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
CPS
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 11:13:17 PM »

มีแต่ที่ปลูกบ้านต่างจังหวัด ยังไม่มีที่เกษตรแบบเป็นชิ้นเป็นผืน   กำลังคิดจะขายบ้านอีกหลังหนึ่งที่ซื้อไว้ หากขายได้ คงได้เงินพอสมควร ซื้อที่ต่างจังหวัดได้ประมาณหนึ่ง  ตอนนี้่ขอศึกษาเก็บข้อมูลไปก่อนพลาง ๆครับ 
kittisak thongmee
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 11:13:12 PM »

ขอถามผู้รู้ครับที่ดินผมอยู่ อ.ศรีสัชนาลัย มีต้นสักขึ้นไม่เต็มประมาณ40% อายุสัก 10ปีแล้ว
อยากปลูกยางแต่ไม่ตัดต้นสัก ผสมกันไปจะได้หรือไม่  รวมที่ว่างประมาณ6-7 ไร่ปลูกยางจะคุ้มค่าหรือไม่
lovekkkk
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 07:05:22 PM »

สำหรับที่ว่าง  คงจะปลูกยางได้  แต่ส่วนที่มีต้นสัก  คงไม่ได้ละครับ  เพราะยางต้องการแสงแดดมาก  ของเพื่อนผม  ริมสวนเป็นกอไผ่ ตอนนี้ต้องเอาแบคโฮมาขุดออกไปเลย  เพราะน้ำยางไม่ไหลอยู่แถบเดียว  รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะ
yao-nongkhai
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 08:37:35 AM »

สวัสดีครับผมชื่อเยาว์ ทำงานอยู่บางนาครับเป็นคนหนองคายที่ดินได้รับจากมรดกให้พี่ชายดูแล พึ่งเริ่มทำเป็นปีแรกครับ ขอสมัครสมาชิกด้วยคนครับ
hwan
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 07:37:26 PM »

คุยกันได้ onfacebook ค่ะ  Hwanhwan Ka http://www.facebook.com/?sk=ff#!/?sk=nf
คนไทบ้าน
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 09:22:21 AM »

ชื่อเก่งคับ สมัครสมาชิก ด้วยคน
ทำงานโรงานที่ นวนคร
เป็นคนจ.กาฬสินธุ์
ที่บ้านปลูก
...ไผ่เลี้ยง 2ไร่....ไผ่เปาะช่อแฮ 0.5ไร่ ....ตงดำ 1ต้น  อายุ3ปีกว่า
และที่ปลูกใหม่ อายุจะถึง 1ปี กิ่มสุ่ม 10 ต้น/หม่าจู่1ต้น
โชคดีคับทุกคน....
rasit
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 12:21:17 PM »

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ  สมาชิกท่านไดสนใจจะปลูกไผ่ไร่และไผ่ซางนวล เข้าไปดูที่มุมซื้อขาย กระทู้ผมเอง
ผมยินดีแบ่งให้ฟรีสำหรับสมาชิกเราเท่านั้นคนละ 2 ต้นครับ แต่ต้องหาโอกาสไปรับเองที่บ้านผมครับ
peakpin8
*

เปลี่ยนพลังงานแสงแดดให้เป็นพลังงานไฟฟ้า

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 07:04:03 PM »

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ  สมาชิกท่านไดสนใจจะปลูกไผ่ไร่และไผ่ซางนวล เข้าไปดูที่มุมซื้อขาย กระทู้ผมเอง
ผมยินดีแบ่งให้ฟรีสำหรับสมาชิกเราเท่านั้นคนละ 2 ต้นครับ แต่ต้องหาโอกาสไปรับเองที่บ้านผมครับ

อยากได้จังเลยครับ ตอนนี้ ผมก็อยู่สมุทรปราการนี่เเหละครับ ไม่ทราบว่า บ้านของท่าน อยู่ที่ไดครับ

ขอสมัครสมาชิคด้วยคนน่ะครับ ผมก็เพิ่งเริ่มครับ ปลูกไผ่ตงลืมแล้งครับ ไม่รู้ว่าแล้งนี้จะลืมสมชื่อหรือเปล่า 555

ติดตามได้ครับ ที่นี่ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=20663.288
rasit
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 11:31:05 AM »

อยากได้จังเลยครับ ตอนนี้ ผมก็อยู่สมุทรปราการนี่เเหละครับ ไม่ทราบว่า บ้านของท่าน อยู่ที่ไดครับ

ขอสมัครสมาชิคด้วยคนน่ะครับ ผมก็เพิ่งเริ่มครับ ปลูกไผ่ตงลืมแล้งครับ ไม่รู้ว่าแล้งนี้จะลืมสมชื่อหรือเปล่า 555

ติดตามได้ครับ ที่นี่ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=20663.288

ตอนนี้เหลือแต่ไผ่ไร่แล้วครับ  ที่ อยู่ 42/ 748  หมู่บ้านจามจุรี หมู่ 15  ซอย 2ก/1 ถ. กิ่งแก้ว41 ต. ราชาเทวะ  อ. บางพลี จ. สมุทรปราการ ติดกับสนามบินสุวรรณภูมิ  โทร 081-6674601 ครับ ยินดีต้อนรับจะได้แลกเปลี่ยนประสบการกันครับ
Don
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 09:20:09 PM »

มาสมัคร นำแน เกิดอุดร บ้านอยู่นนท์ สวนอยู่หนองบัวลำภู  งานอยู่กทม กลับบ้านปีที่แล้ว มีโอกาสกลับตลอด 4-5ครั้ง ไปนอนที่สวน กระ่ท่อมน้อย ไฟไม่มี น้ำต้องไปเอา5กม ลาก่อนจากงานแล้วเตรียมตัวทำมาหากิน  ที่กุดจับ อุดร
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์