หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอกำลังใจ คนโรงแรมอยู่ห้องแอร์ มาทำเกษตร กลางแดด  (อ่าน 46141 ครั้ง)
archa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 04:23:01 PM »

และผมก็คงเป็นคนนึงที่เหมือนกับหลายๆคน ที่ต้องมานั่งทบทวนคำถามที่ว่า เราหลงลืมอะไรไปหรือเปล่า เช่นวิถีชีวิต
ขนบธรรมเนียม และ ประเพณี เพราะเมื่อก่อนตัวผมเองก็ไม่เคยเห็นคุณค่าของการทำเกษตรแม้แต่นิดเดียว พอโตมาหน่อย
ก็เรียนตามจบ ม.3ก็ต่อสายอาชีพ เป็นช่าง ทำโรงงาน แต่ด้วยร่างกายที่ไม่ค่อยแข็งแรง แพ้ เคมีง่ายจึงย้ายมาทำงานโรงแรม
ระหว่างที่เรา ครื้นเครงอยู่ที่พัทยา และลูกๆหลายคนที่เป็นพี่ๆที่ก็ไม่ค่อยอยากทำเกษตรก็มุ่งเข้าเมือง พ่อก็ต้องเลิกทำนาเพราะลูกๆ
ก็ส่งเงินให้ใช้ เรามองว่า คงพอแล้วกับการใช้สอยในแต่ละเดือนเพราะลูกหลายคน ก็ส่งคนละไม่เท่าไหร่ แต่พ่อมองไปไกลกว่านั้น
พ่อเก็บเงินส่วนต่างที่เหลือใช้ นำไปซื้อที่ดินที่กำแพงเพชร ซึ่งสมัยนั้นราคาไม่แพง เพื่อเก้บไว้ให้ลูกๆแต่ละคน ตามสมควร

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ

archa
*

« ตอบ #177 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 04:50:24 PM »

เคยอ่านหนังสือเจอ วลีอยู่คำนึง มันจี๊ดจนจำได้ ซึ่งเมื่อก่อนนี้ก็ค้านเหมือนกันแต่เมื่อทบทวนแล้วคงจะจริงเขาว่าไว้
" คนหนุ่มคิดว่าคนแก่โง่  แต่คนแก่น่ะรู้ว่าคนหนุ่มโง่" ก็แค่วลีที่ทำให้เราต้องฟังคนที่ผ่านร้อนผ่านหนาว มาก่อนเรา
ครับก็หลังจากเราลันล้าใช้ชีวิตอยู่พัทยา( เจาะหู ไว้ผมยาวอยู่ที่นี่แต่ถ้าไปหาพ่อที่กำแพงเพชรผมก็ จะตัดผมสั้น ถอดตุ้มหูพ่อไม่ชอบ)
สักพัก แล้วก็ย้ามาอยู่ชลบุรี จนมีลูกคนแรก พ่อก็ลงมาอยู่ด้วย และแนะนำให้หาซื้อที่ดินซักผืน ท่านก็มาอยู่นานพอสมควรแต่เราก็ยัง
หาไม่ได้ซักที ท่านก็เลยกลับไปกำแพงเพชรด้วยเหตุผล ไม่คุ้นกับความแออัด จนล่วงเลยไปอีก 5ปี มีลูกคนที่ 2 ก็เลยตั้งใจแล้วว่าจะหาให้ได้ ก็เลยมาได้ตรงนี้ และปลูกบ้าน ปลูกต้นไม้ เพราะท่านก็จะคอย บอกสิ่งต่างๆกับผม มากๆแต่หลังจากนั้นไม่กี่ปี ท่านก็พูดว่า คงเป็นรอบสุดท้ายที่ไปอยู่กับลูกๆก็มีลูกๆหลายคนรับแกไปดูแล เรื่อยๆจนไปจบที่แปดริ้ว ที่ๆแกเกิดเพราะที่นั่นจะมีพี่น้อง และลูกๆอยู่มากที่สุด

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ
archa
*

« ตอบ #178 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 05:56:52 PM »

