หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีเพาะเมล็ดมะรุม  (อ่าน 11140 ครั้ง)
jintana
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 07:42:24 PM »

ขอทราบวิธีแหล่งขายต้นและเมล็ดมะรุม  และการเพาะเมล็ดมะรุมด้วยค่ะ  บ้านอยู่ที่จังหวัดยะลา ผู้คนไม่ค่อยนิยมปลูกต้นมะรุมค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2009, 07:58:04 PM โดย jintana » บันทึกการเข้า

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 08:24:24 PM »

เมล็ดพันธ์ มะรุม ลอง ขอที่ กระดานแจกเมล็ดพันธุ์ฟรี 

ส่วนการเพาะ เมล็ด ลอง วิธีเพาะเมล็ดของคุณ sak1201   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=817.0
khainaou
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 05:13:01 AM »

ขอทราบวิธีแหล่งขายต้นและเมล็ดมะรุม  และการเพาะเมล็ดมะรุมด้วยค่ะ  บ้านอยู่ที่จังหวัดยะลา ผู้คนไม่ค่อยนิยมปลูกต้นมะรุมค่ะ
เมล็ดมะรุมเพาะง่าย เมล็ดมีขนาดใหญ่  วัสดุเพาะใช้ได้หลายอย่าง เช่นขุยมะพร้าว ดินธรรมดา ดินผสมสำหรับปลูกต้นไม้ ถ่านแกลบ(แกลบดำ)  ที่ยะลาน่าจะหาขุยมะพร้าวได้ง่าย  เอาวัสดุเพาะใส่ภาฃนะเช่นถุงเพาะชำสีดำ,แก้วพลาสติกเจาะรูขนาดด้ามปากกา3-4รู,ขวดน้ำดื่มพลาสติกตัดปากแล้วเจาะรู,กระบอกไม้ไผ่ตัดให้มีข้อติดข้อเดียวยาวสัก 5 นิ้วฯลฯ  ใช้ไม้หรือวัสดุอื่นใดมีลักษณะคล้ายปากกา ใช้ปากกาก็ได้ แทงบนวัสดุเพาะลึกประมาณ 1 นิ้ว เอาเมล็ดมะรุมใส่ลงไปในรูที่ทำไว้ แล้วกลบด้วยวัสดุเพาะพอมิด ค่อยๆรดน้ำที่วัสดุเพาะให้ชุ่ม นำไปวางไว้ในร่มรำไร หรือใต้ร่มไม้  คอยดูว่าวัสดุเพาะเริ่มแห้งจึงรดน้ำ 5-6 วันก็เริ่มงอก มีใบจริง 3-4 ใบก็ย้ายปลูกได้
jintana
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 04:21:47 PM »

ขอบคุณมากค่ะ ได้ดูวิธีเพาะแล้ว ง่ายและสะดวกดี ขอให้ผู้ตอบ มีความสุขนะคะ
Aud
*

ธรรมชาติคือชีวิต

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 05:40:27 AM »

ตอบช้าดีกว่าไม่ตอบครับ ยิงฟันยิ้ม มะรุมเพาะง่ายปลูกง่ายครับ ไม่ต้องกังวล เพียงได้ฟักแก่มาแกะเม็ดไปปลูกเลยยังได้ โตเร็ว แต่อย่าลืมเด็ดยอดก่อนที่ต้นจะท่วมหัวน่ะครับ เพราะไม่เช่นนั้นแล้วต้นมันจะสูงถึงสูงที่สุด เดี๋ยวเราจะเอาฟักมาทานไม่ได้ ยอดก็จะน้อยด้วยครับ รูดซิบปาก
ขอให้มีมะรุมทานเร็วๆน่ะครับ
แกงดอกมะรุมใส่ปลาย่าง......... ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ekachaiyan
kom
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 07:50:29 AM »

ในเว็ปบอร์ดมีน้องเขาแจกอยู่นะครับ
ลองเช็คดู
คม
333
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 04:24:08 PM »

ผมได้เมล็ดมาพอสมควร เพาะในถุงชำ ตอนนี้กินเวลาเข้าไป  15 วันแล้ว ยังไม่มีอะไรโผ่ออกมาเลยอ่ะ...หรือว่าเมล็ดเก็บไว้นานเกินไปหรือเปล่าครับ.....
Marintranam
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:09:03 AM »

เม็ดมะรุมถ้าเป็นเม็ดเก่าที่แห้งนานแล้วจะไม่ค่อยขึ้นนะคะ ควรนำเม็ดที่แห้งใหม่ๆ จากต้นมาเพาะเลย ขึ้นง่ายมากค่ะ
aomjeep
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 12:07:52 PM »

เอาเมล็ดที่แห้งแล้วแช่น้ำ1คืน แล้วนำมาห่อไว้กับผ้าชุบน้ำหมาดๆหมั่นรดน้ำทุกวัน สัก 2วันก้อมีรากงอกออกมาสีขาวๆ หลังจากนั้นเตรียมแกลบดำใส่ถุงเพาะได้เลยค่ะ แค่ 3 วันมะรุมก้องอกพ้นดินแตกใบแล้วค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์