หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม คนทำงาน กทม. และปริมลฑล ส่งเงินทำสวนเกษตร  (อ่าน 14790 ครั้ง)
mie_2010
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 05:20:35 PM »

เมื่อวันที่ 1-10-10 ผมได้เข้าไปคุยแรกเปลี่ยนความคิดเห้นกับคุณ RASIT แล้ว อยากชวนเพื่อนที่มีเวลาว่าง
แล้วนัดเข้าไปคุยเรื่องเกษตรพอเพียง รู้สึกว่าเกิด IDEA หลายอย่างครับ

noom_suksan
*

สุขใดไหนเท่า อยู่บ้านเรากับครอบครับ<<<< ฅนไกลบ้าน

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 06:38:47 PM »

ถ้าผมเข้าไปผมว่าต้องมีการเมาเกิดขึ้นแน่เลยครับอยู่แยกบางนานี้เอง
mie_2010
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 10:38:26 PM »

บางครั้ง IDEA คนเราอาจจะเกิดขึ้นในตอนเมาก้ได้นะครับคุณ NOOM
บางครั้ง IDEA ผมก็เกิดขึ้นในวงเหล้าเหมือนกันครับ ลังเล รูดซิบปาก แลบลิ้น ขยิบตา ฮืม เจ๋ง
rasit
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:38:59 AM »

มีโอกาสได้ต้อนรับ คุณสุรวุฒิ และคุณเปิ้ล ที่บ้านครับ พึ่งได้เจอคนที่บ้าไผ่เหมือนกันครับ
เรื่องไผ่ต้องปรึกษาคุณสุรวุฒครับ ขออนุญาตเอารูปทั้ง 2 ท่านมาฝาก ถึงจะมืดหน่อย
กล้องไม่มีแฟลต ครับ
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:55:13 AM »

สวัสดีครับ

ผมวัตครับ บ้านเกิดที่สงขลาครับ ส่วนภรรยาคนพัทลุง
มาอยู่ กทม. ทั้งเรียนด้วยทำงานด้วย ก็กว่า 20 ปีแล้วหละครับ
ด้วยความเราเป็นลูกชาวสวน (ยาง) ส่วนภรรยานี่ลูกชาวนาครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ก็คิดกันว่าเราคงไม่ทำงานที่ กทม. นี้ไปจนแก่หละนะ
เมื่อ 6-7 ปีก่อนนี้ ก็คิดๆ กันเรื่องนี้ ปีใหม่-สงกรานต์กลับบ้านทีนึง ก็ไปเล็งๆ ว่าจะทำอะไรได้บ้าง

จนเมื่อเวลาผ่านไป 2-3 ปีเข้า คนที่บ้านก็ชักจะเห็นว่าเราเอาจริง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม นั่นคือเมื่อราวสัก 5 ปีก่อนนี้
ก็เอาหละหวา ปลูกมะนาวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขุดยกร่องที่นาส่วนหนึ่ง (พ่อตายกนาให้ 2 ไร่)

ลงเงินไปอย่างเดียว พอมะนาวโต เริ่มออกผล ภรรยาผมกับลูกก็ย้ายกลับไปอยู่
คาดหวังอย่างสูงกับมะนาวนอกฤดู  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มะนาวโดนหนอเจาะลำต้นเข้าทำลายครับ หมดกัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ค่อยล้มไปทีละต้น
ก่อนนั้น กลัวมะนาวเป็นแคงเกอร์มาก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ปรากฏว่าที่น่ากลัวกว่าคือหนอนเจาะลำต้น

แม่ผมบอก สวนยางดีกว่ามั้ง เดี๋ยวแม่ช่วย  ยิงฟันยิ้ม
ครับก็เริ่มใหม่กับสวนยาง
ซื้อสวนยางอายุ 4 ปีมา ชัวร์กว่า งานถนัดหละทีนี้

ยางเปิดกรีดเมื่อเดือนพฤกษภาคมที่ผ่านมา
เดือนนี้ (ตุลาคม) คือเดือนสุดท้ายที่ผมทำงานใน กทม. ครับ  ยิงฟันยิ้ม

