ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่  (อ่าน 6306 ครั้ง)
boonsri
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:44:54 AM »

สวัสดีค่ะ
เงาะสมาชิกใหม่ค่ะ สนใจเพาะกล้ายางพารา เพื่อปลูกเอง อยากทราบรายละเอียดขั้นตอนการเพาะต้น -กิ่งตา การชำถุง จากท่านผู้รู้ค่ะ  และถ้าจะเพาะช่วงนี้จะทันหรือไม่  เพราะว่าหาซ้อกิ่งไม่ได้เลย + ราคาสูงมากด้วย
ขอบคุณค่ะ
 boonsri9200@hotmail.com
0839027480

Liked By: 8888

เอ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 11:37:24 AM »

สิ่งที่คุณต้องการรู้ถามอากู๋ได้ ตอบได้หมดครับ
   ผมก็เคยคิดแบบคุณ boonsri แต่เมื่อพิจารณาเรื่อง น้ำ อุปกรณ์การให้น้ำ ดินชำถุง ถุงชำ ตาพันธุ์ดี ความสามารถในการติดตาของเราผมรับรองได้เลยแพงกว่ายางชำถุงราคา30-40บาทแน่นอนครับ  และผมก็คิดอีกวิธีหนึ่งคือไปเก็บเมล็ดตามสวนเพื่อนบ้านมาเพาะในสวนเราเลยพอมันโตได้ลำต้นขนาดนิ้วเรา(ใช้เวลา6-8เดือน)แล้วค่อยติดตาในแปลงเลยซึ่งวิธีนี้ระบบน้ำไม่พร้อมก็หมดสิทธิ์เพราะเราต้องดูแลช่วงแล้งให้ได้ไม่งั้นแต่ละต้นการเจริญเติบโตจะไม่สม่ำเสมอกัน
  การปลูกยางเราต้องเลือกต้นที่ขนาดเดียวกันมาปลูกพร้อมกัน การซื้อยางชำถุงมาปลูกผู้ขายได้คัดเลือกมาให้เราแล้วจากนั้นเราไปคัดกรองอีกทีทั้งราคาและคุณภาพต้นครับ ปีนี้ผมว่ามันจะช้าไปแล้วต้องปีหน้าครับ ผมก็จะปลูกปีหน้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 02:04:23 PM โดย เอ » บันทึกการเข้า
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 01:29:29 PM »

เพาะกล้ายาง ไม่ยากครับ
ก็แค่หาเมล็ดยางพารามา กิโลนึงสักราว 10กว่าบาทกระมังครับ

เวลาเพาะก็ทำได้หลายแบบครับ
1. ทำลานเพาะเม็ด แล้วก็หว่านลงไป โรยดินกลบ รดน้ำ รอให้งอก
พอต้นยางงอกออกมา ออกใบจริงสัก 2 ใบ ก็ถอนมาลงถุงชำ แบบนี้เราก็เลือกต้นสวยๆ มาลงถุง

2. เพาะในถุงเพาะชำไปเลย ถุงละเม็ด

จะให้ดีใน 2 แบบนี้ก็ให้เจาะรูที่ก้นถุงชำ เพิ่มสักหลายๆ รูหน่อย

เมื่อลงถุงชำแล้วก็เอาไปวาง ในที่
การเตรียมที่วางถุงชำ ให้ดีก็ขุดดินลงไปสัก 10 cm. (หรือ 1/3 ของความสูงถุงชำ) เป็นคู แล้วเอาถุงชำมาวางเรียง แล้วเอาดินอัดกลับลงไปในคูให้เต็ม

รดน้ำให้ปุ๋ย ให้ยากันราบ้างเป็นครั้งคราว
ในราวสัก 8 เดือนขึ้นไป หากมีต้นโตขนาดเท่านิ้วก้อย ก็พร้อมติดตา (ยางพันธ์ดี)ได้

3. หยอดเม็ดลงไปในแปลงที่เตรียมไว้ปลูกยางเลย
คือหลังจากเตรียมแปลงปลูกไว้ปลูกยางชำถุง แล้วยังไม่ได้ปลูก ก็เปลี่ยนมาปลูกแบบเพราะเม็ดเลย
หยอดเม็ดยาง  3 เม็ด ต่อ 1 ตำแหน่งปลูก (ราวๆ 1ไร่/เม็ด 1กก.)

