หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอกำลังใจ คนโรงแรมอยู่ห้องแอร์ มาทำเกษตร กลางแดด  (อ่าน 46344 ครั้ง)
archa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 10:38:13 AM »

เมื่อวานนี้นึกว่าจะไม่ได้ลงไปทำงานต่อซแล้ว เนื่องจาก พี่สาวอุตส่าห์เดินทางมาจากพัทยา เพื่อมาพักผ่อน และได้เอาเมล็ด
พันธุ์ มะเขือเทศ ของประเทศ อิสราเอลมาฝาก เพราะเขามีเพื่อทำงานอยู่ที่นั่น เดี๋ยวจะทดลองปลูกดูซิหน้าตาเป็นอย่างไร
แต่ตอนนี้ขอทำสวนก่่อน นั่งคุยกันบนบ้านซักพักเลยชวนพี่สาวไปดูสวนที่กำลังจะทำ  ไปคุยกันที่ใต้ต้นไผ่ดีกว่าลมเย็นกว่าเยอะ
แต่ต้องใส่เสื้อแขนยาวนะ เดี๋ยวยุงกัด  (ถึงเรานั่งคุยกันบนบ้านใจเราคงไม่มีความสุขหรอกใช่มะ เพราะใจไปสวนแล้ว)
เอ้อ ดีขึ้นหน่อยมานั่งคุยกันไป แต่งหลุมไป 

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ

kmml
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 10:49:31 AM »

แวะมาชม และให้กำลังใจครับ ตอนนี้เริ่มต้นทำระบบเกษตรอินทรีย์อยู่เหมือนกันครับ ตั้งหน้าตั้งตาหมักจุรินทรีย์ หมักปุ๋ยสูตรต่างๆที่หาได้จากในนี้ กะจะลองฟื้นฟูดินดูสักตั้งครับ เพราะดินที่บ้านไม่ค่อยดีเท่าไหร่เลยครับ
archa
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 10:56:32 AM »

แวะมาชม และให้กำลังใจครับ ตอนนี้เริ่มต้นทำระบบเกษตรอินทรีย์อยู่เหมือนกันครับ ตั้งหน้าตั้งตาหมักจุรินทรีย์ หมักปุ๋ยสูตรต่างๆที่หาได้จากในนี้ กะจะลองฟื้นฟูดินดูสักตั้งครับ เพราะดินที่บ้านไม่ค่อยดีเท่าไหร่เลยครับ

เช่นกันครับ  ถึงจะมีกลิ่นแปลกๆบ้างก็อย่าท้อนะครับ ของผมก็หมัก เหมือนกัน
สู้ๆ ครับ

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ
kmml
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 11:18:45 AM »

ขอบคุณครับ นี่ก็รอเวลาให้น้ำหมักได้ที่จะลองทำแปลงทดลองเทียบว่าใช้กับไม่ใช้จะต่างกันไหมอะครับ
archa
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 11:23:11 AM »

แหมลืมเอารูปลง นี่แหละผู้ช่วยจำเป็น จาก พัทยา

แขกทีมาเยือนก็ทำหน้า งง กับการต้อนรับในสวน ทำไมต้องในสวน เพราะในสวนมีเรื่องที่สามารถคุยได้ทุกเรื่อง
เป็นที่ที่โล่งแจ้ง มีบอดี้การ์ดคุ้มกันอย่างดี อากาศเยี่ยม มีช่างภาพตัวน้อยๆคอยเดินเก็บภาพคุณเป็นระยะๆ

ปล่อยให้แขกที่มาเยือน ดื่มด่ำกับกับการคุยถึงแสงสีต่างๆความเจริญ แห่งเมืองท่องเที่ยวที่เราหันหลังให้มาเมื่อหลายปีก่อน
ให้พอใจ และให้เขาสูดกลิ่นโอโซนให้ชื่นใจ ก่อนที่เราจะพอเขามาสู่ทริปพิเศษ อันดับแรกช่วยกันยกเสามาเรียงปากหลุม

kmml
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 11:28:01 AM »

555 นี่เรียกว่าหลอกล่อให้ตายใจ แล้วจับมาใช้ เอ้ย ช่วยงานหรือเปล่าครับเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม
archa
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:42:52 PM »

555 นี่เรียกว่าหลอกล่อให้ตายใจ แล้วจับมาใช้ เอ้ย ช่วยงานหรือเปล่าครับเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม
แหม เกรงใจจัง ให้เป็นหนึ่งในประสบการณ์ชีวิตแล้วกัน 555 หวังดีนะ เห็นเขาไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย

archa
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 02:05:53 PM »