สำหรับวันนี้ สิ่งที่พ่อเหลือไว้ให้ลูกๆ มีค่ามากมายนัก ทั้งคำสอน ทั้งที่ทำกิน หลายคนตอนนี้ยังไม่ค่อยเห็นคุณค่าเท่าไร
ท่านบอกว่าสิ่งสำคัญที่สุดในชีวิต คือปัจจัย 4 อาหาร เครื่องนุ่งห่ม ยารัษาโรค และที่อยู่อาศัย ที่เหลือเป็นแค่องค์ประกอบ
ในชีวิต วันนี้ผมได้ก้าวขาเข้ามาเรียนรู้วิถีชีวิตของการทำเกษตร ที่ต้องใช้ความอดทน กับความไม่แน่นอน ของดินฟ้าอากาศ
ที่ทำให้ทั้ง พืชทั้งสัตว์อาจเกิดการสูญเสีย พอเอาไปเล่าให้พ่อฟังแกก็จะบอกว่ามันเป็นปกติ และเรียนรู้จากประสพการณ์นี้
แล้วนำมาประยุก ใช้เหมือนการเล่นหมากที่ควรรู้ว่าเราควรรุกตอนไหน ถอยตอนไหน พ่อนั่งข้างกระดานตลอดชีวิตเจ้าไม่ได้หรอก
จะทำอะไรให้หัดทำเล็กไปก่อน อย่าโทษดินฟ้าอากาศ เพราะทุกครั้งก่อนเกิดเหตุเขาเตือนเราก่อน อย่าโทษ หรืออย่าหาความเห็นใจ
จากพ่อค้า นายทุน นักการเมือง เพราะเขาก็อาศัยเรานี่แหละสร้างโอกาศให้เขา เพราะฉนั้นถ้าเราไม่อยากถูกกดหัว ก็อย่าอยู่ข้างล่าง

archa
*

« ตอบ #179 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 06:22:40 PM »

หลายคนคงนึกในใจ พูดง่ายแต่ทำยาก เหมือนคนทุกวันนี้ที่ต้องใช้บัตรเครดิต แห่ซื้อน้ำมันมาตุน และหลายๆอย่าง
ครั้งนึงพ่อเคยเล่าให้ฟังว่า ค่าเช่าที่ดินแพงมากๆตอนนั้นสงสัยผมยังไม่เกิด คนก็แย่งกันไปเช่านา แต่พ่อผมกลับไปเช่าที่ๆถูกๆแต่ไกลหน่อยพอปลูกข้าวให้ลูกกิน ปีนี้ไม่ขายข้าว เมื่อคนปลูกข้าวเยอะข้าวก็ถูก ค่าที่ก็แพงไม่คุ้ม คนก็ไม่ไหวแล้วเลิกนา แล้วก็ปลูกเอาแต่พอกิน ท่านบอกคนปล่อยนาร้างจำนวนมาก จนรัฐบาล ต้องกำชับหน่วยงานสมัยนั้น ซึ่งพ่อเรียกว่าข้าหลวง ต้องลงมาดูแล แล้วหาว่าคนทำไม
ไม่ทำนา หาว่าขี้เกียจ ท่านก็ยกมือตอบไปว่า ที่ดินค่าเช่าก็แพง ข้าวก็ถูกคงทำไม่ไหว จนมีประกาศออกมาว่า ถ้าใครปล่อยที่ดิน รกร้าง
จะยึดคืนหรือ คิดค่าภาษีแพงจำไม่ได้แล้ว พ่อก็เลยได้เช่านาถูกและที่รกร้างปลายนาให้ทำฟรี จังหวะข้าวล้น ก็เก็บ ปล่อยเฉพาะใช้หนี้
หาตลาดอื่น เอาไปแลก ควายต่างจังหวัดแกก็เอา ฟังท่านเล่าแล้วยังทึ่ง สิ่งเดียวที่พ่อสอนลูกนักหนาคือความซื่อสัตย์

