หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนยางพาราของจินนี่ค่ะ>ติดตามดูยางที่โดนไฟไหม้ค่ะ<  (อ่าน 55178 ครั้ง)
จินนี่
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 07:11:24 PM »

แวะมาชมครับ
หายไปนาน
ต้นไม้งามดี ยิ้ม
คุณจินนี่หายไปไหนมาค่ะ แล้วต้นยางที่หนองคายเป็นไงบ้างเอ่ย...
ทำไมกวางตุ้งคุณจินนี่สวยจัง ของกุ้งเพาะแล้วแต่ยังไม่ได้เอาลงดินเลยค่ะ
...สวนไม่เห็นรกเลย ที่บ้านกุ้งน่ะ โห...ไม่อยากจะพูด...อยู่คนเดียวแต่
ไม่เข้าใจว่าทำไมรกจัง (ก้อเจ้าของบ้านขี้เกียจไง โกรธ โกรธ).....
สวนเป็นระเบียบเรียบร้อย....ขอชื่นชมค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง

แวะมาชมเยี่ยมชมค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง
สวนยางสะอาดไม่รกร่มรื่นน่าอยู่ดีจัง เนาะ กว้างสุดลูกกะตาเลย
ขอบคุณค่ะที่แวะมาเยี่ยมชม

จินนี่
*

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 07:17:34 PM »

ผมก็อยากได้ที่ที่หนองคาย ไม่ทราบว่าพอจะมีที่รู้จักอยากจะขายบ้างไหมครับหาอยู่ครับ
คุณ KAIKUB ค่ะ จินก็อยากได้เหมือนกันค่ะ
ที่ส่วนมากเขาจะขายก็มีแต่ที่ สปก. และก็ ภปท.5 หากมียางแล้วก็ราคาประมาณ 50,000 ขึ้นไป
หากยังไม่ปลูกยางก็จะตกอยู่ไร่ละประมาณ 25,000 ขึ้นไปค่ะ
หลังปีใหม่จินก็จะกลับไปดูอยู่เหมือนกันค่ะ
หากมีที่สวยๆจะส่งข่าวอีกทีนะค่ะ
จินนี่
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 07:25:44 PM »

กะบะกล้วยไม้ค่ะ สีม่วงกะสีโอรสค่ะ

มาเดินชมสวนด้วยคน สวนสวยและนาอยู่มาก ชอบจังกะบะกล้วยไม้จะเอาไปทำมั่ง
ข้างในกะบะใส่อะไรลงไปมั้งค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
กะบะกล้วยไม้จ้างเขาทำค่ะ เป็นไม้ยูคาฯ ค่ะ  เค้าไม่ได้จัดไม้ให้มันชิดกันค่ะ จินเลยเอาหนังสือพิมพ์รองก่อน
แล้วเอาถ่านและเปลือกมะพร้าวสับลงค่ะ (ตอนนั้นหาเปลือกที่ยังไม่ได้สับไม่ได้ค่ะ) แล้วก็เอากล้วยไม้ลงโดยเอากระถางออกค่ะ  แต่ถ้าได้กล้วยไม้ที่เค้าทำไว้เพื่อใส่กะบะเลยจะดีค่ะ ไม่ต้องเอาอะไรใส่ก็สามารถวางกล้วยไม้ได้เลยค่ะ  ลองทำแล้วอย่าลืมเอามาอวดจินด้วยนะค่ะ
justgo55
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:46:57 AM »

แวะมาดูความคืบหน้าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

dwdotman
*

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:59:21 AM »

แวะมาชมแปลงผักค่ะกวางตุ้งงามมาก ๆ เลยค่ะ   อายจัง อายจัง
นั่นสิค่ะคุณจินนี่หายไปไหนนานเลย  จุมพิต 

sutharnthip
*

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:21:42 AM »

เมล็กผักหวานบ้าน ติดลูกเยอะเหมือนกันค่ะ
สังเกตุดูดอกสีแดงจะติดลูก ดอกสีเขียวเหลืองๆ
จะร่วงไปเฉยๆค่ะ ไม่รู้ว่าเมล็ดผักหวานบ้านเก็บเมล็ดได้ตอนใหน
เพ่งจะเคยเห็นเป็นครั้งแรกค่ะ

โกรธ โกรธ โกรธ

อยากเอาหัวโขกกำแพงจริงๆ  ผักหวานบ้านลูกมันแบบนี้เอง

ไปเห็นหน้าบ้านเพื่อนที่แถวอ่อนนุช ยังไปแซวว่าปลูกมังคุดด้วยเหรอ...
ที่สำคัญเจ้าของบ้านก็ไม่ทราบว่าเป็นต้นอะไร
โอ้ย....อายจัง.......

