หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอกำลังใจ คนโรงแรมอยู่ห้องแอร์ มาทำเกษตร กลางแดด  (อ่าน 46342 ครั้ง)
ชุติพนธ์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:24:14 AM »

มาเยี่ยมชมและขอเป็นกำลังใจ ...สู้สู้ครับ  ทำในสิ่งที่อยากทำ  อยู่ในที่ที่อยากอยู่  ลำบากกาย แต่สบายใจ 

archa
*

« ตอบ #113 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 03:46:35 PM »

มาเยี่ยมชมและขอเป็นกำลังใจ ...สู้สู้ครับ  ทำในสิ่งที่อยากทำ  อยู่ในที่ที่อยากอยู่  ลำบากกาย แต่สบายใจ 

ขอบคุณ ครับคุณ ชุติพนธ์ เช่นกันครับ ผมก็อ่านเรื่องราวของท่านแล้ว ขอปรบมือให้ครับ ชื่อเสียง ยศฐาบรรดาศักดิ์
น้อยคนจะละทิ้งได้ ทั้งที่หลายคนพยายามยึดเกาะอย่างเหนียวแน่น  จนบางครั้งเกิดเรื่องราวใหญ่โต เพื่อจะยื้อเอาไว้
แต่ท่านกลับสลัดมันทิ้ง

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ
archa
*

« ตอบ #114 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 04:45:22 PM »

เก็บมาเล่าให้ฟัง งวดนี้ไปได้พูดคุยกับ พี่ชายผมเอง ปกติไม่ค่อยได้คุยกันอาจเป็นด้วยวัยที่ต่างกันมาก ทำให้มุมมองต่างกัน
จึงคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง งวดนี้ไปถึงก็ชวนแกคุยเรื่องเกษตร อืม ไปกันได้เป็นคุ้งเป้นแคว 2- 3 ชั่วโมงแกพาชมสวนที่แกปลูก
เอาไว้ตามข้างถนน ข้างบ้าน และก็บอกให้คนต่างๆเก็บกินได้โดยจะบอกแกก็ได้ไม่บอกก็ไม่เป็นไร  แกบอกมันมีความสุขดี ได้ให้กับคนที่เขาอยากได้หรือเอาไปใช้ประโยชน์ แกบอกได้ออกกำลังกาย ได้ทำบุญ  แกก็บอกว่า  ปลูกต้นไม้มาทั้งชีวิต ไม่รู้จักดิน จนได้มา
ทำเกษตรอิทรีย์นี่แหละ ถึงได้รู้ว่าเราต้องทำอย่างไรถึงจะทำให้ต้นไม้งาม โดยไม่ต้องเสียเงินเยอะแยะซื้อปุ๋ย ยาฆ่าหญ้า เอ้อสนุกมาก
  ขอบคุณจริงๆเกษตร พอเพียง

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ
archa
*

« ตอบ #115 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 05:11:28 PM »

ก็อย่างที่บอกแหละครับไม่ได้มาอัพรูปแต่ไม่ได้หยุด อัพสวน พวกๆเขาไปหวดกอล์ฟ ออกกำลังกัน
เราก็มาหวดหญ้า เออได้กำลังเหมือนกัน แถมหญ้าโล่งเลย

archa
*

« ตอบ #116 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 05:16:07 PM »

เมื่อวานระเห็ด ไปแปดริ้ว เอาลิงกลับบ้าน ผ่านแปดริ้ว หิ้วมะพร้าวมา 2 ต้น

archa
*

« ตอบ #117 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 05:20:02 PM »

ยังเข็ดกับมะนาว คราวนี้ใส่บ่อวง ดูกันอีก สักตั้ง

kaosan
*

« ตอบ #118 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 07:50:34 PM »

ผมชอบตอนที่ถามลูกว่าเงิน 100 บาทจะเอาไปทำอะไร
แล้วแนะนำให้เอาไปซื้อเป็ดมาเลี้ยง โดยเจ้าตัวก็ยินดี
เป็นการฝึกเด็กไปในตัวเลยครับ เดี๋ยวนี้เด็กโตมาแต่กับเทคโนโลยี
ชีวิตติดคอมพ์และเกม ให้เขาได้เรียนรู้ชีวิตแห่งความเป็นจริงจะได้มีความอดทนและติดดินด้วย
เป็นกำลังใจให้นะครับ
aod323
*

« ตอบ #119 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 01:56:53 AM »

มาเป็นกำลังใจให้ครับคุณอาชา

อ๊อด หระรี..
archa
*

« ตอบ #120 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 09:37:20 AM »