boonroem
*

« ตอบ #180 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 08:24:33 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ  ผมทำงานโรงงาน ก็ เริ่มทำ เกษตร เหมือนกับ คุณ อาชา ครับ  เริ่ม ได้ มาเกือบ 2-3 ปีเเล้วครับ เเต่ตอนนี้ก็ยังทำงานโรงงานอยู่      เริ่ม เเรก ก็รู้สึกเครียด ไม่มีรถใช้ ตอนนี้ก็ยังไม่มีรถใช้ จะปลูกอะไรดี  ตอนทำ การเกษตรครั้งเเรก ก็ซื้อต้น ไม้ จาก เเหล่ง ก.ท.ม ตลาดไทย งานกษตรเลือกเอาต้นเล็ก หิ้วขึ้นรถ เมล์ บ้าง อาศัย เพื่อนไปส่งบ้าง กลับบ้าน ครั้งละ 2-3ต้น ค่อยๆๆ ปลูก ทุกเดือน เดี๋ยวก็เต็มพื้นที่ไปเองครับ  เหมือน เขาเล่าว่า

"ไม่ต้องเสียใจหลอก ที่เราไม่มี รองเท้าใส่    เเล้วคนไม่มีเท้าจะใส่รองเท้าละ "   ขอให้โชคดี บนเส็นทางการเกษตรครับจากใจจริง

ถ้าไม่ใช่คุณเเล้วใคร  ถ้าไม่ใช่วันนี้เเล้วเมื่อไร
team.121010
*

« ตอบ #181 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:12:45 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้ ไม่ลองไม่รู้คับ
winnieacres
*

« ตอบ #182 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:41:02 AM »

เป็นกำลังใจให้คร้า น้องก้อทำงานโรงแรมหมือนกัน อยู่แผนกต้อนรับส่วนหน้าแต่ลึกๆก้ออยากอยู่แบบบ้านท้ายนาแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราต้องให้คนที่อยู่ข้างหลังพอกินพอใช้ก่อนค่ะ เนี่ยกำลังหาข้อมูลเลี้ยงตุ๊กแกอยู่ค่ะ สู้สู้ค่ะ ศรัทธาดินลูกชาวนา  เจ๋ง ใครพอมีข้อมูลมาแบ่งปันด้วยนะคร้า ขอบคุณล่วงหน้าจร้า
archa
*

« ตอบ #183 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:10:41 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับ  ผมทำงานโรงงาน ก็ เริ่มทำ เกษตร เหมือนกับ คุณ อาชา ครับ  เริ่ม ได้ มาเกือบ 2-3 ปีเเล้วครับ เเต่ตอนนี้ก็ยังทำงานโรงงานอยู่      เริ่ม เเรก ก็รู้สึกเครียด ไม่มีรถใช้ ตอนนี้ก็ยังไม่มีรถใช้ จะปลูกอะไรดี  ตอนทำ การเกษตรครั้งเเรก ก็ซื้อต้น ไม้ จาก เเหล่ง ก.ท.ม ตลาดไทย งานกษตรเลือกเอาต้นเล็ก หิ้วขึ้นรถ เมล์ บ้าง อาศัย เพื่อนไปส่งบ้าง กลับบ้าน ครั้งละ 2-3ต้น ค่อยๆๆ ปลูก ทุกเดือน เดี๋ยวก็เต็มพื้นที่ไปเองครับ  เหมือน เขาเล่าว่า

"ไม่ต้องเสียใจหลอก ที่เราไม่มี รองเท้าใส่    เเล้วคนไม่มีเท้าจะใส่รองเท้าละ "   ขอให้โชคดี บนเส็นทางการเกษตรครับจากใจจริง

เยี่ยมเลยครับ ปลูกไปเถอะครับต้นไม้ ผลผลิต อาจจะไม่ยิ่งใหญ่ จนได้ออกทีวี แต่ถ้ามีความสุขก็ปลูกเลยครับ
ไม่ว่าเราจะหวังผลมันหรือไม่เมื่อถึงเวลาเดี๋ยวก็มาเองครับ ผมก็เข้ามา 2-3 ปีแล้วก็ยังปลูกเรื่อยๆครับ

archa
*

« ตอบ #184 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:11:58 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้ ไม่ลองไม่รู้คับ

ขอบคุณครับ  ยังลุยอยู่ครับ

archa
*

« ตอบ #185 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:24:47 AM »

