การเลี้ยงแพะ ในสวนยางพารา

(1/1)

ccctha:
เนื่องจากข้าพเจ้า มีความประสงค์ที่จะเลี้ยงแพะในสวนยางพาราไม่ทราบว่า ท่านใดมีความรู้หรือว่าเลี้ยงอยู่ช่วยกรุณาแนะนำด้วยครับ  ;)

Mikes:
มาเฮ :D :D
การเลี้ยงแพะในสวนยางผมว่ามันไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ เพราะเป็นผู้รับบาปฉะนั้นคนเลี้ยงก็เปรียบเสมือนคนคอย take care บาป มันจะทำให้เวลาไปหาบุญน้อยลง อิอิอิ ;D :D ;D :D

payu:
ยาง 1-2 ปี  แพะชอบกินใบยางครับ
ยาง 3-6 ปี น่าจะเลี้ยงได้ครับเพราะยางต้นสูงแล้ว
ยางที่กรีดแล้ว ก็ต้องขังแพะไว้ก่อนช่วงกรีดยาง ไม่งั้นเสร็จแพะ ครับ

สำหรับเทคนิคเล้กน้อยในการเลี้ยงแพะแบบปล่อย ช่วงเช้าให้เราขังเพาะไว้ก่อนให้กินพวกอาหารเสริม เพราะเพาะจะชอบเดินไปกินไป คือกินเรื่อยๆ เดินซะมากกว่า กิ่นไม่อิ่ม แต่ถ้า ปล่อยช่วงบ่ายแพะจะรีบกินหญ้าจนอิ่มก่อนค่ำครับ(เทคนิคนี้น่าจะใช้เลี้ยงวัวก็ได้ครับ)

ผมไม่เคยเลี้ยงแพะน่ะครับแต่ได้ยินจากคนเลี้ยงแพะน่ะครับ

samlee:
ถ้ายางสูงมากแล้วก็เลี้ยงได้ครับ ยกเว้นถ้ายางยังเตี้ย ๆ อยู่ อย่าเอาเข้าไปเลี้ยง เพราะว่าแพะเป็นสัตว์ที่กินใบไม้ทุกชนิด

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