หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอกำลังใจ คนโรงแรมอยู่ห้องแอร์ มาทำเกษตร กลางแดด  (อ่าน 46461 ครั้ง)
archa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:30:43 AM »

สวัสดีครับ พี่อาชา มาชื่นชมและมาให้กำลังใจครับ ได้อ่านได้เห็น กิจกรรมต่างๆ ที่คนในครอบครัวช่วยกัน มีความสุขไปด้วยครับ
และ ขอแสดงความเสียใจกับพี่เรื่อง คุณพ่อ ด้วยนะครับ ขอให้พี่ผ่านอุปสรรคต่างๆ ไปได้ด้วยดีนะครับ และ ผมขออนุญาต เขามาศึกษาประสบการณ์ต่างๆ ของพี่ด้วยคนนะครับ
ขอบคุณมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชมและให้กำลังใจ ว่างๆก้แวะเข้ามาอีกนะครับ ผมจะได้มีแรงหา อะไรมาโชว์

Liked By: maikhami

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ

archa
*

« ตอบ #193 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:31:53 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับ
  ขอบคุณครับ แล้วแวะมาอีกนะครับ

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ
archa
*

« ตอบ #194 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:37:56 AM »

เห็นมะยมดก เจ้าของเตรียมทำมะยมเชื่อมได้เลยครับ

ครับ ดาบรินทร์ นั่นแหละแผนต่อไป

archa
*

« ตอบ #195 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 04:56:41 PM »

หายไปซะหลายวันแต่ก็ไม่ได้หายไปไหน ทำงานแล้วก็ กลับบ้านไปหมกในสวนบ้างแต่ช่วงนี้ก็จะไปทำบุญ
และช่วยเหลืองานเขาบ้างตาม อัธยาสัย แต่ก็เข้าเวปอยู่เรื่อยๆ เพียงแต่ไม่มีเวลา มานั่งพิมพ์หรือ อัพข้อมูล
วันนี้ขอแว๊บมาอัพเดทซักหน่อย

archa
*

« ตอบ #196 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 05:06:01 PM »

และแล้วก็เอาเรื่อง มะนาว มาเล่าให้ฟัง ต้นที่จะโชว์ต่อไปนี้เป็นมะนาวที่เกิดขึ้นมาจากอะไรไม่รู้
(คงจะเกิดจากเมล็ดที่ ก่อสร้างที่มาทำบ้านทิ้งไว้) ทีแรกนึกว่าเป็นส้ม ก็ไม่ได้สนใจอะไร จนมันโตขึ้น
ก็ไม่ได้บำรุงอะไรมาก แต่ดูลูกมันเดะ

archa
*

« ตอบ #197 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 05:08:47 PM »

ถ่ายจากมือถือไม่ค่อยชัด แถมหนามตำอีก ลองใหม่อีกซักรูป

อ้า รูปนี้ชัดขึ้นมาหน่อย

archa
*

« ตอบ #198 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 01:57:00 PM »

หายไปนานครับ ไม่ได้กลับามดูกระทู้เลย ถึงจะแวะมาเปิดเวปแต่ก็ไม่มีกำลังใจจะเขียน
วันนี้มาขุดกระทู้ขึ้นมาใหม่ ดูการเปลี่ยนแปลงสวนหลังบ้าน ที่ทำถึงจะไม่ได้ก้าวหน้าไปไหนมาก แต่ก็ยังทำอยู่ไม่ได้ทิ้งไปไหน
จากรูปได้เปลี่ยนแปลงรื้อ ผ้ากั้นออก แล้วไปหาซื้อตาข่ายอวน มาล้อมที่กำแพงรอบๆรั้วแทน

archa
*

« ตอบ #199 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 02:02:59 PM »

กว่าจะปล่อยเป็ดออกมาได้คิดหลายตลบ  หมากับเป็ด ไก่กับเป็ด แต่ก็ยังถือว่าประสพผลสำเร็จที่ไม่มีการเสียชืวิต
เกิดขึ้น มีบาดเจ็บบ้างเล็กน้อย เป็ดก็เป็นอิสระ เราก็ทำงานเบาลง อาจจะเหนื่อยตอนแรก แต่ผลที่ได้คุ้ม

cortun9
*

« ตอบ #200 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 02:04:50 PM »

"คิดแล้วต้องทำเลย" ชอบคำนี้แฮะ ส่วนใหญ่ ผมคิดแล้ว แต่คิดต่อว่า เดี๋ยวก่อน เลยไม่ได้เริ่มสักที

รักโลก รักธรรมชาติ ปลูกกล้วยไม้ ,หวายแคระ กันเถอะ.
archa
*

« ตอบ #201 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 09:41:48 AM »

"คิดแล้วต้องทำเลย" ชอบคำนี้แฮะ ส่วนใหญ่ ผมคิดแล้ว แต่คิดต่อว่า เดี๋ยวก่อน เลยไม่ได้เริ่มสักที

