หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอกำลังใจ คนโรงแรมอยู่ห้องแอร์ มาทำเกษตร กลางแดด  (อ่าน 46387 ครั้ง)
archa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:25:50 PM »

เข้ามาอัพเดทข่าวต่อ หลังจากวันนั้น ขุดไปได้ซัก 2 เหนื่อย ฝนก็ตกลงมาช่วยไว้เลยต้อง กลับเข้ามาบ้านก่อนเพราะทั้งลมและฝน
แรงพอสมควร กลัวลูกมะพร้าวหล่นใส่หัวด้วย สำหรับที่ตรงนี้หวังใจว่าจะทำเล้าเป็ด ซะหน่อย ก็คงต้องตั้งเสา ปรับพื้นที่ให้สูงกว่าพื้นธรรมดา เพื่อป้องกันนำ้ท่วม แต่ถึงวันนี้ยังไม่จบ เพราะติดที่ ต้องเช็คระดับน้ำ และลงเสาก่อน กลัวเกิดปัญหาตอนปรับพื้น

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:35:39 PM »

มาติดตามชม คืบหน้าไปเรื่อย ๆ นะครับ รับรองว่าอีกไม่นานสวนน้องต้องร่มรื่นน่าอยู่ แน่ เพราะเจ้าของสวนมีความตั้งใจสูง และสถานที่นี้จะเป็นที่พักผ่อนหย่อนใจ ไม่ต้องเสียเงินไปพักรีสอทแพง ๆ ด้วยครับ
archa
*

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:45:24 PM »

ก่อนจะตัดสินใจ ซื้อที่ตรงนี้ที่ติดอยู่หลังบ้านก็ได้ทำการบ้านมาบ้างแต่นั่นมันแค่ ทดลอง ปลูกหลายอย่างทั้งมะยม
 กระเพรา ข่า ตะไคร้ จนเต็มบ้าน

มีทั้งได้กินบ้าง อย่างพริกเนี้ย  สดจี๋เลย เพียบ

แต่ใช่จะโรยด้วยดอกกุหลาบ กับของที่คาดหวังกลับไม่เคยประสบผลสำเร้จเลยกับน้อง มะนาวเนี่ยหมดไปหลายแล้ว
ทั้งจากตลาดต้นไม้ ทั้งจาก เวป เป็นแบบนี้ทุกที

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ
witlessness
*

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:54:02 PM »

ขอร่วมเป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งแรงครับ  ผมเองก็พึ่งเริ่มเหมือนกันครับ โดยมีใช้แนวคิดที่ว่า "ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก"
archa
*

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 01:30:49 PM »

มาติดตามชม คืบหน้าไปเรื่อย ๆ นะครับ รับรองว่าอีกไม่นานสวนน้องต้องร่มรื่นน่าอยู่ แน่ เพราะเจ้าของสวนมีความตั้งใจสูง และสถานที่นี้จะเป็นที่พักผ่อนหย่อนใจ ไม่ต้องเสียเงินไปพักรีสอทแพง ๆ ด้วยครับ
   ขอบคุณ ครับ ดาบรินทร์ ผมก็หวังใจไว้เช่นนั้นเหมือนกัน

archa
*

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 01:35:52 PM »

ขอร่วมเป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งแรงครับ  ผมเองก็พึ่งเริ่มเหมือนกันครับ โดยมีใช้แนวคิดที่ว่า "ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก"

ขอบคุณครับคุณwitlessness ผมก็ปลูก แบบนั้นเหมือนกันแต่พืชบางอย่างเหมือนเราไม่รู้จักเขา หรือไงไม่รู้ อาจวางผิดตำแหน่ง
หรือให้อาหารผิดไม่รู้ ไม่ค่อยจะรอดเลย อย่างเช่น มะนาว

witlessness
*

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 01:51:29 PM »

บางครั้งเราก็ต้องลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ครับ แต่เราสามารถลดการลองผิดได้ด้วยการศึกษาทำความเข้าใจธรรมชาติของพืชแต่ละชนิดก่อนที่จะลงมือ ตัวอย่างเช่นการปลูกมะนาวที่ผมเห็นสวนมะนาวเขาปลูกกันก็คือ เขาละปลูกคู่กลับกล้วยต่างๆ ครับ เพื่ออาศัยร่มเงาและความชุ่มชื่นจากต้นกล้วย (หรือเปล่า) ลองดูจากนี้ครับ
http://www.doae.go.th/library/html/detail/lemon/menu.htm
http://k-center.doae.go.th/getKnowledge.jsp?id=875
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=30078.msg343577

