หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอกำลังใจ คนโรงแรมอยู่ห้องแอร์ มาทำเกษตร กลางแดด  (อ่าน 46513 ครั้ง)
phichit
เกษตรกรมือใหม่
*

ทำนา ทำสวน ทำไร่

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 11:42:21 PM »

อาชีพผม นั่งอยู่หน้าคอมฯ อย่างเดียว ก็พยายามเรียนรู้เรื่องเกษตรอยู่นานนับปี แล้วก็ลงมือทำเลยครับ
คนรอบข้างก็อาจจะดูถูกดูแคลนบ้าง  ต้องปรับตัวหลายอย่าง  สภาพร่างกาย เรียนรู้การใช้ เครื่องไม้เครื่องมือต่างๆ
อะไรที่เป็นพิษ อะไรที่ไม่ปลอดภัยแก่เราในเรื่องการเกษตร เช่น น้ำกัดเท้า สัตว์ แมลงต่างๆ อาจต้องหน้าดำ
ผิวหนังโดนแดดไหม้บ้าง มือไม้ จะหยาบ หรือพอง มีแผลต่างๆบ้าง จากการขูดขีดต่างๆ มดกัด แตนต่อย งู บางที
โดนแมลงเกาะแล้วคันพอง อันนี้ผมเจอบ่อย

ตรงใหนที่รกๆ เก่าๆต้องระวังให้หนัก จะมี หมัด แมงป่อง หรืองู อาศัยอยู่ ตามต้นไม้ ต้องระวังงูเขียวตัวเล็กๆ
กับรังแตน  กลางวันต้องเตรียมอุปกรณ์บังแดด แว่นตา น้ำดื่ม รองเท้าบูต มีด เชือก ร่ม ผ้าใบ ไฟแช็ค น้ำมันต่างๆ
อุปกรณ์ต้องเตรียมพร้อมทั้งหมด
กรณีที่ทำการเกษตรอยู่ห่างไกล จากที่พัก

เจอเกษตรกรอื่นก็ชวนเขาคุยบ้าง ในเรื่องที่เขาทำอยู่ คุยได้ซัก 10 คนก็จะได้ข้อมูลที่เป็นประโยชณ์ เป็นทางลัดได้ดีทีเดียว
เช่น เรื่องบุคคล เรื่องแหล่งขาย วัตถุดิบ เครื่องมือเครื่องใช้   ใหม่ๆก็อาจจะจำไม่ค่อยได้ นานๆไปก็จะจำได้คล่องไปเอง
ทำแบบค่อยเป็นค่อยไป จากน้อยไปมาก วางตารางงานดีๆ บันทึกทุกวันเลยยิ่งดีมาก เราจะมีสถิติ ไว้ใช้ในปีถัดไปได้
งานจะได้สำเร็จตามเป้าครับ

Kwanthong
*

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:17:10 AM »

ปลูกตามใจชอบครับ
อยากปลูกอะไร ก็ปลูก

เพื่อนเกษตรมือใหม่ในนี้มีเยอะครับ

...สู้ๆ

atk49
*

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 01:32:16 AM »

หวัดดีครับ ผมก็ทำงานในห้องแอร์ อยู่หน้าคอมฯมาก็เกือบ 20 ปี เพิ่งจะเริ่มผันตัวเองมาเป็นเกษตรกรเมื่อ 3 ปีที่แล้วครับ
แต่ก็ยังไม่ได้ทิ้งงานหลัก (ยังไม่กล้าพอ) ทำสวนเฉพาะวันหยุด แรกๆก็เหนื่อยมากๆครับทำแทบจะไม่ไหว กว่าจะปรับตัวได้
ก็ใช้เวลาพอสมควร แต่ก็มีความสุขมากครับเวลาอยู่ที่สวน บางครั้งเครียดจากงานมากๆพอไปอยู่ที่สวนลืมเครียดเลยครับ
เอาเป็นว่าเป็นกำลังให้ จขกท. ด้วยคนนะครับ
หมูออมสิน
*

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:35:29 PM »

แวะมาให้กำลังใจนะคะ
ทุกอย่างต้องมีการเริ่มต้นค่ะ
ล้มบ้าง ลุกบ้าง ก็ดีกว่านอนนิ่งๆ อย่างเดียว
ผ่านไปเที่ยวจะขอแวะไปเยี่ยมนะคะ

