หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม คนทำงาน กทม. และปริมลฑล ส่งเงินทำสวนเกษตร  (อ่าน 14421 ครั้ง)
rasit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 03:07:03 PM »

วัตถุประสงค์ที่ตั้งชมรม เพื่อแลกเปลี่ยนพันธุ์พืช สำหรับสมาชิกในชมรม ช่วงวันหยุดเทศการต่าง ๆ แล้วจะกลับบ้านต่างจังหวัด
สามารถนำกิ่งพันธุ์พืชที่ตนเองมีมาแลกเปลี่ยนกันเองภายในชมรม เพื่อนำไปปลูกที่สวนของตนเองครับ
       ผมขอรายงานตัวคนแรกนะครับ
ผมบ้านเกิด สกลนครทำงานสมุทรปราการ เป็นเขยพิษณุโลก ส่งเงินให้พ่อตาดูแลทำสวนที่บ้าน วังนกแอ่น วังทอง จ.พิษณุโลก

ปลูกพึ่งจะปลูก สะเดามันทะวาย สะทะวายขาวผ่อง หวายดง มะพร้าวพวงร้อย มะยงชิดทูลเกล้า ตันหยงมัส  ลิ้นฟ้าลูกดก
ขนุนแดงสุริยา   ไผ่กิมซุง ไผ่หวานเพชรล้านนา ตอนนี้กำลังมีโครงการทำแหล่งขยายพันธุ์ไผ่ ครับ

Liked By: Natnee

noom_suksan
*

สุขใดไหนเท่า อยู่บ้านเรากับครอบครับ<<<< ฅนไกลบ้าน

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 05:47:15 PM »

รายงานตัวครับอยู่  อุดร 

เริ่มจากทีละน้อย ๆ ดีกว่าไม่เริ่มเลย  จริงไมครับ

Liked By: Kanjana Chaipunya
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 12:38:42 PM โดย noom_suksan » บันทึกการเข้า
phensiri
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 10:26:08 PM »

มารายงานตัวด้วยคนค่าาาาาา อยู่แถวบางแค บ้านอยู่อุดรจ้า

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
chid
*

เกษตรกรน้อย

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 11:35:09 PM »

มาร่วมชมรมอีกคนครับผมเองก็เป็นคนสกลนครเหมือนกันครับดีใจจังเจอคนบ้านเดียวกัน ตอนนีทำงานที่ กทม.
พึ่งเป็นสมาชิกเวปนี้ได้ไม่นานครับได้ความรู้มากเลยครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

เกษตรกรน้อยหัดเดินตามรอยพ่อ
rasit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 12:09:10 PM »

ไชโย ชมรมเรามีสมาชิกเพิ่มใหม่แล้ว ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ

อยากทราบว่าท่านสมาชิก ไปบ้านต่างจังหวัดบ่อยใหมครับ และเดินทางด้วยวิธีใดครับ
  ผม จะกลับไปสวน ที่พิษณุโลก ทุกวันหยุดติดกับวันอาทิตย์  กลับ สกลนคร ปีใหม่ครับ
  ขับรถไปเองครับ แต่ไปสกล ส่วนมากก็ นั่งรถโดยสาร ขับรถไกล เหนื่อยครับ
  มีความฝันลึกๆ อยากให้มีรถไฟความเร็วสูงเกิดเร็วๆ จะกลับทุกอาทิตย์ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
phensiri
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 12:48:46 PM »

โบกลับบ้านเฉลี่ย 2 เดือนครั้งค่ะ ไปทียาวเป็นอาทิตย์ เอารถกลับเองเพราะสัมภารกเยะ กลับทีไรของเต็มรถทั้งขาไปแล้ขากลับ 5 5 เริ่มทำเกษตรเป็นชิ้นเป็นอันก็ไร่อ้อยค่ะ ปลูกปีที่แล้วตายไปเยอะแต่ถือเป็นบทเรียน ปีนี้เตรียมตัวใหม่ ไม่ได้ทุน+กำไร ไม่ยอมแพ้ค่ะ อยากมีเงินเร็วๆ ไปสร้างบ้านในฝันให้เสร็จๆ จะได้ปักหลักถาวรที่บ้านเลย เบื่อกรุงเทพสุดๆ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
chid
*

เกษตรกรน้อย

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 07:52:03 PM »

