หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม คนทำงาน กทม. และปริมลฑล ส่งเงินทำสวนเกษตร  (อ่าน 14424 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:32:44 PM »

ขอสมัครด้วยคนนะคะ  (3คนเลย ) เราเป็นครอบครัวเกษตรกรมือใหม่  เป็นสมาชิกเกษตรพอเพียงมา  เดือนกว่าๆ   แต่ติดตามอ่านมา2-3ปีแล้ว  เริ่มทำเกษตรเมื่อ3ปีที่แล้ว  สามีชอบทางนี้เราก็ปลูกทุกอย่างที่เขาว่าดี (ตามกระแสค่ะ)  แต่ที่หนักเลยคือกฤษณา  ลงไปหลายต้นค่ะ  ตอนนี้เหลือไม่ถึง50ต้น  ก็หมดค่าต้นพันธ์ไปเยอะเหมือนกัน  ค่าวางระบบน้ำอีก  แต่ตอนนี้เอาใหม่ ค่อยๆทำดีกว่า  เราเอาเวลาว่างเสาร์อาทิตย์เพาะต้นไม้เองที่บ้านที่กรุงเทพฯ  แล้วเวลากลับบ้านก็ขนไปปลูก   คิดว่าค่อยๆทำไปทีละนิด  ก็ทำงานไปด้วยจะได้มีเงินลงทุน  เหยียบเรือ2แคมเหมือนกัน  ก็กังวลว่าเท้าจะหลุดจมน้ำทั้ง 2ข้างรึเปล่าเนี่ย...555
ปีนี้เราก็ทำนาอินทรีย์ด้วยแต่จ้างเขาดูแล  ไม่รู้ข้าวจะโดนน้ำท่วมมั้ย   แต่ว่าทำเกษตรนี่มีความสุขกว่าเป็นลูกจ้างเยอะจริงๆนะคะ
ยังงัยเราครอบครัวหมีแพนด้าขอฝากเนื้อ  ฝากตัว ด้วยนะค้า.....

ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ นู๋โบค่าาบ้านอยู่อุดร  คุณpantitaกับโบเหมือนกันตรงที่หมดเงินกับต้นไม้เยอะมากกกกกกกกแต่เหลือรอดราวๆ 10% ของเงินที่ลงไป อิอิ ตอนนี้เอาใหม่ อยากปลูกอะไรเพาะเองดีกว่าได้วิธีเพาะจากในเว็บ ตื่นเต้นมากที่เพาะขึ้น กลายเป็นว่าอะไรก็เพาะ ตอนนี้กำลังเพาะสะตอ  อินทผาลัม แปะก๊วย มีเพื่อนสมาชิกให้กล้ามะกรูดมาด้วย กะว่าปีหน้าจะขนกล้าไม้ไปลงที่สวนให้เต็มที่เลยค่ะ เข้ามาคุยกันบ่อยๆนะคะ แลกเปลี่ยนความรู้กัน

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

rasit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 11:10:32 AM »

ขอสมัครด้วยคนนะคะ  (3คนเลย ) เราเป็นครอบครัวเกษตรกรมือใหม่  เป็นสมาชิกเกษตรพอเพียงมา  เดือนกว่าๆ   แต่ติดตามอ่านมา2-3ปีแล้ว  เริ่มทำเกษตรเมื่อ3ปีที่แล้ว  สามีชอบทางนี้เราก็ปลูกทุกอย่างที่เขาว่าดี (ตามกระแสค่ะ)  แต่ที่หนักเลยคือกฤษณา  ลงไปหลายต้นค่ะ  ตอนนี้เหลือไม่ถึง50ต้น  ก็หมดค่าต้นพันธ์ไปเยอะเหมือนกัน  ค่าวางระบบน้ำอีก  แต่ตอนนี้เอาใหม่ ค่อยๆทำดีกว่า  เราเอาเวลาว่างเสาร์อาทิตย์เพาะต้นไม้เองที่บ้านที่กรุงเทพฯ  แล้วเวลากลับบ้านก็ขนไปปลูก   คิดว่าค่อยๆทำไปทีละนิด  ก็ทำงานไปด้วยจะได้มีเงินลงทุน  เหยียบเรือ2แคมเหมือนกัน  ก็กังวลว่าเท้าจะหลุดจมน้ำทั้ง 2ข้างรึเปล่าเนี่ย...555
ปีนี้เราก็ทำนาอินทรีย์ด้วยแต่จ้างเขาดูแล  ไม่รู้ข้าวจะโดนน้ำท่วมมั้ย   แต่ว่าทำเกษตรนี่มีความสุขกว่าเป็นลูกจ้างเยอะจริงๆนะคะ
ยังงัยเราครอบครัวหมีแพนด้าขอฝากเนื้อ  ฝากตัว ด้วยนะค้า.....

ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ นู๋โบค่าาบ้านอยู่อุดร  คุณpantitaกับโบเหมือนกันตรงที่หมดเงินกับต้นไม้เยอะมากกกกกกกกแต่เหลือรอดราวๆ 10% ของเงินที่ลงไป อิอิ ตอนนี้เอาใหม่ อยากปลูกอะไรเพาะเองดีกว่าได้วิธีเพาะจากในเว็บ ตื่นเต้นมากที่เพาะขึ้น กลายเป็นว่าอะไรก็เพาะ ตอนนี้กำลังเพาะสะตอ  อินทผาลัม แปะก๊วย มีเพื่อนสมาชิกให้กล้ามะกรูดมาด้วย กะว่าปีหน้าจะขนกล้าไม้ไปลงที่สวนให้เต็มที่เลยค่ะ เข้ามาคุยกันบ่อยๆนะคะ แลกเปลี่ยนความรู้กัน

ผมก็เหมือนกันครับหนูโบ เรื่องซื้อกิ่งพันธุ์ต้นไม้มาปลูก แพงเท่าไหร่ก็ซื้อ ยิ่งเป็นพันธุ์ที่ออกตลาดใหม่ๆ ราคาแพงมากครับ
ต้องเสียเงินมาก เหมือนกัน  แต่ถ้าพวกเราที่แต่ละคน มีพันธุ์ไม้ แล้วเอามาแลกเปลี่ยนกันจะสามารถลดต้นทุนลงได้มากครับ

ปล. เมื่อวานไปโลตัส  เห็นพนักงานขายผลไม้ กำลังปลอกแตง ญี่ปุ่น คล้ายกับแตง แคตลุ แต่ผิวมี ลายแตก  กิโลละตั้ง 130 บาท
โอ้ อะไรจะแพงขนาดนั้น  อยากได้เมล็ดไปลองปลูก เลยจะขอเมล็ด ที่เขาปลอกแล้วทิ้งลงถังขยะ แต่เขาไม่ให้ เขาบอกว่าห้ามนำออก
 ประมาณว่า คุณอยากได้เมล็ดไปปลูกคุณก็ต้องซื้อเอาไป 1 ลูก ประมาณนั้น
phensiri
seller
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 11:41:02 AM »

บ่ายวันนี้จะกลับอุดรค่าา เอากล้ามะละกอ ฟักทอง พริก ไปลงดินไว้ก่อนเผื่อได้กินผล ไม่รู้เป็นไรไม่ผูกพันกับกรุงเทพเอาซะเลย อยากไปอยู่กับสวนกับป่า อิอิ โดนคนข้างๆบ่นนิดๆว่าบ้านอยู่กรุงเทพน้อยใจ อิอิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
kittisak thongmee
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 10:31:49 PM »

;)พอดีคุณสมบัติตรงกับชมรมเลยครับ  ผึ้งจะซื้อที่ดินที่สุโขทัย 13 ไร่กว่ายังไม่ได้ปลูกต้นไม้เองเลย ก็ต้องกลับมาทำงาน กทม ร้องไห้

บ้านพักอยู่สำโรง สมุทรปราการ  ถ้ามีอะไรแนะนำด้วยนะครับ มือใหม่แต่ใจรัก
lovekkkk
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 08:00:39 PM »

เป็นสมาชิกด้วยคนครับ  อยู่บางนา  ตอนนี้ไม่ได้ทำอะไรแล้ว   เพิ่งจะไปซื้อที่ที่พนมสารคาม 27 ไร่  กำลังจะเตรียมไถดิน เพื่อปลูกยาง  ค่าปรับที่แพงมากเลย  งานนี้คงใช้หลายตังค์
kittisak thongmee
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 09:53:43 PM »

วันนี้ผมไปขอกล้าไม้จากศูนย์เพาะพันธุ์กล้าไม้สมุทรปราการ มาได้80ต้น   ฟรีครับเจ้าหน้าที่บริการดีมาก   ส่วนมากเป็นไม้ป่าปลูกระยะยาว ปีใหม่นี้คงจะได้ปลูก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
วิศวกรหนุ่ม...รูปงาม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 01:14:18 PM »

ดีครับผม...ขอเข้าชมรมด้วยคน อยู่รังสิต กลับบ้านสวนที่อ.บ้านนา จ.นครนายก ทุกอาทิตย์เลย
rasit
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:40:57 AM »

