หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอกำลังใจ คนโรงแรมอยู่ห้องแอร์ มาทำเกษตร กลางแดด  (อ่าน 46385 ครั้ง)
archa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 04:37:17 PM »

ผ่านไปหนึ่งคืน เช้าตื่นแต่เช้าห่วงว่าหมาจะเข้าไปกินไข่ในเล้าเป็ด แต่เกินคาด เป็ดออกมาไข่ด้านนอกเล้า บางส่วน
ซึ่งบางส่วน อยู่ใกล้กับที่หมานอนด้วยซ้ำไป และทำให้เรารู้สึกแปลกใจคือไข่เป็ดเพิ่มขึ้นมาเป็นราวๆ 50 กว่าเปอร์เซ็นต์
ก็เลยเบาใจ เอาอาหารทดลอง มาให้กินพร้อมๆกัน ก็ไม่มีปัญหาอะไร และเหล่าเป็ดก็จะเดินเก็บ ลูกหอยทาก และ ใบหญ้า
อ่อนกิน ช่วยให้หญ้าราบไปได้เหมือนกัน

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ

archa
*

« ตอบ #209 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 04:47:00 PM »

ถึงวันนี้ผ่นไปได้ 1อาทิตย์กว่าๆ อัตราไข่เป็ด สปีดขึ้นไปเป็น 80 เปอร์เซ็นต์ ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่าเพราะกำลังดูว่าถ้าเป็นเพราะ
อาจถึงเวลาของเป็ดที่จะให้ไข่ก็เป็นได้แต่ที่รู้สึกได้คือ ขนเขาสวยและเงาขึ้น ตื่นกลัวน้อยลง เดี๋ยวมีอะไรคืบหน้าจะแวะมา อัพเดทใหม่ครับ

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ
sompol
*

« ตอบ #210 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 05:37:29 PM »

...แวะมาเยี่ยมชมครับ การเลี้ยงแบบปล่อยเป็นวิธีที่ถูกต้องตามหลักเกษตรอินทรีย์ครับ(หากไม่ไปรบกวนเพื่อนบ้านครับ) สุขภาพร่างกายและจิตใจเขาก็จะดี(เหมือนคนเรานั่นแหละ ใครจะชอบถูกกักขัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) ในหน้าฝนอาหารตามธรรมชาติมีมาก ไม่ต้องให้อาหารเขายังโตได้ครับ ที่สวนผมก็เลี้ยงแบบปล่อย ตอนเย็นก็เอาปลายข้าวให้เขากินบ้างเพื่อให้เขากลับเข้าเล้าครับ

...เวลาผมขับรถเข้าสวนเขาจะวิ่งมาต้อนรับครับ...เพราะผมเอาเศษอาหารเศษผักไปฝากพวกเขาเป็นประจำครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kwanbanna, maikhami
archa
*

« ตอบ #211 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 11:40:32 AM »

...แวะมาเยี่ยมชมครับ การเลี้ยงแบบปล่อยเป็นวิธีที่ถูกต้องตามหลักเกษตรอินทรีย์ครับ(หากไม่ไปรบกวนเพื่อนบ้านครับ) สุขภาพร่างกายและจิตใจเขาก็จะดี(เหมือนคนเรานั่นแหละ ใครจะชอบถูกกักขัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) ในหน้าฝนอาหารตามธรรมชาติมีมาก ไม่ต้องให้อาหารเขายังโตได้ครับ ที่สวนผมก็เลี้ยงแบบปล่อย ตอนเย็นก็เอาปลายข้าวให้เขากินบ้างเพื่อให้เขากลับเข้าเล้าครับ

...เวลาผมขับรถเข้าสวนเขาจะวิ่งมาต้อนรับครับ...เพราะผมเอาเศษอาหารเศษผักไปฝากพวกเขาเป็นประจำครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก็หวังใจว่ามันจะมีความสุข กับการวิ่งเล่นข้างนอก แล้วออกไข่สม่ำเสมอ ทุกวันนะครับคุณ sompol ว่าแต่ที่สวน        คุณ sompol นี่เลี้ยงเป็ดหลายอย่างเลยนะครับ เห็นเป็ดเทศ ด้วย

Liked By: kwanbanna, maikhami

Yii
*

« ตอบ #212 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 05:57:37 PM »

ยิ้ม สุดยอดเลยครับ

Liked By: deemeechai

ร้านข้าวไท จำหน่ายข้าวสาร อาหารสัตว์ ปลีก - ส่ง
อ.เวียงชัย จ.เชียงราย 083-1420020
arokha-mr
*

« ตอบ #213 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 07:26:11 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับพี่น้อง   ค่อยเป็นค่อยไป  เดี๋ยวมันก็เป็นรูปเป็นร่างเองครับ
jame kp
*

« ตอบ #214 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 02:10:39 PM »

อายจัง อายจังเข้ามาให้กำลังใจ หอบมาจาก เมือง กล้วยไข่ กำแพงเพชรเลยทีเดียว  ;Dเห็นความก้าวหน้าแล้วรู้สึกดีใจด้วยครับ หมาที่เลี้ยงกัดไก่ มีวิธีป้องกันไหม หมาที่ผมเลี้ยง ลูกผสม ลาร์บาดอร์ เลี้ยงมา3ปีแล้วครับ ตอนนี้ไม่รู้อะไรเข้าสิงเจ้าหล่อน กัดไก่ไป2 ตัวแล้ว เผลอไม่ได้เลย ต้องล่ามตลอด ร้องไห้

Liked By: deemeechai

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14]   ขึ้นบน
  พิมพ์