ส่วนผมปีนี้ยังไม่ได้กลับสกลนครเลยคิดถึงเหมือนกันครับกลับแต่บ้านแฟนอยู่ชัยนาทครับเพราะเจ้าตัวเล็กยังเด็กอยู่
พึ่งได้ 4 เดือนเองครับ ผมเป็นพนักงานบริษัทอยู่ได้ก็เพราะโอที ผมทำงานทุกวันเลยครับจันทร์ถึงเสาร์ส่วนวันอาทิตร์
ก็ไปทำโอไม่ได้หยุดเลยนานๆจะได้ลากลับบ้านครั้งหนึ่งกำลังเก็บเงินครับให้ได้ซักก้อนหนึ่งจะกลับไปทำเกษตรที่บ้านครับ
เบื่อการเป็นลูกน้องแล้วอยากเป็นนายตัวเองกับเขามั่ง ออกพรรษานี้ก็ว่าจะกลับไปหาลูกคิดถึงครับ

ขับรถกลับประมาณ 3 ชั่วโมงคงได้ ขอบคุณที่ได้การตอบรับเป็นอย่างดีเว็ปนี้อบอุ่นมากครับ

rasit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 10:31:47 AM »

ส่วนผมปีนี้ยังไม่ได้กลับสกลนครเลยคิดถึงเหมือนกันครับกลับแต่บ้านแฟนอยู่ชัยนาทครับเพราะเจ้าตัวเล็กยังเด็กอยู่
พึ่งได้ 4 เดือนเองครับ ผมเป็นพนักงานบริษัทอยู่ได้ก็เพราะโอที ผมทำงานทุกวันเลยครับจันทร์ถึงเสาร์ส่วนวันอาทิตร์
ก็ไปทำโอไม่ได้หยุดเลยนานๆจะได้ลากลับบ้านครั้งหนึ่งกำลังเก็บเงินครับให้ได้ซักก้อนหนึ่งจะกลับไปทำเกษตรที่บ้านครับ
เบื่อการเป็นลูกน้องแล้วอยากเป็นนายตัวเองกับเขามั่ง ออกพรรษานี้ก็ว่าจะกลับไปหาลูกคิดถึงครับ

ขับรถกลับประมาณ 3 ชั่วโมงคงได้ ขอบคุณที่ได้การตอบรับเป็นอย่างดีเว็ปนี้อบอุ่นมากครับ

ขยันจังเลยนะครับท่าน ว่าแต่ อย่าลืมกลับบ้านตัวเองบ้างนะครับ เดียวพ่อแม่จำหน้าไม่ได้นะท่านน่า
mie_2010
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 01:04:06 PM »

ผมขอเข้าร่วมชมรมด้วยครับ
 บ้านอยู่โคราช ทำงานอยู่บางพลี ตอนนีได้สมัครเข้าพอเพียงได้ 2 เดือนครับ
ช่วงนี้ได้ศึกษาวิถีการทำเกษตรของชาวบ้านแล้วรู้สึกว่ายังถูกเอารัดเอาเปรียบจากพ่อค้าคนกลาง
หรือทำเกษตรแบบไร้ทิศทาง ไม่ได้มีการศึกษาด้านการตลาดก่อนและต้นทุนในการผลิต ส่วนมาก
จะเอาแบบอย่างบ้านใกล้เคียงทำประสบความสำเร็จแล้วจึงทำตาม
แต่ตอนนี้ผมมีความฝันอยากจะกลับไปช่วยชาวบ้านด้านการตลาด
และตอนนี้กำลังศึกษาเกี่ยวกับตลาดมะละกอให้ที่บ้าน และทดลองปลุกไผ่กิมซุง 100 ต้น
และกำลังมองหาตลาดที่โคราชหรือแถบอีสานล่างไว้ด้วยครับ
และอยากจะหาพันธมิตรด้านเกษตรครับเพื่อพัฒนาบ้านเกิด
ปล.
ถ้ามีอะไรแนะนำก็ติดต่อมาได้ 081-6114600 , surawut-2009@yahoo.co.th

สุรวุฒิ
mie_2010
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 01:05:49 PM »

แก้ไข mail surawut_2009@yahoo.co.th
rasit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 01:42:25 PM »

