หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยปลูกผักสวนครัวแล้วงามมาก แต่ปลูกรุ่นหลัง เพาะเท่าไหร่ก็ไม่ขึ้นเลย / ปัญหาฟักทองกับแตง  (อ่าน 5251 ครั้ง)
พิม Enya
เกษตรกรมือใหม่
*

พิม @ ครัวบ้านพิม

« เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 07:12:03 PM »

.
.
เมื่อสัก 3-4 เดือนก่อนปลูกผักสวนครัวในแปลงดิน 2 - 3 แปลงที่บ้าน  ขึ้นเยอะแล้วก็งามมากมายค่ะ  งามจนเก็บกินไม่ทัน  ต้องแจกเพื่อนบ้าน ใครผ่านไปผ่านมาก็ชมกันไม่ขาดปาก
.
.
แต่หลังจากหมดรุ่นนั้น  ..... พอพักดินสักพัก  แล้วบำรุงดิน  หว่านเมล็ดลงไปครั้งใหม่ ทั้งต้นหอม  กวางตุ้ง คะน้า คึ่นช่าย ผักกาดเขียว    ผักชี ผักบุ้งจีน  ถั่วพุ่ม ถั่วฝักยาว  ฯลฯ  แทบไม่ขึ้นสักต้นเลยค่ะ  ไม่รู้ว่าทำไม  คิดแล้วคิดอีกจนปวดหัว  ก็ลองหว่านอีกครั้ง  ก็ไม่ขึ้นอีก .... อ่ะค่ะ

พิมปลูกผักมาหลายรอบแล้ว  แต่เพิ่งเป็นแบบนี้ ก็ครั้งนี้แหละค่ะ  ... เลยอยากรบกวนให้ช่วยแนะนำพิมสักหน่อยค่ะ ว่าเป็นเพราะอะไร และก็ควรจะทำยังไงดี -*-

--------------------------------------------------------------------------------

อีกเรื่องก็ เรื่องของฟักทองญี่ปุ่นพันธุ์โอซาก้า   แตงกวา แตงร้าน ค่ะ

พิมปลูกทั้งหมดนี่ ในบริเวณใกล้เคียงกัน  ทุกต้น งอกงามดีมาก (ใช้ดินแบบเดียวกับแปลงปลูกผัก)   ออกดอกก็งามค่ะ แต่ ....... ไม่ค่อยจะติดผล

ฟักทองนี่พิมลองเอาดอกตัวผู้มาผสมตัวเมีย ตามในกระทู้ที่คุณชาวนาแนะนำไว้  ปรากฎว่าผสมสัก 10 ดอก จะติดสัก 1 ผลค่ะ  ไม่รู้ว่าเพราะผสมผิดวิธีหรือว่าผสมไม่ถูกต้องยังไง

ส่วนแตงกวา แตงร้าน ก็เหมือนกัน   ให้เป็นไปตามธรรมชาติ ก็ดอกแต่ดอก ไม่ติดผลค่ะ  ลองผสมดู  ก็ติดสัก 1 ใน 10 เห็นจะได้

ใครมีคำแนะนำอะไรดี ๆ รบกวนช่วยแนะนำพิมทีนะคะ - -"   กะว่าจะกินให้หนำใจเลย  แต่กลายเป็นต้องเฝ้ารอว่าเมื่อไหร่น๊าา จะได้กินซะที

--------------------------------------------------------------------------------

ส่วนปัญหาสุดท้ายเป็นปัญหาของมะเขือม่วงค่ะ .... เค้าไม่ค่อยจะออกดอกเลยค่ะ หรือถ้าออกมาก็จะมีแต่ดอกตัวเมียซะแทบทั้งนั้น หาดอกตัวผู้แทบไม่เคยเจอเลยค่ะ   พอเจอ ทดลองผสมไป 1 ครั้ง ก็เป็นลูกออกมาเป็นแบบนี้

เลยอยากทราบว่า เหตุที่ไม่ค่อยมีดอกตัวผู้เพราะอะไรเหรอค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2009, 07:15:47 PM โดย พิม Enya » บันทึกการเข้า

พิม Enya
2503 ชุมชนสุขสันต์ 26 ซอยลาดพร้าว 101 (แยก 56)
คลองจั่น บางกะปิ กรุงเทพฯ 10240

พิม Enya
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 07:12:58 PM »

ผักที่เคยปลูกรุ่นที่แล้ว เมื่อสัก 3 เดือนก่อน

พิม Enya
2503 ชุมชนสุขสันต์ 26 ซอยลาดพร้าว 101 (แยก 56)
คลองจั่น บางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
พิม Enya
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 07:13:26 PM »

