หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยงไก่บ้าน  (อ่าน 46043 ครั้ง)
Cowboy Nart
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 05:57:46 PM »

เห็นว่ามีหัวข้อเรื่องไก่บ้านวันนี้ผมเลยนำบทความเกี่ยวกับการเลี้ยงไก่บ้านมาให้อ่านเล่นๆกัน เป็นความรู้ครับ
      ปัจจุบันไก่พื้นบ้านได้รับความนิยมเพิ่มสูงขึ้นมาก เป็นเพราะไก่พื้นบ้านมี เนื้อ รสชาติอร่อยและเนื้อแน่น เป็นที่ถูกปากของผู้บริโภคทั่วไป จนมีแนวโน้มว่า จะสามารถส่งเนื้อไก่พื้นiบ้านออกไปจำหน่ายยังต่างประเทศ แต่ปัญหาคือปริมาณไก่ บ้านยังไม่เพียงพอต่อความต้องการ เพราะเกษตรกรส่วนมากประมาณร้อยละ 70 80 เปอร์เซ็นต์ จะเลี้ยงไก่พื้นบ้านแบบหลังบ้านประมาณ 10 20 ตัวต่อครัว เรือน ซึ่งการเลี้ยงก็เป็นการเลี้ยงแบบปล่อยตามยถากรรม จึงเป็นเหตุให้เกิดความสูญเสีย พอสมควร แต่ถ้าเกษตรกรสามารถปรับใช้เทคนิคการเลี้ยงแบบเรือนโรงมาผสม ผสานกับการเลี้ยงแบบพื้นบ้านและมีการปรับปรุงพันธุ์ลูกผสมระหว่างไก่บ้านกับไก่ พันธุ์แท้แล้วย่อมส่งผลทำให้จำนวนไก่บ้านที่จะออกสู่ตลาดมีปริมาณที่สูงขึ้นอย่าง แน่นอน
 ขอขอบคุณ http://www.doae.go.th/library/html/detail/chichen/kai1.htm

Liked By: tay_chan

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 06:24:44 PM »

ปกติที่บ้านจะเลี้ยงไก่ไว้สำหรับบริโภคในครัวเรือน  บางทีเลี้ยงด้วยข้าวเปลือก  ทำให้สิ้นเปลืองข้าวเปลือกเป็นอันมาก  มีวิธีการเลี้ยงไก่บ้านแนะนำไหมครับ  จะได้ประหยัดข้าวเปลือก และประหยัดเงินในกระเป๋าบ้าง  ขอบคุณครับ

Liked By: tay_chan
Cowboy Nart
Moderator
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 08:52:50 PM »

ก่อนอื่นขออนุญาติถามครับว่ารูปที่ลงนี่ไก่ที่บ้านรึป่าวครับ ถ้าใช่ฝูงนี้สวยดีนะครับ
ปกติแล้วไก่บ้านเป็นไก่ที่หากินเก่ง กินแมลงตามธรรมชาติซึ่งเป็นแหล่งโปรตีนที่ดีอยู่แล้ว ซึ่งปกติเกษตรกรก็จะปล่อยตามหลังบ้านให้หากินกันเอง ถ้ามีพื้นที่หากินเพียงพอและจำนวนไก่ไม่มากเกินไปแทบไม่จำเป็นต้องให้อาหารเลยก็ได้ ปล่อยให้หากินเองและโตตามธรรมชาติถ้าหากไม่รีบร้อนอะไร หรืออาจเสริมด้วยเศษอาหารที่เหลือในครัวเรือน เช่น ข้าวสุก เศษผัก ผลไม้ สิ่งเหล่านี้ก็เลี้ยงไก่ได้ ยังมีกากมะพร้าวที่คั้นกะทิแล้วก็เป็นแหล่งโปรตีนอย่างดีเช่นกัน ยังมีใบกระถินที่มีขึ้นอยู่ทั่วไป อาจตากแดดซัก สองแดด เพื่อลดไซยาไนด์ หรือให้สดก็ได้ไม่มีปัญหา ที่กล่าวมาทั้งหมดแค่ให้เป็นส่วนเสริมก็พอจากที่ไก่หากินเอง วันละหนึ่ง-สองมื้อ เช้าเย็น นอกเหนือจากนี้ผมนึกออกแล้วจะเพิ่มเติมภายหลังครับ
                                  ขอบคุณครับ

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
ช.วัฒนา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 01:48:06 PM »