ผมขอเข้าร่วมชมรมด้วยครับ
 บ้านอยู่โคราช ทำงานอยู่บางพลี ตอนนีได้สมัครเข้าพอเพียงได้ 2 เดือนครับ
ช่วงนี้ได้ศึกษาวิถีการทำเกษตรของชาวบ้านแล้วรู้สึกว่ายังถูกเอารัดเอาเปรียบจากพ่อค้าคนกลาง
หรือทำเกษตรแบบไร้ทิศทาง ไม่ได้มีการศึกษาด้านการตลาดก่อนและต้นทุนในการผลิต ส่วนมาก
จะเอาแบบอย่างบ้านใกล้เคียงทำประสบความสำเร็จแล้วจึงทำตาม
แต่ตอนนี้ผมมีความฝันอยากจะกลับไปช่วยชาวบ้านด้านการตลาด
และตอนนี้กำลังศึกษาเกี่ยวกับตลาดมะละกอให้ที่บ้าน และทดลองปลุกไผ่กิมซุง 100 ต้น
และกำลังมองหาตลาดที่โคราชหรือแถบอีสานล่างไว้ด้วยครับ
และอยากจะหาพันธมิตรด้านเกษตรครับเพื่อพัฒนาบ้านเกิด
ปล.
ถ้ามีอะไรแนะนำก็ติดต่อมาได้ 081-6114600 , surawut-2009@yahoo.co.th

สุรวุฒิ

สวัสดีครับคุณสุรวุฒิ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมก็อยู่บางพลีครับ  ชอบแนวคิดคุณครับ เพื่อพัฒนาบ้านเกิด
  ว่างๆ ค่อยคุยกันครับ  ผม สิทธิ์ 081-6674601 ครับ
chid
*

เกษตรกรน้อย

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 12:15:06 AM »

ขยันจังเลยนะครับท่าน ว่าแต่ อย่าลืมกลับบ้านตัวเองบ้างนะครับ เดียวพ่อแม่จำหน้าไม่ได้นะท่านน่า

ครับคุณ rasit ปีใหม่ผมก็ว่าจะพาหลานไปไหว้ปู่กับย่าอยู่เหมือนกัน ว่าแต่ว่าคุณ rasit บ้านอยู่แถวไหนกันครับเผื่อวันหน้ามีโอกาส
แวะเข้าไปขอคำชี้แนะเรื่องการเกษตรบ้าง ตัวผมอยู่แถวอำเภอภูพานครับ

rasit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:05:13 AM »

ครับคุณ rasit ปีใหม่ผมก็ว่าจะพาหลานไปไหว้ปู่กับย่าอยู่เหมือนกัน ว่าแต่ว่าคุณ rasit บ้านอยู่แถวไหนกันครับเผื่อวันหน้ามีโอกาส
แวะเข้าไปขอคำชี้แนะเรื่องการเกษตรบ้าง ตัวผมอยู่แถวอำเภอภูพานครับ
บ้านที่สกล อยู่ หมู่8 บ. โนนสะอาด ต.บึงทวาย อ. เต่างอยครับ  ส่วนบ้านที่ สมุทรปราการ  อยู่ที่ 42/748 หมู่บ้านจามจุรี  ซ.2ก/1
ถ. กิ่งแก้ว41  ต.ราชาเทวะ อ. บางพลีครับ  วันอาทิตย์ นี้ 3 ตุลาคม ถ้าไม่ทำ OT เชิญที่บ้านผมนะครับ 11:00 น. คุณสุรวุฒก็จะมาครับ
 มารู้จักกันครับ  เดียวผมจะทำแกงหน่อไม้ไร่ให้ชิมครับ
rasit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 11:40:33 AM »

เรียนเชิญสมาชิกชมรมคนทำงาน กทม. และปริมลฑล ส่งเงินทำสวนเกษตร ทุกท่าน
 พบปะทำความรู้จักกันที่บ้านผม วันอาทิตย์ที่3 ตุลาคมนี้ เวลา 11:00 น
  เลขที่ 42/748 หมู่บ้าน จามจุรี  ซอย2ก/1  ถนนกิ่งแก้ว 41 ตำบลราชาเทวะ อำเภอบางพลี
จังหวัดสมุทรปราการ  โทร 081-6674601 ครับ

phensiri
seller
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 11:54:58 AM »

ติดงานจ้า หวังว่าจะมีโอกาสได้พบปะทำความรู้จักกับทุกท่านในครั้งต่อไปค่ะ เสียดายจังอดกินแกงหน่อไม้ ร้องไห้

chid
*

เกษตรกรน้อย

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 07:58:19 PM »

คุณ rasit  ครับแหม่ผมเสียดายจัง อดได้กินแกงหน่อไม้ไร่ฝีมือคุณ rasit เลยเอาไว้โอกาสหน้าแล้วกันนะครับ
วันอาทิตย์ติดงานเหมือนเดิมครับทำงานทั้งเดือนไม่ยักกะรวยกับเขาซักที คุณสุรวุฒครับกินแกงหน่อไม้เผื่อผมด้วยนะ
ยินดีได้รู้จักทุกคนครับ (อย่างไม่เป็นทางการครับ)

หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์