เป็นกำลังใจให้คร้า น้องก้อทำงานโรงแรมหมือนกัน อยู่แผนกต้อนรับส่วนหน้าแต่ลึกๆก้ออยากอยู่แบบบ้านท้ายนาแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราต้องให้คนที่อยู่ข้างหลังพอกินพอใช้ก่อนค่ะ เนี่ยกำลังหาข้อมูลเลี้ยงตุ๊กแกอยู่ค่ะ สู้สู้ค่ะ ศรัทธาดินลูกชาวนา  เจ๋ง ใครพอมีข้อมูลมาแบ่งปันด้วยนะคร้า ขอบคุณล่วงหน้าจร้า
  ถูกต้องแล้วครับ  ถ้ามีโอกาศทำได้ทั้ง 2อย่างนี่ก็ดีครับ เดี๋ยววันนึงเราพร้อมทั้ง ประสบการณ์และเงินทุน เราก็สามารถ
ออกมาทำได้แบบเต็มตัวได้ครับ ดีซะอีก เอาประสบการณ์จากอาชีพ มาใช้ในการติดต่อสื่อสารกับ คนที่ค้าขายกับเรา
ขอให้โชคดีครับ  เอ่อ แล้วทำโรงแรมแถวไหนครับ  ของผมอยู่กลางเมืองชลบุรีครับ ยินดีที่ได้รู้จักคนโรงแรมครับ

archa
*

« ตอบ #186 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 06:46:43 PM »

ที่เล่ามาคนอ่านจะถามว่ามันเกี่ยวกับเกษตรพอเพียงตรงไหน ก็ตรงที่ ..อืม ทำให้ผมหันกลับมามองตัวเราว่าแค่ไหนถึงพอ
แค่เลี้ยงลูกส่งเรียนซัก ป.ว.ช ปริญญาตรี ,โท หรือเอก มีรถซักคัน   ที่ดินซัก....แต่คนที่ผมกล่าวไว้ข้างต้นท่านบอกว่า
แค่เอาตัวรอด ก่อนแล้วค่อยมอง และขยับไปข้างหน้า ก้าวอย่างมั่นคง เหมือนชาวเกษตร พอเพียงในนี้ สอนผมตอน
ที่เข้ามาใหม่ว่า ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก เหลือกินแจกจ่าย เหลือก็ขาย ไม่นำตัวไปยุ่งกับหนี้สิน ปุ๋ยเคมี
และยา ฆ่าต่างๆ ก็อนุมานเอาว่ามาในทิศ ทางเดียวกันก็แล้วกัน

archa
*

« ตอบ #187 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 06:54:48 PM »

และท้ายๆของวันนี้ก็จะนำ ผลงานที่เราตั้งใจบ้าง ตั้งมากบ้าง มาโชว์

มะยม หน้าบ้าน จากงาน พฤษานานาชาติ ที่ชลบุรี หลายปีแล้วเหมือนกัน

เอ้าต่ออีกรูป ดูความดก ซะ

archa
*

« ตอบ #188 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 06:59:55 PM »

และกิ่งนี้ก็ดกตามไปกับเค้าด้วย  นี่มันแค่เริ่มๆก็เปรี้ยวปากซะแล้ว555

เกษตร ณ บ้านโคก
ความพอก่อสุขทุกเมื่อ
*

ความพอก่อสุขทุกเมื่อ

« ตอบ #189 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 07:40:34 PM »

สวัสดีครับ พี่อาชา มาชื่นชมและมาให้กำลังใจครับ ได้อ่านได้เห็น กิจกรรมต่างๆ ที่คนในครอบครัวช่วยกัน มีความสุขไปด้วยครับ
และ ขอแสดงความเสียใจกับพี่เรื่อง คุณพ่อ ด้วยนะครับ ขอให้พี่ผ่านอุปสรรคต่างๆ ไปได้ด้วยดีนะครับ และ ผมขออนุญาต เขามาศึกษาประสบการณ์ต่างๆ ของพี่ด้วยคนนะครับ
kongkrai
*

« ตอบ #190 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 12:54:16 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับ

ยังไม่จน  อยู่อย่างคนจน  จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย  อยู่อย่างคนรวย  จะไม่มีวันรวย
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #191 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:58:47 AM »

เห็นมะยมดก เจ้าของเตรียมทำมะยมเชื่อมได้เลยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์