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 02:05:57 PM โดย witlessness » บันทึกการเข้า
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 06:46:26 PM »

แอบมาอ่านด้วยคนครับบ จะบอกว่างา่นเกษตรคืองานที่อาศัยความอดทนเป็นหลักครับ ต้องอดทนและทนอดในบางครั้ง ใช่ว่าทำอะไรแ้ล้วจะประสบความสำเร็จง่ายๆ นะครับ ต้องมีอะไีรให้เราต้องฝ่าฟัึนกันสักยก เหมือนกัน จะปลูกอะไีรจะทำอะไร ควรสำรวจเงินทุนเราเยอะๆๆสำรอง ๒๐๐% ไว้ได้ยิ่งดีครับบ  แล้วทุกอย่างจะง่ายขึ้น
kuntom
*

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:54:10 AM »

เกษตรกรมือใหม่ต้องใจเย็น อย่าท้อกับอุปสรรคเล็กเล้กน้อยน้อยประจำวัน  ทำงานกับธรรมชาติยังไงก็ดีกว่านั่งหน้าคอม หรือนั่งห้องแอร์แน่นอน   แต่ผลลัพยืท่เรารอคอยมันจะเป็นแรงดลใจให้เราเฝ้ารอ และมันจะตกทอดถึงคนท่เรารักอย่างแน่นอน โดยเฉพาะเจ้านายตัวน้อยน้อยได้เรียนรู้ธรรมชาติตั้งแต่ยังเล้ก....สู้ ส้

พี่นัฐ
jame kp
*

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 09:31:05 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ตามมาให้กำลังใจ คุณอาชา ขอเป็นตัวแทน ของเกษตรพอเพียง จังหวัดกำแพงเพชรครับ ดีใจที่ได้เห็นกระทู้ ของคุณ อาชา ดีใจครับที่สานฝันให้เป็นจริงได้แล้ว ลงภาพให้ชมเรื่อยๆนะครับ ครอบครัวอบอุ่น ปลูกฝังความรู้ด้านการเกษตร แบบนี้ เด็กๆจะสนุกไปโดยไม่รู้ตัว ว่าได้ซึมซับ ความเป็นเกษตรกรไทยโดยไม่รู้ตัว เพราะไม่มีอาชีพไหน จะทรงเกียรติและน่าภาคภูมิใจ เท่ากับ อาชีพ ที่ปลูก ข้าว ปลูกอาหารให้คนกินนะครับ อายจัง อายจัง

นำภาพพระบรมธาตุ นครชุมมาฝากให้เป็นกำลังใจครับ

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
archa
*

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 10:56:03 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ตามมาให้กำลังใจ คุณอาชา ขอเป็นตัวแทน ของเกษตรพอเพียง จังหวัดกำแพงเพชรครับ ดีใจที่ได้เห็นกระทู้ ของคุณ อาชา ดีใจครับที่สานฝันให้เป็นจริงได้แล้ว ลงภาพให้ชมเรื่อยๆนะครับ ครอบครัวอบอุ่น ปลูกฝังความรู้ด้านการเกษตร แบบนี้ เด็กๆจะสนุกไปโดยไม่รู้ตัว ว่าได้ซึมซับ ความเป็นเกษตรกรไทยโดยไม่รู้ตัว เพราะไม่มีอาชีพไหน จะทรงเกียรติและน่าภาคภูมิใจ เท่ากับ อาชีพ ที่ปลูก ข้าว ปลูกอาหารให้คนกินนะครับ อายจัง อายจัง

นำภาพพระบรมธาตุ นครชุมมาฝากให้เป็นกำลังใจครับ

ขอบคุณมากครับคุณ jamedmc หลายเดือนที่หมดเวลาไปกับที่ดินตรงนี้ แต่ก็ดีแล้วครับ ตอนนั้นได้แต่นั่งมองแล้วทำอะไรไม่ได้
ตอนนี้ได้เวลาที่เราจะได้ออกแรงซักที

fwassana
*

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 11:50:21 AM »