พิม Enya
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 07:18:02 PM »

น่าจะ เป็น เนื่อง ด้วย สภาพภูมิ อากาศ อากาศ ร้อน พืชผัก ไม่ค่อยจะ งาม เท่าไร หน้าหนาว ปลุกผักงามๆๆๆ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 07:24:36 PM »

ผมเห็นด้วยกะคุณทอมมี่  เรื่องสภาพอากาศ  เพราะพืชผักที่คุณพิม  ปลูกนั้นล้วนแต่บอบบาง  ลองทำร่มโดยใช้มุ้งหรือตาข่ายพรางแสงช่วยดูบ้างสิครับ ... 

สำหรับสาเหตุของเมล็ดที่ไม่งอก  อาจมีหลายๆ ปัจจัย  รวมทั้งสายพันธุ์ด้วย  หากเราเก็บเมล็ดจากต้นที่เคยปลูกเมื่อปีที่แล้ว  ถ้าผักชนิดนั้นไม่ได้ฉายรังสีให้เป็นไฮบริด ก็สามารถขยายพันธุ์ได้และให้ผลผลิตเหมือนเดิม  เรียกว่า พันธุ์บริสุทธิ์

ส่วนฟักทองกับแตงที่ไม่ค่อยติดลูกนั้น  อาจมีหลายๆ สาเหตุ  แนะนำว่าให้ปลูกหลายๆ กอ  เพราะดอกฟักทองตัวผู้ และตัวเมีย ในเถาว์เดียวกันมักจะบานไม่ตรงกัน  การปลูกหลายต้นจะช่วยให้แก้ปัญหาตรงนี้ครับ  อีกอย่างอย่าลืมเสริมปุ๋ยคอกหรือปุ๋ยหมัก เพื่อเป็นอาหารเสริมสำหรับพืชบ้างนะครับ  เข้าใจว่าพืชผักไม่ติดลูกขาดสารอาหารประเภทเสริม

รอคำตอบอื่นๆ อีกนะครับ...
พิม Enya
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 07:26:54 PM »

ฟักทองญี่ปุ่นที่กำลังเป็นลูกอยู่ในตอนนี้

พิม Enya
พิม Enya
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 07:30:21 PM »

ขอบคุณมากเลยค่ะคุณ Tomy และคุณชาวนา  ... จะลองนำเรื่องตาข่ายบังแสงมาลองดูค่ะ อาจจะเพราะตอนนี้ร้อนมากจริง ๆ

เรื่องเมล็ดพันธุ์ พิมใช้เมล็ดพันธุ์แบบซองตลอดเลยค่ะ  ลองทั้งยี่ห้อเดิม ทั้งยี่ห้อใหม่ และล้วนเป็นเมล้ดพันธุ์ที่หลังซองระบุไว้ว่าเพิ่งผลิตไม่นานน่ะค่ะ

อันนี้เป็นแตงค่ะ  /  แตงกับฟักทองนี่ ปลูกไว้ประมาณอย่างละ 8 ต้น ๆ ละ 1 หลุมน่ะค่ะ

เรื่องที่คุณชาวนาแนะนำว่าแตงกับฟักทองไม่ค่อยติดลูก อาจจะเพราะขาดอาหารเสริม  ... ปกติพิมใส่เฉพาะปุ๋ยคอกค่ะ กับพวกน้ำหนัก  ยังไม่เคยลองใส่ปุ๋ยเคมีหรือปุ๋ยอย่างอื่นเลย ... เลยอยากถามต่อว่าลำพังปุ๋ยคอก  ใส่เดือนละ 2 ครั้ง เพียงพอไหมค่ะ  หรือว่าต้องเพิ่มเติมปุ๋ยอย่างอื่นเข้าไปด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2009, 07:32:05 PM โดย พิม Enya » บันทึกการเข้า

พิม Enya
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 07:31:34 PM »

ยิงฟันยิ้ม เมล็ดพันธุ์เก่าเก็บจากคราวที่แล้วรึปร่าวค่ะ หรือมด มาแบกไปกินซ๊ะหมดถึงไม่ยอมงอก  ยิงฟันยิ้ม
ฟักทองน่าเอามาผัดใส่ไข่มากๆๆเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2009, 07:34:12 PM โดย หนอน ปิ่น » บันทึกการเข้า

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

พิม Enya
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 07:33:30 PM »