ครับ คิดแล้วต้องทำ แต่ผมก็ คิดนานเหมือนกัน บางครั้งก็ติดเรื่องเวลา และอื่นๆ แต่ถ้ายังไงก็ต้องทำ
ถ้ามีเวลายังไงก็ต้องทำไม่งั้นนอนไม่หลับครับ

NADLADA
*

ตามฝันนักเดินทาง

« ตอบ #202 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 10:12:26 AM »

แวะมาให้กำลังใจด้วยค่ะ อีก 1 การเริ่มต้นเช่นกันค่ะ เริ่มต้นไป กับชีวิตกลางคน ยังทันค่ะ สู้ ๆ ค่ะ และจะคอยติดตามผลงานนะคะ  อายจัง

นาถลดา
14/2 ม.12 ถ. สุขสวัสดิ์  ต.บางครุ อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36198.144
Bowling.B@hotmail.com
archa
*

« ตอบ #203 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 11:41:21 AM »

แวะมาให้กำลังใจด้วยค่ะ อีก 1 การเริ่มต้นเช่นกันค่ะ เริ่มต้นไป กับชีวิตกลางคน ยังทันค่ะ สู้ ๆ ค่ะ และจะคอยติดตามผลงานนะคะ  อายจัง

ขอบคุณครับคุณNADLADA ก็คงทำไปแบบ เป็นงานอดิเรก หรือหลายๆคนเรียกว่ากลัวๆกล้าๆ เพราะจะให้ทุ่มสุดตัวคงไม่ไหว
ยังกลัวอยู่ครับ แต่ก็แอบดีใจกับหลายคนที่กล้าตัดสินใจเดินบนเส้นทางสายเกษตร ไปแล้ว

กัญจน์
*

« ตอบ #204 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 12:55:33 PM »

ค่อยๆทำไปครับเดี๋ยวจังหวะและโอกาสมาถึงก็ยังไม่สาย ทำไปเรื่อยๆเรียนรู้หาประสบการณ์สักวันก็ถึงฝันที่วาดไว้
archa
*

« ตอบ #205 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 03:29:29 PM »

ค่อยๆทำไปครับเดี๋ยวจังหวะและโอกาสมาถึงก็ยังไม่สาย ทำไปเรื่อยๆเรียนรู้หาประสบการณ์สักวันก็ถึงฝันที่วาดไว้

ขอบคุณครับคุณ กัญจน์ ในหัวมีแต่แผนแต่เวลามันช่างน้อยจริงๆ ในแต่ละวัน

archa
*

« ตอบ #206 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 04:03:06 PM »

เหมือนเป็นอะไรที่เราไม่คาดหวัง  หรือเรียกอีกทีก็คือหมดหวัง กับการเลี้งเป็ดในเล้าที่เราต้องดูแลทั้งเปลี่ยนแกลบ
ลอกขี้เป็ด อาทิตย์ละ 2 ครั้ง แต่กลับให้ไข่แค่ 30 กว่าเปอร์เซ็นต์ ตัดสินใจทดลองปล่อยดู กลัวๆกล้าๆ ไหนจะหมา
ไหนจจะไก่ชน ขนาดคน เวลาหิว มันตีไม่เลือก ก็เลยเลือกวันหยุด ที่เรามีเวลาดูแลทั้งวันลองเปิดดู เผื่อเป็ดจะเดินออกไป
เดิน นอกเล้าบ้าง จะได้ทำให้เล้า ได้พักตัว และแห้งเพื่อให้รอบการเปลี่ยนแกลบน้อยลง

archa
*

« ตอบ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 04:24:19 PM »

และแลัว ก็เหมือนเราดูถูก สัตว์เลี้ยงในบ้านเรา ยังไงไม่รู้ พอปล่อยมาใหม่ๆ หมาในบ้านก็ไปสังเกตุการณ์ และเหมือนอยากเล่น
กับเพื่อนใหม่ แต่ว่าเพื่อนใหม่ที่ถูกปล่อยออกมาก็หวาดๆ จะวิ่งหนีอย่างเดียวเหมือนยิ่งกระตุ้น ให้ หมาอยากเล่นด้วย เราต้องคอยดู
และ คอยดุ เพื่อไม่ให้เป็ดตื่นเกินไป ผ่านไป 1 วันแบบใจตุ๊มๆต้อมๆ ตกกลางคืนยิ่งใจหาย แต่หมาเราก็ทำให้เรา รู้ได้ว่ามันซื่อสัตย์
กับเราจริงๆ  โดย เจ้าตัวสีน้ำตาล ชื่อ อ้วน จะนอนเฝ้าอยู่ข้างเล้าเป็ดยามค่ำคืน คอยเฝ้าหมาต่างถิ่นที่จะมาเลาะรั้ว

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14   ขึ้นบน
  พิมพ์