หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยคิดหน่อยครับ ดูดน้ำส้วมใส่นา  (อ่าน 1743 ครั้ง)
121
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 05:58:44 PM »

ผมทำนาครึ่งไร่ใกล้ๆบ้าน อีกไม่เกินครึ่งเดือนคงเกี่ยวหมด

แล้วกะว่าจะขนฟางออกมาจากนาให้มากที่สุด

เพื่อจะดำนาต่อทันทีให้ทันฝนนี้

น้ำเป็นปัญหาใหญ่ ….ควบคุมเกือบไม่ได้

เพราะที่นาเป็นเหมือนทางระบายน้ำจากหมู่บ้านสู่แม่น้ำ

.ผมควรดูดน้ำส้วมใส่นา นานขนาดไหนครับ

จึงจะพอระบายน้ำออกจากนาได้

โดยประสิทธิภาพปุ๋ยน้ำส้วมไม่ออกไปกับน้ำที่ระบายออก

ตอนนี้มีข้าวกำลังจะเกี่ยว จะใส่น้ำส้วมได้หรือเปล่าครับ

อ้อ...แล้วปรกติหว่านปุ๋ยเคมีไปนานขนาดไหนจึงปล่อยน้ำออกได้

ขอบคุณครับ

k13
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 08:29:00 PM »

เอ่อ ไม่กลัวเป็นพยาธิใบไม้ตับเหรอครับ เห็นเมื่อก่อนรณรงค์ไม่ให้ถ่ายเรี่ยราด ในส้วมเชื้อโรคคงหมักบ่มได้ที่ตามสบายละกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์