พบปะพูดคุยกันในงาน รวมพลคนพอเพียง วันที่ 7 เดือนหน้านะครับ

phensiri
seller
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 01:23:43 PM »

ดีใจกับคุณ"วัตครับ" ด้วยนะคะที่ได้ทำในสิ่งที่อยากทำแล้ว โบยังเป็นพวกจับปลา2มืออยู่ แต่วางแผนระยะยาวว่าจะไปทำสวนที่บ้านนอกเหมือนกัน ลองปลูกอ้อยปีแรกซื้อประสบการณ์หลายหมื่นค่ะ ทดลองด้วยตัวเองจะได้ไม่เขว เวลามีคนมาพูด ปีนี้เอาใหม่ขยายแปลงปลูกออกไปอีก ไม่ได้ทุนคืนไม่เลิก อิอิ อยากปลูกยางเหมือนกันแต่ไม่มีคนดูแลให้เลยแค่ซื้อมาปลูกรวมกับต้นไม้อื่นๆ กะไว้เป็นร่มเงาอย่างเดียว ถ้ามันรอดก็อาจจะได้กรีดเหมือนกันค่ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 03:41:42 PM »

ใช่ครับ  จับปลาสองมือ เหยียบเรือสองแคม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมทำอย่างนี้ มา 4 -5 ปี
ค่อยๆ ถ่ายน้ำหนัก จากเรือลำหนึ่ง ไปอีกลำหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ผมย้ายไปเรือลำใหม่แล้วครับ มั่นคงแข็งแรงดี  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Mon@lemonfarm
*

สวนมะนาวมือใหม่ อุทัยธานี และปลูกผักกินเองในเมือง

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 05:49:47 PM »

รายงานตัวด้วยคนค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  บ้านอยู่อุทัยธานี ทำงานอยู่ สมุทรปราการ...เป็นสมาชิกเวปเกษตรฯ มา 1 ปี กว่า ๆ ได้ idea + กับเริ่มเบื่อชีวิตมนุษย์เงินเดือน

อ่านกระทู้เพื่อน ๆ สมาชิกอยู่ก็นาน สุดท้ายตัดสินใจลงมะนาวซึ่งก็ค่อย ๆ เริ่มเนื่องจากใช้พื้นที่หลังบ้านให้เป็นประโยชน์และเพิ่งเริ่มเรียนรู้เอาเล็ก ๆ

ไปก่อนแล้วกัน  เป็นภาระให้พี่ ๆ ดูแลให้เราออกทุน ออกความคิด โทรศัพท์สอบถาม กลับบ้านเดือนละ ครั้ง หรือ 2 ครั้ง เพราะไม่ไกลมาก

ที่สำคัญอีกอย่าง เราต้องใช้เงินเดือน + โบนัสเป็นทุนไปทำเพราะยังไม่ได้ผลผลิตในตอนนี้... จับปลา 2 มือไปก่อนละกันค่ะ...... ยิงฟันยิ้ม

Mon@lamonfarmปีแรกของสวนมะนาว ก้าวเดินตามฝันของตัวเอง ยิ้ม ยิ้ม  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4930.0
jack
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 06:12:19 AM »

ขอฮ่วมสมาคมนำครับ คนสกลคือกันครับ ยิงฟันยิ้ม
rasit
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 09:42:58 AM »

ยินดีต้อนรับทุกท่าน  กรุณาบอกข้อมูล หน่อยนะครับว่า ท่านทำงานแถวใหน สวนอยู่ที่ใหน ปลูกอะไรบ้างครับ จุมพิต
เพื่อจะได้เป็นข้อมูลสำหรับสมาชิกที่ต้องการแลกเปลี่ยนกิ่งพันธุ์ครับ
veeครับ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 05:12:07 PM »