ยิงฟันยิ้ม เมล็ดพันธุ์เก่าเก็บจากคราวที่แล้วรึปร่าวค่ะ หรือมด มาแบกไปกินซ๊ะหมดถึงไม่ยอมงอก  ยิงฟันยิ้ม

เมล็ดพันธุ์ไม่เก่าอ่ะค่ะ  ถ้าแกะซองแล้วปลูกไม่หมด จะเอาส่วนที่เหลือทั้งหมดให้เพื่อนไปปลูกน่ะค่ะ ไม่ค่อยได้เก็บไว้  / แต่ไม่รู้จะเป็นเพราะมด แมลงไหม -*-

พิม Enya
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 08:19:36 PM »

ปุ๋ย คอก ปุ๋ย หมัก น้ำหมักต่างๆๆ ใส่ หรือ รด พืชผัก ไม้ผลได้ เรื่อยๆๆ

ใช้น้อยๆๆ แจ่ ใช่ บ่อยๆๆ และ ถี่ๆๆ

ยิ่งพวก น้ำหมัก สามารถผสมน้ำรดต้นไม้ได้ทุกวัน ยิ้มเท่ห์

คนดง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 10:20:53 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..เง้ยยยย..ผักงามจัง  เม็ดผักที่ไม่ยอมเกิด ลองเอาเม็ดผักแช่น้ำร้อนอุณหภูมิประมาณ 50 องศา นานซักครึ่งชม. ดูนะครับ แล้วค่อยเอามาปลูก

...ช่วงนี้อากาศร้อน  ผักจะไม่ค่อยงาม ลองใหม่นะครับ  สู้ๆๆ... อายจัง อายจัง อายจัง

รักที่จะอยู่ป่า
khainaou
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 05:37:46 AM »

.
.
เมื่อสัก 3-4 เดือนก่อนปลูกผักสวนครัวในแปลงดิน 2 - 3 แปลงที่บ้าน  ขึ้นเยอะแล้วก็งามมากมายค่ะ  งามจนเก็บกินไม่ทัน  ต้องแจกเพื่อนบ้าน ใครผ่านไปผ่านมาก็ชมกันไม่ขาดปาก
.
.
แต่หลังจากหมดรุ่นนั้น  ..... พอพักดินสักพัก  แล้วบำรุงดิน  หว่านเมล็ดลงไปครั้งใหม่ ทั้งต้นหอม  กวางตุ้ง คะน้า คึ่นช่าย ผักกาดเขียว    ผักชี ผักบุ้งจีน  ถั่วพุ่ม ถั่วฝักยาว  ฯลฯ  แทบไม่ขึ้นสักต้นเลยค่ะ  ไม่รู้ว่าทำไม  คิดแล้วคิดอีกจนปวดหัว  ก็ลองหว่านอีกครั้ง  ก็ไม่ขึ้นอีก .... อ่ะค่ะ

พิมปลูกผักมาหลายรอบแล้ว  แต่เพิ่งเป็นแบบนี้ ก็ครั้งนี้แหละค่ะ  ... เลยอยากรบกวนให้ช่วยแนะนำพิมสักหน่อยค่ะ ว่าเป็นเพราะอะไร และก็ควรจะทำยังไงดี -*-

อีกเรื่องก็ เรื่องของฟักทองญี่ปุ่นพันธุ์โอซาก้า   แตงกวา แตงร้าน ค่ะ

พิมปลูกทั้งหมดนี่ ในบริเวณใกล้เคียงกัน  ทุกต้น งอกงามดีมาก (ใช้ดินแบบเดียวกับแปลงปลูกผัก)   ออกดอกก็งามค่ะ แต่ ....... ไม่ค่อยจะติดผล

ฟักทองนี่พิมลองเอาดอกตัวผู้มาผสมตัวเมีย ตามในกระทู้ที่คุณชาวนาแนะนำไว้  ปรากฎว่าผสมสัก 10 ดอก จะติดสัก 1 ผลค่ะ  ไม่รู้ว่าเพราะผสมผิดวิธีหรือว่าผสมไม่ถูกต้องยังไง

ส่วนแตงกวา แตงร้าน ก็เหมือนกัน   ให้เป็นไปตามธรรมชาติ ก็ดอกแต่ดอก ไม่ติดผลค่ะ  ลองผสมดู  ก็ติดสัก 1 ใน 10 เห็นจะได้