สำหรับผมปัจจุบัน หันมาใช้ข้าวโพดเลี้ยงครับ เพราะประหยัดต้นทุน และที่สำคัญนกไม่กวนครับ ท่านคาวบอยไม่สนใจที่จะเลี้ยงไก่ผมบ้างหรือครับ
Cowboy Nart
Moderator
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 05:17:27 PM »

สนใจครับแต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ผมไม่ได้อยู่ประเทศไทยซิครับ  ไว้ผมกลับไปอยู่บ้านเมื่อไหร่แล้วจะติดต่อไปนะครับ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 05:18:47 PM »

เอ๊า .. ผมนึกว่าอยู่เมืองไทย  แล้วพี่อำนาจอยู่ที่ไหนครับผม ?
Cowboy Nart
Moderator
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 08:45:58 AM »

อยู่เมือง คุณหมิง ประเทศจีนครับ

ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 07:18:51 PM »

แล้วเมื่อไหร่ท่าน Cowboy Nart จะว่างแวะเข้ามาคุยในห้องสนทนา
http://kasetporpeang.com/porpeang_chat.htm
เรียนเชิญ
ช.วัฒนา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 03:51:28 PM »

หวัดดีท่านคาวบอย อย่าลืมเอาไก่ชนเมืองจีนกลับมาด้วยนะครับ
Cowboy Nart
Moderator
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 06:11:08 PM »

ไก่เป็นนะคงเอาไปไม่ได้หรอกครับ
ถ้าไข่ฟักคงพอได้
แต่ผมคิดว่าไก่เมืองไทยเจ๋งสุดแล้ว
ตัวนี้มีเลือดพม่าป่าวครับนี่
แชมป์กี่สนามแล้วครับ

ช.วัฒนา
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 11:15:23 AM »

ญี่ปุ่นร้อยครับ ของเขากับของเราเหมือนกันเลยครับ ต่างกันที่ขนาดครับผม
Cowboy Nart
Moderator
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 07:54:23 PM »

เลี้ยงไว้ดูเล่นครับ

jaaung
*

สัตวบาลอิสระ

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2009, 02:26:52 AM »

ไก่บ้านสายพัฒนา เทาทองคำหางขาวครับ 4.1 กก
SBO
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 06:02:04 PM »

ไก่บ้านสายพัฒนา เทาทองคำหางขาวครับ 4.1 กก
3ja
*

อยากได้ก้อต้องหา

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 08:26:55 AM »

ผมเลี้ยงไก่บ้านเหมือนกันแต่ไม่เคยเห็นไก่จีนเลยครับ
พ่อบักเขตต์
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 09:11:29 PM »

ก่อนอื่นขออนุญาติถามครับว่ารูปที่ลงนี่ไก่ที่บ้านรึป่าวครับ ถ้าใช่ฝูงนี้สวยดีนะครับ
ปกติแล้วไก่บ้านเป็นไก่ที่หากินเก่ง กินแมลงตามธรรมชาติซึ่งเป็นแหล่งโปรตีนที่ดีอยู่แล้ว ซึ่งปกติเกษตรกรก็จะปล่อยตามหลังบ้านให้หากินกันเอง ถ้ามีพื้นที่หากินเพียงพอและจำนวนไก่ไม่มากเกินไปแทบไม่จำเป็นต้องให้อาหารเลยก็ได้ ปล่อยให้หากินเองและโตตามธรรมชาติถ้าหากไม่รีบร้อนอะไร หรืออาจเสริมด้วยเศษอาหารที่เหลือในครัวเรือน เช่น ข้าวสุก เศษผัก ผลไม้ สิ่งเหล่านี้ก็เลี้ยงไก่ได้ ยังมีกากมะพร้าวที่คั้นกะทิแล้วก็เป็นแหล่งโปรตีนอย่างดีเช่นกัน ยังมีใบกระถินที่มีขึ้นอยู่ทั่วไป อาจตากแดดซัก สองแดด เพื่อลดไซยาไนด์ หรือให้สดก็ได้ไม่มีปัญหา ที่กล่าวมาทั้งหมดแค่ให้เป็นส่วนเสริมก็พอจากที่ไก่หากินเอง วันละหนึ่ง-สองมื้อ เช้าเย็น นอกเหนือจากนี้ผมนึกออกแล้วจะเพิ่มเติมภายหลังครับ
                                  ขอบคุณครับ

การให้ใบกระถิน  ให้ยังไงครับ  หรือว่าต้องผสม กับอย่างอื่น...ครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์