ผมชอบตอนที่ถามลูกว่าเงิน 100 บาทจะเอาไปทำอะไร
แล้วแนะนำให้เอาไปซื้อเป็ดมาเลี้ยง โดยเจ้าตัวก็ยินดี
เป็นการฝึกเด็กไปในตัวเลยครับ เดี๋ยวนี้เด็กโตมาแต่กับเทคโนโลยี
ชีวิตติดคอมพ์และเกม ให้เขาได้เรียนรู้ชีวิตแห่งความเป็นจริงจะได้มีความอดทนและติดดินด้วย
เป็นกำลังใจให้นะครับ

ขอบคุณครับ คุณkaosan ที่เห็นด้วย ตอนเด็กๆ ผมก็เคยถูกตั้งคำถามแบบนี้แหละครับ แต่บางครั้งก็เลือนๆไป
จำได้ก็เอามาถามต่อครับ จริงๆแล้วเด็กก็คงเหมือนเครื่องรับอะไรซักอย่าง เราก็คงต้องส่งหรือสื่ออะไรดีๆให้
แต่บางครั้งต้องส่งกันให้เห็นร้อนเห็นหนาว  ลูกก็รักครับแต่ถ้าจะบอกว่า ชาวนาชาวไร่เหนื่อย ร้อนกันมากแค่ไหนกว่า
จะให้ข้าวพืชผักผลไม้ มันทั้งร้อนทั้งเหนื่อยขนาดไหน มันไม่เห็นภาพ ต้องไปเล่นของจริงกัน ในภาคปฏิบัติ
บางคนก็ว่าผมใจร้าย เอาลูกไปลุยแดด เดี๋ยวเป็นไข้ไป ครับก็ ถ้าเป็นไข้ก็คงไปหาหมอหรือกินยา แล้วก็จะบอกเขา
อีกว่า ชาวไร่ชาวนากว่าจะได้ผลผลิต ก็ผ่าน ร้อน หนาว และเป็นไข้แบบเรานี่แหละ ครับ

archa
*

« ตอบ #121 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 10:47:54 AM »

มาเป็นกำลังใจให้ครับคุณอาชา

อ๊อด หระรี..
ขอบคุณครับ คุณ อ๊อด

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #122 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 10:58:12 AM »

เป็นไงบ้าง ที่สวนน้ำเยอะมั๊ย ของผมปริ่ม ๆ แล้วครับ
tin28
*

« ตอบ #123 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 11:45:02 AM »

มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับเป็ดถามพี่ pp_79 ได้เลย พี่แกขั้นเซียนครับ ผมมีปัญหาไรเกี่ยวกับเป็ดก็ได้พี่แกนี่แหละ คอยแนะนำ
archa
*

« ตอบ #124 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:43:40 AM »

เป็นไงบ้าง ที่สวนน้ำเยอะมั๊ย ของผมปริ่ม ๆ แล้วครับ

ผมอยู่ตีนเขาครับ ดาบรินทร์ ข้อดีคือน้ำไม่ท่วม ข้อเสียนี่ซิ แล้งนี้จะหาน้ำที่ไหน ตอนนี้ฝนตกมาก็ชุ่มชื้นดีครับ
ผมไปแปดริ้วบ้านพ่อ ปริ่มริมฝั่ง ตะไคร้ ข่า เน่าตาย เอาใจช่วยให้น้ำลดลงหน่อย แต่ก็ยังแอบภาวนา ปีนี้อย่าแล้งนานนะ
ผมอยู่บนดอน เดี๋ยวแย่ 555

archa
*

« ตอบ #125 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:47:33 AM »

มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับเป็ดถามพี่ pp_79 ได้เลย พี่แกขั้นเซียนครับ ผมมีปัญหาไรเกี่ยวกับเป็ดก็ได้พี่แกนี่แหละ คอยแนะนำ

ขอบคุณครับ คุณtin28 เดี๋ยวสงสัยต้องแวะไปรบกวนพี่แกซะหน่อยแล้ว

archa
*

« ตอบ #126 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 06:19:37 PM »

เอามาเพิ่มเติมซะหน่อย ขณะนี้ก็เป็นรูปเป็นร่างแล้วสำหรับเล้าเป็ด

ด้านที่เห็น ปูด้วยแกลบ ล้อมด้วยสแลน(อันนี้ได้มาฟรี ก่อสร้างเขาทิ้ง) ถัมาด้านนอกติดรั้วเป็นบ่อน้ำ(วงปูน 1.5 เมตร)

knife420
*

« ตอบ #127 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:05:45 PM »

ความสุขอยู่ที่ใจ ครับ .. เป็นกำลังใจ ให้

ชีวิตต้องก้าวต่อไป พร้อมใจเด็ดเดี่ยวมั่นคง
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์