สุนัน วงศ์ชื่น225 หมู่ 9 บ้านหนองหลัก
ต.เหล่าบก อ. ม่วงสามสิบจ.อุบลราชธานี 34140
phalikhit
*

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 01:13:21 PM »

เคยไปนอนที่บ้านหนองหลักครั้งหนึ่งนานมาแล้ว
noon9999
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 04:27:55 PM »

เหนื่อยแต่ได้ความสุข ได้ออกกำลัง ร่างกายแข็งแรง คุ้มมากๆ ยิ้ม
Jroon-50
*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 04:47:28 PM »

มาให้กำลังใจครับ อยู่ชลบุรีเช่นกัน ยิ้มเท่ห์

สนับสนุนกิจกรรมร่วมกันในครอบครัว อีกคนครับ:-[ อายจัง อายจัง
archa
*

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 01:21:35 PM »

มาเป็นกำลังใจให้สู้ๆนะคะ

ขอบคุณ คุณ ต้นข้าวรวงรั มากครับ

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ
archa
*

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 01:24:40 PM »

เป็นเกษตรกรสูดไอดินกลิ่นแดด ขุดนั่น ปลูกนี่ ร่างกายแข็งแรง อายุยืนขึ้นเยอะครับ สู้ๆครับบบ
  หวังแบบ นั้นแหละครับ แต่ก็ไม่ได้เบื่อกับงานประจำหรอกนะครับ เป็นอีกอารมณ์นึง สำหรับวันหยุด

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ
จอมยุทธ์บ้านนา
*

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 01:37:57 PM »

เอาใจช่วยครับ อยู่ชลบุรีเหมือนกัน
ดีใจจัง มีคนชลบุรีมาช่วย ลุ้น คนไม่มีปีกอยู่แถวไหนครับ เผื่อต้องการความช่วยเหลือ ขอบคุณครับ

อยู่พัทยาครับผม  ยิงฟันยิ้ม

มีหนังสติ๊ก จึงคิดจะยิงพ่อตา แล้วแอบย่องหาน้องเมีย
archa
*

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 01:39:14 PM »

อาชีพผม นั่งอยู่หน้าคอมฯ อย่างเดียว ก็พยายามเรียนรู้เรื่องเกษตรอยู่นานนับปี แล้วก็ลงมือทำเลยครับ
คนรอบข้างก็อาจจะดูถูกดูแคลนบ้าง  ต้องปรับตัวหลายอย่าง  สภาพร่างกาย เรียนรู้การใช้ เครื่องไม้เครื่องมือต่างๆ
อะไรที่เป็นพิษ อะไรที่ไม่ปลอดภัยแก่เราในเรื่องการเกษตร เช่น น้ำกัดเท้า สัตว์ แมลงต่างๆ อาจต้องหน้าดำ
ผิวหนังโดนแดดไหม้บ้าง มือไม้ จะหยาบ หรือพอง มีแผลต่างๆบ้าง จากการขูดขีดต่างๆ มดกัด แตนต่อย งู บางที
โดนแมลงเกาะแล้วคันพอง อันนี้ผมเจอบ่อย

ตรงใหนที่รกๆ เก่าๆต้องระวังให้หนัก จะมี หมัด แมงป่อง หรืองู อาศัยอยู่ ตามต้นไม้ ต้องระวังงูเขียวตัวเล็กๆ
กับรังแตน  กลางวันต้องเตรียมอุปกรณ์บังแดด แว่นตา น้ำดื่ม รองเท้าบูต มีด เชือก ร่ม ผ้าใบ ไฟแช็ค น้ำมันต่างๆ
อุปกรณ์ต้องเตรียมพร้อมทั้งหมด
กรณีที่ทำการเกษตรอยู่ห่างไกล จากที่พัก

เจอเกษตรกรอื่นก็ชวนเขาคุยบ้าง ในเรื่องที่เขาทำอยู่ คุยได้ซัก 10 คนก็จะได้ข้อมูลที่เป็นประโยชณ์ เป็นทางลัดได้ดีทีเดียว
เช่น เรื่องบุคคล เรื่องแหล่งขาย วัตถุดิบ เครื่องมือเครื่องใช้   ใหม่ๆก็อาจจะจำไม่ค่อยได้ นานๆไปก็จะจำได้คล่องไปเอง
ทำแบบค่อยเป็นค่อยไป จากน้อยไปมาก วางตารางงานดีๆ บันทึกทุกวันเลยยิ่งดีมาก เราจะมีสถิติ ไว้ใช้ในปีถัดไปได้
งานจะได้สำเร็จตามเป้าครับ