ขอเอาใจช่วยค่ะ ชิวิตแม้ยังมิได้ดั่งหวัง จงมุ่งมั่นสร้างวันนั้นให้มาถึง แม้พลาดพลั้งหวังใดไปครั้งหนึง...อย่ามัวท้อรอพึ่งโชคชะตา
archa
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 04:25:52 PM »

ขอเอาใจช่วยค่ะ ชิวิตแม้ยังมิได้ดั่งหวัง จงมุ่งมั่นสร้างวันนั้นให้มาถึง แม้พลาดพลั้งหวังใดไปครั้งหนึง...อย่ามัวท้อรอพึ่งโชคชะตา

ขอบคุณมากครับที่แวะมาให้กำลังใจ พรุ่งนี้ก็ถึงวันหยุดที่รอคอยแล้ว จะได้เอาความคืบหน้ามา อัพเดท

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 04:29:16 PM »

พร่งนี้จองแถวหน้านะครับ จะมาปูเสื่อรอชมครับ
archa
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 09:42:27 AM »

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย เป็นผลดีกับต้นไม้และเราด้วยเพราะไม่ต้องรดน้ำต้นไม้ แต่บางครั้งก็สร้างปัญหาให้เราเหมือนกัน
อย่างเช่นการจะก่อสร้างอะไรซักอย่าง ถ้าฝนตกมาก็คงต้องหยุดชะงัก บางคนก็อารมณ์เสีย แหมทำไมต้องตกตอนนี้ด้วย
อืม นั่นสิ ...ผมก็ประสบปัญหาเหมือนกัน แหมกำลังขุดหลุมฝนตก เมื่อวานคนงานจะมาทำรั้วต้องยกเลิกไป ฝนเทมาแต่เช้า
เฮ้อ.. แต่ถ้าให้ผมเลือกระหว่างฝนตกกับไม่ตก ผมคงเลือกฝนตกมาเถอะ เพราะผมไม่มีแหล่งน้ำเองต้องซื้อน้ำเขาใช้  แล้วต้นไม้ก็
ต้องการน้ำ วันนี้ไม่มีภาพ ขณะฝนตกเพราะมัวแต่ไป เดินเก็บเม็ดมะเขือแก่ไปเที่ยวได้หว่านตามที่ว่างๆ ถ้าอยากขึ้นเดี๋ยวก็คงมีโผล่มาบ้าง
ตอนนี้ยังไม่อยากเพราะ ก็เพราะว่าที่บ้านมีไก่ เดี๋ยวรอให้ล้อมรั้วเสร็จจะย้ายไก่ออกไปอยู่ตรงส่วนที่มีแต่ต้นไม้ใหญ่ๆ

archa
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 10:08:54 AM »

พอสายๆฝนซาหน่อยก็ไม่รอแล้ว ขี่รถมอไซด์ไปร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้าง ซื้อของที่จะมาทำรั้ว และวงปูน 2วง
จะเอามาปลูกมะนาว เหลือ อีก 2ต้น ตามคำแนะนำของพี่ๆน้องๆ ในกระทู้ มันตื่นเต้นดีก็แบบนี้แหละ ได้ลุ้นได้ทำ
ได้เฝ้ามอง เวลาที่หมดไปกับต้นไม้ กับที่ดิน ก็เยอะนะ เงินที่หมดไปก็ใช่น้อย แต่กลับไม่เสียดายเลย เพราะเราได้เห็น
ความสำเร็จก็ดี ความผิดพลาดและ วิธีการจัดสรรเวลา ต่างๆอีกมากมาย ไม่รู้มันมีส่วนทำให้เราไม่เบื่องานประจำด้วยหรือเปล่า
เพราะเวลาได้ทำสวนแล้วมันเหมือนถูกปลดปล่อย จนมันโล่ง แล้ววันรุ่งขึ้นทำงานก็จะยิ้ม บางครั้งพนักงานที่ทำงานก็จะถามว่าวันหยุด
พี่ทำอะไร ก็บอกว่าทำสวน คนทำงานโรงแรมส่วนใหญ่เป็นคน ทางภาคอีสาน ซึ่งปกติเมื่อก่อนอาจจะไม่ค่อยได้คุยกัน เพราะ culture
มันต่างกัน แต่พอคุยเรื่องสวน เขาก็มาคุยกับเราได้สนิทสนม เพราะส่วนใหญ่แถวบ้านเขาเป็นสวน

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์