โอ้ พี่ Magnum (rew) ทำไมทำเสียชื่อคนบ้านเราแบบนี้ นี่มันผักหวานปักษ์ใต้บ้านเรามีเยอะแยะ ไม่รู้จักได้ไงนิ...น้องอุตส่าปลื้มว่าพี่รู้เยอะดี มาตกม้าตายเรื่องผักหวานเนี่ยนะ...แหม ๆๆๆๆ มันน่าตีจริง

ฝากตีทีนึงนะคะคุณจินนี่ ..... ปลูกงอก ปลูกงามทุกอย่างเลย อิจฉาอ่ะ โบราณเค้าว่าปลูกแล้วงอกโตสวยแบบนี้เรียกมือเย็นใช่ป่ะ..
กัญจน์
*

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 06:05:26 AM »

เช้านี้ขออนุญาตเจ้าของสวนเดินสูดอ๊อกซิเจนในสวนยางหน่อยนะครับ
จินนี่
*

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 08:18:25 PM »

แวะมาดูความคืบหน้าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แวะมาชมแปลงผักค่ะกวางตุ้งงามมาก ๆ เลยค่ะ   อายจัง อายจัง
นั่นสิค่ะคุณจินนี่หายไปไหนนานเลย  จุมพิต 

ขอบคุณค่ะที่แวะมาเยี่ยมเยียน แวะรับกวางตุ้งไปผัดน้ำมันหอยซักจานมั้ยค่ะ
จินนี่
*

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 08:26:06 PM »

ฝากตีทีนึงนะคะคุณจินนี่ ..... ปลูกงอก ปลูกงามทุกอย่างเลย อิจฉาอ่ะ โบราณเค้าว่าปลูกแล้วงอกโตสวยแบบนี้เรียกมือเย็นใช่ป่ะ..
[/quote]
คุณทิพย์ค่ะ อย่าให้ตีคุณ Magnum(rew) เลยค่ะ จินเองก็เพ่งจะเคยเห็นเป็นครั้งแรกเหมือนกันค่ะ  แต่ดีที่รู้ว่าเป็นต้นอะไร  (เพราะปลูกเอง 555..) 
จะบอกความลับให้ค่ะคุณทิพย์ ที่จริงใช่ว่ามือจะเย็นอย่างเดียวนะค่ะ ใจเย็นด้วยค่ะ อิอิอิ....
จินนี่
*

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 08:28:19 PM »

เช้านี้ขออนุญาตเจ้าของสวนเดินสูดอ๊อกซิเจนในสวนยางหน่อยนะครับ
ยินดีค่ะคุณกัญจน์  แวะมาทุกเช้าก็ได้ค่ะ  ก่อนไปทำงานจินก็เดินรอบสวนหนึ่งรอบเป็นอย่างน้อยค่ะ
ZEZA
*

ZEZA

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 09:19:39 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ คุณจินนี่ มัยเก่งจัง ว่างสอนกรีดยาง มั่งดิ....ยากมัยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม พอดีปลูกยาง กับเขา ต้นหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* index.jpg (35.11 KB, 115x259 - ดู 493 ครั้ง.)
KAIKUB
*

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 03:34:40 PM »

คุณ KAIKUB ค่ะ จินก็อยากได้เหมือนกันค่ะ
ที่ส่วนมากเขาจะขายก็มีแต่ที่ สปก. และก็ ภปท.5 หากมียางแล้วก็ราคาประมาณ 50,000 ขึ้นไป
หากยังไม่ปลูกยางก็จะตกอยู่ไร่ละประมาณ 25,000 ขึ้นไปค่ะ
หลังปีใหม่จินก็จะกลับไปดูอยู่เหมือนกันค่ะ
หากมีที่สวยๆจะส่งข่าวอีกทีนะค่ะ udomsak_9@hotmail.com อยากเป็นเกษตรกรเต็มแก่แล้วครับผม

ทิศทาง ความหวัง จุดมุ่งหมาย
จินนี่
*

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 07:11:06 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ คุณจินนี่ มัยเก่งจัง ว่างสอนกรีดยาง มั่งดิ....ยากมัยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม พอดีปลูกยาง กับเขา ต้นหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เออ...คุณZEZA ค่ะ จินไม่ได้กรีดเองอะค่ะ ให้น้องกรีดให้ค่ะ จินเองก็กรีดไม่เป็นค่ะ แหะๆๆๆๆ
จินนี่
*

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 07:13:58 PM »

;)สบายดีครับ...แหมๆ...สวนนี้พอกลับมากำลังใจเพี้ยบเลย...จัดให้ไปอีกหนึ่งกำลังใจ..สู้ๆๆ อายจัง
ขอบคุณที่แวะมาให้กำลังใจค่ะ คุณยอด
จินนี่
*

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 07:15:10 PM »

หากมีที่สวยๆจะส่งข่าวอีกทีนะค่ะ udomsak_9@hotmail.com อยากเป็นเกษตรกรเต็มแก่แล้วครับผม
ยินดีค่ะ เดี๋ยวจะส่งข่าวทางเมลล์นะค่ะ
จินนี่
*

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 07:16:06 PM »

แวะมาชมสวนยางคุณจินนี่ครับ  อยากเห็นสวนยางไม่ทราบตอนนี้เป็นไงบ้างครับ
หลังปีใหม่จะกลับหนองคาย เดี๋ยวจะเอารูปมาฝากนะค่ะ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์