555ผมนึกว่าผม เป็นคนเดียว เวลาจะไปทำสวนแต่งยังกับ คาวบอย เสื้อแขนยาว กางเกงยีน บางวันใส่รองเท้าบูต แฟนผมนี่หัวเราะ
จาไปงานแฟนซีหรือไง ก็บอกไม่กลัวหรอกตัวดำ กลัวยุงในป่าไผ่แล้วก็พวกแมลงอะไรอีก ก็ยังหาว่าเราหลักการเยอะอีก
แต่เท่าที่อ่านตามกระทู้นี่ ไม่กลัวใครว่าแล้ว มีเพื่อนเยอะ

archa
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 01:46:11 PM »

เอาใจช่วยครับ อยู่ชลบุรีเหมือนกัน
ดีใจจัง มีคนชลบุรีมาช่วย ลุ้น คนไม่มีปีกอยู่แถวไหนครับ เผื่อต้องการความช่วยเหลือ ขอบคุณครับ

ผมเข้าไปทำงานตั้งแต่ ตรง ibis ยังเป็นรีเจ้นมารีน่า ผมไปทำได้พักนึงก็ออกมาอยู่ ที่ โคซี่ บีช บนเขาพระตำหนัก
 อยู่พัทยาแถวไหนครับ คนไม่มีปีก

archa
*

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 01:49:01 PM »

หวัดดีครับ ผมก็ทำงานในห้องแอร์ อยู่หน้าคอมฯมาก็เกือบ 20 ปี เพิ่งจะเริ่มผันตัวเองมาเป็นเกษตรกรเมื่อ 3 ปีที่แล้วครับ
แต่ก็ยังไม่ได้ทิ้งงานหลัก (ยังไม่กล้าพอ) ทำสวนเฉพาะวันหยุด แรกๆก็เหนื่อยมากๆครับทำแทบจะไม่ไหว กว่าจะปรับตัวได้
ก็ใช้เวลาพอสมควร แต่ก็มีความสุขมากครับเวลาอยู่ที่สวน บางครั้งเครียดจากงานมากๆพอไปอยู่ที่สวนลืมเครียดเลยครับ
เอาเป็นว่าเป็นกำลังให้ จขกท. ด้วยคนนะครับ
ฃอบคุณ ครับ

archa
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 02:14:35 PM »

ขอบคุณทุกเสียงที่มาให้กำลังใจ เดี๋ยววันนี้จะมาพาไปชมกิจกรรมต่อจาก อาทิตย์ที่แล้ว

หน้าม้า กับต้น ไผ่ของอาทิตย์ที่แล้ว ยังสดอยู่ ใจหายนึกว่าไม่รอด

หลังเสร็จภารกิจตอนเช้า กับ บรรดาลูกๆและ สัตว์เลี้ยง ก็เข้ากิจกรรม ละครับ อันดับแรกก็ ขุดเลยครับ เหนื่อยอีกแล้ว

ภาพไม่ค่อยชัด แต่อย่าเพิ่งไป complain คนถ่ายเขานะ มือใหม่

จอมยุทธ์บ้านนา
*

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 02:27:00 PM »

ผมเข้าไปทำงานตั้งแต่ ตรง ibis ยังเป็นรีเจ้นมารีน่า ผมไปทำได้พักนึงก็ออกมาอยู่ ที่ โคซี่ บีช บนเขาพระตำหนัก
 อยู่พัทยาแถวไหนครับ คนไม่มีปีก
แถวเขาพระตำหนักเลยครับผม

มีหนังสติ๊ก จึงคิดจะยิงพ่อตา แล้วแอบย่องหาน้องเมีย
archa
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:33:57 AM »

แถวเขาพระตำหนักเลยครับผม
โอ้ว เจอเจ้าถิ่น เข้าแล้วไง 555 อากาศดีมากนะแถวนั้น เคยอยู่มาร่วม 6 ปีไม่เคยคิดมาทำงานข้างล่างเลย มันเพียบพร้อมจริงๆ
 ภูเขา ทะเล หาดทราย  สายลม  หน้าผา พูดแล้ว อืม มีความสุขซะจริง

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์