แบบนี้ข้อดีคือ รากแข็งแรงดีมาก
เมื่อถึงเวลาต้นโตติดตาได้ ก็มาติดตาในแปลงเลย
อาจจะมีเสียหายบ้าง ตายไปบ้าง ติดตาไม่ติดบ้าง เราก็ค่อยเอาจากตรงที่มีหลายต้น มาซ่อม หรือหากโชคดี มีมาก เช่นหลุม 1 ปลูก 3 เม็ดงอกงามดีทั้ง 3 ต้น ติดตาแล้วสำเร็จดีทั้ง 3 ต้น ก็เหลือไว้ 1 ต้น ถอนออกไป 2 ต้นเอาซ่อมหลุมอื่น หรือหากหลุมอื่นๆ ก็เหลือเหมือนกัน ก็เอาไปชำถุงเป็นยางชำถุงไว้ขายได้
ข้อเสียอย่างนึงของแบบนี้ก็คือหากพื้นที่มีปริมาณฝนน้อย อาจจะมีปัญหาตอนเพาะเม็ดได้ครับ แต่ถ้าผ่านไปถึงช่วงติดตาได้ ยางแปลงนี้ของคุณจะสุดยอดครับ

การติดตา
ต้องมีแหล่งแปลงยางพันธ์ดีครับ ปกติศูนย์วิจัยการยางในเขตพื้นที่ใกล้บ้านสามารถให้คำแนะนำได้ครับว่า แหล่งกิ่งพันธ์ดีที่ได้รับการรับรองพันธ์อยู่ที่ใหนในเขตพื้นที่
เมื่อได้กิ่งตายางพันธ์ดีมาแล้วก็นำมาติดตาครับ
ติดตายางไม่ยากครับ ระหว่างที่รอให้ต้นยางโต ก็ลองซ้อมๆ มือไปพลางๆ

หรือจะติดต่อแหล่งที่ขายกล้ายางก็ได้ครับ
หลายๆ แห่งมีบริการทั้งจำหน่ายเม็ดยาง และบริการหากิ่งตายาง และติดตาให้เสร็จ

สู้ๆ ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 01:32:21 PM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
boonsri
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 02:38:20 PM »

ขอบคุณมากๆ ค่ะ คุณเอ และคุณวัติ ที่กรุณาให้คำแนะนำที่ดี  สำหรับคำแนะนำขอคุณวัติ น่าสนใจดีค่ะ แต่ยังมีข้อสงสัยว่า ถ้าเราเพาะในถุงชำไว้  เราสามารถเพาะกิ่งตายาได้เองหรือไม่  หรือว่ามีแหล่งบริการกิ่งตายางที่จะแนะนำให้ได้หรือไม่  เคยถามที่ สกย. พะเยาเหมือนกัน แต่เขาก็ยังไม่แน่ใจว่ามีที่ไหนบ้าง เลยอยากหาแหล่งไว้ก่อนเพื่อว่าถ้าทำจริงจะได้ง่ายขึ้น 
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 07:56:54 PM »

กิ่งตายางพันธ์ดี เพาะได้มั้ย
ก็คงตอบว่าได้ครับ คือก็ไปซื้อยางชำถุง(จากแหล่งที่เชื่อถือคุณภาพสายพันธ์)มาปลูกไว้
พอยางนี้โตก็ตัดมาเป็นกิ่งตาพันธ์ดีได้ครับ

แต่ทีนี้หากจะทำเองตอนนี้มันไม่ทันการนะสิครับ   โกรธ
คือจะได้ต้นละกิ่ง มันจะไม่ค่อยคุ้ม

คือในแหล่งที่ทำกิ่งตายางโดยเฉพาะ เขาก็ทำอย่างนี้แหละครับ แต่เขาปลูกไปแล้วตัด พอตัดมันก็แตกหลายกิ่ง 1 ต้นตออาจจะได้มากกว่า 5 กิ่ง

ถ้า สกย.พะเยาไม่ทราบแหล่งขายกิ่งตายางพันธ์ดี ก็ยังไงดีหละ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม บอกเขาให้ยุบหน่วยงานเสียดีมั้ย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: konthain(นพ)

