หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอกำลังใจ คนโรงแรมอยู่ห้องแอร์ มาทำเกษตร กลางแดด  (อ่าน 45901 ครั้ง)
archa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:39:24 AM »

ตอนปลายๆปี หรือต้นๆเดือน ไม่ใช่สิไล่มาตั้งแต่ปลายๆเดือนก็จะมี เอกสาร กับ อะไรๆกองอยู่เต็มโต๊ะทำงานแบบนี้
เพื่อรอให้เราเคลียร์ให้หมด เดี่ยวผ่านไปซัก 2-3 วันก็จะจบ เรียบร้อย  แล้วก็จะวนๆกลับมาอีก 5555
บางคนทำแล้วอาจจะเบื่อหน่ายกับมัน รวมผมด้วย สำหรับบางอารมณ์ ทำเสร็จช้าก็โดนด่า ทำผิดก็โดนด่า เอ้อ จะรีบไปไหน
แต่เราก็ต้องอยู่กับมัน คิดกลับกัน ถ้าเราเป็นหัวหน้าเราก็คงด่าเหมือนกันเนอะ 5555 เพราะไม่งั้นมันก็คงปล่อยชีวิตให้ไร้ค่า
เราก็เลยต้องแปลงร่างเป็นสัตว์ร้ายไล่ล่า ลูกน้องเพื่อกระตุ้นให้เขาวิ่งไปให้เร้วเท่าที่แรงเขามี และหัวหน้าเราก็แปลงร่างเป็น
สัตว์ร้าย ที่ร้ายมากๆ เพื่อล่าเรา  บางงานที่ไม่มีคนคุม เราต้องจำลอง สัตว์ร้ายเพื่อที่จะกระตุ้นตัวเราเหมือนกัน มองดูแล้ว
เหมือนไม่มีความสุข  แต่สังคมข้างนอก และชีวิตที่เราเผชิญก็คงไม่ต่างกัน  ปีเสือกำลังจะผ่านไป ปีกระต่ายกำลังมาเยือน
เศรษฐกิจปีนี้ของประเทศไทย น่าจะดีขึ้น เราชาวเกษตร จะได้ปล่อยของออกกันได้เยอะๆ ซื้อทองใส่กันถ้วนหน้า เจ้าของร้าน
ทองรวยกันถ้วนหน้ามาจัดเลี้ยงที่โรงแรม เจ้าของโรงแรมมีเงินจ่ายโบนัสพนักงานเยอะๆ แล้วพนักงานโรงแรมจะได้มีเงินมาลงทุน
ทำเกษตร ซื้อต้นไม้ ไก่ไข่ ในเวปเกษตรพอเพียง 55555มีความสุขกันถ้วนหน้าครับ ไปทำงานก่อน เดี๋ยวสัตว์ร้ายจะมาเยือน
ที่โต๊ะทำงาน 55555

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #145 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 02:28:37 PM »

เอาใจช่วยนะครับ 555
sompol
*

« ตอบ #146 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 03:10:56 PM »

...ปีใหม่แล้ว หลังจากเคลียร์สัตว์ร้ายออกจากโต๊ะทำงานเรียบร้อยแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เอาภาพกิจกรรมการเกษตรมาให้เพื่อนสมาชิกชมด้วยครับ
Mr.joe
*

« ตอบ #147 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 04:44:25 PM »

ดีจังเลย อยากทำบ้าง จะมีโอกาสทำเกษตรไหมหนอ
    เป็นกำลังใจให้ครับ  สู้ครับผม..........
watinta
*

« ตอบ #148 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 08:50:35 PM »

เข้ามาให้กำลังใจครับผม  ยิ้ม
archa
*

« ตอบ #149 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 12:27:38 PM »

ขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนสมาชิกทุกคนที่อุตส่าห์เข้ามาเยี่ยมเยียน แต่เจ้าของกระทู้เอง กลับไม่ได้แวะมา อ่านกระทู้ตัวเองเลย
พอดีช่วงหลังปีใหม่ได้หน่อย ก็พอจะเก็บรูปความแห้งแล้ง ของพื้นทีทำกินไว้ในโทรศัพท์มือถือไว้บ้าง แต่โทรศัพท์ก็หายไปแล้ว
บวกกับ ต้องไปเยี่ยมแม่ที่ป่วย แต่ก็ค่อยยังชั่วเยอะแล้ว แต่พ่อยังอยู่ ห้องICU ก็เลยไม่ได้เข้ามาตอบ เดี๋ยวว่างๆจะหารูปมาอัพเดทให้ครับ

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ
jame kp
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 03:32:48 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอเป็นกำลังใจให้ครับ และขอให้คุณพ่อและคุณแม่ หายจากอาการป่วยโดยเร็วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
กัญจน์
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 03:34:04 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอเป็นกำลังใจให้ครับ และขอให้คุณพ่อและคุณแม่ หายจากอาการป่วยโดยเร็วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
เช่นเดียวกันครับ
YePun
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 03:19:07 PM »

ให้กำลังใจคะพี่ญี่ปุ่นก็มือใหม่
werayutn
*

« ตอบ #153 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 10:14:45 PM »

สวัสดีครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

ผมเองก็เพิ่งเริ่ม ยังอยู่ในขั้นรวบรวมข้อมูลครับ

หวังว่าไม่นานคงจะได้เริ่มเหมือนกัน

สู้ๆครับ
archa
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 04:56:09 PM »

เช่นเดียวกันครับ
ขอบคุณ คุณกัญจน์และคุณ jamedmc มากครับ ผมและทุกคนใน ครอบครัวก็หวังใจ ไว้แบบนั้น ถึงแม้หลายคนจะบอกว่า
เป็นไปตามวัย เพราะท่านก็เกือบ 90 แล้วก็ตามแต่ ผมก็ยัง..ทำใจไม่ได้ หลายอย่างผมเดินตามท่านก็จริงแต่ ผมก็ยังต้องการ
คำแนะนำจากท่านอีกเยอะ

archa
*

« ตอบ #155 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:01:44 PM »

ขอบคุณครับ พี่ญี่ปุ่น และ คุณ weerayuth ผมก็เพิ่งเริ่มครับ แต่สดุดนิดหน่อย เดี๋ยว มีอะไรอัพเดท
ก็จะมาโชว์พี่ น้องและเพื่อนๆชาวเกษตรแน่นอนครับ

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:31:47 PM »

ขออวยพรให้ท่านทั้งสองหายเร็ว ๆ นะครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
archa
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:15:43 PM »

ขออวยพรให้ท่านทั้งสองหายเร็ว ๆ นะครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณครับ ดาบรินทร์ หลายวันเลย ที่ไม่ได้แวะมา และก็เป็นข่าวดีแล้วครับ  น่าจะเป็น อาทิตย์หน้าพ่อผมก็คงจะ
ออกจากโรงพยาบาล กลับไปพักที่บ้านได้ ถึงจะไม่หายดี แต่ก็คง ดีขึ้นแหละครับ

archa
*

« ตอบ #158 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 01:09:44 PM »

นี่ก็อีกรูป แต่จะเห็น วงปูนไกลๆนั้นคือ มะนาว  พูดถึงมะนาวแล้วนึกออกเลย คือ ผมมีต้นมะนาวต้นหนึ่งรอด ไม่แน่ใจว่า เป็นขึ้นโดยบังเอิญ หรือ เป็นกิ่งพันธุ์ มะนาว เมื่อ งานพฤกษา ครั้งที่ 2 ไม่เคยได้สนใจนึกว่าเป็นส้ม แต่ปีนี้ ออกดอก 555
ได้ต้นที่เราทนุถนอม กลับตายเกลี้ยง ส่วนที่รอดมาก็แกน ซะอย่างงั้น เดี๋ยววันหลังเอารูปมาโขว์

ตอนนี้ก็จะมีสภาพอย่างที่เห็น โล่งเลย ทั้งถากถาง เอาหินลง ประมาณ 20 ตันเพื่อเป็นทางรถ ทำรั้ว ที่เห็นลิบๆมีแสงรำไร
นั้นคือเล้าเป็ด ช่วงนี้ก็จะเห็นต้นไผ่โกร๋น เพราะแล้งมาก ต้นไม้ที่ซื้อจากตลาดต้นไม้บางต้นตายไป เพราะทนแล้งไม่ไหว
บางต้นก็ยังทนกัดฟันอยู่แต่ถ้าแล้งนานๆจะเป็นยังไงไม่รู้ เพราะถึงหิ้วน้ำรดทุกวัน แต่แดดก็ร้อนเหลือเกิน

เอารูปเก่าๆ เมื่อครั้งที่ยังไม่ได้ลงมือทำ เมื่อหน้าฝน ของปีที่แล้ว หญ้าเขียวสูงท่วมหัว

archa
*

« ตอบ #159 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 04:21:59 PM »

วันนี้ขอเอารูปตำลึงข้างบ้าน ปลอดสารพิษมาฝาก เมนูนี้คิดไม่ออกว่ามาได้ยังไง ตื่นมาค้นในตู้มีเพียงหมูสับ
อืมถ้าใส่มาม่ากินก็คงดี ไม่เอาดีกว่าเใส่ไข่เจียวแล้วกัน  พอเดินลงจากบ้านพบยอดตำลึงขึ้นข้างบ้านยอดอ่อนๆ

หรือจะเปลี่ยนเป็น ต้มหมูตำลึงดี แหมมันใช้เวลาทำใกล้เคียงกัน เอาเป็นต้มตำลึงละกัน เรียก ลิงซนๆมาช่วยกันเก็บ
พักเดียวก็ได้ตำลึงมา 1 กำใหญ่ นำตำลึงมาล้าง ต้มน้ำ ใส่กระเทียมทุบ เกลือป่นนิด น้ำตาลหน่อย ใส่หมูสับ
ชิมน้ำได้ที่ ใส่ตำลึงลงไป รอจนน้ำเดือด  ปิดฝา ดับไฟ แล้วก็ตักใส่ถ้วย โอ๊ะโอสุดยอด

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์