ร่วมด้วยครับผมอยู่กทม มา10กว่าปีแล้วตอนนี้เปิดร้านขายโทรศัพท์มือถืออยู่ตลาดหัวตะเข้แถวๆสนามบินสุวรรณภูมิครับ ทำเกษตรมาประมาณ3ปีกว่าครับผมปลูกยางอยู่หนองบัวลำภูประมาณ40กว่าไร่มี2แปลง3ปีกับ2ปีกลับ3-4เดือนครั้งมีพี่ชายดูให้ วันอาทิตย์ที่10ก็จะกลับไปดูคนงานถางหญ้าครับก่อนที่หญ้าจะออกดอก เดี่ยวจะมีรูปสวนมาให้ชมนะครับ
mie_2010
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 09:24:57 PM »

ยินดีต้อนรับคุณ VEE ครับที่มาเป็นสมาชิกอีกคนครับ

หวังว่ามี IDEA อะไรใหม่ก็นำมาเสนอให้สมาชิกด้วยนะครับ

วันหยุดยาวผมจะกลับบ้านและจะนำรูปการปลูกไผ่กิมซุงมาฝากสมาชิกทุกท่านครับ

PiM
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 01:56:18 PM »

คุณวัต  อยู๋อ.อะไรที่สงขลาค่ะ
แล้วปลูกยางแถวไหนค่ะ ซินลงไปบ่อยเลยล่ะที่ใต้น่ะคะ
เผื่อได้เยี่ยมชม
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 02:20:44 PM »

คุณวัต  อยู๋อ.อะไรที่สงขลาค่ะ
แล้วปลูกยางแถวไหนค่ะ ซินลงไปบ่อยเลยล่ะที่ใต้น่ะคะ
เผื่อได้เยี่ยมชม

สวนที่สงขลา เป็นของครอบครัว (พี่ น้องผม) ครับ อยู่ที่ ต.บ้านพรุ อ.หาดใหญ่
อันนี้เป็นสวนดั้งเดิม พี่น้อง ใครกลับไปอยู่ ก็เก็บเกี่ยวเอาเอง

ส่วนสวนผมเองนั้นอยู่ที่ อ.ปากพะยูน จ.พัทลุงครับ

rasit
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 08:59:55 AM »

สวัสดีครับท่านสมาชิกทุกท่าน สมาชิกท่านใดอยากแลกเปลี่ยนกิ่งพันธุ์ไม้กัน
ท่านสามารถโพสกระทู้ แลกเปลี่ยนกันเองได้เลยนะครับ
  โดยกรุณาระบุให้ชัดเจนว่าท่านมีกิ่งพันธุ์อะไร  และต้องการแลกเปลี่ยนกับกิ่งพันธุ์อะไร

ขอบคุณครับ
pantita
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 10:42:07 PM »

ขอสมัครด้วยคนนะคะ  (3คนเลย ) เราเป็นครอบครัวเกษตรกรมือใหม่  เป็นสมาชิกเกษตรพอเพียงมา  เดือนกว่าๆ   แต่ติดตามอ่านมา2-3ปีแล้ว  เริ่มทำเกษตรเมื่อ3ปีที่แล้ว  สามีชอบทางนี้เราก็ปลูกทุกอย่าง  แต่ที่หนักเลยคือกฤษณา  ลงไปหลายต้นค่ะ  ตอนนี้เหลือไม่ถึง50ต้น  ก็หมดค่าต้นพันธุ์ไปเยอะเหมือนกัน  ค่าวางระบบน้ำอีก  แต่ตอนนี้เอาใหม่ ค่อยๆทำดีกว่า  เราเอาเวลาว่างเสาร์อาทิตย์เพาะต้นไม้เองที่บ้านที่กรุงเทพฯ  แล้วเวลากลับบ้านต่างจังหวัดก็ขนไปปลูก   ค่อยๆทำไปทีละนิด  ก็ทำงานไปด้วยจะได้มีเงินลงทุน   
ปีนี้เราก็ทำนาอินทรีย์ด้วยแต่จ้างเขาดูแล  ไม่รู้ข้าวจะโดนน้ำท่วมมั้ย 
เราครอบครัวหมีแพนด้าขอฝากเนื้อ  ฝากตัว ด้วยนะค้า.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2011, 10:41:09 AM โดย pantita » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์