วันนี้ผมไปขอกล้าไม้จากศูนย์เพาะพันธุ์กล้าไม้สมุทรปราการ มาได้80ต้น   ฟรีครับเจ้าหน้าที่บริการดีมาก   ส่วนมากเป็นไม้ป่าปลูกระยะยาว ปีใหม่นี้คงจะได้ปลูก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ศูนย์เพาะพันธ์กล้าไม้สมุทรปราการอยู่ที่ใหนครับอยากได้ต้นกล้ายางนาไปปลูกครับ
*

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 12:33:01 PM »

ดีครับผม...ขอเข้าชมรมด้วยคน อยู่รังสิต กลับบ้านสวนที่อ.บ้านนา จ.นครนายก ทุกอาทิตย์เลย

เป็นวิศวกร บ้านอยู่แถวรังสิตอ่ะครับ พอดีมีที่ ดินอยู่ อ.บ้านนา 50กว่าไร่ ( แต่ตอนนี้เช่าที่ อีก80ไร่ เอาไว้ปลูกหญ้าให้ควายกิน) ที่สวนก้เลี้ยงสัตว์หลายอย่างอ่ะ ควาย เป็ด ห่าน ไก่งวง ไก่บ้าน  แล้วก้มีบ่อปลา ปลุก  ต้นไม้หลายชนิดอยู่เหมือนกันครับ  ออ ตอนนี้ปลูกข้าวด้วย
เอาไว้สี เป็นข้าวกล้อง แจกของขวํญปีใหม่ ครับ   กลับบ้านสวนทุกอาทิตย์ ขับรถ45นาทีก้ถึงแล้ว  อยากทำเกษตรผสมผสานให้จิงๆจังเหมือนกันแต่ไม่ค่อยมีประสบการณ์เท่าไร มีอไรแนะนำได้นะครับ

roj_9898@hotmail.com     

084-1419797 ครับ
กิ่งไผ่
*

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 01:45:02 PM »

ขอสมัครด้วยคนนะคะ สนใจทำเกษตร เป็นสมาชิกเกษตรพอเพียง  วันนี้วันแรก 555 ติดตามอ่านมานานแล้ว เริ่มทำเกษตร ปีเศษ   ชอบทางเกษตรอินทรีย์ มีสวนอยู่ อ.วังชิ้น จังหวัดแพร่ ที่สวนปลูกไว้หลายอย่างทั้งไม้ยืนต้น ไม่ล้มลุกค่ะ ฝากตัว ด้วยนะค้า.....
rasit
*

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 01:54:17 PM »

เป็นวิศวกร บ้านอยู่แถวรังสิตอ่ะครับ พอดีมีที่ ดินอยู่ อ.บ้านนา 50กว่าไร่ ( แต่ตอนนี้เช่าที่ อีก80ไร่ เอาไว้ปลูกหญ้าให้ควายกิน) ที่สวนก้เลี้ยงสัตว์หลายอย่างอ่ะ ควาย เป็ด ห่าน ไก่งวง ไก่บ้าน  แล้วก้มีบ่อปลา ปลุก  ต้นไม้หลายชนิดอยู่เหมือนกันครับ  ออ ตอนนี้ปลูกข้าวด้วย
เอาไว้สี เป็นข้าวกล้อง แจกของขวํญปีใหม่ ครับ   กลับบ้านสวนทุกอาทิตย์ ขับรถ45นาทีก้ถึงแล้ว  อยากทำเกษตรผสมผสานให้จิงๆจังเหมือนกันแต่ไม่ค่อยมีประสบการณ์เท่าไร มีอไรแนะนำได้นะครับ

โอ้ มีที่เยอะขนาดนั้น ผมแนะนำให้แบ่งปลูกสวนป่า 10 ไร่ ปลูกไม้ยืนต้น พวก ยางนา  สัก แดง พยุง ทุกอย่างที่หาได้ เป็น ออมสินใว้
ในอนาคต ครับ ดีแน่ๆครับ  หรือไม่ก็ปลูกล้อมพื้นที่ใว้ครับ เพิ่มพื้นที่ป่าใว้เก็บไม้ใช้สอย  ส่วนที่เหลือ อยากปลูกอะไร ศึกษาข้อมูลได้จากสวน
ต่างๆ ตรงมุมสมาชิก ครับ จะได้ความรู้ก่อนลงมือทำครับ
                                  ด้วยความปรารถนาดี ครับ
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 11:48:20 PM »