ใครมีคำแนะนำอะไรดี ๆ รบกวนช่วยแนะนำพิมทีนะคะ - -"   กะว่าจะกินให้หนำใจเลย  แต่กลายเป็นต้องเฝ้ารอว่าเมื่อไหร่น๊าา จะได้กินซะที

ส่วนปัญหาสุดท้ายเป็นปัญหาของมะเขือม่วงค่ะ .... เค้าไม่ค่อยจะออกดอกเลยค่ะ หรือถ้าออกมาก็จะมีแต่ดอกตัวเมียซะแทบทั้งนั้น หาดอกตัวผู้แทบไม่เคยเจอเลยค่ะ   พอเจอ ทดลองผสมไป 1 ครั้ง ก็เป็นลูกออกมาเป็นแบบนี้

เลยอยากทราบว่า เหตุที่ไม่ค่อยมีดอกตัวผู้เพราะอะไรเหรอค่ะ

เมล็ดผัก มีขนาดค่อนข้างเล็ก ถ้าเคยเพาะแล้วขึ้นงอกงามดี แต่เพาะครั้งต่อมาไม่ขึ้นเลย สันนิษฐานว่ามด หรือแมลงในดินเอาเมล็ดไปกินหมดแล้ว ครั้งแรกเขายังไม่รู้ พอรู้ว่ามีอาหารก็มาเฝ้ารอเลย  ถ้าไม่อยากใช้สารเคมีฆ่าแมลง แนะนำให้เพาะในภาชนะแทน  ตะกร้าพลาสติกเตี้ยๆใช้ตาข่ายพลาสติกปูลงไปแล้วจึงเอาวัสดุเพาะใส่ ป้องกันมดโดยเอาตะกร้าวางบนถาดหรือกาละมังโดยมีภาชนะรองอีกทีหนึ่งแล้วเอาน้ำหล่อไว้  เมล็ดที่ซื้อเป็นซองค่อนข้างไว้ใจได้ในเรื่องความงอก  เมื่องอกจนมีใบจริงสัก 4-5ใบแล้วจึงย้ายปลูก ได้ผลดีกว่าหว่านเมล็ดลงบนพื้นดินทีเดียวเลย  คุณขยันจังเลย  ใส่ปุ๋ยคอกเดือนละ 2 ครั้ง ไม่มีปัญหา แต่ต้องแน่ใจว่าเป็นปุ๋ยคอกเก่ากองทิ้งไว้นานๆสัก 3-4 เดือน แล้วค่อยเอามาใส่นะครับ
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 09:39:25 PM »

ช่วงนี้อากาสร้อน  ดินแห้งเร็วมาก  และร้อนมาก  ถ้าเมล็ดงอกแน่นอนก็ให้หาเศษหน้า  ฟางคลุมแปลงแล้วรดน้ำทุกวันอย่าให้ดินแห้งจนกว่าจะงอก   
     ที่ฟักทองมีลูกไม่มากเพราะช่วงวันยาวคือกลางวันยาวมากๆ  ดอกตัวผู้จะมาก  ดอกตัวเมียจะน้อย  และอากาศร้อนการผสมจะติดไม่ค่อยดี  ไว้ช่วงหน้าฝนและหน้าหนาวดอกจะติดดีขึ้น  การจะทำให้ผสมติดดี  ต้องใช้สารเสริมทางใบช่วยบ้าง  แตงกวาก็เช่นกันครับ
    เราอยากรู้ว่าเมล็ดที่ซื้อมางอกดีหรือไม่ให้ใช้กระดาษทิชชูชุบน้ำแล้วใส่จาน  โรยเมล็ดลงไป  น้ำอย่าให้ขัง  นำใส่ถุงอย่าให้แห้ง  2 วันงอก  ถ้าไม่งอกคือเมล็ดเก่าไปว่าร้านที่ขายได้เลยครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
พิม Enya
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 11:11:56 AM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำมาก ๆ เลยค่ะ จะเอาไปลองทำดู   ถ้าได้ผลยังไงจะมาบอกอีกทีนะคะ
แต่ว่าตอนนี้ร้อนจริง ๆ ค่ะ   เห็นต้นไม้แล้วสงสารมากๆ เลย  ร้องไห้

พิม Enya
tuzzana
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 11:40:54 AM »

เรื่องเมล็ดพันธุ์ซองๆ ต้องอ่านให้ละเอียดนะครับบางชนิดก็จะเป็นชนิดไฮบริด  แต่เค้าจะพิมพ์ไว้เล็ก ๆ หน่อย

บางบริษัทที่ขายก็จะไฮบริดเป็นบางชนิดน่ะครับ  โกรธ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์