เวลามันผ่านไปเร็วจริง ทำไปคุยกันไปไม่ได้รู้สึกว่ามันเหน็ดเหนื่อยอะไรเลย จากวัด ปรับ เช็คระดับ และลากเสา ลงใส่หลุม
ตั้งแต่ ต้นแรก

เรื่องราวต่างที่คุยกันเริ่มออกรสชาติ เปลี่ยนเรื่องคุยกัยไปเรื่อยๆ อย่างสนุกสนาน เสาถูกส่งลงหลุมไปทีละเสา

archa
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 02:24:36 PM »

หลังจากเวลาผ่านไป ตามคำสัญญา ตากล้องตัวน้อยก็ต้องเปลี่ยนเป็นตากล้อง สำรองตัวจิ๋ว เพราะนึกสนุกขอแจมด้วย
ภาพบางภาพอาจจะเบลอ บางภาพมีไหวไปบ้าง ก็นึกว่าฝึกเด็กแล้วกันนะ ส่วนตากล้องมาช่วย ประคองเสา

แล้วเป้นไง ภาพมันฟ้อง 55 แต่คนจับภาพก็สุดยอด

น้าอ้วน
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 02:35:24 PM »

ดูแล้วมีความสุขในการทำเกษตรมากเลย ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ขอเข้ามาเก็บความรู้บ่อยๆนะครับ (ผมเคยเป็นบาร์เทนเดอร์เมื่อสิบกว่าปีก่อน เป็นช่วงที่สนุกที่สุดในชีวิตช่วงหนึ่งเลย)
archa
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 02:47:18 PM »

ล่วงเลยไปจนเย็นเสาทุกต้นลงหลุม เรียบร้อย พร้อมเทปูนทับคอเสา ทุกอย่างก็กลับมาสู่จุดหมายเดิม เก็บอุปกรณ์แล้วกลับบ้าน
ทิ้งไว้แต่ความสุขใจ  กับการรอคอยที่จะกลับมา ในรอบต่อไปของวันหยุด ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจ ขอบคุณทุกเสียงที่เชียร์

kmml
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 02:51:43 PM »

การรอคอยที่จะทำอะไรสักอย่างที่ทำแล้วสุขใจเหมือนเวลามันชั่งยาวนานจริงๆเลยนะครับ ผมไปกลับบ้านทุกวันนี้เวลามาทำงานก็อยากให้ถึงเวลาเลิกงานเร็วๆจะได้รีบกลับบ้านไปทำโน่นนี่ได้วันละนิดๆหน่อยๆก็ยังดี
archa
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 02:53:24 PM »

ดูแล้วมีความสุขในการทำเกษตรมากเลย ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ขอเข้ามาเก็บความรู้บ่อยๆนะครับ (ผมเคยเป็นบาร์เทนเดอร์เมื่อสิบกว่าปีก่อน เป็นช่วงที่สนุกที่สุดในชีวิตช่วงหนึ่งเลย)
โอ๊ะโอ น้าอ้วนเคยเป็นบาร์เหรอ 555 ผมรู้จักบาร์หลายๆคน ข้อ1 คอแข็ง 2 หน้าตาดี 3 แฟนเยอะ
ยินดีครับ สำหรับคนทำงานโรงแรมเหมือนกัน

archa
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 03:05:25 PM »

การรอคอยที่จะทำอะไรสักอย่างที่ทำแล้วสุขใจเหมือนเวลามันชั่งยาวนานจริงๆเลยนะครับ ผมไปกลับบ้านทุกวันนี้เวลามาทำงานก็อยากให้ถึงเวลาเลิกงานเร็วๆจะได้รีบกลับบ้านไปทำโน่นนี่ได้วันละนิดๆหน่อยๆก็ยังดี
ครับ นั่นแหละเหมือนเครื่อง ชาร์จที่ทำให้เราทำงานประจำไม่เบื่อละ เพราะผมจะเก็บรายละเอียดไปทุกวัน แล้วถึงวันหยุดก็
จะplan เลยว่าจะทำอะไร วันปกติก็มาทำงานหลัก ว่างก็วางแผน หาข้อมูล จะเป็นแบบนี้ แหละครับ

archa
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 08:10:40 AM »

ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาตอบความคืบหน้าซะหลายวัน

wat03
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 08:20:59 AM »

เป็นกำลังใจให้นะครับ  ในเวปบอร์ด  มีข้อมูลดีๆ อีกเยอะครับ  อีกอย่าง  ในห้องแชท  ก็มีผู้ที่สามารถให้ความช่วยเหลือได้นะครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์