โอ้ มีที่เยอะขนาดนั้น ผมแนะนำให้แบ่งปลูกสวนป่า 10 ไร่ ปลูกไม้ยืนต้น พวก ยางนา  สัก แดง พยุง ทุกอย่างที่หาได้ เป็น ออมสินใว้
ในอนาคต ครับ ดีแน่ๆครับ  หรือไม่ก็ปลูกล้อมพื้นที่ใว้ครับ เพิ่มพื้นที่ป่าใว้เก็บไม้ใช้สอย  ส่วนที่เหลือ อยากปลูกอะไร ศึกษาข้อมูลได้จากสวน
ต่างๆ ตรงมุมสมาชิก ครับ จะได้ความรู้ก่อนลงมือทำครับ
                                  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ขอบคุณมากครับ.. ก่ะลังเริ่มศึกษาอยู่ครับผม
rasit
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 10:14:01 AM »

โทร ไปถามแล้ว ผมอยากจะได้ ยางนา พยุง แต่ไม่มีครับ มีแต่ หูกวางกับ ประดู่ครับ   ร้องไห้ ร้องไห้ ลังเล   ใครอยากได้ประดู่ กับหูกวาง ติดต่อได้เลย 081-3007721
 คุณธนรินทร์  ครับ
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 10:37:30 AM »

เป็นสมาชิกด้วยคนครับ  อยู่บางนา  ตอนนี้ไม่ได้ทำอะไรแล้ว   เพิ่งจะไปซื้อที่ที่พนมสารคาม 27 ไร่  กำลังจะเตรียมไถดิน เพื่อปลูกยาง  ค่าปรับที่แพงมากเลย  งานนี้คงใช้หลายตังค์

ดินพนมสารคาม ปริมาณฝน น่าจะเหมือนกับฉะเชิงเทราแถวๆสนามชัยเขต ซึ่งเหมาะที่จะปลูกยางพันธุ์ 600 หากมีอะไรอยากปรึกษาส่งข้อความส่วนตัวได้นะครับหรือจะหาอ่านเองก็ดีนะครับมีเยอะเลยในเว็บเกี่ยวกับยางพารา คุ้นๆคุณlovekkkk อ่ะครับแต่นึกไม่ออก

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
lovekkkk
*

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 08:00:51 PM »

ดินพนมสารคาม ปริมาณฝน น่าจะเหมือนกับฉะเชิงเทราแถวๆสนามชัยเขต ซึ่งเหมาะที่จะปลูกยางพันธุ์ 600 หากมีอะไรอยากปรึกษาส่งข้อความส่วนตัวได้นะครับหรือจะหาอ่านเองก็ดีนะครับมีเยอะเลยในเว็บเกี่ยวกับยางพารา คุ้นๆคุณlovekkkk อ่ะครับแต่นึกไม่ออก
[/quote]

ขอบคุณ Kong51 มากครับ  เราคุ้นเคยในเวป live_rubber ไงครับ  คุณKong51อยู่แถวบางนาเหมือนกันใช่ป่าวครับ  เมื่อวานเพิ่งไปตกลงค่าปรับที่มา  เค้าเรียก 3 แสนบาท  ต่อเหลือ 2 แสน 5 หมื่นบาท  พื้นที่เป็นที่ลุ่มครับ  จองพันธุ์ยาง 251 ไว้แล้ว   ตอนนี้ไม่ค่อยมั่นใจในการปลูกเลย  มีหลายคนเค้าค้าน  ให้ปลูกปาล์มแทน  คุณ Kong51 ปลูกยางเหมือนกันใช่ไหมครับ  ผมเคยอ่านบทความบ่อยๆ ได้ความรู้มากมายนะครับ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 05:21:41 PM »

คงไม่มาช้านะคะ ดวงพร บ้านเกิดอยู่อุบล มาอยู่กทม นานมากแล้วตั้งกะปี 2526 แต่ทำไม๊ ทำไมใจไม่อยู่ กทม เลยทำสวนยางพาราที่อุบลค่ะ เริ่มปลูกปี 50 ตอนนี้ยางได้ 3ปีกว่าแล้วหวังเป็นอาชีพหลัก และ ปี 53 นี้ตัดสินใจเป็นหนี้แบงค์นิดหน่อย ซื้อยางพร้อมกรีดอายุ 7ปีกว่า จำนวน 30 ไร่ก็กรีดเมื่อกลางปี 53 นี้ค่ะคิดว่าอีก ไม่เกิน 4 ปีคงลากรุงกลับบ้านเกิด ตอนนี้ให้แฟนล่วงหน้าไปก่อนแล้วค่ะดูแลสวนยาง ขอสมัครเข้าชมรมด้วยคนนะคะ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์