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
boonsri
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:33:53 PM »

คุณวัตคะ ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ แต่มีข้อสังสัยอีกแล้ว  คือว่าถ้าเราตัดสินใจเพาะต้นกล้าเอง ตอนนี้จะเพาะทันไม๊  (ลองเข้าไปหาข้อมูลแหล่งจำหน่ายพันธ์กิ่งตาแล้ว น่าจะหาได้อยู่) ถ้าเราเพาะตอนนี้ ประมาณเดือนเมษายน ก็จะติดตาได้ใช่ไม๊ ซึ่งช่วงนั้นจะเป็นช่วงหน้าร้อน จะสามารถติดตาได้ไม๊ และถ้าทำได้ จะได้ทันปลูกหรือไม่   และการที่เราเพาะกล้าเอง กับซื้อพันธ์ยางชำถุงพร้อมปลูก อันไหนจะใช้งบประมาณน้อยกว่ากัน  ต้องการใช้งบอย่างประหยัดและให้คุ้มค่ามากที่สุด
ขอบคุณค่ะ

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 08:54:00 AM »

คุณวัตคะ ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ แต่มีข้อสังสัยอีกแล้ว  คือว่าถ้าเราตัดสินใจเพาะต้นกล้าเอง ตอนนี้จะเพาะทันไม๊  (ลองเข้าไปหาข้อมูลแหล่งจำหน่ายพันธ์กิ่งตาแล้ว น่าจะหาได้อยู่) ถ้าเราเพาะตอนนี้ ประมาณเดือนเมษายน ก็จะติดตาได้ใช่ไม๊

อย่างที่คุณเอ บอกไปครับ อย่างน้อยๆ ควรจะได้ขนาดนิ้วก้อยครับถึงจะเหมาะในการติดตา ก็น่าจะใช้เวลาราวๆ  8 เดือนขึ้นไป

ซึ่งช่วงนั้นจะเป็นช่วงหน้าร้อน จะสามารถติดตาได้ไม๊

จริงๆ แล้วช่วงเวลาการติดตา ก็ติดตาได้ตลอดหละครับ สำคัญที่ขนาดต้นมากกว่าอากาศครับ 

และถ้าทำได้ จะได้ทันปลูกหรือไม่

หากมองว่าต้องการปลูกตอนต้นฝน ก็ควรได้ยางที่ติดตาเรียบร้อยแล้ว ก่อนหน้านั้นสัก เดือนนึงครับ
อันนี้คือหากคุณทำแบบข้อ 1 หรือ 2 อย่างที่บอกไป เมื่อตายางติดแล้ว แกะพลาสติกออก เขาจะเรียกว่ายางตาเขียว(ตายังไม่แตกออกมา) ก็สามารถนำไปปลูกได้เลยครับ

และการที่เราเพาะกล้าเอง กับซื้อพันธ์ยางชำถุงพร้อมปลูก อันไหนจะใช้งบประมาณน้อยกว่ากัน  ต้องการใช้งบอย่างประหยัดและให้คุ้มค่ามากที่สุด

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม่ทราบครับ คือเนื่องจากต้นพันธ์ยางปีนี้ราคาเพิ่มขึ้นมา 2 เท่า จากราคาปกติ นะครับ
แต่ในใจผมเองนั้น ถ้าจะเป็นเกษตรกร ก็ควรพึ่งพาตนเองได้ครับ การเพาะเอง ติดตาเอง อาจจะดูเรื่องราคาอย่างเดียวไม่ได้ ผมมองเรื่องการพึ่งตนเองได้ครับ ที่มีมูลค่ามากกว่า  ยิงฟันยิ้ม 
เพิ่มนิดนึง ว่าถ้าทำได้และมีเวลา ครับ อาจจะประกอบเป็นอาชีพเสียได้ คือเพาะกล้ายางขายเสียเลย  ยิ้มกว้างๆ 

Liked By: mr.changpinit, 8888
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2010, 10:45:00 AM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า

เอ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 09:19:27 AM »

ช่วงนี้ผมสนใจเรื่องการปลูกยาง ก็เลยชอบที่จะอ่านการสนทนาและหาความรู้ตามกระทู้ต่างๆ...
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งกับคำแนะนำทั้งหมดของคุณวัต ถ้าเราเป็นเกตรกรเต็มร้อย(มีเวลาเต็มที่)ก็พยายามทำด้วยตัวเองให้มากที่สุด สำหรับแบบที่ผมแนะนำคุณบุญศรีก็เหมาะสำหรับคนที่มีงานประจำทำอยู่แล้วเอาเวลาว่างจากงานประจำมาทำเกษตรครับ
kerng
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 01:59:24 PM »

การเพาะชำในถุง ควรใช้ดินแบบไหน และขนาดของถุงควรใช้ขนาดเท่าใด
MAKWAN
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:36:10 AM »

ขอสอบถามท่านผู้รู้ครับ ผมเองกำลังเพาะต้นยางอยู่เหมือนกัน ได้ประมาณ พันกว่าต้น (เพาะในถุงชำครับ) เพราะคิดว่าน่าจะราคาถูกกว่า...... แต่กลัวปัญหาเรืองการติดตา....ถ้าผมปลูกเลยโดยไม่ติดตาตอนกรีดคุณภาพยางจะเป็นอย่างไร แล้วมีวิธีตรวจสอบคุณภาพยางจากต้นกล้าที่ไม่ได้ติดตาได้หรือเปล่าครับ.....
tip1
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 05:31:56 PM »

การดูแลยางบัดดิ้งให้มีการแตกตาดีมีกรรมวิธีอะไรบ้างนอกจากรดให้ความชุ่มชื้นให้เพียงพอ   คืออยากให้ยางแตกตาดี ยาวๆ สมบูรณ์ เปอร์เซ็นการแตกตาดีๆ  ขอความกรุณาแนะนำด้วยค่ะ
kerng
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:05:34 PM »

อาจารย์ทิพย์เก็บทุกเม็ดเลยนะครับ ความรู้นะ ผมนับถือจริง ๆ...
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:13:58 PM »

การดูแลยางบัดดิ้งให้มีการแตกตาดีมีกรรมวิธีอะไรบ้างนอกจากรดให้ความชุ่มชื้นให้เพียงพอ   คืออยากให้ยางแตกตาดี ยาวๆ สมบูรณ์ เปอร์เซ็นการแตกตาดีๆ  ขอความกรุณาแนะนำด้วยค่ะ

ถ้าทำเป็นแปลงใหญ่ เป็นอาชีพเลย เขาก็มีการให้ปุ๋ย ให้ยา เหมือนการอนุบาลกล้าไม้ทั่วๆ แหละครับ
ก็คือให้ปุ๋ยทางใบ สลับกับทางดิน แล้วก็พ่นยาฆ่าเชื้อรา เป็นครั้งคราว

อันนี้ ถ้าจะให้ชัดเจนไปเลยคงต้องรอ ป๋าชอฯ มาตอบให้หละครับ เพราะแกเชี่ยวชาญทางนี้
ผมงุๆ ปลาๆ ทำเองใช้เองไม่กีต้น ครับ

wan3
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:52:14 AM »

ต้องการทราบแหล่งขายกล้ายางพันธ์ 3001 ที่จังหวัดน่านครับ มีใครพอแนะได้บ้างครับ กะว่าจะปลูกป 56 ครับ
อรงณ์กร-สวนย่าติ๋ม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 08:45:13 AM »

ผมก็เพาะกล้ายางปลูกเองครับ ใช้เม็ดงอกลงในถุง และถอนเบี้ยในสวนมาลงถุง(เม็ดเสียแยอะ)อยากทำเองครับ ไปหาความรู้ตามร้าน
เพาะกล้ายางขาย  สวนต้นพันธุ์ก็ลงปลูกไว้ก่อนเป็นปีแล้วครับ เลือกพันธุ์ดีสักสองสามพันธุ์ มีพื้นที่ว่างอยู่40ไร่ จะทยอยติดตาไปเลื่อยๆ ปลูกปีนี้ส่วนหนึ่ง และทยอยติดตาไว้เรื่อยช่วงหน้าฝนแล้วเลี้ยงในถุงใหญ่ไว้ปลูกปีหน้าให้หมด
netmatrix
seller
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:37:21 AM »

ขอจอง 1 ที่นั่งรอชมด้วยคนครับ  อายจัง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์